เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:16:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 781 782 783 [784] 785 786 787 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3815883 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11745 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:51:41 AM »

สองสัปดาห์ก่อนผมส่งอุปกรณ์ซิดอัพหน้าท้องไปภูเก็ต น้ำหนักไม่มาก
ไปรษณีย์เห็นขนาดกล่องจึงบอกว่าต้องส่งเป็นโลจิสติก แล้วก็ถามว่าข้างในเป็นอะไร
ผมบอกว่าเป็นอุปกรณ์ออกกำลังกาย  เจ้าหน้าที่จึงเปิดลิสราคารายการแล้วแจ้งว่าค่าส่ง 1800 บาท หนึ่งพันแปดร้อยบาท
ผมเลยบอกว่าถ้าเป็นราวตากผ้าจะเป็นเงินเท่าไหร่  เจ้าหน้าดูลิสรายการแล้วบอกว่า 240 บาท สองร้อยสี่สิบบาท
ผมจึงบอกว่าเป็นราวตากผ้า....
ไอ้บ้านผมนะ เอาอุปกรณ์ออกกำลังการมาใช้ทำราวตากผ้าจริงๆนั้นแหละ ฮะๆๆๆ

ใช่ครับ อุปกรณ์ออกกำลังกายตอนจะซื้อก็คิดว่าจะได้ทำอย่างโน้นอย่างนี้
พอซื้อมามันก็ไม่ได้ใช้  ผมซื้อมาใช้แทบทุกแบบ  ไม่ว่ากรรเชียง รวมเซ็ท จักรยาน ลู่วิ่ง และอีกมากมาย
จนรกบ้าน แต่ว่าพอมีครอบครัวกลับไม่มีเวลาออกกำลัง ทุุกวันนี้วันหยุดผมก็นั่งแปลงเวลาให้เป็นเงิน
ตอนนี้ก็คิดแผนว่าบั้นปลายจะจบชีวิตตรงไหนดี  ระหว่างบ้านบนวังน้ำเขียว  เชียงราย  หรือ ภูเก็ต  ก็กะว่าจะ
สร้างบ้านพักตากอากาศไว้ทุกที่แต่เงินยังมีไม่พอต่อเติมบ้านพร้อมกันทั้ง 3
หรือไม่ก็อาจจะพาครอบครัวไปอยู่เยอรมันและไปปิดฉากที่บ้านเยอรมันก็เป็นได้   
ผมชอบคิดอะไรที่มันไกลออกไปสักยี่สิบถึงสามสิบปีล่วงหน้าครับ

เออ มีเรื่องปกติ ผมคิดว่าปกตินะ  เมื่อวันพฤหัส ศุกร์ที่ผ่านมา ผมไปเยี่ยมเพื่อนตามออฟฟิค
ที่เคยทำงาน พบว่าออฟฟิคเงียบเหงาไม่เหมือนดังเมื่อก่อน สอบถามคนที่อยู่ก็ได้ความว่า
พากันไปทำเรื่องสมัครสมาชิก ชพค.  ผมก็ถามว่ามันคืออะไร  ก็ได้รับคำตอบว่าถ้าสมัครเป็นสมาชิก
ก็จะมีสิทธิกู้เงิน โดยมีเงื่อนไขถ้าเงินเหลือในสลิปเงินเดือนมากก็จะกู้ได้มาก เกณฑ์เท่าไหร่ผมไม่ทราบ
รายละเอียด

ผมก็ถามต่อไปว่าแล้ว ชพค มีเงื่อนไขให้ใช้เงินคืนอย่างไร  ก็ได้รับคำตอบว่า ถ้าเงินกู้เต็มที่ หนึ่งล้านสองแสนบาท
จะผ่อนคืนเดือนละประมาณหกพันบาท  ถ้ากู้เงินได้หกแสนบาท ก็ผ่อนเดือนละประมาณสามพันบาท ไม่ว่าจะกู้เท่าไหร่
ก็จะมีระยะเวลาผ่อนนานถึง 30-35 ปี  สรุปคือ ถ้าชดใช้หมดจะเสียค่าดอกเบี้ยทบต้น คือ กู้ได้ล้านสองแสน ก็จะต้องจ่าย
สองล้านสี่แสน ในระยะเวลา 30-35 ปี

ผมจึงให้แนวคิดน้อง ๆ จากที่ได้คุยจากอาจารย์ด้านเศรษศาสตร์ว่า หากกู้ได้ทำไมไม่เอาเงินไปซื้อที่ดินทิ้งไว้
ราคาที่ดินโดยทั่วไปเมื่อเวลาผ่านไป 30 ปี จะเพิ่มมากกว่าสามเท่าเป็นปกติ อย่างเบาะทำเลไม่ดีก็สองเท่าก็ไม่นับว่าขาดทุน
มีแต่เท่าทุนกับกำไร

ซึ่งในความจริงทราบว่าพวกเด็ก ๆ ที่อายุเกือบสี่สิบ ได้กู้เงินเต็มที่ตามยอดเงินที่เหลือ
ในสลิปเงินเดือน พอได้เงินมาบางคนมีโครงการเอาไปซื้อบ้านอันนี้ก็ดีไป บางคนเอาไปจองซื้อรถป้ายแดงอันนี้เหนื่อยหน่อย
แต่แทบทุกรายจะเหมือนกันหมดคือเอาเงินที่กู้ได้ใหม่ไปโป๊ะล้างหนี้เงินกู้สหกรณ์ที่ก่อไว้ก่อนหน้านี้แล้ว
อีกสามสิบปีเขาจะอายุเท่าไหร่ จะเอาเงินที่ไหนมาผ่อนใช้หนี้

ก็เดาว่าหลายคนทำได้ตามเป้าหมายแต่อีกหลายคนล้มเหลวเพราะเงินหมดไปกับความฟุ้งเฟ้อ
ผมก็ทำนายไว้ว่าอีกไม่นานฟองสบู่อาจเกิดขึ้นอีกรอบก็เป็นได้ ก็คิดว่าจะรีบทะยอยสะสมเงินสดไว้จำนวนหนึ่ง
กะช้อนซื้อของราคาถูกเมื่อฟองสบู่แตก เหมือนปี 2540 โน้น  ซึ่งผมใช้เงินห้าแสนกลายเป็นสองล้านในเวลาไม่กี่ปี
มาตอนนี้ ก็ 2553 เป็นเวลาสิบกว่าปีแล้วมันน่าจะถึงรอบยุบตัวอีกรอบแล้ว

มีหุ้นอาหารตัวหนึ่งชื่อ CPF ผมซื้อไว้ตั้งแต่ราคา 4 บาทกว่า นานมาแล้วจำวันไม่ได้ แล้วราคามันก็ร่วงลงไปเรื่อยที่ 3 บาทกว่า
ทำให้ผมขาดทุนไปหลักแสน  ผมก็ไม่ได้สนใจ เมื่อเดือนก่อนเข้าไปดูราคาหุ้นตัวนี้ ผมสะดุ้งขนลุกในราคาของมัน....
พอเห็นตัวเงินที่เพิ่มขึ้นความโลภเกินขึ้นทันทีคือคิดจะขาย...

อันที่จริงผมอยากใช้ชีวิตแบบพอเพียงนะ   ขอแค่ ค่าเล่าเรียนลูกก็ไม่ต้องจ่าย ค่าอาหารก็มีคูปองรับอาหารประจำมื้อ
ค่ายาก็รักษาฟรีได้ยาแบบมีคุณภาพ  ขึ้นรถโดยสารไม่ต้องจ่าย จะเดินทางก็กดเบอร์ที่บ้านก็มีรถมารับหน้าบ้าน
ได้รับเสื้อผ้าตามความจำเป็น  ไม่ต้องห่วงเรื่องรายได้
มีที่อยู่อาศัยสภาพแวดล้อมดี  มีความปลอดภัยในชีวิต ได้รับอุปกรณ์ใช้งานตามความจำเป็น
แต่ก็อยากให้ไม่สุดโต่งจนเหมือนเขมรแดง ที่ลากคนรวยมายิงทิ้ง ลากดาราหนังมาประหารชีวิต ใครเป็นคนสังคมชั้นสุง
โดยยิงเป้าหมด

ชีวิตจริงสังคมกลับไม่เป็นใจ ลูกจะเข้าโรงเรียนก็ต้อง...  ระหว่างเทอมก็มีการขอความร่วมมือ...
อุปกรณ์จำเป็นเช่นปืนอัดลม มีราคาแพงจัง  ขึ้นรถเมล์ก็ต้องจ่าย  ขับรถไปเองก็ต้องเติมน้ำมันที่แสนแพง
ราคารถก็แพงเกินปกติ กินข้าวแต่ละมื้อก็ดูเหมือนจะเกินค่าแรงขั้นต่ำ  เพราะถ้าลองทานแบบค่าแรงขั้นต่ำก็ทานไม่ได้
ค่าไฟก็ต้องจ่ายเดือนเกือบสามพัน ค่าหนังสือพิมพ์เดือนละเกือบพัน ค่าน้ำเดือนเกือบพัน
บ้านชำรุดก็ต้องซ่อม    จะส่งของให้ใครก็ต้องมีค่าใช้จ่าย  ใครไม่มีเงินก็ต้องไปกู้เสียดอก
ไม่ส่งเงินกู้ก็อยู่ไม่เป็นสุข

สรุปแล้วก็ต้องสะสมเงินไว้เพื่อความมั่นคงในชีวิต เพื่อสภาพคล่องในชีวิตประจำวัน

ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11746 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 05:58:22 PM »

สองสัปดาห์ก่อนผมส่งอุปกรณ์ซิดอัพหน้าท้องไปภูเก็ต น้ำหนักไม่มาก
ไปรษณีย์เห็นขนาดกล่องจึงบอกว่าต้องส่งเป็นโลจิสติก แล้วก็ถามว่าข้างในเป็นอะไร
ผมบอกว่าเป็นอุปกรณ์ออกกำลังกาย  เจ้าหน้าที่จึงเปิดลิสราคารายการแล้วแจ้งว่าค่าส่ง 1800 บาท หนึ่งพันแปดร้อยบาท
ผมเลยบอกว่าถ้าเป็นราวตากผ้าจะเป็นเงินเท่าไหร่  เจ้าหน้าดูลิสรายการแล้วบอกว่า 240 บาท สองร้อยสี่สิบบาท
ผมจึงบอกว่าเป็นราวตากผ้า....
ไอ้บ้านผมนะ เอาอุปกรณ์ออกกำลังการมาใช้ทำราวตากผ้าจริงๆนั้นแหละ ฮะๆๆๆ

ขออนุญาต..ฝันตอนเย็น..ครับ ไหว้
   ที่บ้านผมก็มีอุปกรณ์ออกกำลังกายเกือบใหม่..ตั้งไว้อยู่เฉยๆเหมือนกัน..แล้วเครื่องใช้อื่นๆอีกล่ะ  Huh   ผมยังคิดอยู่เลยว่า..หากชมรมฯของเราโตขึ้น มีสมาชิกฯมากขึ้นและมีที่ทำการเป็นสมาคมฯแน่นอน..ผมและพวกเราคงต้องเสียสละ  เยี่ยม ..ระบายสิ่งของ-เครื่องใช้เหล่านั้นไปให้สมาคมฯของเรา..เพื่อเปิดห้อง"ฟิตเน๊ส"และห้อง"บริการอาหารว่างและเครื่องดื่ม" ตลอดจนเป็นเครื่องใช้สำนักงาน  เพื่อให้บริการต่อสมาชิกฯและบุคคลทั่วไป ทางสมาคมฯจะได้มีรายได้ทางอ้อม...แล้วผ่อนค่าห้องแถว(เริ่มแรก)ของสมาคมฯของเรา
  ผมเชื่ออีกว่าว่าที่บ้านของพวกเราสมาชิกชมรมฯทั้งหลาย คงจะมีอุปกรณ์ เครื่องใช้และของประดับ..อีกมากมายจากของขวัญปีใหม่ที่ได้รับกันทุกๆปีหรือซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้..เก็บอย่างเดียว..จะทิ้งก็เสียดาย  หากนำมารวมกันแล้ว..มันคงมากมายมหาศาล   ตกใจ ...ที่เหลือจากการตบแต่งและเป็นเครื่องใช้ของตึกแถวสมาคมฯแล้ว...  หากนำมาประมูลขายพวกเราสมาชิกฯและบุคคลภายนอกแล้ว  สมาคมฯของเราจะมีเงินก้อนหนึ่งไว้ทุนเริ่มแรก  หลงรัก ในการดำเนินงานและกิจกรรมของสมาคมฯต่อไป Smiley
   ฝันอาจเป็นจริง  Shocked ...ครับ
                                                                                                                   ขอบคุณมาก
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11747 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:50:29 PM »

น้า เอ๋ยพี่สิธา ผมก็อยากเล่นหุ้นแบบพี่นะ คือเล่นแบบหวังเงินปันผลนะครับ แต่รู้แบบงูปลาๆ ไม่รู้จะเริ่มที่ไหนดี
อายุ ยังไม่เยอะ แต่ก็ฝันอยากได้อย่างพี่ แต่ตัวเองก็ไม่ใช่คนเก่งคำนวน จบการตลาดมา แต่ก็ดันติด F ไฟแนนสะนี่ ดีนะที่เข้าใจงบบรรชีอยู่บ้าง แต่ก็ยังงมโข่งกับการเริ่มลงทุน ตังก็เก็บได้บ้างแล้ว แต่โอ้ย
เงินเดือนเดือนละหมี่น จะทำอย่างพี่ได้หรือเปล่า ก็ยังไม่รู้เลย
อยากมีเงินไว้ทำงานเนอะ ส่วนเรื่อง cpf เนี้ยผมว่ายังงัยก็ขึ้นไปเรื่อยๆแหละครับ นี้ ปีหน้า ราคาลูกกุ้งเค้าจะขึ้นเป็นตัว ละ 10 สตางแล้ว ลงกุ้ง สัก 8แสนตัว ก็ ฮึๆ ไม่อยากจะคิด

เด็ก เล่นของ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11748 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:10:28 PM »

น้า เอ๋ยพี่สิธา ผมก็อยากเล่นหุ้นแบบพี่นะ คือเล่นแบบหวังเงินปันผลนะครับ แต่รู้แบบงูปลาๆ ไม่รู้จะเริ่มที่ไหนดี
อายุ ยังไม่เยอะ แต่ก็ฝันอยากได้อย่างพี่ แต่ตัวเองก็ไม่ใช่คนเก่งคำนวน จบการตลาดมา แต่ก็ดันติด F ไฟแนนสะนี่ ดีนะที่เข้าใจงบบรรชีอยู่บ้าง แต่ก็ยังงมโข่งกับการเริ่มลงทุน ตังก็เก็บได้บ้างแล้ว แต่โอ้ย
เงินเดือนเดือนละหมี่น จะทำอย่างพี่ได้หรือเปล่า ก็ยังไม่รู้เลย
อยากมีเงินไว้ทำงานเนอะ ส่วนเรื่อง cpf เนี้ยผมว่ายังงัยก็ขึ้นไปเรื่อยๆแหละครับ นี้ ปีหน้า ราคาลูกกุ้งเค้าจะขึ้นเป็นตัว ละ 10 สตางแล้ว ลงกุ้ง สัก 8แสนตัว ก็ ฮึๆ ไม่อยากจะคิด

ช่วงนี้ราคาหุ้นสูงมาก อยู่ห่าง ๆ ไว้ดีกว่า ผมเองซื้อตอนมันถูก
จำตอนประกันชีวิต AIG ล้มได้หรือเปล่า ช่วงนั้นราคาหุ้น 20 หุ้น ซื้อผักได้ไม่ถึงกิโล
เดียวนี้หุ้น 1 หุ้น ซื้อผักได้ 1 กิโล

ตั้งหน้าตั้งตาเก็บตังค์ได้พอสมควรแล้วเอาไปเปิดพอร์ทหุ้นรอวันซื้อ
วันที่จะซื้อคือช่วงวันที่มีเหตการณ์แฮมเบอรเกอร์ อย่างนั้นครับ
รอหลายปีอาจมี 1 หน  แต่ 1 หน ถ้าสมมุติเราซื้อไว้สัก 1 ล้านปล่อยไว้อีกสักสองปี
มันก็จะกลายเป็น 2 ล้านเป็นอย่างน้อย

ช่วงนั้นใครก็ไม่อยากซื้อหุ้น หุ้นแต่ละตัว ห้าสิบตังค์ ตัวละบาท
มีแต่ข่าวเก็บเงินสดไว้ดีกว่า ผมเองก็ดื้อเงียบสวนเซียนหุ้นในหนังสือพิมพ์
แอบทยอยซื้อไป 6 แสนกว่าบาท  ตอนนี้ยังเสียดายเลยเพราะซื้อน้อยไป
จำได้ว่าราคา stec ตัวละ 1 บาท

อย่านึกว่าผมกำไรทุกตัวนะ  ตัวที่ติดลบ 81% ก็ยังมีครับ พอดีลองซื้อแค่สามพันบาท
ตอนนี้เหลือมูลค่าไม่กี่ร้อย หุ้นแบบนี้เรียกว่าหุ้นชั้นเลวครับ ปันผลไม่มี มีแต่ลดราคาลง

หุ้นบางตัวก็ให้กำไรหกหมื่นบาทภายในไม่ถึงชั่วโมงก็เคยมี

หุ้นบางตัวทำให้ผมขาดทุนไปห้าหมื่นในเวลาครึ่งวันก็มี

หุ้นบางตัวทำให้ผมกำไรสามแสนในเวลาสองปีก็มี

ซื้อขายหุ้นที่โคราชมาเกือบสิบปี ตอนนี้ก็คิดว่าพอจะรู้อะไรเลา ๆ บ้างนิดหน่อย
บางคนขาดทุนยี่สิบล้าน 

ลองค้นหาข่าวย้อนไปสัก 4 ปี มีพระเอกหนังหนุ่มน้อยคนหนึ่ง ซื้อหุ้น BNT ประมาณนี้ เป็นหุ้นบันเทิง
ตอนนั้นหุ้นละ 70 ตังค์มั๊ง พระเอกกว้านซื้อร้อยล้านหุ้น ก็เจ็ดสิบล้านบาท  คงคาดว่ามันจะขึ้น
อยู่ไม่นานหุ้นตกเหลือ 40  50  ตังค์  ก็เลยขายรวดเดียวขาดทุนไปหลายเหมือนกัน
ผมจำได้ว่าวันนั้นตอนเช้าผมมีงานบรรจุของก็ทำงานกับเพื่อน ๆ พอถึงเวลาตลาดหุ้นเปิด
ก็เปิดคอมทิ้งไว้แล้วชวนกันดูหุ้นตัวนั้นตัวนี้  ไอ้ผมก็ซนหาดูหุ้นราคาตกในวันนี้ก็พบว่ามี
หุ้นตัวนี้ BNT ตกชนชิลลิ่ง -30% คือมีคนเทขายร้อยล้านหุ้น (น่าจะเป็นพระเอกคนนั้นนะ)
ตามกฏในวันหนึ่งเขาจะห้ามไม่ให้ราคาหุ้นตกมากไปกว่าราคาเปิด 30% และไม่ให้ราคาหุ้นขึ้นจากราคาเปิด 30%
เช่น ถ้าราคาเปิดในวันนี้ 1 บาท ราคาต้องไม่ตกไปเกิน 70 ตังค์ หรือ ไม่ขึ้นไปมากกว่า 1บาท30ตังค์ ประมาณนี้

ผมก็รู้ว่าหุ้น Bnt ไม่สามารถตกลงมากกว่านี้ได้แล้วในวันนี้ ก็เลยลองซื้อ สองแสนหุ้นในราคาเกือบห้าสิบตังค์นะ
คิดว่าเป็นห้าสิบตังค์จะได้คิดง่าย แล้วผมก็รอขายตอนตลาดปิด ราคาหุ้นขึ้นมาอยู่ที่ 0% พอดิบพอดีคือเท่ากับราคาเปิด
ก็หมายความว่าผมกำไร 30% ของเงินที่ซื้อโดยไม่ต้องจ่ายเงินค่าหุ้นแต่ได้เงินส่วนต่าง
เพราะเป็นการซื้อขายในวันเดียว  อันที่จริงผมซื้อไม่ทันตอนมันติดลบ -30% หรอก จำได้ว่ามันเริ่มเลื่อนขึ้น
มาติดลบที่ -28% ผมซื้อตอนประมาณนี้ แต่ก็คุยกันใช้ตัวเลขกลม ๆ ให้เข้าใจได้ง่าย

ก่อนเล่นหุ้นต้องออมเงินก่อนครับ ในอดีตผมออมเงินร่วม 8 ปี ทำงานกินเงินเดือน  ออกเงินกู้ รับเป็น
วิทยากร สอนพิเศษ ช่วยงานวิจัย ทำหมด ปีแรกเก็บเงินได้สองแสนกว่า และมากขึ้นเรื่อย ๆ ตามกลไกการทำงานของเงิน
ครบ 8 ปี ก็ได้เงินทุนเกือบสามล้านบาท จึงแบ่งเอามาลงทุนในหุ้น 7 แสนบาท ปีกว่าเงิน
เหลือไม่ถึงสามแสนบาท ขาดทุนครับ ตอนหลังจึงรอบคอบมากขึ้น

ลองไปสมัคร settrade.com แล้วก็ลองเล้นหุ้นลมไปก่อน คือซ์้อขายปลอมในราคาจริงแบบเรียลไทม์
คนที่แนะนำผมเล่นหุ้นจนป่านนี้เขาก็ยังไม่ได้เล่นหุ้นครับ เพราะเอาเงินไปซื้อปืน ผ่อนรถ ผ่อนบ้านซะหมด 
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11749 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:48:10 PM »

+1 ฮีโร่ในดวงใจ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11750 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 03:23:00 PM »

+1 ฮีโร่ในดวงใจ

เอาไว้เห็นผมนั่งถือกะลาบนสะพานลอยค่อยหยอดให้ 1 บาท จะดีกว่าครับ

เออ พูดถึงขอทาน มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ
ผมเคยอ่านนิตยสารจำชื่อไม่ได้ ข้างในมีการสัมภาษณ์ขอทานคนหนึ่ง ทำไมถึงต้องสัมภาษณ์เขาเป็นใคร
ขอทานผู้นี้ถ้าดูการศึกษาแล้วสามารถมาสอนเป็นอาจารย์ในมหาลัยได้เลย จบการศึกษาระดับดอกเตอร์
ขอทานผู้นี้ได้วิจัย (ขนาดทำวิจัยได้ไม่น่าเรียกว่าขอทานเลย) สะพานลอยหลายแห่งในกรุงเทพ
แล้วพบว่ามีสะพานลอยแห่งหนึ่งมีคนเดินผ่านมากกว่าสองแสนคนต่อวัน ในวันหยุดจะเป็นสี่แสนคน

เมื่อได้ข้อมูลจากการวิจัย จึงไปตัดเสื้อผ้าที่ใส่แล้วให้ดูเป็นขอทาน แล้วก็เอาขัน 1 ใบ ไปถึงสะพานลอย
ก็ปูเสื่อนั่งลงวางขันไว้ข้างหน้า ทำอย่างนี้มานับสิบปีแล้ว จึงได้มีการสัมภาษณ์เอามาลงนิตยสาร

เนื้อหาสัมภาษณ์ก็ประมาณนี้
ทำไมมีความรู้สูงจึงมาทำอาชีพขอทาน ก็ได้รับคำตอบว่าไม่ได้มาขอทาน แต่มานั่งเฉย ๆ ไม่เคยเอ่ยปากขอเลยสักครั้ง
รายได้วันละเท่าไหร่  ก็ประมาณวันละไม่ต่ำกว่าสี่หมื่นบาท วันหยุดได้เกือบหกหมื่นบาท
ลูกไม่ห้ามหรือ   ลูกก็อายจึงส่งไปเรียนต่างประเทศทุกคน
เดินทางมายังไง   ขับรถยนต์มา (เบนซ์) เอาไปจอดที่เช่าจอดรถเดือนละสองหมื่นบาท พอจอดรถก็เปลี่ยนเสื่อผ้าเดินมานั่งตรงนี้
ตอนเย็นเก็บเงินยังไง  มีธนาคารมาเก็บเป็นประจำทุกวันตอนเย็น
ไม่คิดจะทำอาชีพอื่นหรือ   ผมว่าทำแบบนี้สบายที่สุดแล้ว ไม่ต้องลงทุนอะไรเลย
ไม่กลัวเสียเกียรติหรือ    คำตอบคืออย่าอายทำกิน  ต้องยอมรับว่าเกียรติของสังคมคือการยอมรับคนมีเงิน เมื่อผมไปนอนโรงแรมผมยังได้รับเกียรติมากกว่าคุณเสียอีก
ได้เงินมาเท่าไหร่แล้ว  เกินร้อยล้านแล้ว
บ้านที่อยู่หลังละเท่าไหร่   ยี่สิบกว่าล้าน

เรื่องจริงที่เกิดขึ้นในไทยนะครับ  แม้ว่าคำบรรยายอาจผิดพลาดไปบ้าง

nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11751 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:16:47 PM »

มีงี้ด้วย
อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา
คงเอามาใช้ด้วยกันไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 09:19:17 PM โดย nikonji13 » บันทึกการเข้า

kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11752 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 03:00:51 PM »

ผมกำลังหัดเล่นหุ้นเหมือนกันครับ ได้บ้างเสียบ้าง วันละนิดวันละหน่อย ที่สำคัญตังต์มีไม่มากครับ แต่พยายามศึกษาตามแบบคนที่เขาเล่นแล้วรวยในเมืองไทยก็มีหลายคนเหมือนกันนะครับ อย่างเจ้าสัว...ธนินทร์( หรือใครนี่แหละจำไม่ค่อยได้)เคยอ่านประวัติเขาบอกว่า เขาเริ่มเล่นหุ้นตอนนั้นมีเงินแค่ 2 หมื่นแต่ตอนนี้มีเป็นหมื่นล้านแล้ว...อีกซัก 5-10 ปีผมหวังว่าจะมีสักสอง-สามล้านอย่างแกมั่ง

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11753 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 10:14:13 PM »

ผมกำลังหัดเล่นหุ้นเหมือนกันครับ ได้บ้างเสียบ้าง วันละนิดวันละหน่อย ที่สำคัญตังต์มีไม่มากครับ แต่พยายามศึกษาตามแบบคนที่เขาเล่นแล้วรวยในเมืองไทยก็มีหลายคนเหมือนกันนะครับ อย่างเจ้าสัว...ธนินทร์( หรือใครนี่แหละจำไม่ค่อยได้)เคยอ่านประวัติเขาบอกว่า เขาเริ่มเล่นหุ้นตอนนั้นมีเงินแค่ 2 หมื่นแต่ตอนนี้มีเป็นหมื่นล้านแล้ว...อีกซัก 5-10 ปีผมหวังว่าจะมีสักสอง-สามล้านอย่างแกมั่ง

อย่าซื้อขายบ่อยครับ ตามตำราบอกว่าซื้อขายบ่อยเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีโอกาสพลาดมากขึ้น
สู้บินอยู่สูง ๆ คอยมองหาเหยื่อจนแน่ใจแล้วก็โฉบลงมาช้อน  ต้องดูดี ๆ นะ ไม่งั้นมีช้อนหักครับ
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11754 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 10:45:35 PM »

ขอบคุณครับพี่สิทธาสำหรับคำแนะนำ จะลองนำไปใช้ดูครับ  ไหว้

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #11755 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 07:56:32 PM »

ขอขึ้นกระทู้นี้ก็แล้วกัน

สวัสดีปีใหม่ชาวปืนลมและพี่น้องเว็ป Gunsandgames ทุกๆท่านครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
        ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงไม่เจ็บไข้่ร่ำรวยยิ่งๆขึ้น ตลอดปีนี้และปีต่อๆไปครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

และต้องขอขอบคุณท่านที่ส่งข้อความอวยพรให้กับผม ขอให้ท่านได้รับกับไปเป็นร้อยเท่านะครับจากใจ   หลงรัก หลงรัก หลงรัก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11756 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 11:22:45 AM »

ขอขึ้นกระทู้นี้ก็แล้วกัน

สวัสดีปีใหม่ชาวปืนลมและพี่น้องเว็ป Gunsandgames ทุกๆท่านครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
        ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงไม่เจ็บไข้่ร่ำรวยยิ่งๆขึ้น ตลอดปีนี้และปีต่อๆไปครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

และต้องขอขอบคุณท่านที่ส่งข้อความอวยพรให้กับผม ขอให้ท่านได้รับกับไปเป็นร้อยเท่านะครับจากใจ   หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ไม่ต้องถึงกับร่ำรวยมากมายครับ แค่ขอเพียงอยากซื้ออะไรก็ได้ซื้อ  ยิง x เข้ากลางทุกนัดก็พอใจแล้วครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11757 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 07:57:16 PM »

Huh

สงสัยอะไรหรือครับ ถามได้ครับ มีคนจะตอบคำถามรอตอบอยู่มากมายครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #11758 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 01:58:03 PM »

ขอ+1ให้คุณตุ๊แบบไม่มีเหตุผลครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 05:21:14 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11759 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:09:14 PM »

ขอ+1ให้คุณตุ๊แบบไม่มีเหตุผลครับ เยี่ยม

ปีใหม่ 2554 นี้ขออวยพรให้ คุณมนตรีชนะใจเจ๊ข้างบ้าน ชนิดกอดคอกันยิงปืนอัดลมเลยนะครับ
หน้า: 1 ... 781 782 783 [784] 785 786 787 ... 807
  พิมพ์