เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 08:13:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศาสนาเกิดขึ้นได้อย่างไร  (อ่าน 5801 ครั้ง)
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:23:08 AM »

ทำไมสังคมมนุษย์จึงต้องมีศาสนา ถ้าสังคมไม่มีศาสนาหรือถ้ามนุษย์ไม่ยึดมั่นในศาสนาแล้ว สังคมมนุษย์จะเป็นอย่างไรครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:30:47 AM »

หุๆ

เรื่องการเมือง กับเรื่องศาสนา ห้ามพูดในหมู่เพื่อน (โดยเฉพาะวงเหล้า 55+)

จะคอยฟังดู เช่นกันครับ

ผมตอบคร่าวๆว่า ไม่มีเครื่องมือ อะไรอย่างใหน หรือแบบใด สามารถควบคุม มนุษย์ได้ นอกจาก "ศาสนา" ครับ

ส่วนรายละเอียด ยังมิกล้าเอ่ย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:31:58 AM »

เห็นด้วยกับพี่เข้มในเรื่องการเมือง กับเรื่องศาสนา ห้ามพูดในหมู่เพื่อน Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
kung13kunpon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:38:22 AM »

เห็นด้วยกับพี่เข้มในเรื่องการเมือง กับเรื่องศาสนา ห้ามพูดในหมู่เพื่อน Cheesy
เห็นด้วยครับเพิ่มเรื่องเงินอีกเรื่องครับ แตกแยกมาเยอะแล้ว

ด้วยสองมือสองเท้าที่ก้าวมั่น
 จะสร้างฝันด้วยแรงอันแข็งขืน
 จะคว้าจันทร์งามยามค่ำคืน
 จะหยัดยืนปีนไปให้ถึงดาว
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:38:56 AM »

ทำไมสังคมมนุษย์จึงต้องมีศาสนา ถ้าสังคมไม่มีศาสนาหรือถ้ามนุษย์ไม่ยึดมั่นในศาสนาแล้ว สังคมมนุษย์จะเป็นอย่างไรครับ

อยากทราบคำตอบต้องไปถาม"เผ่าตองเหลือง"กับ"ซาไก"  แต่ทั้งสองเผ่าก็นับถือ"ผี"นะครับ  ถามอะไรที่มันใกล้ๆตัวหน่อยครับ  แต่ห้ามถามนะว่า"ขนตาคนเรามีกี่เส้น" 555+

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:40:32 AM »

ขออนุญาตขี้เกียจคุยครับ เรื่องยาว คุยกันจน "หลังจาก" ตายไปแล้วก็ยังไม่จบ..

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:45:10 AM »

ผมซื้อหนังสือของ Richard Dawkins เรื่อง The God delution มา รอคิวอ่านอยู่ครับ นายคนนี้เขียนดี

http://richarddawkins.net/

Thou shalt not rely on help from the stranger.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:14:38 PM »

ครับ ศาสนา   ความเชื่อ  และการเมือง ........ ผมมักหลีกเลี่ยง

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:33:49 PM »

ต้องห้ามพูดถึงครับ แตกแยกแน่ครับ
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:41:40 PM »

ชวนม่วนชื่น - กล่าวถึงหลักการหรือแก่นของศาสนาพุทธครับ
แต่ที่ผมตั้งกระทู้นี่ ผมหมายถึงมูลเหตุของการเกิดศาสนาครับ(ทุกศาสนา) เพราะผมรู้สึกว่ามนุษย์เรานี่มันช่างก่อแต่เรื่องวุ่นวายกันเสียจริง ไม่ว่าจะในครอบครัว สังคมประเทศหรือสังคมโลก จะมีสาเหตุมาจากมนุษย์เราห่างศาสนากันมากไปหรือเปล่า ซึ่งทำให้ผมคิดว่ามนุษย์เราโดยธรรมชาติหรือโดยจิตสำนึกแล้วอยากจะทำอะไรตามใจชอบหรือตามความคิดสะดวกสบายของตนเองมากกว่า เมื่อแต่ละคนมักทำอะไรตามใจชอบของตนก็จะเกิดการล่วงล้ำเข้าไปในแดนใจของคนอื่น มันก็เลยเกิดความวุ่นวายขึ้น และคงจะเป็นด้วยเหตุนี้แหละครับ ศาสนาจึงเกิดขึ้นโดยองค์พระศาสดาเป็นผู้สร้างหรือบัญญัติ ทั้งนี้ เพราะพระองค์มีพระประสงค์ให้มนุษย์อยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข เลิกทะเลาะเบาะแว้งกัน แต่มาสมัยนี้ผมว่ามนุษย์ห่างศาสนามากเกินไป หรือไม่ก็ละเลยไม่เคร่งครัดในศาสนา จึงหวนกลับไปประพฤติตนแบบตามใจชอบ จึงได้เกิดความสับสนขึ้นมาอีกในจิตใจของมนุษย์ พูดง่ายๆ ก็คือ มนุษย์ย้อนกลับไปประพฤติตนแบบเดิมๆ และผมก็หมายรวมถึงมนุษย์ในทุกสังคมทุกศาสนาครับ ที่ประพฤติตนโดยไม่ยึดมั่นในหลักการของศาสนา ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ต่อไปสังคมมนุษย์ก็มีแต่จะเสื่อมทรามลง และผมก็อยากจะขอเชิญชวนเพื่อนมนุษย์ทุกท่าน จงหันกลับมา ร่วมใจกันรักษาสังคมของเราให้เป็นสังคมที่สงบสุขครับ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:00:17 PM »

ความเชื่อเรื่อง บาป บุญ ชาติหน้าเป็นสิ่งที่ดีงามครับ ทำให้สังคมสงบ อยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข ถ้าคนเราไม่เชื่อสิ่งนี้แล้ว น่ากลัวครับคนจะอยู่แบบสัตว์  มีแต่กฎหมายคนมักไม่ค่อยกลัวกฎหมาย อีกอย่างกฎหมายส่วนมากก็มาจากข้อห้ามทางศาสนา

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:06:49 PM »

ชวนม่วนชื่น - กล่าวถึงหลักการหรือแก่นของศาสนาพุทธครับ
แต่ที่ผมตั้งกระทู้นี่ ผมหมายถึงมูลเหตุของการเกิดศาสนาครับ(ทุกศาสนา) เพราะผมรู้สึกว่ามนุษย์เรานี่มันช่างก่อแต่เรื่องวุ่นวายกันเสียจริง ไม่ว่าจะในครอบครัว สังคมประเทศหรือสังคมโลก จะมีสาเหตุมาจากมนุษย์เราห่างศาสนากันมากไปหรือเปล่า ซึ่งทำให้ผมคิดว่ามนุษย์เราโดยธรรมชาติหรือโดยจิตสำนึกแล้วอยากจะทำอะไรตามใจชอบหรือตามความคิดสะดวกสบายของตนเองมากกว่า เมื่อแต่ละคนมักทำอะไรตามใจชอบของตนก็จะเกิดการล่วงล้ำเข้าไปในแดนใจของคนอื่น มันก็เลยเกิดความวุ่นวายขึ้น และคงจะเป็นด้วยเหตุนี้แหละครับ ศาสนาจึงเกิดขึ้นโดยองค์พระศาสดาเป็นผู้สร้างหรือบัญญัติ ทั้งนี้ เพราะพระองค์มีพระประสงค์ให้มนุษย์อยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข เลิกทะเลาะเบาะแว้งกัน แต่มาสมัยนี้ผมว่ามนุษย์ห่างศาสนามากเกินไป หรือไม่ก็ละเลยไม่เคร่งครัดในศาสนา จึงหวนกลับไปประพฤติตนแบบตามใจชอบ จึงได้เกิดความสับสนขึ้นมาอีกในจิตใจของมนุษย์ พูดง่ายๆ ก็คือ มนุษย์ย้อนกลับไปประพฤติตนแบบเดิมๆ และผมก็หมายรวมถึงมนุษย์ในทุกสังคมทุกศาสนาครับ ที่ประพฤติตนโดยไม่ยึดมั่นในหลักการของศาสนา ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ต่อไปสังคมมนุษย์ก็มีแต่จะเสื่อมทรามลง และผมก็อยากจะขอเชิญชวนเพื่อนมนุษย์ทุกท่าน จงหันกลับมา ร่วมใจกันรักษาสังคมของเราให้เป็นสังคมที่สงบสุขครับ

นี่ก็เป็นมูลเหตุ ในการเกิดศาสนาได้เช่นกันครับ (ความเห็นส่วนตัว อ้างอิงไม่ได้)

เพราะความยุ่งเยิง วุ่นวายของมนุษย์แหละครับ จึงต้องมีเครื่องควบคุม ศาสนาก็คือความเชื่อ เพราะไม่เชื่อมนุษย์เลยต้องหาคำตอบ ? ฯลฯ

กับเฮีย ต้องคุยเรื่องกินอย่างเดียว ผ่านตลอด ใช่เปล่าครับ คริๆ หวังว่าผมคงมีโอกาศ ได้ร่วมโต๊ะกะเฮีย สักมื้อ น๊ะครับ หากแต่ว่าถ้าเป็นกรุงเทพฯ อาจยากหน่อย หากมาทางนี้ (บ้านผม) ก็อาจหาตัวผมยาก เช่นกัน สรุป แล้วจะได้ร่วมโต๊ะ กันเปล่านี่ คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:08:12 PM »

ด้วยความยินดีค่ะพี่ หากได้ลงได้ ไปถล่มแน่นอน หลงรัก จูบบบบ

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:09:47 PM »

หากถามว่า ศาสนาเกิดขึ้นได้อย่างไร
อ่า อันนี้ผมพอให้คำพตอบได้ครับ รับรอง ไม่แตกแยก

ศาสนาเกิดเพราะ ความกลัว และคนต้องการกำจัดความกลัว
ศาสนา เป็นพัฒนาการต่อจากการกราบไหว้ภูติผี ปีศาจครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:10:49 PM »

บังเอิญเป็นโลโก้พอดี ไม่ได้มีเจตนาเสนอหนังสืือ ชวนฯ ในกระทู้นี้ครับ  Smiley

ว่ากันจริงๆ ผมไม่นับถือศาสนาอะไร แต่เวลากรอกข้อมูลบอกพุทธครับ แต่ทั่วไปก็ทำตามประเพณีตามครอบครัว หรือสังคม พ่อผมก็พูดว่าไม่เชื่อว่ามีชาติหน้า หรือนรก/สวรรค์

หน้า: [1] 2
  พิมพ์