เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 10:30:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนออโตเมติกต่างกับปืนกึ่งออโตเมติกอย่างไรครับ?  (อ่าน 10962 ครั้ง)
wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:02:27 PM »

ปืนออโตเมติกต่างกับปืนกึ่งออโตเมติกอย่างไรครับ เห็นในกระทู้ซื้อขายปืน ปืนczในใบป4เขียนว่าเป็นปืนกึ่งออโตเมติก รบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:06:32 PM »

เอาตามความเข้าใจ ง่าย ๆ
ออโตเมติก คือ ปืน ที่สามารถเหนี่ยวไก ครั้งเดียว
กระสุน พรั่งพรู ได้ตลอด จนหมดแม๊ก
กึ่งออโต  คือ เหนี่ยวไกครั้ง กระสุน ออกครั้ง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:10:52 PM »

ปืนออโตเมติกต่างกับปืนกึ่งออโตเมติกอย่างไรครับ เห็นในกระทู้ซื้อขายปืน ปืนczในใบป4เขียนว่าเป็นปืนกึ่งออโตเมติก รบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

ปืนกึ่งออโตเมติค .............คือปืนที่เหนี่ยวไกยิงออกไปแล้ว.....ปืนจะทำงานเป็นวงรอบ ด้วยการยิงกระสุนออกไป  คัดปลอกกระสุน แล้วบรรจุกระสุนนัดใหม่เข้ารังเพลิง...........แล้วหยุด............จนผู้ยิงคลายไกออกแล้วเหนี่ยวนัดต่อไป ทีละนัดๆ จนกระสุนหมดหรือหยุดเหนี่ยวไก.............ง่ายๆคือ เหนี่ยวไกหนึ่งครั้งจะอุบไว้หรือไม่ ปืนก็ยิงออกไป 1 นัด........

ปืนออโตเมติค ............ คือปืนที่ทำงานเหมือนกับกึ่งออโตเมติค ในเรื่องการคัดปลอกและป้อนกระสุน.......แต่การทำงานจะยิงนัดต่อไปเรื่อยๆ จนกว่ากระสุนจะหมด หรือผู้ยิงยังคงเหนี่ยวไกค้างอยู่...............ง่ายๆคือ เหนี่ยวค้างไว้นานเท่าใด ปืนก็จะยิงต่อไปเรื่อยๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:14:42 PM »

ถ้างั้นปืนส่วนใหญ่ที่เราเห็นๆกัน อย่าง cz75d beretta 92fs พวกนี้ก็เป็นกึ่งออโตทั้งหมดใช้ไหมครับ แล้วมีปืนพกรุ่นใดบ้างที่เป็นปืนออโตครับ Huh
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:16:15 PM »

ถ้างั้นปืนส่วนใหญ่ที่เราเห็นๆกัน อย่าง cz75d beretta 92fs พวกนี้ก็เป็นกึ่งออโตทั้งหมดใช้ไหมครับ แล้วมีปืนพกรุ่นใดบ้างที่เป็นปืนออโตครับ Huh

ในตลาดปืนพาณิชย์สำหรับประชาชนทั่วไปไม่มีครับ ....... ผิดกฎหมาย โทษหนักหนาสาหัสสากรรจ์

Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:35:38 PM »

ขอขอบคุณ คุณพี่yod คุณพี่มะขิ่น คุณพี่pu45 มากๆครับที่ให้สมองของผมมีรอยยักเพิ่มขึ้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 08:48:38 AM »

ทำไมผมเห็นใบ ป.4 หลายๆใบ
ทีมีทั่วไป ระบุว่าปืนอัตโนมัติ ครับ งง
อย่างของผม ตอนไปขอ ร้านบอกว่า ระบุว่าอัตโนมัติ หรือกึ่งอัตโนมัติก็ได้
ผมเลยระบุว่าเป็นกึ่งอัตโนมัติ ครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 09:53:14 AM »

ทีมีทั่วไป ระบุว่าปืนอัตโนมัติ ครับ งง
อย่างของผม ตอนไปขอ ร้านบอกว่า ระบุว่าอัตโนมัติ หรือกึ่งอัตโนมัติก็ได้
ผมเลยระบุว่าเป็นกึ่งอัตโนมัติ ครับ

ภาษาตามที่เข้าใจกันโดยทั่วๆไปโดยมากจะเรียกปืนออโต หรือลูกโม่
ไม่ได้แยกลงลึกว่าลูกโม่ซิงเกิ้ลแอ๊คชั้น ลูกโม่ดับเบิ้ลแอ๊คชั่น หรือปืนเซมิออโต ฟูลออโต

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:15:59 AM »

นายทะเบียนเข้าใจแล้วว่า ไม่ว่าจะระบุคำว่า "กึ่งอัตโนมัติ" หรือ "อัตโนมัติ" หรือ "ออโตเมติก" ก็แล้วแต่  ร้านจะมีปืนขายให้ท่านแค่ระบบ "กึ่งอัตโนมัติ" เท่านั้น.............. เลยละคำว่า กึ่ง ไว้ในฐานที่เข้าใจ หรือขี้เกียจเขียนก็ว่าได้...............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:04:08 PM »

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณครับ
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 05:17:03 PM »

Glock 18 ครับผม  เยี่ยม

noyyoonit
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 04:43:25 PM »

ผมทำงานเป็นนักรังสีเทคนิค มีบ้านมีรถอยู่ปทุมธานี แต่ตัวเองต้องเข้ามาทำงานในกทม ที่บ้านอยู่กันครอบครัวเล๊กๆ ถ้าจะมีปืนพกไว้ที่บ้านต้องทำอย่างไรบ้างและบ่อยครั้งที่พาครอบครัวปต่างจังหวัดส่วนมากเดินทางตอนกลางคีนถ้าจะพกปืนไปด้วยต้องทำอย่างไรบ้าง
ผมชื่อ กานต์
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 05:26:47 PM »

ผมทำงานเป็นนักรังสีเทคนิค มีบ้านมีรถอยู่ปทุมธานี แต่ตัวเองต้องเข้ามาทำงานในกทม ที่บ้านอยู่กันครอบครัวเล๊กๆ ถ้าจะมีปืนพกไว้ที่บ้านต้องทำอย่างไรบ้างและบ่อยครั้งที่พาครอบครัวปต่างจังหวัดส่วนมากเดินทางตอนกลางคีนถ้าจะพกปืนไปด้วยต้องทำอย่างไรบ้าง

ต้องการซื้อปืน ต้องขอใบอนุญาต ครับ เราเรียกว่า ป.3  ลองอ่านกระทู้ที่ปักหมุดดู หรือใช้เครื่องมือค้นหาคำว่า ป.3 ดูนะครับ สำหรับรายละเอียดต่างๆ
การมีอาวุธปืนเก็บไว้ที่บ้าน ต้องมีความระมัดระวังอย่างยิ่ง ในการเก็บรักษานะครับ ลูกๆ คุณอาจจะไปหยิบมาเล่น และเกิดเรื่องเศร้าได้...
ส่วนคุณและแฟน ก็ต้องไปหาที่ฝึกอบรม การใช้อาวุธปืน ให้ถูกต้อง ด้วยทั้งคู่ จะได้หยิบมาใช้ได้อย่างถูกต้อง เมื่อมีเหตุการณ์ฉุกเฉินกับครอบครัว
ส่วนที่บอกว่าต้องเดินทางไปต่างจังหวัดกลางคืนบ่อยๆ จำเป็นต้องพกปืนไปด้วยนั้น ถ้าเลี่ยงได้ ให้เปลี่ยนมาเดินทางช่วงกลางวันแทนครับ...
เพื่อลดความเสี่ยง ปืนก็ไม่ต้องพก ไม่เสี่ยงต่อการถูกตรวจค้น ของด่านต่างๆ บนทางหลวง ใช้ชีวิตให้มีความสุข อย่าเอาตัวไปอยู่ในความเสี่ยงครับ...
ถูกจับเรื่องพกปืนขึ้นมา เสียเวลา  เสียสตางค์ และ เสียอารมณ์ ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2008, 05:34:45 PM โดย ผมชื่อ กานต์ » บันทึกการเข้า

นาคีมีพิษเพี้ยง                      สุริโย
เลื้อยบ่ทำเดโช                      แช่มช้า
พิษน้อยหยิ่งยโส                    แมลงป่อง
ชูแต่หางเองอ้า                      อวดอ้างฤทธี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 05:41:19 PM »

Glock 18 ครับผม  เยี่ยม

เพิ่มเติม Beretta M93R กับ HK VP70 ที่ต่อพานท้ายด้วยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 06:35:34 PM »

เพิ่งทราบเหมือนกัน ขอบคุณครับ   ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: [1] 2
  พิมพ์