เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:12:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรยกเลิกตำรวจบ้าน  (อ่าน 8013 ครั้ง)
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:51:56 PM »

คนที่ดีก็มีเยอะครับ แต่ควรจะคัดเลือกจากหลายๆเหตุผล จะได้คนที่ดีมาช่วยบ้านเมืองครับ

พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:55:23 PM »

คนที่มีจิตอาสาเป็นคนที่น่ายกย่องครับ แต่คนที่อาสาเข้ามาเพราะมีวัตถุประสงค์แอบแฝงก็มีครับ จริงๆแล้วถ้าจะเอาตำรวจบ้านมาช่วยงาน
ในความเห็นของผมน่าจะเกณฑ์เอาเหมือนทหารกองประจำการ(ทหารเกณฑ์)ไปเลยจะดีกว่าแล้วใช้เกณท์การฝึก อบรม และมีเวลาประจำการเหมือนกัน น่าจะส่งผลดีกว่าที่เป็นอยู่ Grin
sud
“ทำงาน...มุ่งมั่นเอางาน จะได้งาน ทำงาน...มุ่งมั่นเอาใจ อาจจะได้ใจ แต่ไม่ได้งาน”
Full Member

คะแนน 18

G19 & SP101_.357 Mag

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:36:51 PM »

เลือกแสดงความเห็นในเวปที่เกี่ยวข้อง . จะตรงทางมากกว่า

ส่วนในเวปนี้ ให้ วมต .หรือ RO พิจารณา ลบย้ายไปดีกว่า ครับ.  Smiley

..........สงสัยคุณพี่เป็นตำรวจบ้าน  หรือมีญาติเป็นตำรวจบ้านป่าว......เห็นแจ้งให้ลบกระทู้.......

.

CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:46:20 PM »

แถวบ้านผมก็เป็นที่ถกเถียงเหมือนกันครับ บางคนก็กร่างยิ่งกว่าเจ้าหน้าที่จริงๆ แต่ก็กร่างได้ไม่นานครับ เพราะรักแผ่นดินเกิด Grin
เลือกแสดงความเห็นในเวปที่เกี่ยวข้อง . จะตรงทางมากกว่า

ส่วนในเวปนี้ ให้ วมต .หรือ RO พิจารณา ลบย้ายไปดีกว่า ครับ.  Smiley

..........สงสัยคุณพี่เป็นตำรวจบ้าน  หรือมีญาติเป็นตำรวจบ้านป่าว......เห็นแจ้งให้ลบกระทู้.......

.

ผมคิดว่าเป็นความปราถนาดีของพี่ Ro@d ที่มีต่อเวป อวป. มากกว่าครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:48:39 PM โดย win5949 » บันทึกการเข้า

อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:48:11 PM »

.

Huh Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 05:37:47 PM โดย นายอั๋น » บันทึกการเข้า

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:48:21 PM »

.

ท่าน sud ไม่รู้จักท่านเหรอครับ ผมรับรองว่า ท่านไม่ใช่ตำรวจบ้านแน่ นอน ท่านเป้นสมาชิก อาวุโสของเวปนี้ ท่านทำงานด้านกฎหมาย และให้ความรู้ ทางด้านกฎหมายกับสมาชิกเสมอ ผมจริงๆที่ท่านกล่าว ก้มีเหตุผล เพราะถ้าเจ้าของกระทู้คิดเห้นว่า  ตำรวจบ้าน หรือ อาสาสมัคร พิทักษ์ ชุมชน ทำไม่ถูกต้อง ก้น่า จะ ร้องเรียน โดยตรง กับสายงานบังคับบัญชา หรือ ถ้าอยากระบาย ก้ไปเปิดกระทู้ ที่หลังแนวยิงจะเหมาะสมกว่า เพราะ หน้านี้ส่วนใหญ่ เอาไว้ถามเรื่องปัญหาเกี่ยวกับปืน ครับ ผมเองยังโอน RO ย้ายเพราะลงกระทู้ผิดวัตถุประสงค์ ในบางครั้ง คุณ sud เองเวลาตอบกระทู้ก็ควรเป้นไปในทางที่เหมาะสม ใช้คำที่สุภาพ และภาษาที่ถูกต้องด้วยครับ
..อ๋องน้อย..
ไม่ควรมองว่าใครผิด แต่ควรมองว่าผิดเพราะอะไร
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:05:49 PM »

ไม่สมควรยกเลิกครับเพราะว่าใน1ตำบลจะมีตู้ยามของตำรวจเพียง1ตู้และมีตำรวจประจำอยู่3นายลองคิดูซิว่าถ้ามีงานหรือมีเรื่องอะไรตำรวจเพียง2-3คนจะเพียงพอหรือครับอีกอย่างเวลาออกตรวจพื้นที่ภายในตำบลก็ต้องแบ่งออกเป็นสายๆไปไม่ใช่ออกตรวจทีไปเพียงคนเดียวหรือ2คนมีเรื่องหรือมีเหตุการณ์ที่คับขันหรือโจนยกเค้าบ้านไหนใครหล่ะครับที่จะช่วย แต่การเลือก อ.ส.ต.บ นั้นควรให้เจ้าหน้าที่เป็นผู้เลือกและเสนอนายอีกทีนึง ทำทะเบียน-ประวัติไว้ด้วยครับ บ้านผมเค้าทำกันแบบนี้ครับ ใครนอกแถวออกอย่างเดียว แถมเล่นงานทางกฏหมายอีก เท่าที่ผ่านมาตอนนี้ยังไม่มีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเลยครับ ด้วยความเคารพอย่างยิ่ง

โจนทะยานอย่างนิ่มนวลและเด็ดเดี่ยวเยี่ยงเสือออกล่า
เล็ก แปดริ้ว
ปืนของเรามันว่าไม่ดี ปืนที่มันมีดีทุกกระบอก
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:13:41 PM »

Grin Grin Grin    แถวบ้านผมเรียก ราษฎรอาสาสมัครตำรวจชุมชนครับ (ผู้ช่วยเหลือเจ้าพนักงาน) มีการรับสมัครสอบคัดเลือกครับ ต้องสอบผ่าน และมีการฝึกอบรมความรู้เกี่ยวกับกฏหมายเบื้องต้น (ฝึกแถว) ฝึกการทำความเคารพ ส่วนใหญ่จะเน้นด้านงานบริการและการข่าวมากกว่า ไม่เน้นด้านการตั้งด่านหรือจับกุม ยกเว้นเสียจากทางโรงพักจะร้องขอกำลังสนับสนุนเท่านั้น และที่สำคัญออกทำงานทุกครั้งต้องทำงานร่วมกับตำรวจหลัก และทุกคนต้องมีอาชีพประจำอยู่แล้ว งานอส.เป็นงานช่วยเหลือถ้าไปอยู่ประจำแล้ว อส.จะกินอะไร เงินเดือนก็ไม่มี เบี้ยเลี้ยงก็ไช่ว่าจะได้เสียทุกงานเมื่อไหร่ พฤติกรรมไม่ดีก็ปลดออกสถานเดียว แบบนี้ผมว่าก็น่าจะมีความเหมาสมนะครับท่านสมาชิก แต่ที่อื่นผมไม่ทราบครับ ขอบคุณมากครับ    หลงรัก หลงรัก หลงรัก
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:21:07 PM »

.

ขอให้เห็นแก่พระเจ้า  เรียนท่านsud  จากใจจริง  ผมไม่สนใจหรอกน่ะครับว่าท่านจะเป็นใครแต่ในเมื่อท่านมาเป็นสมาชิกในเวบนี้แล้วเราก็เหมือนพี่น้องกัน  การจะพูดจะกล่าวอะไรพาดพิงใครขอร้องเถอะครับ  ขอร้องอย่าได้ใช้ถ้อยคำแบบนี้  พี่Ro@d  แค่แจ้งลบย้าย  หมายถึงย้ายกระทู้ของท่านจากห้องหนึ่งมาอีกห้องหนึ่งที่ที่ควรสนทนากัน 
      ไม่ได้มีเจตนาให้ลบกระทู้ของท่านออกไปจากเวบ    หากท่านเห็นว่าตำรวจบ้านคนไหนทำไม่ดีกับท่านก็ไปร้องเรียนหน่วยงานที่ผิดชอบโดยตรงดีกว่าไหมครับ  ว่ากันเป็นรายบุคคลไปจะดีกว่า  ผมบอกท่านแล้วน่ะครับว่าเราก็เหมือนเป็นพี่น้องกัน  อย่าให้ผมต้องพูดหรือลำบากใจมากไปกว่านี้เลย  ขอร้อง...ได้โปรด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:31:27 PM โดย สหายแป๋ง » บันทึกการเข้า

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
RO 04
Global Moderator
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:21:32 PM »

ผมขอย้ายกระทู้นี้มา "หลังแนวยิง".

เรื่องนี้เป็นกิจกรรมสาธารณะที่มีผลกระทบต่อทุกคน  ประชาชนย่อมมีความเห็นที่เกี่ยวข้องได้  อย่างไรก็ตามขอให้สมาชิกแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอย่างสร้างสรรค์  ในขอบเขตที่เหมาะสมครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:41:01 PM โดย RO 04 » บันทึกการเข้า
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:23:13 PM »

.

ไม่ใช่หรอกค่ะ พี่ Ro@d ดูตามความเหมาะสมมากกว่าถ้าสมาชิกไม่โพสรุนแรงมากคงไม่มีอะไร  Cheesy
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:31:47 PM »

Angry  เห็นควรปรับปรุงครับ.... เยี่ยม  ยกตัวอย่างที่บ้านภรรยาผม (ต่างจังหวัด)  วิธีคัดตำรวจบ้านก็คือ  อาสา,  คัดเลือก.... ส่วนใหญ่มาจาก คนในหมู่บ้านนั้นๆครับ Grin  แต่ก่อนก็จะเลือกจากคนที่มีอวุโสในหมู่บ้าน  เพื่อให้เป็นที่ยำเกรงของวัยรุ่น...หลังๆมาเด็กมันไม่ค่อยสนใจแล้ว...   ถึงขนาดพารุมตีก็มี (ต่างหมู่บ้าน)..  ที่นี้ตำรวจบ้านดีๆ  ก็ไม่อยากยุ่ง  ไม่อยากเป็น....  จึงเอาเด็กๆ ที่เกเร..เกราด  มาเพื่อให้ครบจำนวน...เอาง่ายๆซะงั้น...  วันในมีงานหมู่บ้าน  ก็เอาเด็กพวกนี้มาดูเล...  โดยหวังว่าจะคุมเด็กวัยรุ่นต่างหมู่บ้านได้...  ผลออกมาก็คือ...  ตีกันหนักกว่าเก่า...แถมคราวนี้  อ้างอำนาจของตำรวจบ้านอีกต่างหาก....  บ้านใครมีงาน  บ้านอื่นมาตี....แก้แค้นกันไป เศร้า 
   ส่วนตัวผมเอง ก็เป็นข้าราชการ...  แต่ไม่ใช่ตำรวจ....เคยเจอกับตัวมาเหมือนกัน  เรื่องตั้งด่าน Angry ช่วงเทศกาลสงกราน...  ผมเดินทางไปถึง หมู่บ้านแฟนผม  ประมาณ ตี 1....  ผ่านหมู่บ้านที่ตั้งด่าน  ประมาณ 6 ด่าน  ส่วนใหญ่ๆ  จะมีการตั้งเต๊น  หรือสถานที่อย่างดี....  พอไปถึง  ก็เรียกตรวจ....ก็ถามว่าจะไปไหนครับ?....  ผมก็บอกว่าจะไปบ้านข้างหน้า.....  เขาก้เลยขอบัตรประชาชน  เพื่อไปลงทะเบียน  แล้วก็บอก "ขอบคุณครับ"  แล้วผมก็ออกมาอย่างปกติดี....  สงสัยเป็นช่วงเทศกาล  เพราะมีการจัดระบบ  ระเบียบอย่างดี  มีตำรวจร่วมด้วย เยี่ยม   แต่สำหรับตำรวจบ้านในงานหมอลำ  หรือ  งานรื่อนเริงต่างๆเนี่ย!....  ขอพูดตรงๆเลยครับ....ไม่ได้เรื่อง     กินเหล้าเมาบ้าง....  แซวกันบ้าง....  ตีกันก้ยังมี....  ส่วนใหญ่จะเป้นตำรวจบ้าน  ที่ผู้ใหญ่บ้านหามาตามงานๆไปมั้งครับ....  เหมือนคนละคนกับช่วงเทศกาลเลย หลงรัก หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:37:09 PM »

Angry  เห็นควรปรับปรุงครับ.... เยี่ยม  ยกตัวอย่างที่บ้านภรรยาผม (ต่างจังหวัด)  วิธีคัดตำรวจบ้านก็คือ  อาสา,  คัดเลือก.... ส่วนใหญ่มาจาก คนในหมู่บ้านนั้นๆครับ Grin  แต่ก่อนก็จะเลือกจากคนที่มีอวุโสในหมู่บ้าน  เพื่อให้เป็นที่ยำเกรงของวัยรุ่น...หลังๆมาเด็กมันไม่ค่อยสนใจแล้ว...   ถึงขนาดพารุมตีก็มี (ต่างหมู่บ้าน)..  ที่นี้ตำรวจบ้านดีๆ  ก็ไม่อยากยุ่ง  ไม่อยากเป็น....  จึงเอาเด็กๆ ที่เกเร..เกราด  มาเพื่อให้ครบจำนวน...เอาง่ายๆซะงั้น...  วันในมีงานหมู่บ้าน  ก็เอาเด็กพวกนี้มาดูเล...  โดยหวังว่าจะคุมเด็กวัยรุ่นต่างหมู่บ้านได้...  ผลออกมาก็คือ...  ตีกันหนักกว่าเก่า...แถมคราวนี้  อ้างอำนาจของตำรวจบ้านอีกต่างหาก....  บ้านใครมีงาน  บ้านอื่นมาตี....แก้แค้นกันไป เศร้า 
   ส่วนตัวผมเอง ก็เป็นข้าราชการ...  แต่ไม่ใช่ตำรวจ....เคยเจอกับตัวมาเหมือนกัน  เรื่องตั้งด่าน Angry ช่วงเทศกาลสงกราน...  ผมเดินทางไปถึง หมู่บ้านแฟนผม  ประมาณ ตี 1....  ผ่านหมู่บ้านที่ตั้งด่าน  ประมาณ 6 ด่าน  ส่วนใหญ่ๆ  จะมีการตั้งเต๊น  หรือสถานที่อย่างดี....  พอไปถึง  ก็เรียกตรวจ....ก็ถามว่าจะไปไหนครับ?....  ผมก็บอกว่าจะไปบ้านข้างหน้า.....  เขาก้เลยขอบัตรประชาชน  เพื่อไปลงทะเบียน  แล้วก็บอก "ขอบคุณครับ"  แล้วผมก็ออกมาอย่างปกติดี....  สงสัยเป็นช่วงเทศกาล  เพราะมีการจัดระบบ  ระเบียบอย่างดี  มีตำรวจร่วมด้วย เยี่ยม   แต่สำหรับตำรวจบ้านในงานหมอลำ  หรือ  งานรื่อนเริงต่างๆเนี่ย!....  ขอพูดตรงๆเลยครับ....ไม่ได้เรื่อง     กินเหล้าเมาบ้าง....  แซวกันบ้าง....  ตีกันก้ยังมี....  ส่วนใหญ่จะเป้นตำรวจบ้าน  ที่ผู้ใหญ่บ้านหามาตามงานๆไปมั้งครับ....  เหมือนคนละคนกับช่วงเทศกาลเลย หลงรัก หลงรัก
    ชักไปกันใหญ่แล้วเอาเป็นว่ากระทู้นี้ผมขออนุญาต  งดแสดงความคิดเห็น

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 05:02:49 PM »

แถวๆที่ผมอยู่ก็มีอาสาสมัครฯที่ทำงานในลักษณะนี้ครับ...

ผมเข้าใจว่าเรียกว่า อปพร.นะครับ...

เท่าที่เห็นและทราบมาก็ปฏิบัติงานได้ดี...

ช่วยแบ่งเบางานของเจ้าหน้าที่ตำรวจและช่วยเป็นหูเป็นตาให้ทางราชการ...

ผมเองเห็นด้วยกับการให้คงมีตำรวจบ้านไว้ครับ...

แต่ยินดีอย่างยิ่งที่จะจัดให้มีการอบรมและเลือกสรรค์บุคคลที่เหมาะสม...

และเข้มงวดในการปฏิบัติงานครับ...Cheesy

ผมไม่คิดว่าพี่ Ro@d จะเป็นตำรวจบ้าน หรือมีญาติเป็นนะครับ...

แค่พี่เขาคงไม่อยากเห็นกระทู้ที่จะสร้างความแตกแยก หรือการถกเถียงอย่างรุนแรง...

และการไปตั้งกระทู้ไว้ในหน้า"สนทนาปัญหาปืน" ก็ตั้งผิดที่ครับ...

สุดท้ายผมขอเรียนว่าพี่ Ro@d เป็นสมาชิกอาวุโสของเวปเรา...

ควรเลือกถ้อยคำที่เหมาะสมในการโพสท์ด้วยครับ...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 05:24:10 PM »

ผมเจอแถวๆบ้านโพนงามอ.โกสุมพิสัย    เอาไม้ไผ่กั้นเป็นด่านแต่งชุดตามสะดวก    มีลูกซอง5นัด1คนถามผมว่าจะไปไหน     ผมก็ว่าไปข้างหน้า    แหมดึกๆดื่นๆมาตั้งแบบนี้    เจอคนบ้าจี้คงได้ดวลกันมั่งล่ะครับ   

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์