เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:35:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเพื่อการเกษตร..(เอ้อ..ประเทศชาติ)  (อ่าน 3372 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 01:20:24 PM »

ทำนาเหนื่อย.................

สั้น ๆ ได้ใจความ  Cheesy
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 10:57:43 AM »

ก่อนนั้น(นานมาแล้ว มากๆด้วย)

เราชาวนา (ผมพูดได้เต็มปาก เพราะผมก็ลูกชาวนา และเคยทำนามาแล้ว) ทำนาได้ข้าว เอาใว้กิน หากมีเหลือก็ขายบ้าง อยู่ได้ไม่อด น้ำท่าก็บริบูรณ์ดี

หากมาเปรียบเทียบกับปัจจุบัน ก็ยังมีชาวนาทำนาใว้กิน ขาย เหมือนเดิม แม้นว่าราคาข้าวก็เพิ่มสูงขึ้น กว่าแต่ก่อน แต่ชาวนาก็ยังจนเหมือนเดิม

ไม่รู้ทำไม

ทำไมราคาข้าวแพงมากกว่านี้ไม่ได้ (ระยะเวลา ประมาณ 30ปี)

หากแต่น้ำมัน ย้อนหลังไป สิบกว่าปี (2537)จำได้ว่าผมใช้รถยนต์เครื่องดีเซล ราคาน้ำมันไม่ถึงสิบบาท ปัจจุบันนี้ มันขึ้นราคามากี่เปอร์เซนต์ ขี้เกียจคำนวน ราคาข้าวก็เดิมนั้นแหละ จะขึ้นอยู่บ้าง ก็ที่เขาขายปลีก

เห็นข่าวชาวนา โดนหลอกให้ซื้อใช้ปุ๋ยปลอมบ้าง พันธุ์พืชที่ไม่ได้มาตรฐานบ้าง วัวพลาสติกบ้าง และอื่นๆสารพัด ที่จะมี

ทำไม ทำไม แล้วก็ทำไม?

เห็นแต่ก็ข่าว องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เท่านั้นที่ท่านทรงหา ทำ ทุกวิถีทาง เพื่อช่วยเหลือพสกนิกร ของพระองค์ ข่าวนี้พอเป็นน้ำทิพย์ชโลมใจเกษตรกร หากแต่ข้ารับใช้พระองค์ท่าน ที่สมมุติตัวเองว่าเป็นผู้ทรงเกียรติ สาบฏสาบาน พูดจากันดีว่ารักพระองค์ท่าน หากแต่การกระทำ ก็มีแต่ที่เห็นๆหรือรู้ๆกันอยู่

ปล.ขออภัยครับที่บ่นเรื่อยเปื่อย ข้อมูลผมอ้างอิงไม่ได้น๊ะครับ โปรดพิจารณา ขอท่านผู้รู้จริงทักท้วง แก้ไขด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 03:09:56 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 08:16:44 PM »

ถ้าชาวนาเลิกปลูกข้าวแล้วหันไปประกอบอาชีพอื่นได้ อะไรจะเกิดขึ้น โรงสีไม่มีข้าวสี พ่อค้าข้าวไม่มีข้าวส่งออก ประเทศไทยไม่มีข้าวส่งออกรายได้ก็เข้าประเทศน้อยลง แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาของชาวนา เพราะถึงจะส่งออกข้าวมากมายปีละหมายแสนตัน ชาวนาก็ยังจนอยู่ดี ถ้าชาวนาปลูกข้าวแล้วสีเองขายเอง ผมว่าชาวนารวยแน่นอนครับ เพราะคนไทยยังไงก็ต้องกินข้าว ปลูกข้าวแล้วอย่าขายให้โรงสีครับ ตั้งเป็นกลุ่มเป็นสมาคมหรือเป็นสหกรณ์ แล้วสีข้าวขายเอง ถึงเวลาที่ชาวนาต้องพึงพากันเองแล้วครับ อย่ามัวไปหวังความช่วยเหลือจากคนอื่นเลยครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 10:04:04 PM »

เพราะผมขี้โกงอยากรวยเร็ว เลยหากินกับการเป็นมอดไม้ นะซิครับ น้ำเลยไม่มีใช้ทำนา
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 06:04:06 PM »

จริงๆแล้วน้ำบ้านเรานั้นเหลือเฝือครับ  แต่ขาดการบริหารจัดการที่ดี  ถ้าระบบราชการไทยยังเป็นแบบนี้ผมว่า ยังอีกนานครับกว่าที่เกษตรกรบ้านเราจะหมดหนี้สิน  หน่วยงานรัฐในเมืองไทยต่างกับเมืองนอกเยอะครับ  อยากให้บรรดาท่านผู้มีเกียรติที่ได้รับเลือกจากประชาชนทั้งหลาย  มีใครสักคนที่ดำเนินการเรื่องนี้อย่างจริงจังและได้ผล  ( ดูแลเกษตรกรในเรื่องเงินทุน  เทคโนโลยีการผลิตที่เหมาะสม  การตลาดที่ดี  )    จะเป็นมหากุศลอย่างยิ่ง   เลือกตั้งคราวหน้าไม่ต้องหาเสียงก็ได้แบบนอนมาอยู่แล้ว  ไม่ต้องเอาลูกมาเป็นองคุลีมาคด้วย   อ้าว เฮ้ย ผิดผิว
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 09:37:28 PM »

ผมมาสังเกตุดูหน่วยงานที่จัดการเรื่องน้ำ    ภาคเกษตรไม่ค่อยมีประสบการณ์    การออกแบบผิดพลาดการส่งน้ำตามท่อมันไม่ง่ายนะครับ   ต้องมีการจัดการที่ดีไม่งั้นปลายทางไม่ได้ใช้น้ำ    หรือท่อลาดเอียงมากไปต้นทางก็ไม่ได้ใช้น้ำ
บางพื้นที่วางท่อใยหินท่อพีวีซีเสร็จ    ไถดินที่มีเศษหินลงไปแล้วบดอัด     พอปล่อยน้ำๆรั่วซ่อมไปหลายแสน
งานเป็นร้อยล้านลองผิดลองถูก     เสียดายเงิน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:30:18 PM »

ผมมาสังเกตุดูหน่วยงานที่จัดการเรื่องน้ำ    ภาคเกษตรไม่ค่อยมีประสบการณ์    การออกแบบผิดพลาดการส่งน้ำตามท่อมันไม่ง่ายนะครับ   ต้องมีการจัดการที่ดีไม่งั้นปลายทางไม่ได้ใช้น้ำ    หรือท่อลาดเอียงมากไปต้นทางก็ไม่ได้ใช้น้ำ
บางพื้นที่วางท่อใยหินท่อพีวีซีเสร็จ    ไถดินที่มีเศษหินลงไปแล้วบดอัด     พอปล่อยน้ำๆรั่วซ่อมไปหลายแสน
งานเป็นร้อยล้านลองผิดลองถูก     เสียดายเงิน
เรื่องนี้เป็นเพราะข้าราชการที่ออกแบบไม่มีความรู้เพียงพอ แต่ก็อยากออกแบบ เพื่อจะได้ดูเหมือนว่ามีอะไรทำ ในความเป็นจริงจ้าง turn key  ไปเลยก็ดีทั้งออกแบบทั้งก่อสร้าง ภาครัฐกำหนดสโคปงานแค่ทำอะไรได้บ่าง ถ้าส่งน้ำไม่ได้ spec ก็ไม่ต้องตรวจรับไม่ต้องจ่ายตังค์ซื้อขยะขนาดใหญ่ครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:49:04 AM »

ผมมาสังเกตุดูหน่วยงานที่จัดการเรื่องน้ำ    ภาคเกษตรไม่ค่อยมีประสบการณ์    การออกแบบผิดพลาดการส่งน้ำตามท่อมันไม่ง่ายนะครับ   ต้องมีการจัดการที่ดีไม่งั้นปลายทางไม่ได้ใช้น้ำ    หรือท่อลาดเอียงมากไปต้นทางก็ไม่ได้ใช้น้ำ
บางพื้นที่วางท่อใยหินท่อพีวีซีเสร็จ    ไถดินที่มีเศษหินลงไปแล้วบดอัด     พอปล่อยน้ำๆรั่วซ่อมไปหลายแสน
งานเป็นร้อยล้านลองผิดลองถูก     เสียดายเงิน
เรื่องนี้เป็นเพราะข้าราชการที่ออกแบบไม่มีความรู้เพียงพอ แต่ก็อยากออกแบบ เพื่อจะได้ดูเหมือนว่ามีอะไรทำ ในความเป็นจริงจ้าง turn key  ไปเลยก็ดีทั้งออกแบบทั้งก่อสร้าง ภาครัฐกำหนดสโคปงานแค่ทำอะไรได้บ่าง ถ้าส่งน้ำไม่ได้ spec ก็ไม่ต้องตรวจรับไม่ต้องจ่ายตังค์ซื้อขยะขนาดใหญ่ครับ

ใช่ครับ รัฐเพียงแต่คอยควบคุมให้การดำเนินการเป็นไปตามสัญญาเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องทำเอง ที่สำคัญคือคนควบคุมต้องมีความจริงใจไม่ทุจริต แล้วในระบบราชการไทยจะหาคนแบบนี้ได้ไหมหนอ ที่ผ่านมามีแต่คนคอยจ้องจะแสวงหาประโยขน์ส่วนตัวจากการจัดซื้อจัดจ้างกันทั้งนั้น จนเป็นที่เอือมระอาของชาวบ้านร้านช่อง
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:18:40 PM »

เรามาเริ่มสอนลูกหลานกันใหม่ดีกว่าว่า การศึกษาสูงๆต้องลงพื้นที่รับใช้ประชาชนสนองพระราชดำริในหลวง เดินตามรอยพระบาทในหลวง

มิใช่มีความรู้สูงแล้วขึ้นไปนั่งชี้นิ้วสั่งคนอื่นทำงานโดยไม่มีประสพการณ์  ไม่มุ่งหวังเพื่อเป็นเจ้าคนนายคน จะดีกว่ามั๊ยครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:14:00 PM »

เรามาเริ่มสอนลูกหลานกันใหม่ดีกว่าว่า การศึกษาสูงๆต้องลงพื้นที่รับใช้ประชาชนสนองพระราชดำริในหลวง เดินตามรอยพระบาทในหลวง

มิใช่มีความรู้สูงแล้วขึ้นไปนั่งชี้นิ้วสั่งคนอื่นทำงานโดยไม่มีประสพการณ์  ไม่มุ่งหวังเพื่อเป็นเจ้าคนนายคน จะดีกว่ามั๊ยครับ

ไม่กี่เดือน ก็จะได้สอนแล้วครับ คุณครู คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:16:21 PM »

โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก  เดือนเดียวครับพี่ บู่ บู่ บู่ บู่
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:19:45 PM »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ถ้าพวกเราทุกคนเริ่มต้นกันตั้งแต่วันนี้ ผมว่าประเทศไทยหรือสังคมไทยเราต้องดีขึ้นกว่านี้อย่างแน่นอนครับ ผมขอสนับสนุนและขอร่วมด้วยคนหนึ่งครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์