เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 03:24:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock 17 เก่าๆ  (อ่าน 62041 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 09:35:50 PM »

น้ำลายหก มารอดูผลงานจาก เลเซอร์คร๊าบพี่  เยี่ยม

ตอนนี้ผมได้ Lasergrip ของ Glock 17 มา ...... ว่าจะติดใส่ปืน ไปหาที่ลองยิงกลางคืนดูผลซะหน่อย  

มา up ครับ และมารอดูผล จากการยิงกลางคืน

ไหว้ ต้องขออภัยที่ยังทำไม่ได้เลยครับ  สนามทั่วไปปิด 17น. ยอมให้ยิงแค่ 18น.
ลองถามจนท.สนามจะขอยิงตอนมืดๆ ก็เป็นเรื่องยุ่งยากต้องขอทำเรื่องอนุญาตนายสนาม และการขอทำการแบบส่วนบุคคลคงยาก
ผมว่าจะยิงที่บ้านสวน แต่คงต้องรอจันทรคราส จะได้ไม่เป็นการเชื้อเชิญแขกว่าเป็นเหตุซึ่งหน้าพึงสงสัย เข้ามาโดยไม่ต้องมีหมาย  ขำก๊าก

คงต้องรอให้มีการฝึกหลักสูตรยิงกลางคืน จะได้ฝากกันไปช่วยยิงดูครับ  Grin

nuttlights
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 07:51:18 AM »

สุดยอดจริงๆครับพี่ เยี่ยม...............จะรอดูผลยิงกลางคืนนะครับ Grin
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:06:43 AM »

ขอบคุณคุณพี่ ธำรง ที่นำมาให้ชมครับ ยิงแม่นมากครับ  ได้ข้อมูลอื่นๆด้วย  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ks1som
อย่าอยู่อย่างหวาดกลัว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 06:40:56 PM »

ยอดฝีมือเลยนะพี่
The_One
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 09:48:24 AM »

ชอบglock ทุกรุ่นเลยครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 04:30:27 PM »

ผมกะจะเบี้ยวงานเอาวันที่ ๑๑ สิงหาเป็นวัน Sandwich Day หยุดยาว ๙-๑๒ รวม ๔ วัน 
อาจได้ปลีกวิเวกไปกางเต๊นท์นอน ก็เลยนึกถึงเจ้ากล็อก ๑๗ กับ Laser Grip
วันนี้น่าจะเป็นเป็นฤกษ์ดีจับคู่ตุนาหงัน เอามาเล่าให้ฟังกันครับ

ดันสลักตัวเดิมออก เอาเจ้า Crimson Trace Laser Grip ใส่เข้าไป เสียบด้วยสลักใหม่ที่มีมาให้สองอัน
คู่มือบอกให้ลองใส่อันแรกถ้าฟิตเกินไปห้ามฝืน ให้ใช้ jellyช่วย เอ้ยไม่ใช่......ให้เอาอันที่สองเสียบแทน

โชคดีสลักอันแรกใช้ได้ แม้ว่าต้องปล้ำอยู่พักนึง......
ใส่เสร็จแล้วครับ................ตามภาพ

ต่อไปก็เป็นการทำ Zero  ….. แผลงไปใช้ศัพท์ของชาวไรเฟิล

แต่ตั้งเป้ืาที่ระยะแค่ ๑๕ เมตร

งานนี้ใช้กระสุน Royal Ammunition 147 gr หัวตะกั่วปลายตัด

เริ่มจากยิงออฟแฮนด์ ใช้ศูนย์เปิดเป็นลำดับแรก เพื่อเป็นตัวอ้างอิงไว้ก่อน ๑๐ นัด

กลุ่มออกทางขวาอยู่หน่อย

ทีนี้ก็เอาประแจLตัวจิ๋ว  มาปรับสกรูสองตัว แนวตั้ง-แนวนอน ให้ตำแหน่งจุดแสงสีแดงของLaserชี้ตรงกันกับศูนย์ปืน

ลำบากตรงที่พอมองศูนย์ชัด จุดแสงบนเป้าห่างออกไป๑๕เมตรมันก็เบรอๆ
พอมองให้เห็นจุดแดงชัด ศูนย์ก็เบรอ มือก็จับปืนไม่นิ่ง ไหนจะต้องหมุนเจ้าประแจจิ๋วอีก
ถ้าจะให้ดีน่าจะต้องมีปากกาจับงาน เอาปืนขึ้นยึดไว้ให้นิ่ง

ตอนนี้พอกล้อมแกล้มว่าใกล้เคียง ก็เล็งด้วยLaser ใช้การยิงออฟแฮนด์
เหวอ…….ดูตามกลุ่ม I นัดแรกก็ขึ้นบน-ขวา น่าจะยิงแค่ ๓ นัดก็พอ สติแตกยิงไปถึง ๑๐ นัด

ปรับตำแหน่งจุดแดงให้เข้าหาตำแหน่งกระสุนตกครั้งที่ ๑ ยิงอีก ๓ นัด ได้กลุ่มตาม II
ปรับจุดแดงสูงขึ้นหา POI อีกหน่อย ยิงไปสองนัดกลุ่มตาม III ต่ำลงมาได้ระดับแล้ว

พอปรับจุดแสงออกไปทางซ้าย กลุ่มก็ย้ายไปทางขวาตามต้องการ
ยิง ๕ นัด ได้กลุ่ม IV  …… หยุดการปรับไว้แค่นี้ก่อน เพราะจุดตกใกล้เคียงกับการยิงด้วยศูนย์เปิดแล้ว

เปลี่ยนเป้าใหม่ จับเป้าด้วยLaser  ………. ๑๐ นัด...... ผล

การจับเป้าด้วยLaser ในระยะ ๑๕ เมตร ยิงยากกว่าศูนย์เปิด
ยิงกลางวันแดดแรง จุดแดงบนเป้ามองได้ไม่ชัดเจนนัก
แต่ที่สำคัญคือ จุดแดงมันเต้นระริก ชี้ความไม่นิ่งของมือ เสียความมั่นใจในการเดินไก

กลุ่มที่ได้จากการจับเป้าด้วยLaserของผม ด้อยกว่าการยิงด้วยศูนย์เปิด
เอาภาพมาเทียบอีกที..............

ความเห็น.............

ศูนย์Laserเหนือกว่า ก็เฉพาะในสถานการณ์ที่แสงไม่พอให้มองศูนย์เปิด
หรือกรณีของสว.ที่สายตายาว ตาเปล่ามองศูนย์ไม่ชัด

ปุ่มเปิดลำแสงของรุ่นนี้อยู่ตรงง่ามมือ ผมยังไม่คุ้นเคย รู้สึกขัดๆเทียบกับรุ่นที่ตำแหน่งของปุ่มคุมด้วยนิ้วกลาง

สรุปว่า ผมเตรียมอุปกรณ์ค้างแรมนอนเต็นท์ ตามวัตถุประสงค์ ยิงได้จากท่านอน ไม่ต้องยกปืน เรียบร้อยแล้วครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2008, 06:58:52 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:42:44 PM »

ไหว้ขอบตคุณครับ Grin

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:45:59 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ ที่นำผลการทดสอบ มาให้ชม  ไหว้  
  คนสายตายาวอย่างผมคงต้องไปหามาใช้บ้าง   Grin

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:59:52 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ เยี่ยม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:51:00 AM »

ผมเอา Laser Grip ของ Crimson Trace มาติดกล็อก ๑๗ เก่าๆ    ลองตั้งศูนย์ และก็มีข้อคิดเห็นจากคราวที่แล้วว่า

...........การจับเป้าด้วยLaser ในระยะ ๑๕ เมตร ยิงยากกว่าศูนย์เปิด
ยิงกลางวันแดดแรง จุดแดงบนเป้ามองได้ไม่ชัดเจนนัก
แต่ที่สำคัญคือ จุดแดงมันเต้นระริก ชี้ความไม่นิ่งของมือ เสียความมั่นใจในการเดินไก...........

แต่เราคงไม่ได้ติดLaserมายิงเป้าปั้น X ......... น่าจะใช้เพื่อยิงในสภาพแสงน้อย ในระยะประชิดต่างหาก
....พอดีเมื่อวานนี้สภาพแวดล้อมเป็นใจ....เวลาบ่ายแก่ๆเมฆฝนมามืด แดดหายไป แสงน้อย สภาพคล้ายเวลาพลบค่ำ
ก็เลยคว้าปืนไปลอง อาศัยเป้าปืนลม ยิงที่ระยะ ๗ หลา........

เปรียบเทียบการยกปืนจับเป้าในระดับตาด้วยศูนย์เปิด ....กับ.... การดันปืนออกไปในระดับอกแล้วจับเป้าด้วยLaser
อย่างหลังจับเป้าได้เร็วกว่า และยิงได้เร็ว
เห็นได้ว่า ..... ในระยะประชิด และสภาพแสงน้อยจุดแดงของLaserชี้ตำแหน่งกระสุนตกได้เร็ว
จุดแดงบนเป้าไม่เต้นมาก ช่วยให้มั่นใจในการยิง

เสียดายยิงได้แค่สองเป้า ต้องรีบวิ่งหนีฝน ....  Tongue
ผลครับ................

NO NAME*_*รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

ปืนมีไว้ป้องกันตัว ...ความดีมีไว้ปกป้องชีวิต

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 01:47:43 PM »

Grin กล็อก19ของผมยิ่งเก่ากว่าของพี่ท่านอีกครับ ทะเบียนปี 36 ยิ้มีเลศนัย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 07:08:34 PM »

Grin กล็อก19ของผมยิ่งเก่ากว่าของพี่ท่านอีกครับ ทะเบียนปี 36 ยิ้มีเลศนัย

เยี่ยม เยี่ยม  มีอาการโครงโพลีเมอร์กรอบบ้างไหมครับ   ขำก๊าก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 07:39:15 PM »

เติมข้อมูลเรื่องแสงเลเซอร์ ที่มีบางท่านว่าลำแสง จะสามารถมองเห็นและกลายเป็นแสดงตำแหน่ง
ซึ่งน่าจะจริง ในสภาพแวดล้อมที่มีหมอกควัน มีฝุ่นในอากาศ จะเห็นแนวลำแสง อย่างที่มักเห็นกันในภาพยนต์
เปิดเลเซอร์ค้างไว้ แล้วกวาดปืนไป-มา

แต่กับการใช้งานจริงที่จะใช้แสงชี้ตำแหน่งกระสุนตกเฉพาะตอนจะลั่นไก และถ้าอากาศปกติ จะไม่เห็นลำแสงครับ .....
ตามภาพ...ถ่ายเวลาพลบค่ำ......แสงแรงดี ส่องไปที่โคมสนามรูปทรงกลม สว่างแดงขึ้นมาทั้งลูก
......ไม่เห็นลำแสงแต่อย่างใด.... Wink

Jr. Member
**

คะแนน 4

ปืนมีไว้ป้องกันตัว ...ความดีมีไว้ปกป้องชีวิต

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 08:58:49 PM »

เยี่ยม เยี่ยม  มีอาการโครงโพลีเมอร์กรอบบ้างไหมครับ   ขำก๊าก

เยี่ยม เยี่ยม  มีอาการโครงโพลีเมอร์กรอบบ้างไหมครับ   ขำก๊าก

ไม่มีครับผม จะมีเพียงเหลี่ยมมุมของโครงปืนที่มนกว่าเดิมและเป็นมันเงาฃึ้นมา กับลำเลื่อนที่ซีดจางจนเป็นสีออกเทาๆครับ(อยากเอารูปลงให้ดูด้วยแต่ยังทำไม่เป็น เอาไว้โอกาสหน้านะครับ)
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:11:13 PM »

เยี่ยม G19ของผมก็ไส่เลเซอร์ครับ แต่เป็นไกด์ล็อดเลเซอร์ของเลเซอร์แม็กซ์ครับ ทนทานดีและไม่เกะกะด้วยครับ เยี่ยม
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์