เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 08:39:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเขาแต่อยู่ที่ผม....  (อ่าน 2148 ครั้ง)
qonnas
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 02:51:19 AM »

ผมอยากจะถามเกียวกับข้อกฏหมายครับ คือว่าผมอยุ่สามจังหวัดชายแดนใต้ครับ เรืองก็คือน้าสาวผมเป็นครู และได้ซื้อปืนมาใช้ป้องกันตัว ส่วนมากเค้าก็จะใส่กระเป๋าตอนไปสอนหนังสือ แต่ถ้าไปไหนมาไหนตอนไม่ได้ทำหน้าที่ก็ไม่ได้พาไปด้วย ยิ่งถ้าไปหลายวันเค้าก็จะไม่พาไป แต่จะฝากผมแทน เพราะบ้านผมอยู่ใกล้กัน และเค้าก็ไม่อยากเก็บปืนไว้ที่บ้าน (กลัวหาย) และบางทีผมก็นำติดตัวผมไปไหนมาไหนเหมือนกันครับ ถ้าช่วงไหนไม่มีคนอยู่บ้านเลย ผมจึงอยากทราบว่าผมจะผิดไหมครับ ถ้ามีปืนของคนอื่นอยู่ที่บ้านผม และอยู่ที่ตัวผมตอนที่ผมออกข้างนอก

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
oneam
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 02:57:16 AM »

ผิดครับ... ปืนผิดมือ Smiley
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 03:00:08 AM »

แยก เป็น ๒ ประเด็นครับ.

การฝากอาวุธปืน เพื่อมิให้เกิดการสูญหาย กฎหมายยอมให้กระทำได้ แต่ไม่ใช่ฝากไว้เพื่อให้ท่านใช้อาวุธปืนได้แทนเขา.. เพื่อให้เจือสม กับข้อเท็จจริงนี้
จึงไม่ควรนำกระสุน มาฝากพร้อมกัน.. ครับ.

ประเด็นที่คุณจะพกพาอาวุธปืนที่รับฝากนั้น ติดตัวไปนอกบ้านนั้น กระทำไม่ได้ครับ ถือเป็นการกระทำผิดกฎหมาย ในข้อหา มีอาวุธปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต ฯ
และพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ โดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวฯ  Smiley

olea รักในหลวง
ยิงลูกกรด กลุ่มลูกซอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 07:48:17 AM »

ปืนผิดมือครับ แต่เป็นผมอยู่3จว.ใต้ ไม่ต้องกลัว เห็นเพื่อนๆว่าพกกันเข้าห้างเห็นด้ามยังมี(ประชาชน) ที่นั่นเขาว่าเป็นปกติ

เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภาร..ไม่ต้องมาถามว่ารักในหลวงเพียงใด
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 07:58:11 AM »

รบกวน พี่Ro@d หน่อยครับ
สมมุติว่าผมซื้อ remington 870 ป4 เป็นของผมเอาไว้ที่บ้าน ตจว แต่ผมทำงาน กทม วันดีคืนดี คนร้าย ขึ้นบ้านแล้วคุณพ่อผมเอาปืนยิงคยร้ายเสียชีวิต ผมและคุณพ่อจะมีความผิดหรือไม่ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 08:41:31 AM »

สมมุติว่าผมซื้อ remington 870 ป4 เป็นของผมเอาไว้ที่บ้าน ตจว แต่ผมทำงาน กทม วันดีคืนดี คนร้าย ขึ้นบ้านแล้วคุณพ่อผมเอาปืนยิงคยร้ายเสียชีวิต ผมและคุณพ่อจะมีความผิดหรือไม่ครับ

พนักงานสอบสวนคงตั้งข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาแน่ ... ส่วนปืนผิดมือก็ไม่น่าจะโดน เพราะปืนก็มีทะเบียน อยู่ในบ้านตามทะเบียนด้วย ...

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 08:44:11 AM »

แยก เป็น ๒ ประเด็นครับ.

การฝากอาวุธปืน เพื่อมิให้เกิดการสูญหาย กฎหมายยอมให้กระทำได้ แต่ไม่ใช่ฝากไว้เพื่อให้ท่านใช้อาวุธปืนได้แทนเขา.. เพื่อให้เจือสม กับข้อเท็จจริงนี้
จึงไม่ควรนำกระสุน มาฝากพร้อมกัน.. ครับ.

ประเด็นที่คุณจะพกพาอาวุธปืนที่รับฝากนั้น ติดตัวไปนอกบ้านนั้น กระทำไม่ได้ครับ ถือเป็นการกระทำผิดกฎหมาย ในข้อหา มีอาวุธปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต ฯ
และพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ โดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวฯ  Smiley

ตามนี้ครับถูกต้องทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2008, 09:53:45 AM โดย หลวงกาหลง.. » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 08:47:05 AM »

ขอบคุณครับ
ในอีกกรณีครับ ป4 ระบุ ตจว ใบป4 อยู่กับผมพร้อมปืนอาศัยในอพาร์ทเมนท์ไม่ได้อยู่บ้านตามทะเบียนบ้าน เกิดมีคนร้ายเข้ามาในห้องเราจะทำร้าย เราหยุดเขาด้วยปืน จนเสียชีวิตผมจะมีความผิดหรือไม่ครับ

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:41:03 AM »

ขอบคุณครับ
ในอีกกรณีครับ ป4 ระบุ ตจว ใบป4 อยู่กับผมพร้อมปืนอาศัยในอพาร์ทเมนท์ไม่ได้อยู่บ้านตามทะเบียนบ้าน เกิดมีคนร้ายเข้ามาในห้องเราจะทำร้าย เราหยุดเขาด้วยปืน จนเสียชีวิตผมจะมีความผิดหรือไม่ครับ

พนักงานสอบสวนคงตั้งข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาแน่ ... ส่วนปืนผิดมือก็ไม่น่าจะโดน เพราะปืนก็มีทะเบียน ...
ตั้งข้อหาไว้ก่อนครับกฏหมายไทย  แล้วแก้ต่างเอา  แต่ถ้า ป.4 ชื่อเราหมายถึงอนุญาตให้มีให้ใช้เพื่อ... แล้ว
จะเอามาใช้ที่พักใน กทม. ก็ไม่ผิดครับ  แต่หากพกไปยิงนอกเคหะสถาน  จะโดนพกพา  ยิงปืนในที่สาธารณะ
แล้วถ้ายิ่งอยู่ในงานรื่นเริงมหรสพ  ยิ่งมีโทษหนักครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:38:17 AM »

พนักงานสอบสวนคงตั้งข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาแน่ ... ส่วนปืนผิดมือก็ไม่น่าจะโดน เพราะปืนก็มีทะเบียน อยู่ในบ้านตามทะเบียนด้วย ...

คุณjakrit ตอบให้แล้ว ผมก็จะตอบประมาณนี้เหมือนกัน.. ขอบคุณมากครับ.

การใช้อาวุธป้องกันตัว. เป็นเหตุการณ์กระทันหันเฉพาะหน้า..
จะหยิบใช้สิ่งใดเป็นอาวุธ ย่อมกระทำได้. . ส่วนจะเข้าเป็นเรื่องกระทำพอสมควรแ่ก่เหตุ จะต้องพิจารณาจากข้อเท็จจริง ครับ. แต่ในเบื้องต้น เจ้าพนักงานจะต้องตั้งข้อหา ฆ่าคนตายโดยเจตนา เพื่อให้เป็นคดีเข้าสู่กระบวนการทางกฎหมาย ต่อไปครับ.

ผลการสืบสวน สอบสวน ได้ข้อเท็จจริงอย่างไร บางครั้งอาจไม่ต้องพิสูจน์ตัวในศาล พนักงานสอบสวนมีความเห็น และพนักงานอัยการ มีความเห็นควรสั่งไม่ฟ้องได้..ครับ.   Smiley

kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:46:28 AM »

ขอบคุณครับ มาถูกจังหวะพอดีเลยเรา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 12:40:15 PM »

ขอบคุณครับพี่

qonnas
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 06:55:22 AM »

ขอบคุณมากครับ
nudee
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 07:17:29 AM »

ภ้ายิงแค่บาดเจ็บ จะผิดหรือไม่ผิด และจะโดนข้อหาอะไรบ้าง
Brad Hit
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 09:31:30 AM »

ของผมต่างจากท่าน                          จขกท.        ปืนเขาแต่อยู่ที่ผม

ของผม          ปืนผมแต่อยู่ที่เขา          เพราะขายไปเรียบร้อย  แย้ววว   

ระหว่างที่ โอน  ยังไม่เรียบร้อยเนี่ยย   หนาวครับ  เสียวว่าโจรมันขึ้นบ้านเขาแล้วเอาปืนเรายิง

ถึงเวลานั้นเกรงว่า  แบบฟอร์ม ซื้อขายที่ลงใน อวป.จะช่วยเราได้ อ๊ะป่าว   ศาล ท่านจะเห็นด้วยกับแบบฟอร์มนี้ อ๊ะป่าว   ระหว่างนี้   หนาวว  ทุกวัน  พอดีไม่ได้เรียนมาทางด้าน กม. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2008, 09:47:11 AM โดย Brad Hit » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์