เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 06:25:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะตรวจสอบได้อย่างไรครับ ว่าใครเป็นเจ้าของปืน โดยที่ไม่มี ป4  (อ่าน 2551 ครั้ง)
kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 05:25:14 PM »

มีปืนกระบอกหนึ่งครับ  เป็นกล๊อค 36   ตำรวจในพื้นที่นำมาขายต่อ  บอกว่าปืนนี้เป็นของตำรวจอีกท่านหนึ่ง แลกกันใช้  โดยยังไม่ได้จัดการโอนให้กัน  และตำรวจที่เป็นเจ้าของปืน  ไปเรียนต่อที่สหรัฐอเมริกา   อีก 6 เดือนจะกลับ  แล้วจะเอาเอกสารมาให้  นี่ผ่านมา 5  เดือนแล้ว   

อยากจะตรวจสอบว่ากระบอกนี้เป็นของใคร  เถื่อนหรือไม่  วันนี้ลองให้เพื่อนที่เป็นตำรวจไปเช็คที่อำเภอ   ปรากฎว่าไม่มีข้อมูลของเลขปืนกระบอกนี้    ถ้าอย่างนี้  จะเป็นไปได้อย่างไรบ้างครับ   ติดขัดที่ไม่มี ป4   

รบกวนขอคำปรึกษาว่าผมต้องดำเนินการเพื่อที่จะตรวจสอบอย่างไรบ้างครับ  เพราะถ้าเป็นปืนเถื่อนจะนำไปคืน   ถ้าไม่ให้คืนจะนำไปให้ท่านผู้บัญชาการภาคจัดการให้ครับ 
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 05:58:56 PM »

ลอกเลขทะเบียนแล้วส่งไปตรวจสอบที่ กองทะเบียน กรมการปกครองกระทรวงมหาดไทย  วังไชยา นางเลิ้งครับ
kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 06:29:21 PM »

ผมลอกเลขแล้วสแกนไปให้เพื่อน  เพื่อนำไปตรวจสอบที่วังไชยาได้ไหมครับ  หรือว่าต้องลอกเลขแล้วนำตัวเลขที่ลอกได้ไป
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 07:06:42 PM »

ใช้ตัวที่ลอกเลขจริง แล้วทำเรื่องเป็นเอกสารขอตรวจสอบจริง ก็แถลงคำขอไป ว่าตามความจริงมีปืนมาขายขอตรวจสอบต้นฉบับใบป.4 ว่าบุคคลใดเป็นผู้ครอบครองปืนอย่างถูกต้องตามกฎหมาย เพื่อการพิจารณาซื้อและโอนต่อไป จะมีหนังสือชี้แจงตอบมา ผลที่ได้นำไปอ้างอิงกับเอกสารได้ถูกต้อง ถ้าเป็นปืนผิดกฎหมายก็นำไปอ้างกับคนที่ขายปืนให้กับท่านได้เลยครับ
               เมื่อเราต้องการครอบครองปืนอย่างถูกต้องตามกฎหมาย ควรจะทำเป็นเอกสารครับ
kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 07:52:02 PM »

ที่ผมงงคือ   ทำไมเพื่อนผมไปตรวจข้อมูลของอำเภอ   แต่ปรากฎว่าไม่มีข้อเลขปืนกระบอกนี้ที่อำเภอ   แต่อำเภอที่ตรวจสอบคนละที่กันนะครับ  เลขปืนขึ้นต้นด้วย  สพ      แต่ตรวจสอบที่อำเภอหนึ่งทางอีสานครับ

ในกรณีที่ไม่มีข้อมูลเลขปืนกระบอกนี้   มีทางเป็นไปได้ทางไหนบ้างครับ  เช่น  เป็นไปได้ไหมว่าข้อมูลไม่อัพเดท   หรือว่ากระบอกนี้เถื่อน  หรือเป็นอะไรได้บ้างครับ
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 08:21:01 PM »

ที่ผมงงคือ   ทำไมเพื่อนผมไปตรวจข้อมูลของอำเภอ   แต่ปรากฎว่าไม่มีข้อเลขปืนกระบอกนี้ที่อำเภอ   แต่อำเภอที่ตรวจสอบคนละที่กันนะครับ  เลขปืนขึ้นต้นด้วย  สพ       แต่ตรวจสอบที่อำเภอหนึ่งทางอีสานครับ

ในกรณีที่ไม่มีข้อมูลเลขปืนกระบอกนี้   มีทางเป็นไปได้ทางไหนบ้างครับ  เช่น  เป็นไปได้ไหมว่าข้อมูลไม่อัพเดท   หรือว่ากระบอกนี้เถื่อน  หรือเป็นอะไรได้บ้างครับ

ทำตามคุณ rockguns แนะนำครับ ฐานข้อมูลที่วังไชยาน่าจะครบถ้วนที่สุด หรือไม่ก็ไปเริ่มที่ บรรหารบุรี เอ๊ย! สุพรรณบุรีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2008, 08:23:46 PM โดย khom » บันทึกการเข้า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 08:52:58 PM »

ขอบคุณมากครับ  สำหรับคำแนะนำครับ   สงสัยต้องลงกรุงเทพไปค้นหาความจริงแล้ว   อิอิ
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 08:58:38 PM »

--------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณมากครับ  สำหรับคำแนะนำครับ   สงสัยต้องลงกรุงเทพไปค้นหาความจริงแล้ว   อิอิ
ขอให้โชคดีครับ Wink
kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 01:17:58 AM »

แจ้งข่าวครับ

ผมให้คนที่รู้จักกับเพื่อนๆของตำรวจที่มาขายให้ไปบอกว่า  ผมเช็คแล้วทำไมไม่มีข้อมูล    ผมจะรอจนถึงกำหนด  ถ้าถึงกำหนดแล้วเรื่องยังไม่ไปถึงไหน  ผมจะถือปืนกระบอกนั้นไปหาท่าน.............   (ผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค......)   

เขาคงคิดว่าผมกับท่านไม่รู้จักกัน   ผมพอจะมีความสามารถไปหาท่านถึงห้องทำงานพร้อมปืนกระบอกนั้นได้แน่นอนครับ

ได้ผลครับ  หลังจากที่ตามหาไม่เจอ  ติดต่อไม่ได้   โทรมาหาผม  พร้อมกับบอกว่า  ปืนกระบอกนี้ถูกต้องแน่นอน   และถ้ามีปัญหา  คืนเงินให้ทันที  ผมเลยบอกว่า งั้นผมรอได้ครับ

อิอิ   ผมว่าจะเปลี่ยนชื่อนิคเนมให้เหมือนกับหนังไทยสมัยก่อนว่า   ไอ้ ป4 ไม่มีเส้น
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 05:26:02 AM »

จริงๆ เป้นผม ผมคงไม่รับปืนกระบอกนี้มาแต่แรกครับ ถ้าเอกสารไม่ครบ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 08:52:35 AM »

จริงๆ เป้นผม ผมคงไม่รับปืนกระบอกนี้มาแต่แรกครับ ถ้าเอกสารไม่ครบ
   ใช่ครับถ้าเป็นผมผมก็ไม่เอาครับ.....มันเสียความรู้สึกครับ...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 12:41:32 PM »

ขอโทษครับได้มาในราคาถูกหรือเปล่าครับ น่าจะให้เขาทำเอกสารซื้อขายด้วยนะ เผื่อการตลบหลังจับปืนผิดมือ ผูกมัดให้แน่นหนาหน่อยครับ ยังไงเราเจตนาบริสุทธิ์ ยังไม่อยากบาดหมางใจ  ขอเตือนว่าอย่าเพิ่งเก็บปืนไว้ที่บ้าน หรืออย่านำ พกพาปืนติดตัวออกนอกบ้าน นะครับ
kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 04:16:06 PM »

ขอบคุณมากครับ  สำหรับคำแนะนำและความห่วงใยครับ

ได้มาในราคา 4กว่าๆครับ   คนขายบอกว่าจะไปซื้อปืนสวัสดิการ   

ปืนกระบอกนี้ตอนนี้อยู่ที่อื่นครับ  ไม่ได้นำพาไปที่ไหน หรือพกพาออกข้างนอกครับ    สำหรับเรื่องตลบหลังที่เตือนจะระวังไว้ครับ  แต่ผมคิดว่าเขาไม่น่าจะทำ  เพราะปืนกระบอกนี้ติดต่อผ่านพี่ชายผม  ซึ่งรับราชการซี8  ในสายงานที่ต้องประสานกับตำรวจของอำเภอนั้น  ซึ่งเป็นอำเภอเล็กๆ  จะรู้จักกันหมดครับ 
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 04:22:58 PM »

ปืนสวัสดิการ ของใหม่น่าที่จะอยู่ที่ ไม่เกิน 38 K ครับ ต้องดูที่ป.4 อีกทีว่าประทับตราห้ามโอนหรือเปล่าครับ จะมีทั้งห้ามโอนภายใน 5 ปี กับห้ามโอนเด็ดขาดยกเว้นแต่เป็นมรดกตกทอด ที่เจ้ามรดกเสียชีวิตแล้วครับ ขอให้ดูตรงนี้ด้วยครับ
kikkik
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 05:14:55 PM »

ผมไม่ได้หมายถึงว่า ตัวกล๊อค36 นี้  เป็นปืนสวัสดิการครับ   แต่หมายถึงว่า  ที่เขามาขายกระบอกนี้    เพื่อต้องการเงินไปซื้อปืนสวัสดิการกระบอกใหม่
ครับ

แต่อย่างไรก็ตาม  จะรอดูเอกสารที่เขาบอกว่าจะจัดการให้ครับ  รวมถึงเช็คให้ถูกต้อง  เพื่อมิให้เกิดปัญหาตามมาในภายหลังครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์