เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:28:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเขาแต่อยู่ที่ผม....  (อ่าน 2132 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 11:18:38 AM »

รบกวน พี่Ro@d หน่อยครับ
สมมุติว่าผมซื้อ remington 870 ป4 เป็นของผมเอาไว้ที่บ้าน ตจว แต่ผมทำงาน กทม วันดีคืนดี คนร้าย ขึ้นบ้านแล้วคุณพ่อผมเอาปืนยิงคยร้ายเสียชีวิต ผมและคุณพ่อจะมีความผิดหรือไม่ครับ
พนักงานสอบสวนคงตั้งข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาแน่ ... ส่วนปืนผิดมือก็ไม่น่าจะโดน เพราะปืนก็มีทะเบียน อยู่ในบ้านตามทะเบียนด้วย ...

ถ้ายิงแค่บาดเจ็บ จะผิดหรือไม่ผิด และจะโดนข้อหาอะไรบ้าง

ในประเด็นยิงคนร้ายนั้น ขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริงว่า
คนร้ายจะต้องมีอาวุธ และจะทำร้าย ครอบครัว เจ้าทรัพย์ และต้องเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ..
จึงจะเป็นการป้องกันที่ชอบด้วยกฎหมาย จะไม่มีความผิด.

จะต้องพิจาราณาให้เข้า ตาม ป.อาญา ม.๖๘ เท่านั้น
เข้าไปในกระทู้นี้เลยครับ .http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=14321.29235

ถ้ากระทำนั้นเกินกว่าเหตุ จะเป็นความผิด แต่ศาลจะลงโทษ
ในสถานเบาเพียงใดก็ได้โดยพิจารณา ครับ ตาม ป.อาญา ม.๖๙  อาวุธปืนจะไม่ถูกริบ ..
เพราะเจ้าของอาวุธปืนมิได้มีส่วนร่วมกระทำผิด

แต่สำหรับคุณ nudee เจ้าของ อาวุธปืน จะไม่มีความผิดไปด้วย เพราะไม่ได้กระทำผิดตามกฎหมาย
(ในคดีความผิดที่เจ้าของอาวุธปืน นำอาวุธปืนไปใช้ในการกระทำความผิด และศาลพิพากษาว่ากระทำผิดกฎหมาย อาวุธปืนจะต้องริบ ครับ)  Smiley

และตามความเห็นที่ได้ให้ไว้ข้างใต้ นี้ ครับ.  Smiley

รบกวน พี่Ro@d หน่อยครับ
สมมุติว่าผมซื้อ remington 870 ป4 เป็นของผมเอาไว้ที่บ้าน ตจว แต่ผมทำงาน กทม วันดีคืนดี คนร้าย ขึ้นบ้านแล้วคุณพ่อผมเอาปืนยิงคยร้ายเสียชีวิต ผมและคุณพ่อจะมีความผิดหรือไม่ครับ

พนักงานสอบสวนคงตั้งข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาแน่ ... ส่วนปืนผิดมือก็ไม่น่าจะโดน เพราะปืนก็มีทะเบียน อยู่ในบ้านตามทะเบียนด้วย ...

คุณjakrit ตอบให้แล้ว ผมก็จะตอบประมาณนี้เหมือนกัน.. ขอบคุณมากครับ.

การใช้อาวุธป้องกันตัว. เป็นเหตุการณ์กระทันหันเฉพาะหน้า..
จะหยิบใช้สิ่งใดเป็นอาวุธ ย่อมกระทำได้. . ส่วนจะเข้าเป็นเรื่องกระทำพอสมควรแ่ก่เหตุ จะต้องพิจารณาจากข้อเท็จจริง ครับ. แต่ในเบื้องต้น เจ้าพนักงานจะต้องตั้งข้อหา ฆ่าคนตายโดยเจตนา เพื่อให้เป็นคดีเข้าสู่กระบวนการทางกฎหมาย ต่อไปครับ.

ผลการสืบสวน สอบสวน ได้ข้อเท็จจริงอย่างไร บางครั้งอาจไม่ต้องพิสูจน์ตัวในศาล พนักงานสอบสวนมีความเห็น และพนักงานอัยการ มีความเห็นควรสั่งไม่ฟ้องได้..ครับ.   Smiley

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์