เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:25:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสไตเออร์เวลาดึงสไลด์ขึ้นลำแล้วปล่อยสไลด์จะเข้าไม่สุดจะเหลือประมาณ  (อ่าน 9436 ครั้ง)
s007
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 11:10:05 PM »

1.ปืนสไตเออร์เวลาดึงสไลด์ขึ้นลำแล้วปล่อยสไลด์จะเข้าไม่สุด จะเหลือประมาณหนึ่งนิ้วที่ปากลำกล้อง แต่ลูกปืนก็เข้ารังเพลิงได้ ต้องใช้มือตบท้ายสไลด์ถึงจะเข้าได้สุดค่ะ แต่เวลาขึ้นลำโดยจับใก้ลรังเพลิงแล้วกระชากแรงแล้วปล่อยก็เข้าสุดค่ะ เกิดจากสาเหตุอะไร จะแก้ไขอย่างไรค่ะ
2.ลูกทีอยู่ในรังเพลิงเวลาดึงสไลด์เพื่อจะเอาลูกออก บางทีก็ลูกออกบางทีก็ไม่ออก เกิดจากสาเหตุอะไร จะแก้ไขอย่างไรค่ะ
3.เขี้ยวที่ดึงปลอกกระสุนเมื่อก่อนมันจะแนบสนิทกับผิวหน้าเข็มแทงชนวน ปัจจุบันมันยื่นเลยออกมาประมาณ 1ซม.ค่ะ ไม่ทราบจะเป็นอะไรไหมค่ะ จะแก้ไขอย่างไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:05:45 AM »

ขอตอบรวบสามข้อนะครับ 
อาการในข้อ ๓ เหมือนเขี้ยวดึงปลอกกระสุนหัก(เรียกอะไหล่ชิ้นนี้ว่าขอรั้งปลอก)
ด้วยเหตุนี้ จึงเป็นสาเหตุไปถึงข้อ ๑ และ ๒ 
การที่ยื่นเลยออกมาประมาณ ๑ ซ.ม. อาจเป็นตัวยันและขัด ทำให้สไลด์เข้าไม่สุด
และเพราะว่าหัก จึงไม่มีแรงดึงปลอกกระสุนออกด้วย

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:19:35 AM »

ขอตอบรวบสามข้อนะครับ 
อาการในข้อ ๓ เหมือนเขี้ยวดึงปลอกกระสุนหัก(เรียกอะไหล่ชิ้นนี้ว่าขอรั้งปลอก)
ด้วยเหตุนี้ จึงเป็นสาเหตุไปถึงข้อ ๑ และ ๒ 
การที่ยื่นเลยออกมาประมาณ ๑ ซ.ม. อาจเป็นตัวยันและขัด ทำให้สไลด์เข้าไม่สุด
และเพราะว่าหัก จึงไม่มีแรงดึงปลอกกระสุนออกด้วย

หากเป็นแบบนี้จริงก็ขอแนะนำให้รีบซ่อมแซมโดยเร็วนะครับ เพราะหากมีเหตุฉุกเฉินอาจเป็นอันตรายได้ครับ โดยเฉพาะการคัดปลอกไม่ออกนี่ แย่แน่ๆครับ

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:41:02 AM »

Grin
ตอบข้อ ๑ .. เป็นปกติครับ...ถ้าขึ้นลำโดยดึงสไลด์ไม่แรง แล้วค่อยผ่อน จะทำให้สไลด์เดินไม่สุด ต้องใช้มือออกแรงเพียงนิดหน่อย ดันท้ายสไลด์ ...กรึ๊บ...!  ผมคิดว่า  (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ทางผู้ผลิต เขาคงจงใจให้เป็นแบบนั้น ในกรณีใช้ในหน่วยพิเศษ หรือ ภารกิจที่ต้องการความเงียบ ในการเข้าปฏิบัติภารกิจ คือ ต้องค่อย ๆ ขึ้นลำ ถ้าสไลด์เดินหน้าสุดทีเดียว เกรงว่า ลูกกระสุนจะไม่เข้ารังเพลิง เต็มตัว ดังนั้น ก็เลยออกแบบมาให้ขึ้นลำแบบเบา ๆ เพื่อความแน่ใจจึงทำให้ต้องใช้นิ้วดันหน้าไปหน่อย แค่ กรึ๊บ ! เดียว

ถ้าขึ้นลำตามปกติ ดันสไลด์สุด ปล่อยเดินหน้า ก็เข้าสุดตามปกติ ครับ

ข้อ ๒ เวลาเคลียร์ปืน ปลดแม็กฯ ดึงสไลด์ถอย เพื่อคัดลูกที่อยู่ในรังเพลิงออก ควรจะ ออกแรงบ้างครับ  ถ้าดึงเบา ๆ ลูกจะไม่ค่อยออก  ตัวขาจับท้ายปลอก จะจับกระสุนไว้อย่างนั้น ต้องออกแรงดึงหน่อย ให้สุด เพื่อที่ท้ายกระสุนจะได้ไปชนกับขาเตะปลอกกระสุนเพื่อให้คัดออกได้  ถ้าดึงเบา ๆ มันไม่แรงพอที่ขาจะเตะท้ายกระสุนได้ครับ.

ข้อ ๓ ของผมไม่เคยเป็นครับ ปกติดี อันนี้เห็นควรให้เจ้าของกระทู้ ถ่ายรูปมาให้พี่ ๆ ในเวปฯนี้ดูก่อนก็ได้ครับ เผื่อจะได้รับแนวทางแก้ไขที่ถูกต้องต่อไปครับ

จาก ..คนใช้สไตเออร์ เยี่ยม
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 04:21:07 PM »

Grin
ตอบข้อ ๑ .. เป็นปกติครับ...ถ้าขึ้นลำโดยดึงสไลด์ไม่แรง แล้วค่อยผ่อน จะทำให้สไลด์เดินไม่สุด ต้องใช้มือออกแรงเพียงนิดหน่อย ดันท้ายสไลด์ ...กรึ๊บ...!  ผมคิดว่า  (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ทางผู้ผลิต เขาคงจงใจให้เป็นแบบนั้น ในกรณีใช้ในหน่วยพิเศษ หรือ ภารกิจที่ต้องการความเงียบ ในการเข้าปฏิบัติภารกิจ คือ ต้องค่อย ๆ ขึ้นลำ ถ้าสไลด์เดินหน้าสุดทีเดียว เกรงว่า ลูกกระสุนจะไม่เข้ารังเพลิง เต็มตัว ดังนั้น ก็เลยออกแบบมาให้ขึ้นลำแบบเบา ๆ เพื่อความแน่ใจจึงทำให้ต้องใช้นิ้วดันหน้าไปหน่อย แค่ กรึ๊บ ! เดียว

ขออนุญาตไม่เห็นด้วยครับ ....

ผมมองว่าลูก 9 มม.พาราฯ มันทั้งเล็ก ทั้งสั้น เวลากระสุนจะป้อนจากซองเข้ารังเพลิง ในปืนระบบรีคอยล์ มันต้องทั้งงัดหน้า งัดหลังเข้าไป

คือถ้าค่อย ๆ ผ่อน จะพบว่า กระสุนค่อย ๆ เลื่อนตัวเอาหัวชนข้างรังเพลิงก่อน (ด้านบนข้างใน) จานท้ายยังไม่พ้นจากซอง พอเข้าไปได้หน่อย จานท้ายดีดตัวพ้นออกจากซองแล้ว ก็จะพยายามเบียดตัวเข้าไปในขอรั้งปลอกอัดสปริง (ไม่นับขอรั้งแบบ 1911)

ซึ่งผมมองว่า ถ้าหัวกระสุนไม่สมบูรณ์ ปืนจะติดขัดได้ .... ดังนั้น ถ้าเป็นลูกหัวรู จึงต้องทดลองว่ายี่ห้อนั้น ๆ มันจะติดขอบรังเพลิงข้างในหรือเปล่า .... และที่เคยพบมา หัวตะกั่ว LRN ก็เหมือนกัน ถ้าอวบมากไป หรือผมซน เอาคัตเตอร์ไปบากรอยไว้ ก็มักจะติดเหมือนกัน

เวลาอ่านพบว่าปืนของบางท่าน แต่งให้สามารถโหลดปลอกเปล่า เข้าปืนได้จากซองกระสุน ผมรู้สึกอิจฉามาก ทำไมปืนเรา (HK USP Compact) มันไม่เนียน ๆ แบบนี้บ้าง ....

ซึ่งทำไม่ยากครับ แค่หา 1911 มาแต่งเท่านั้นเอง  ขำก๊าก ขำก๊าก

Grin

.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 04:24:32 PM »

อืมม จะรอตืดตามต่อครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 04:34:40 PM »

1.ปืนสไตเออร์เวลาดึงสไลด์ขึ้นลำแล้วปล่อยสไลด์จะเข้าไม่สุด จะเหลือประมาณหนึ่งนิ้วที่ปากลำกล้อง แต่ลูกปืนก็เข้ารังเพลิงได้ ต้องใช้มือตบท้ายสไลด์ถึงจะเข้าได้สุดค่ะ แต่เวลาขึ้นลำโดยจับใก้ลรังเพลิงแล้วกระชากแรงแล้วปล่อยก็เข้าสุดค่ะ เกิดจากสาเหตุอะไร จะแก้ไขอย่างไรค่ะ
2.ลูกทีอยู่ในรังเพลิงเวลาดึงสไลด์เพื่อจะเอาลูกออก บางทีก็ลูกออกบางทีก็ไม่ออก เกิดจากสาเหตุอะไร จะแก้ไขอย่างไรค่ะ
3.เขี้ยวที่ดึงปลอกกระสุนเมื่อก่อนมันจะแนบสนิทกับผิวหน้าเข็มแทงชนวน ปัจจุบันมันยื่นเลยออกมาประมาณ 1ซม.ค่ะ ไม่ทราบจะเป็นอะไรไหมค่ะ จะแก้ไขอย่างไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เรียนถาม จขกท. หน่วยวัดนี่ตามนี้เลยหรือเปล่า ....

กระสุน 9 มม. พารา ยาวตลอดประมาณ ๑.๑๖๙ นิ้ว ถ้าปากลำกล้อง เหลือประมาณ ๑ นิ้ว แสดงว่ากระสุนแทบจะไม่เข้ารังเพลิงเลย

แล้วขอรั้งปลอก ที่ยื่นมาเกือบ ๑ ซม. .... ผมจำได้ว่า ผมเคยแกะขอรั้งอัดปริงของปืนลูกซอง เรมิงตัน 870 มันกว้างประมาณ ๑ เซ็นกว่า ๆ .... หรือของปืน Steyr M9 มันกว้างกว่านี้อีก ถึงยื่นออกมาได้ยั่งเยอะโดยยังไม่หลุด Huh

s007
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 07:58:50 PM »

ลองโพสรูปให้ดูนะค่ะ
ลองทำตามคุณสิงบ้าค่ะ ดึงสไลด์แรงแล้วปล่อยเลย เพื่อคัดลูกที่อยู่ในรังเพลิงออก ลูกก็ออกได้ปกติทุกนัดค่ะ แบบนี้เขี้ยวดึงปลอกของหนูปกติไหมค่ะ
ขอถามชาวสไตเออร์ว่าเวลาจะถอดล้างปืน จะใส่ลูกดัมมี่เข้าไปแล้วยิงแห้ง แล้วถอดสไลด์ออกมาโดยลูกดัมมี่ยังอยู่ในรังเพลิงปืนจะเป็นอะไรไหมค่ะ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 08:23:25 PM »

ลองทำตามคุณสิงบ้าค่ะ ดึงสไลด์แรงแล้วปล่อยเลย เพื่อคัดลูกที่อยู่ในรังเพลิงออก ลูกก็ออกได้ปกติทุกนัดค่ะ แบบนี้เขี้ยวดึงปลอกของหนูปกติไหมค่ะ
ขอถามชาวสไตเออร์ว่าเวลาจะถอดล้างปืน จะใส่ลูกดัมมี่เข้าไปแล้วยิงแห้ง แล้วถอดสไลด์ออกมาโดยลูกดัมมี่ยังอยู่ในรังเพลิงปืนจะเป็นอะไรไหมค่ะ

ขออนุญาตครับ  .... ผมหรือท่าน จขกท. สับสน คือ ถ้าทำตามที่บอกคือดึงสไลด์แล้ว ปล่อย หมายถึงการป้อนลูกเข้ารังเพลิง  .......... 

ในการขึ้นลำ หรือการ ป้อนลูกเข้ารังเพลิง วิธีที่ถูกคือ ดึงสไลด์ให้สุดแล้วปล่อยให้สไลด์วิ่งตามแรงของสปริงที่จะพาสไลด์เข้าไป ..... ไม่ควรผ่อนมือตามสไลด์  ......  ที่นี้มาเรื่องการคัดลูกออกจากรัเพลิง  ..... ผมยังสงสัยอีกนิดคือ ถ้าหน่วยในการวัดไม่ผิดอย่างที่ท่าน จขกท. บอกคือ ขอรั้งปลอกห่างถึง 1 ซม. (เซนติเตร ) ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ .........  หากแต่ขอรั้งปลอกเพียงแค่เผยอ เพียง 1 มม. (1 มิลลิเมตร )  อาจเกิดจากการที่ขอรังแสดงว่ามีลูกในรังเพลิง  .... (ซึ่งตรงนี้ิ คง
ต้องให้ท่านที่มี สไตร์เออร์ออกมาชี้แจงว่ามีการเตือนลูกในรังเพลิง  ที่ ขอรังแบบกล๊อกหรือเปล่า )

อีกประเด็นที่อยากสอบถามคือไม่ทราบว่าปืนที่ได้มายิงไปมากน้อยเท่าไรครับ  .... บางครั้งปืนใหม่ไม่เคยยิงเลยหรือยิงมาน้อยอาจเกิดปัญหา การป้อนลูกและการคัดลูกได้ครับ  ..... รบกวนนิดนึงถ้ามีรูปถ่ายด้วยจะดีอย่างมากครับ สำหรับการช่วยแก้ปัญหาที่เกิด ..... อิอิอิ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
s007
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 09:38:36 PM »

ปืนใหม่ เคยยิงมา 19 นัดค่ะ ของบุลเลตค่ะ สนุกมากค่ะ ควรจะใช้ลูกยี่ห้ออะไร หัวกระสุนกี่เกรนดีค่ะ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 10:40:36 PM »

เวลาอ่านพบว่าปืนของบางท่าน แต่งให้สามารถโหลดปลอกเปล่า เข้าปืนได้จากซองกระสุน ผมรู้สึกอิจฉามาก ทำไมปืนเรา (HK USP Compact) มันไม่เนียน ๆ แบบนี้บ้าง ....

ปืนผมนี่แหละครับ
พวกซองกระสุนแถวเดี่ยว   จะแต่งจนป้อนปลอกกระสุนเปล่าได้ทุกกระบอก
แต่ถ้าพวกลูกดก  ต้องทำเยอะ  คือต้องแต่งท้ายรังเพลิง ให้เป็นทรงกรวยจนเกือบรอบตัว   ก็เลยขี้เกียจทำ
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 10:54:49 PM »

ขอบคุณค่ะ

ข้อ 2.ถ้าสไลด์เข้าไม่สุด ตะขออาจจะไม่เกี่ยวจานท้ายกระสุน จึงคัดลูกกระสุนไม่ออกครับ และถ้าตะขอไม่เกี่ยวจานท้ายก็อาจจะคาอยู่ที่ขอบจานท้าย ทำให้ตะขอเผยอออกมาได้ครับ
s007
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 11:38:21 PM »

ตะขอไม่เกี่ยวจานท้ายก็อาจจะคาอยู่ที่ขอบจานท้าย ทำให้ตะขอเผยอออกมาได้

แล้วจะทำอย่างไรให้มันกลับเข้าไปแนบกับบ่าเข็มแทงชนวนค่ะ
เพราะลองดึงสไลด์แรงๆคัดเอาลูกออกก็ยังคัดลูกออกได้ปกติทุกนัดค่ะ
แสดงว่าตะขอยังปกติดีใช่ไหมค่ะ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 11:51:32 PM »

ลูกทีอยู่ในรังเพลิงเวลาดึงสไลด์เพื่อจะเอาลูกออก บางทีก็ลูกออกบางทีก็ไม่ออก เกิดจากสาเหตุอะไร จะแก้ไขอย่างไรค่ะ

ประเด็นที่เกิดความเข้าใจกันสับสน ตรงที่คุณ asa สื่อความหมายว่า
ไม่สามารถดึงปลอกกระสุน(ทั้งลูกยิงแล้วและยังไม่ได้ยิง)ออกจากรังเพลิงได้ 
ซึ่งสาเหตุปัญหาจะมีเพียงสองอย่างคือ ความมาตรฐานของกระสุน และขอรั้งปลอก

แต่ความจริงกลายเป็นว่า คุณ asa ไม่สามารถดึงปลอกกระสุน(ทั้งลูกยิงแล้วและยังไม่ได้ยิง) กระเด็นออกทางช่องคายปลอก
ซึ่งสาเหตุของปัญหาจะคนละเรื่องกัน  โชคดีที่คุณสิงห์บ้าคนเดียวที่สามารถเข้าใจการอธิบายคุณ asa ได้

ปล. คำลงท้ายของผู้หญิงที่ใช้กับคำถามหรือข้อความสงสัย  จะใช้คำว่า "คะ" (ไม่มีไม้เอก)

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 01:49:46 PM »

ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่า ขอรั้งปลอกปกติดีครับ เพราะสังเกตดูตั้งแต่ซื้อปืนมาครั้งแรก ผมดูที่ขอรั้งปลอกแล้วเห็นว่า ทำมาแข็งแรงมาก พอลองยิง และสังเกตความเปลี่ยนแปลงเรื่อย ๆ ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติใด ๆ ..

การถอดล้างปืน ไม่ต้องใส่ลุกดัมมี่ครับ  วิธีการถนอมเข็มแทงชนวนและหน้าลูกเลื่อนคือ

๑ . เมื่อปลดแม็กฯ เคลียร์รังเพลิง จนแน่ใจว่าไม่มีกระสุนค้างแล้ว
๒ . ให้ดึงสไลด์ถอยหลังประมาณ ๐.๕๐ เซนติเมตร ค้างไว้พร้อมเหนี่ยวไก ๑ ครั้ง  ผ่อนสไลด์ไปข้างหน้าตามปกติ จะพบว่า ไกถูกยิงแห้งทิ้งไปแล้ว โดยเข็มแทงชนวนไม่ได้วิ่งกระแทกเหมือนการยิงแห้งปกติ จากนั้นก็ทำการถอดปืนตากปกติครับ..

ลองดูภาพนี้ประกอบนะครับ...

แถมวิธี ถอด ประกอบ ครับ... Grin

๑. หาที่เหมาะ ๆ ไม่มีคนพลุกพล่าน ที่ดี ๆ ก็ที่บ้าน ปลอดจากคน หยิบปืนขึ้นมา  เน้น ปลอดภัยไว้ก่อนนะครับทุกท่าน.. เยี่ยม

๒. ปลดซองกระสุน นิ้วอยู่นอกโกร่งไก ชี้ปากกระบอกไปในทิศทางที่ปลอดภัย  ดึงสไลด์เพื่อเคลียร์รังเพลิง ๒ ถึง ๓ ครั้ง ค้างสไลด์ ตรวจดู ว่ามีกระสุนคารังเพลิงหรือเปล่า ถ้ามีก็ให้เอาออก

Image hosting by Free Image Hosting

Image hosting by Free Image Hosting

๓.  ดึงสไลด์ถอยหลังประมาณครึ่งเซนติเมตรค้างไว้ แล้ว ลั่นไกแห้ง เพื่อเป็นการลดเข็มแทงชนวน พร้อมผ่อนสไลด์ไปด้านหน้า ตอนนี้ไกปืนจะถอยไปด้านหลังเหมือนกับเราเหนี่ยวไกแห้งทิ้งแล้ว  แต่ที่ให้ทำแบบนี้ก็เพื่อเป็นการถนอมเข็มแทงชนวนและหน้าลูกเลื่อนครับ ..

๔ .  หันด้านขวาของปืนมาจะเห็น ปุ่มกลม  ๆ กับมีคันบังคับอยู่ด้วยกัน ข้างปุ่มกลม  ๆ มีร่องบากนั้นจะมี ตัวอักษร S กับ F แต่ไม่ต้องไปสนใจมัน

๕ . กดปุ่มกลม ๆ นั้นให้ยุบตัวลงไปแล้วค้างไว้ ผลักคันบังคับที่อยู่ด้วยกันนั้น ลงด้านล่างของตัวปืน

๗. ดึงสไลด์ให้หลุดออกจากตัวปืน ไปทางด้านหน้า

๘. หงายสไลด์  ดึงสปริงกับไกด์รอดออกมา ดึงลำกล้องออกมา
การเอาลำกล้องออกให้ง่าย มีเคล็ดนิดหนึ่งคือ เลื่อนลำกล้องไปทางด้านหน้า แล้วค่อยยกออก ..

ชิ้นส่วนที่จำเป็นถอดเพื่อทำความสะอาดก็มีเท่านี้..

๙. ตอนประกอบกลับระวังหน่อยหนึ่งคือ ระวัง สปริงไกด์รอดกลับด้าน ให้ใส่ด้านเป็นวงกลม เข้ากับฐานใต้ลำกล้องดังรูป

หน้า: [1] 2
  พิมพ์