เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:26:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Winchester 357 คานเหวี่ยง  (อ่าน 27973 ครั้ง)
jairus
There must be the better ways.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 02:27:03 PM »

เรียนรบกวนพี่ ๆ ที่มีประสบการณ์หรือเป็นเจ้าของ เพื่อขอคำแนะนำว่า Winchester 357 คานเหวี่ยง เป็นอย่างไร ขอบพระคุณมากครับ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 02:38:13 PM »

รอท่านมะขิ่นสักครู่ครับ เยี่ยม
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 03:20:42 PM »

ดีมากครับ  Smiley
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 04:46:44 PM »

รอท่านมะขิ่นสักครู่ครับ เยี่ยม

ได้กลิ่นธูป..............เลยต้องเข้ามาครับ คิก คิก

Winchester 1894 ...........ถือว่าเป็นตำนานของปืน Lever Action (คานเหวี่ยง)ในยุคแรกๆของการใช้ปืนยาวบนหลังม้าของบรรดาคาวบอยทั้งหลาย..................

ที่ผมครอบครองอยู่เป็น Winchester Model 94 A.E.(Angle Ejecter) รุ่น Trapper ขนาด .357 magnumลำกล้องยาว 16 นิ้ว ระยะเกลียวครบรอบ 1:16 ...............ความจุหลอดกระสุน 9+1 นัด .............

รายละเอียดประณีต .....พานท้ายแบบคอตรง ............รมดำเงาทั้งกระบอก ผิวสวยมาก............

ระบบป้อนกระสุน เข้ารังเพลิงแบบลูกเลื่อนเปิดโล่งบนโครงปืน............ทำให้สามารถยัดกระสุนซ้อม .38 แบบ Wadcutter ได้ง่าย..............การป้อนกระสุนเข้าหลอดใช้วิธีการยัดผ่านลิ้นด้านขวาข้างโครงปืน............

ระบบการลั่นไก............แบบนกนอก.........สามารถกลดนกได้ง่าย

ระบบนิรภัย ..........มี 3 จุด...........

จุดแรก คือที่ตัวลูกเลื่อน...........จะแบ่งเป็นสองตอนเลื่อนขึ้น-ลงจนเป็นแนวเดียวกัน ตามการโยกคานเหวี่ยง.............ประกอบด้วย ลูกเลื่อนตอนหน้า (ยาว) เป็นที่อยู่ของเรือนเข็มแทงชนวน และแผ่นลูกเลื่อนตอนหลัง(สั้น) เป็นที่อยู่ของ แผ่นทานเฟอร์บาร์ที่มีลักษณะแท่งสั้นๆ สำหรับการส่งถ่ายแรงตีจากนกสับ (ขยับตัวแบบขึ้น-ลง)..........สู่เข็มแทงชนวน..........ซึ่งถ้าโยกคานเหวี่ยงบรรจุกระสุนกลับไม่เข้าที่(บีบไม่แน่น)...ลูกเลื่อนทั้งสองตอนจะไม่อยู่ในแนวระดับเดียวกัน............หากลั่นไกได้และนกสับฟาดลง............แผ่นทานเฟอร์บาร์จะไม่สามารถส่งผ่านแรงตีของนกสับ ไปสู่เข็มแทงชนวนได้.....ไม่ลั่น

จุดที่สองคือห้ามไกแบบขวาง บริเวณท้ายโครงปืนใกล้นกสับ เป็นห้ามไกแบบผลักขวาง เมื่อเข้าห้ามไก สามารถเหนี่ยวไกให้นกสับลงได้ แต่ห้ามไกจะขวางไม่ให้นกสับตีถึงท้ายแผ่นทานเฟอร์บาร์.........................

จุดที่สาม คือ ปุ่มปลดไก.............ซึ่งใช้คู่กับจุดที่หนึ่ง เป็นปุ่มเดือยเล็กๆ อยู่ใต้คอปืน บริเวณที่คานเหวี่ยง แนบกับคอปืนด้านล่าง.............เมือโยกกลับเข้าที่......ถ้าโยกเข้ามาแล้งไม่บีบ(กำ)คอปืนให้แน่น เดือยไม่ยุบ เหนี่ยวไกไม่ได้.........

ความแม่นยำ...............ระยะ 100 เมตร ด้วยศูนย์เปิดแบบปรับสูง-ต่ำตามระยะแบบหางจระเข้.............เป้าหุ่นคนไม่หลุดเงาดำ..............ระยะ 200 เมตร พอยิงเน้นๆได้ ไม่หลุดหุ่นคนเช่นกัน

เป็นปืนคานเหวี่ยง ที่เรียกได้ว่า สวย กระทัดรัด คลาสสิค แม่นยำ และอานุภาพไว้วางใจได้ ในเรื่องการยิงทั้งระยะใกล้ๆและไกลไปถึง 300 เมตร......................

ผมซื้อWinchester เพราะสิ่งที่ผมเห็นตามนี้ครับ................

โครงปืนแบบลูกเลื่อนเปิดโล่งด้านบน........ดูแลง่าย ใช้ง่าย ยัดกระสุนทีละนัดๆง่าย แต่หากจะติดกล้อง ........ฐานกล้องราคาแพงมาก..........

นิรภัยจุดที่แรก................แผ่นท้ายลูกเลือนตอนที่สองที่เป็นเรือนแผ่นทานเฟอร์บาร์

นิรภัยจุดที่สอง ...........เซฟแบบกลอนขวาง

นิรภัยจุดที่สาม ................เดือยปลดไก

ศูนย์หลัง แบบหางจระเข้เลื่อนยกระดับตามระยะยิง..............มีมาร์คสามเหลี่ยมสีขาว สำหรับจับเป้ายิงเร็ว

ศูนย์หน้าแบบใบมีด............

ผิวงาน รายละเอียดต่างๆ..............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 06:54:18 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 04:57:05 PM »

ด้วยความเคารพ Lever ครับพี่  Grin

ข้อด้อยของคานเหวี่ยง Winchester ที่เสียเปรียบ Marlin ก็ตรงโครงปืนเปิดโล่งนี่แหละ ทำให้ติดกล้องยาก 

แต่ศูนย์เขาควายแบบนี้ก็ยิงสนุกดี   Grin  Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 05:06:49 PM »

ขอบคุณครับ  Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 05:12:35 PM »

คุณมะขิ่นมีคานเหวี่ยงและลูกโม่ตวัดเดี่ยว แต่ว่ามันคนละขนาดนะครับมันจะดูไม่เป็นโคบาลที่ดี  ผมว่าคุณมะขิ่นหา .44 คานเหวี่ยงมาเข้าคู่กับเหยี่ยวดำสีขาวตัวนั้นแล้วส่ง Trapper ตัวนี้มาให้ผมดูแลดีกว่ามั้ยครับ Smiley  ไม่งั้นผมต้องไปกวนพี่ R@ad ยืมมาร์ลินพี่แกมาลูบๆคลำๆอีก  5 5 5 ลงทางนี้เลยนะพี่R@ad นะ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 05:14:56 PM »

คานเหวี่ยงติดกล้องแล้วไม่สวยครับ
Winchesterคานเหวี่ยง ตอนนี้ไม่มีการผลิตในอเมริกาแล้ว  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 05:16:58 PM »

คุณมะขิ่นมีคานเหวี่ยงและลูกโม่ตวัดเดี่ยว แต่ว่ามันคนละขนาดนะครับมันจะดูไม่เป็นโคบาลที่ดี  ผมว่าคุณมะขิ่นหา .44 คานเหวี่ยงมาเข้าคู่กับเหยี่ยวดำสีขาวตัวนั้นแล้วส่ง Trapper ตัวนี้มาให้ผมดูแลดีกว่ามั้ยครับ Smiley  ไม่งั้นผมต้องไปกวนพี่ R@ad ยืมมาร์ลินพี่แกมาลูบๆคลำๆอีก  5 5 5 ลงทางนี้เลยนะพี่R@ad นะ
ผมมีลูกโม่.45โคลท์ แต่มีคานเหวียง.357กับ.44ทำไงดีครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 05:37:16 PM »

ส่วนตัวผม.. ชอบอะไรที่เป็นตำนาน  ตัวจริง เสียงจริง.. ตอนซื้อ .๓๕๗ คานเหวี่ี่ยง มีแต่
Marlin ตั้งเหงา.. คอปืนไม่แล.. ให้เลือกอยู่ ๓ ตัว. .๓๕๗ กับ.๔๔  ราคาเท่ากัน. .ในกลางปี ๒๕๓๖.

ตอนนั้น ถ้ามี Winchester.  .. Marlin  อาจเหงาต่อในตู้ อีกแน่นอน. .

ผมก็เป็นอย่างคุณบุญที่ ไม่นิยมติดกล้องกับ คานเหวี่ยง ..
Cowboy ยิงกันแบบศูนย์เปล่าดิบดิบ
ไม่มีCowboy ยุคไหน ทันจะเอากล้องไปติด..ให้เกะกะ       Winchester.. จึงเหมาะมาก

แต่ทั้ง ๒ ต่างเป็นแบบ ๑๘๙๔ ทุกอย่างของการออกแบบ จึงแตกต่างกันไม่มากนัก
ปีนี้ ปีชวด ครับคุณ chew. รู้ครับว่าคิดอะไร อยู่..  Grin

jairus
There must be the better ways.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 05:53:42 PM »

กราบขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูลความรู้  เรียนถามเพิ่มครับหากต้องการจะครอบครองสักกระบอก ไม่ทราบว่าพอจะมีหวังหรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 06:04:18 PM »

กราบขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูลความรู้  เรียนถามเพิ่มครับหากต้องการจะครอบครองสักกระบอก ไม่ทราบว่าพอจะมีหวังหรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ
วินเชสเตอร์ที่ผลิตในอเมริกาคงต้องหามือ2หรือของค้างสต๊อกครับ ของผลิตใหม่ไม่มีแล้ว

chatree7
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 08:36:25 PM »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เริ่มสนใจปืนคานเหวี่ยงทั้ง Winchester และ Marlin ซึ่งมีตำนานที่ยาวนาน  ผมต้องการทราบว่าการขอ ป.3 ในขนาด .357 จะขอยากไหม  และราคาโดยประมาณของปืนใหม่อยู่ที่ประมาณซักเท่าไร  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
g 26 โต้ง...**รักในหลวง**
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องเล่นก๊ฬา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 08:50:34 PM »

ได้รู้ข้อมูลที่ดีๆมีรุ่นเดียวกับพี่มะขิ่นแต่ไม่รู้สักเท่าไรวันนี้กระจ่างขึ้น  เยี่ยม

ไหว้ขอบคุณครับ

รอ .44 อยู่เหมือนกันครับ เพราะ . 22 มีเบาว์นิ่ง .357 มีวินฯ ชอบตำนานเหมือนพี่ๆ ครับ แต่รอจนคิดว่าจะไม่ได้ตำซะแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 08:53:01 PM โดย g 26 โต้ง... » บันทึกการเข้า

...อย่าหลงตัวเอง...
  สนใจให้บุตร-หลานเรียนเทควันโดณัฐกรยิม
   -ฟิวเจอร์มาร์ท พระราม3 089-1369697 ครูเจี๊ยบ
   -รามอินทรากม.8 ตรงข้าม ซ.คู้บอน 21   ครูบี 089-1229293
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:41:35 PM »

วินเชสเตอร์ที่ผลิตในอเมริกาคงต้องหามือ2หรือของค้างสต๊อกครับ ของผลิตใหม่ไม่มีแล้ว

แล้วเดี๋ยวนี้เขาไปผลิตที่ไหนครับพี่บุญ ญี่ปุ่นหรือเปล่าครับ หรือกลุ่มยูโกเดิมฯ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์