เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 07:16:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระบอกแรกกระบอกเดียวอะไรดี 452 หรือ 870  (อ่าน 8153 ครั้ง)
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 08:11:29 PM »

- ป้องกันตัว+ทรัพย์สิน เต็มพิกัด >>> 870
   - ป้องกันตัวเผื่อฉุกเฉิน+สันทนาการ >>> 10/22  30 นัด x 5 ( หัดแม่บ้านใช้ด้วยถ้าชอบยกให้เลย  เราซื้อ 870 อีกกระบอก  Grin )
   - ป้องกันตัวเล็กน้อย+ความภูมิใจร้อยรู >>> 452

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
sira
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 08:26:00 PM »

เอาแบบผมเปล่าครับ
.22
9 มม.
870
11 มม.
ตอนแรกกะซื้อ .22 กับ 9 มม.
สุดท้ายก็มากันครบ
ขาดแต่ .357 .308 ไม่รู้จะตามมาได้อีกเปล่า
สลับกับแบบนี้
วังไชยา ...ของ๊ายยย ง่าย ...

คิดบวก ชีวิตบวก
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 08:31:12 PM »

Winkผมชอบคนเดียวแต่หลายรสชาด....870 ครับ มีกระสุนให้เล่นเยอะแยะ  ตามกำลังวังชาที่มีอยู่.... ยิ้มีเลศนัย..... Grin

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 08:35:31 PM »

Winkพื้นที่ ที่ตั้งของบ้าน เป็นปัจจัยหนึ่งที่ต้องเอามาประกอบครับ...ใกล้ป่า ...บ้านเรือนอยู่ห่างกัน...บ้านจัดสรร...ในเมือง...ดูความเหมาะสมของพื้นที่...
 Coolของผม ผมเลือก 870 ...นอกบ้าน และ ในบ้าน 10/22 ...38 ลูกโม่...แล้วแต่จะคว้าอันไหนได้ครับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 11:05:51 PM โดย น้องเป้า » บันทึกการเข้า

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 10:51:47 PM »

เยี่ยม เยี่ยม

ปืนอะไร มันก็ยิงเจ็บตายทั้งนั้น.. แต่จะต้องเลือกใช้ให้ถูก กับสถานการณ์
ไม่ใช่รู้สถานการณ์แล้ว  มีลูกซองอยู่แต่ ยังจะเอา .๒๒ เข้าไปแลกกับมัน ถือว่า ท่านวางตนอยู่ในความประมาท ครับ มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ถ้าแอบยิงก็ว่า็ไปอย่าง
อย่าได้วางตนเสมอด้วย กับโจร คนร้าย  ท่านจะต้องทำตัวให้เหนือมีต้นทุนที่ดีกว่าื ครับ  Smiley

SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 08:22:20 AM »

- ป้องกันตัว+ทรัพย์สิน เต็มพิกัด >>> 870
   - ป้องกันตัวเผื่อฉุกเฉิน+สันทนาการ >>> 10/22  30 นัด x 5 ( หัดแม่บ้านใช้ด้วยถ้าชอบยกให้เลย  เราซื้อ 870 อีกกระบอก  Grin )
   - ป้องกันตัวเล็กน้อย+ความภูมิใจร้อยรู >>> 452

คิดเหมือนกันครับ ขออนุญาตลอกเลยแล้วกัน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 11:30:57 AM »

ผมเห็นภาพ ในสงครามเวียตนาม ได้ใช้ ๘๗๐ หรืออีทาก้า
ในสงครามอ่าว ก็มี ๘๗๐  หน่วยสวาท หรือหน่วยปฎิบัติการพิเศษ ก็มีใช้ Benelli
ใน WW II มีกำลังพลฝ่ายสัมพันธมิตร ที่ใช้ลูกซองปั้ม ที่จัดการ กับฝ่ายอักษะ รวมถึงการยิงทำลายลูกปืนครก.

แต่ก็มีให้เห็น .๒๒ มี อิสราเอลมาใช้ยิง จากมุมตึก สอยอีกฝ่าย.

กรณี ที่ยิงที่ชายแดน ตามที่  มีเพื่อนคอปืน ยกมานั้น นั่นเป็นเรื่องของ
มีปืนอะไร ก็ต้องใช้ไปอย่างนั้น คือสู้ .
ถ้า เพื่อนท่านนั้นมี ๘๗๐ ไอ้พวกนั้น จะต้องตายมากกว่านี้ ครับ.
โปรดอย่านำ .๒๒ ปืนยิงนก ยิงหนู  มาคิดเทียบชั้น กับลูกซองเลยครับ.

ปืนอะไร มันก็ยิงเจ็บตายทั้งนั้น.. แต่จะต้องเลือกใช้ให้ถูก กับสถานการณ์
ไม่ใช่้รู้สถานการณ์แล้ว  มีลูกซองอยู่แต่ ยังจะเอา .๒๒ เข้าไปแลกกับมัน ถือว่า ท่านวางตนอยู่ในความประมาท ครับ มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ถ้าแอบยิงก็ว่า็ไปอย่าง
อย่าได้วางตนเสมอด้วย กับโจร คนร้าย  ท่านจะต้องทำตัวให้เหนือมีต้นทุนที่ดีกว่าื ครับ  Smiley

ขออนุญาตครับ

นี่คือสาเหตุที่ผมชอบเว็บนี้ครับ  ทำให้อัตตาของตน ลดลงได้แบบไม่น่าเชื่อ

ผมเองไม่มีลูกกรดครับ.. มีแต่ กล็อก๑๙ กับ เรมิงตัน ๘๗๐ ปืนของ อพป. สรุปคือ มีกระบอกเดียว

แล้วก็คิดอยู่เสมอ ว่า ถ้ามีโจรเข้ามา แล้วมีปืนทั้ง ๒ ขนาด ผมจะเลือกขนาดไหนก่อนดี

คำตอบในใจที่มีอยู่เสมอ คือ เล็งยิงประณีตด้วย .๒๒ หนีก็ดีไป สู้เมื่อไหร่ ๘๗๐ ค่อยออกโรง

แต่ถ้ามีแค่ขนาดเดียวล่ะ....

ตอนนี้ คำตอบในใจผมเปลี่ยนแล้ว ขอบคุณท่าน RO@D ครับ  ด้วยความเคารพ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 09:17:19 PM »

ซื้อแล้วครับ

หลังจากลังเลอยู่นาน

เป็น452 ครับ ตอนแรกก็สนใจ วามินทร์ แต่หลังจากลองจับลองเล็ง แล้ว ส่วนตัวไม่ชอบเลยครับ ถูกใจรูปทรงแบบเดิมๆมากกว่า

เพราะคิดๆดูแล้ว ว่า เมื่อซื้อมาแล้วก็อยากเอาไปซ้อมยิงเพื่อเกมกีฬาและสันทนาการบ้าง อย่างประหยัดและถูกเงินหน่อย หาก เอาเรมิงตันมา โอกาสคงน้อยกว่า จากการที่ ราคากระสุนค่อนข้างแพง เสียงดังอึกทึกพอควร แต่หากใช้เฝ้าบ้านนั้นดีกว่าแน่นอน  และก็ได้ข้อคิดจากบางท่านในนี้พอควร หากต้องเกิดการยิงต่อสู้ขึ้น ผมคงหลีกเลี่ยงก่อน ถ้าไม่เผชิญหน้ากันจริงๆๆถึงตรงนั้นก็คงยาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ไม่อยากยิงใครถึงขั้น เสียชีวิต เพราะเรื่องคงยาว เพราะลองได้ยิงแล้ว เรมิงตัน คงไม่ทำให้ยมบาลผิดหวังอย่างแน่นอน ถึงแม้ เกิดการบุกรุ อย่างน้อยที่บ้านก็มีสุนัขที่เห่ากรรโชก พอควร ถึงเวลานั้น ก็คงพร้อมรับมือแล้ว

เมื่อได้มาคงเข้าสนามบ่อยเพราะผมเองชอบยิงแบบเกมกีฬา พอควร และคงหา เรมิงตันมาประดับคู่กันแน่นอน อย่างหลายๆๆท่านบอกว่า คงไม่จบที่กระบอกเดียว ตอนนี้ก็คิดแบบนั้น และคงหางบประมาณลับ สะสมอีกสักปีเพื่อกระบอกต่อไปครับ

อ่อ ผมเคยเห็นท่านนึงเป็นตำรวจ เกษียณอายุแล้ว บอกได้เลยว่า คัดลูกเลื่อนและยิงได้เร็วมาก พอๆกับลูกซองเลย ผมเองยังประทับใจเลย คิดว่าว่างๆจะไปให้แกสอนเทคนิคบ้าง 5นัด ผมว่า 10 วิน่าจะได้นะครับ จากที่ผมเคยเห็นท่านยิง

ก็ขอสมัครเข้าชมรมคนรัก 452 ด้วยคนครับ

อยากโชว์ปืน ลายไม้งามมาก แต่โพสท์รูปไม่เป็น
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 09:27:02 PM »

เห็นว่าอยู่สระบุรี ปกติไปยิงที่ไหนครับ

ถ้าที่เดียวกันน่าจะได้พบกันบ้าง.... Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 09:31:02 PM โดย wasanami » บันทึกการเข้า

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 09:32:09 PM »

ตอนนี้ก็เล็งๆๆไว้ที่ สนามค่ายอดิสรครับ และอีกที่  ก็คงเป็นที่ลพบุรี แถวก่อนถึง ค่ายปืนใหญ่ครับ แต่สนามค่อนข้างสั้น ก็พอได้เช่นกัน เพราะเป็นทางผ่านกลับบ้านเยี่ยมพ่อแม่ครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 09:41:51 PM »

ผมก็ยิงประจำที่ค่ายอดิศรครับใกล้บ้านขับรถแค่ 5 นาที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 10:24:49 PM โดย wasanami » บันทึกการเข้า

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 09:53:32 PM »

ยินดีสำหรับปืนใหม่ครับ...

แต่ไม่แนะนำเรื่องที่คิดว่าจะยิงคนร้ายให้เจ็บครับ...

เวลาป้องกันตัว อย่าไปคิดเช่นนั้นครับ หากถึงขั้นต้องใช้ปืน คงจะคับขันแล้ว...

ขึ้นไปคิดต่อให้คู่ต่อสู้ ด้วยการหวังยิงแค่เจ็บ เสียเปรียบครับ...

ที่สำคัญ อย่าตีงูให้หลังหักครับ งูมันอาฆาตครับ...Cheesy
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 10:01:52 PM »

..ชอบอะไร ก็ซื้ออย่างนั้นเลยครับ..

ผมเห็นหลายท่าน ซื้อกระบอกแรก ก็บอกขอซื้อกระบอกเดียว..
แต่หากท่านยังเวียนว่ายอยู่ในเว็บนี้ หรือยังศึกษาอาวุธปืนอยู่ตลอดเวลา รับรองท่านจะลืมคำพูดที่กล่าวไว้ทั้งหมดครับ คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 04:37:35 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ขอบคุณครับ กระบอกสอง เล็งไว้แล้วครับ 1911 แสตนเลส ลังเลอยู่ว่า  สมิท หรือ โคลท์ดี เริ่มเก็บเงินหยอดกระปุกอยู่ครับ  เยี่ยม เยี่ยม
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 04:47:51 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ขอบคุณครับ กระบอกสอง เล็งไว้แล้วครับ 1911 แสตนเลส ลังเลอยู่ว่า  สมิท หรือ โคลท์ดี เริ่มเก็บเงินหยอดกระปุกอยู่ครับ  เยี่ยม เยี่ยม

ผมว่าตอนนี้งานของสมิททำดูดีกว่านะครับ colt หลายปีมานี่เริ่มลดคุณภาพลง แล้วราคาดันขึ้นอีก ถ้าอยากเล่น 1911 แนะนำ kimber ครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์