เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:15:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรยกเลิกตำรวจบ้าน  (อ่าน 8015 ครั้ง)
sud
“ทำงาน...มุ่งมั่นเอางาน จะได้งาน ทำงาน...มุ่งมั่นเอาใจ อาจจะได้ใจ แต่ไม่ได้งาน”
Full Member

คะแนน 18

G19 & SP101_.357 Mag

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:15:26 PM »

.............ผมเจอเป็นประจำ  พวกตำรวจบ้าน  กร้าง  และบ้าอำนาจมากกว่าตำรวจจริงๆ เสียอีก...

............บางคนพกปืน + วิทยุสื่อสาร  บางครั้งแต่งตัวครึ่งท่อน  เบ่งสุดๆ  ขนาดไม่ได้เป็นตำรวจจริง ถ้าเป็นจริงๆ จะขนาดไหน...........

............ผมไม่เห็นด้วยอยางยิ่งที่ให้ตำรวจบ้านพกพาอาวุธปืน  เพราะมองว่าบางคนไม่มีวุฒิภาวะ  บางคนเป็นนักเลงหัวไม้  ว่างงาน ฯลฯ....

..........แต่พวกนี้ขอให้ได้ใส่เครื่องแบบก็เป็นใช้ได้  แม้ไม่ได้รับเงินเดือนก็พอใจ  ชอบโอ้อวดต่างๆ นานา ชอบอ้างว่ารู้จักนายตำรวจใหญ่...

............กลัวว่าจะเอาปืนไปไล่ยิงชาวบ้านเหลือเกิน  เพราะพวกนี้ไม่มีอะไรจะเสีย  โดนไล่ออกก็ไม่มีผลกระทบ  ไม่มีบำเหน็จ  บำนาญ...

............ผมกลัวพวกนี้จริงๆ  กลัวกว่าตำรวจตัวจริงเสียอีก.....!!!!!!!!   Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

.

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:22:41 PM »

พวกนี้เขาก็มีส่วนช่วยเหลือราชการพอสมควร

แต่น่าจะกลั่นกรอง สืบประวัติ และเข้าค่ายอบรมจริยธรรมด้วย

เท่าที่เห็นๆกันเป็นเพราะหละหลวมในการคัดเลือกคนเข้ามา บางครั้งคล้ายๆเอาโจรมาเป็นสายนี่แหละ

เผลอๆก็ย่องเบาซะเอง หลังมีโอกาสดูลาดเลาแล้ว  แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:24:14 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:26:04 PM »

ใจเย็นครับ คนดีก็มี คนเลวก็มี ปะปนกันไป เราต้องช่วยกันแยกคนไม่ดีออกจากคนดี แทนที่มานั่งกลุ้มใจอยู่อย่างนี้ พวกคนไม่ดีมันไม่รู้ตัวหรอกครับ ตำรวจดีๆ ทหารดีๆมีเยอะบอกท่านเหล่านั้นไปเถอะครับ เดี๋ยวพวกกร่างตัวปลอมมันก็หมดไปเอง

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:30:35 PM »

เลือกแสดงความเห็นในเวปที่เกี่ยวข้อง . จะตรงทางมากกว่า

ส่วนในเวปนี้ ให้ วมต .หรือ RO พิจารณา ลบย้ายไปดีกว่า ครับ.  Smiley

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:32:07 PM »

เห็นด้วยครับ บางคนขาดการศึกษา บางคนขาดวัยวุฒิ  บางคนก็ยังเป็นวัยรุ่นเด็กเกินไปขาดวุฒิภาวะ   น่าจะที่ต้องมีการฝึกอบรมให้เหมือนทหารเกณฑ์บ้าง

อย่างน้อยก็สร้างจิตสำนึกที่ดี อาสามารับดูแลความปลอดภัยเป็นหูเป็นตาแทนตำรวจจริง ไม่ใช่มาก่อความเดือดร้อนแทน ต้องจำกัดขอบเขตการกระทำ ผมอยู่กรุงเทพ

ก็เจอกับเด็กพวกนี้ครับ มันก็คือวัยรุ่นกร่าง ยังอยากจะแจกไม้หน้าสามเลยครับ
Tiger9
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:34:31 PM »

จะเลิก จะไม่เลิก ก็ต้องคิดก่อนว่า ทำไม ตำรวจจึงต้องพึ่งพา ตำรวจบ้าน

ตำรวจ เองมีอัตรากำลังไม่เพียงพอที่จะให้บริการ แก่ประชาชน HuhHuh?

แล้วปัญหา บางส่วนตำรวจบ้านไม่ดี ...........108-1009  มีจำนวนมากน้อยแค่ไหน ของตำรวจบ้านทั้งหมด
ถ้าเป็นส่วนน้อย  ทางตำรวจเองต้องควบคุมพฤติกรรม ที่ไม่ดีของพวกตำรวจบ้านส่วนน้อย ครับ
เน้น ตำรวจจริงต้องทำหน้าที่ ดูแลตำรวจบ้าน ให้อยู่ในกรอบวินัยทึควรจะเป็น เพื่อให้ประโยชน์ในการช่วยตำรวจจริง ดูแลประชาชนได้มากขึ้น  วันนี้บางส่วนจะเพี้ยนไป ก็ต้องจัดการกับปัญหาเฉพาะส่วนครับ

ใจเย็น ๆ ๆ ๆ   Grin Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:36:28 PM »

.............ผมเจอเป็นประจำ  พวกตำรวจบ้าน  กร้าง  และบ้าอำนาจมากกว่าตำรวจจริงๆ เสียอีก...

............บางคนพกปืน + วิทยุสื่อสาร  บางครั้งแต่งตัวครึ่งท่อน  เบ่งสุดๆ  ขนาดไม่ได้เป็นตำรวจจริง ถ้าเป็นจริงๆ จะขนาดไหน...........

............ผมไม่เห็นด้วยอยางยิ่งที่ให้ตำรวจบ้านพกพาอาวุธปืน  เพราะมองว่าบางคนไม่มีวุฒิภาวะ  บางคนเป็นนักเลงหัวไม้  ว่างงาน ฯลฯ....

..........แต่พวกนี้ขอให้ได้ใส่เครื่องแบบก็เป็นใช้ได้  แม้ไม่ได้รับเงินเดือนก็พอใจ  ชอบโอ้อวดต่างๆ นานา ชอบอ้างว่ารู้จักนายตำรวจใหญ่...

............กลัวว่าจะเอาปืนไปไล่ยิงชาวบ้านเหลือเกิน  เพราะพวกนี้ไม่มีอะไรจะเสีย  โดนไล่ออกก็ไม่มีผลกระทบ  ไม่มีบำเหน็จ  บำนาญ...

............ผมกลัวพวกนี้จริงๆ  กลัวกว่าตำรวจตัวจริงเสียอีก.....!!!!!!!!   Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

.

ไม่สมควรยกเลิก แต่สมควรปรับปรุง สร้างมาตรฐานขึ้นมาครับ
ตำรวจบ้าน เป็นเครื่องมืออย่างหนึ่งของรัฐ

ปัญหาที่เกิดจากตำรวงจบ้าน มีครับ
แต่แก้ได้ ไม่ใช่ยกเลิก
ไม่งั้น อ้ายโน่นไม่ดี ก็ยกเลิก อ้ายนั่นไม่ดีก็ยกเลิก....
ตรงนี้สร้างปัญหามากกว่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

sud
“ทำงาน...มุ่งมั่นเอางาน จะได้งาน ทำงาน...มุ่งมั่นเอาใจ อาจจะได้ใจ แต่ไม่ได้งาน”
Full Member

คะแนน 18

G19 & SP101_.357 Mag

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:40:41 PM »

จะเลิก จะไม่เลิก ก็ต้องคิดก่อนว่า ทำไม ตำรวจจึงต้องพึ่งพา ตำรวจบ้าน

ตำรวจ เองมีอัตรากำลังไม่เพียงพอที่จะให้บริการ แก่ประชาชน HuhHuh?

แล้วปัญหา บางส่วนตำรวจบ้านไม่ดี ...........108-1009  มีจำนวนมากน้อยแค่ไหน ของตำรวจบ้านทั้งหมด
ถ้าเป็นส่วนน้อย  ทางตำรวจเองต้องควบคุมพฤติกรรม ที่ไม่ดีของพวกตำรวจบ้านส่วนน้อย ครับ
เน้น ตำรวจจริงต้องทำหน้าที่ ดูแลตำรวจบ้าน ให้อยู่ในกรอบวินัยทึควรจะเป็น เพื่อให้ประโยชน์ในการช่วยตำรวจจริง ดูแลประชาชนได้มากขึ้น  วันนี้บางส่วนจะเพี้ยนไป ก็ต้องจัดการกับปัญหาเฉพาะส่วนครับ

ใจเย็น ๆ ๆ ๆ   Grin Grin Grin

...............แล้วตำรวจบ้านมีความจำเป็นต้องพกปืนด้วยหรือครับ........

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:42:47 PM »

.

ไม่สมควรยกเลิก แต่สมควรปรับปรุง สร้างมาตรฐานขึ้นมาครับ
ตำรวจบ้าน เป็นเครื่องมืออย่างหนึ่งของรัฐ

ปัญหาที่เกิดจากตำรวงจบ้าน มีครับ
แต่แก้ได้ ไม่ใช่ยกเลิก
ไม่งั้น อ้ายโน่นไม่ดี ก็ยกเลิก อ้ายนั่นไม่ดีก็ยกเลิก....
ตรงนี้สร้างปัญหามากกว่าครับ

เยี่ยม เห็นด้วยค่ะตอนนี้ที่สมุทรปราการ ตำรวจบ้านออกตรวจค้นเองจับเองไม่มี เจ้าพนักงานดูแลเลยน่าจะมีการปรับปรุง อย่าง
น้อยควรให้เจ้าพนักงานควบคุณการตรวจค้นจับกุม
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:48:14 PM »

หลงรัก
ครับ
คนดีในสังคมยังมีอยู่ครับ
คนเลวที่แอบแฝงก้อมี
คงต้องกรองกันให้ดีครับ
ใครผิดว่าตามผิดครับ
 หลงรัก

wayu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:10:01 PM »

ผมก็เคยเจอนะครับคล้ายกับที่เจ้าของกระทู้เล่าให้ฟังครับ (แต่ไม่ขอเอ่ยนะครับว่าที่ไหน)เมื่อก่อนผมก็ได้มีโอกาศคลุกคลีกับบุคลเหล่านี้อยู่บ้างส่วนมากจะพกปืนกันทั้งนั้นครับมีทั้งปืนเถื่อนและทะเบียน(ส่วนใหญ่จะเถื่อนนะครับ)ตอนเวลาปฏิบัติหน้าที่บางคน(ใช้คำว่าบางคนนะครับ) ก็จะพกนอกคล้ายตำรวจ ตอนเวลาไม่ปฏิบัติหน้าที่บางคนจะพกในกันครับผมเคยถามว่าไม่กลัวตำรวจจับเหรอ เค๊าก็บอกว่า  "ไม่เป็นไรหรอกแมลงวันตายจะมีอะไรตอม"  ผมก็ยิ้มๆอึ้งๆเลยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วก็ยังมีผลดีนะครับที่มีตำรวจบ้านเพราะว่าที่เห็นได้ชัดเจนคือเหตุการการลักขโมยการงัดบ้านแทบจะไม่มีเลยครับครับ (แถวบ้านผมครับ) เพราะมีการตั้งด่านตรวจค้นโดยมีตำรวจจริงๆด้วยครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:33:17 PM »

จากประสบการณ์

เคยมีชุดช่วยเหลือเจ้าพนักงานตำรวจ ทำการตั้งด่านจับกุมผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์และรถยนต์โดยไม่มีนายตำรวจยศร้อยตำรวจตรีขึ้นไปเป็นหัวหน้าชุด และทำการตั้งด่านโดยไม่มีสัญญาณไฟ เพียงแค่แอบในสวนยางพารา แล้วพอรถมาก็ออกมายืนดักแล้วเรียกขอดูใบขับขี่ และค้นรถ

ผมขับรถยนต์ผ่านมาพอดี พวกนี้ใช้ให้จอดขอดูใบขับขี่ ผมให้แต่พยายามมองว่ามีเจ้าหน้าที่ตำรวจซึ่งต้องแต่งตัวเต็มยศ อยู่ด้วยหรือไม่ และเห็นว่าไม่มี
ทางพวกนี้จึงขอค้นรถ ผมจึงถามไปว่า
1. คุณมีอำนาจค้นผมเหรอ
เขาตอบว่า "อ๋อ หัวหมอนี่" (ภาษาใต้)
2.ไหนตำรวจ ใครอนุญาตให้คุณตั้งด่าน
เขาตอบว่า "สารวัตรอนุญาต" (ไม่รู้สารวัตรไหน) และชักปืนและทำท่าจะเข้ามาตบกระโหลกผม ผมจึงขี้หน้าว่า ลองดู ถ้าคิดว่าทำได้ เออมันหยุด สักแป๊ปสงสัยหัวหน้ามั้งมาที่ผม แล้วบอกให้ผมขึ้นรถและรีบไป

จึงมานึกในฐานะดูรายการคนหัวหมอบ่อยว่า
1.ไม่มีกฎหมายไหนให้อำนาจหรือระบุว่าตำรวจบ้านคือเจ้าพนักงานตามประมวลกฎหมายอาญาที่สามารถ จับกุมผู้กระทำความผิดได้ เว้นแต่ความผิดที่ราษฏรสามารถจับได้โดยไม่มีหมาย และต้องเป็นความผิดซึ่งหน้าเท่านั้น
2.ไม่มีกฎหมายให้อำนาจตำรวจชั้นใดก็ตามถึงแม้ระดับ รมต กระทรวงมหาดไทย อนุญาตให้ผู้ซึ่งมิใช่เจ้าพนักงานตามประมวลกฎหมายอาญา สามารถตั้งจุดจับกุม ค้น ได้โดยไม่ต้องมีเจ้าพนักงานตำรวจ
3.ตำรวจบ้านก็คือราษฏรเท่านั้น จึงไม่สามารถพกพาอาวุธ ตามข้อยกเว้น พ.ร.บ. อาวุธปืน
4.การยับยั้งชั้งใจในการใช้อาวุธปืน (บางทีปื่นเถือน) แทบจะไม่มีเลย
    เก้าลอเก้า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้ามีการอบรมและคัดเลือกสักหน่อย ก็น่าจะให้มีอยู่ แต่จากการเห็นวิธีในการทำหน้าที่ในปัจุบัน ความคิดผม น่าจะกลับไปไตร่ตรองนโยบายนี้ใหม่สักที เพราะจริงๆแล้วการตั้งตำรวจบ้าน อปพร หรือหน่วยอารายก็ตาม มาจากการเอาใจเพื่อหวังผลทางการเมืองทั้งสิ้น

ถ้าแรงไปก็ขออภัยนะครับ  ไหว้ ไหว้
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:37:26 PM »

ผมว่ามีไว้ก็ดีครับถ้าได้คนดีๆที่ตั้งใจอยากจะช่วยเหลือสังคมจริงๆ แต่ควรกลั่นกรองคนที่จะเข้ามาเป็นให้มากๆ และต้องอบรมให้ดีๆ ความรู้ด้านกฏหมายก็ควรต้องมีมากให้เหมาะสมกับที่สมควรให้จะพกอาวุธได้ครับ ไม่ใช่เหมือนปัจจุบันส่วนใหญ่มีแต่พวกกร่างครับ  
NewKLF
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:39:26 PM »

ขอถามหน่อยครับ คำว่า "ตำรวจบ้าน" กับ "อส." แบบที่มีข่าวทำร้ายร่างกายนักท่องเที่ยวที่ จ.เพรชบุรี นี่เป็นประเภทเดียวกันรึเปล่าครับ  ไหว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:42:27 PM »

หลายปี  Grin Grin Grin เห็นด้วยก็วันนี้แหละท่าน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์