เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:19:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรยกเลิกตำรวจบ้าน  (อ่าน 8023 ครั้ง)
UvonKrairiksh
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 05:50:54 PM »

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ตำรวจบ้าน อส. อปพร และสารพัดกู้ภัย ควรยกเลิกหรือจัดระเบียบอย่างเข็มงวดครับ ครั้งนึงผมเคยถูกเรียกตรวจ ขอดูใบขับขี่ ผมปฏิเสธไม่ให้ดู และถามว่าคุณเป็นใครมีอำนาจอะไร เป็นตำรวจหรือ พวกนั้นมีถ้าทีโกรธ ด่าและขู่ผม ผมบอกว่าให้ไปตามตำรวจมา พอตำรวจมาก็ด่าและขู่ ผมเลยบอกว่าให้ไปตามนายตำรวจสัญญาบัตรมา พอนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรมาผมจึงให้ดูใบขับขี่ สงสัยเขาจะพอรู้จักนานสกุลผม จึงไม่มีปัญหาอะไร ผมเห็นได้ทีจึงขู่ไปว่าจะฟ้องผู้ใหญ่ให้เอาเรื่อง
สำหรับท่านที่ไม่ชอบถูกคนพวกนี้กวนใจ ทำร้าย หรือข่มขู่ ถ้าท่านพบเห็นพฤติการณ์พฤติกรรมที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย โปรดถ่ายภาพ หรือ ถ่ายคลิปเอาไว้มาดูกัน ให้มันรู้ไปว่าคนพวกนี้จะใหญ่ไปกว่าประชาชน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 05:57:49 PM »

ขอบพระคุณ เ่พื่ือนคอปืน  ที่ช่วยอธิบายความแทนให้ ครับ..   ไหว้
พอเข้าใจว่า. ในความอึดใจของ จขกท. ที่เห็นว่าเรื่องนี้กระทบต่อสังคม.. และเมื่อได้ระบายออกไป..คงโล่งขึ้น..  บ้าง.

เรื่อการปฎิบัติในองค์ที่จัดตั้งโดยฝ่ายปกครอง  หรือ เจ้าหน้าที่ฝ่ายใดก็ตาม  ทุกการปฎิบัติ จะต้องมี เจ้าพนักงานอยู่รับผิดชอบด้วย.. เพราะถ้ามีการปฎิบัติไม่ชอบเกิดความเสียหายขึ้น
เจ้าพนักงานนายนั้น  จะต้องรับผิดชอบ.. 
ถ้าพบการปฎิบัติใด ที่ไม่ชอบ ควรได้แสดงความเห็นให้ตรงเวป.. จะได้เป็นแนวทางให้ ผู้รับผิดชอบไปดูแลเข้มงวดมากขึ้น..

้ปัญหาจะต้องแก้ไขให้ตรงจุด และต้องกระทำ.. ต้องสื่อให้ผู้มีอำนาจในการรับผิดชอบ
จึงอาจจะส่งผล ..ได้บ้าง .. ซึ่งเขาผู้นั้น.. ไม่ได้อยู่ในเวปนี้.. ครับ

ถ้าจะสมประสงค์ของ จขกท. โปรดเข้าไปหาเวปที่เกี่ยวข้องนั้น..
สามารถไปแสดงความเห็น และ  Link กระทู้นี้ได้.. ครับ.  Smiley

thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 07:18:36 PM »

เลือกแสดงความเห็นในเวปที่เกี่ยวข้อง . จะตรงทางมากกว่า

ส่วนในเวปนี้ ให้ วมต .หรือ RO พิจารณา ลบย้ายไปดีกว่า ครับ.  Smiley

..........สงสัยคุณพี่เป็นตำรวจบ้าน  หรือมีญาติเป็นตำรวจบ้านป่าว......เห็นแจ้งให้ลบกระทู้.......

.
จขกท.น่าจะถามเหตุผลพี่ Ro@d ก่อน  พี่เขาจะให้เหตุผลครับว่าเพราะอะไร

mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 08:02:22 PM »

เท่าที่อ่านดูแล้ว.........พี่ Ro@d ให้ลบจากสนทนาภาษาปืน เพื่อให้ย้ายไปอยู่หลังแนวยิงครับ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:02:42 PM »

สาเหตุหลักๆที่เรามี ตำรวจบ้านหรือตำรวจชุมชน เนื่องจากกำลังตำรวจเราไม่เพียงพอครับ และเป็นการดึงเอาประชาชนและชุมชนเข้ามามีส่วนร่วมกับตำรวจในการ "ป้องกันและปราม" เพื่อความสงบเรียบร้อยในชุมชนนั้นๆ จึงนำเอาคนในชุมชนหรือตำบล หมู่บ้านนั้นเข้ามาเพื่อดูแลและป้องกันและทำงานด้านการให้ข่าวหรือข้อมูลให้กับเจ้าหน้าที่ตำรวจ และเป็นกำลังเสริมให้กับเจ้าหน้าที่ตำรวจยามจำเป็นหรือเป็นงานบริการสาธารณะ การนำตำรวจบ้านเข้ามาร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจในการตั้งด่านตรวจค้นมีเพียงเหตุผลเดียวก็คือทำให้จุดตรวจนั้นดูแล้วมีกำลังคนเยอะ และจะต้องมีเจ้าหน้าที่ตำรวจ "ตัวจริง" อยู่ด้วยและหัวหน้าตั้งจุดตรวจหรือด่านตรวจค้นนั้นต้องระดับร้อยตำรวจตรีขึ้นไป ผมใช้ว่าการตั้งจุดตรวจนะครับ เพราะบางที่ให้ตำรวจบ้านร่วมตระเวณตรวจท้องที่กับเจ้าหน้าที่ตำรวจซึ่งไม่จำเป็นต้องมีนายตำรวจไปด้วยแต่อย่างใดแต่อาศัยอำนาจเป็นผู้ช่วยพนักงานเจ้าหน้าที่
ส่วนการพกพาอาวุธนี่ในเรื่องตำรวจบ้านไม่มีมาตรฐานครับ บางที่ที่ผมไปทำงานตำรวจบ้านแต่งตัวท่าทางการแสดงออกยิ่งกว่าตำรวจตัวจริงอย่างผมกับลูกน้องซะอีก แต่ผมกับลูกน้องทำงานด้านสืบสวนครับเลยแต่งตัวธรรมดาปืนก็พกมิดชิดไม่แสดงว่าพกปืน Grin ส่วนพวกตำรวจบ้านบ้างก็มีเครื่องแบบ แต่บางคนก็แต่งตัวในแบบชาวบ้านเหมือนๆกับผมนี่ละแต่แก่เล่นพกซองนอกโชว์ปืนกันเลย Tongue
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:06:18 PM »

.............ผมเจอเป็นประจำ  พวกตำรวจบ้าน  กร้าง  และบ้าอำนาจมากกว่าตำรวจจริงๆ เสียอีก...

............บางคนพกปืน + วิทยุสื่อสาร  บางครั้งแต่งตัวครึ่งท่อน  เบ่งสุดๆ  ขนาดไม่ได้เป็นตำรวจจริง ถ้าเป็นจริงๆ จะขนาดไหน...........

............ผมไม่เห็นด้วยอยางยิ่งที่ให้ตำรวจบ้านพกพาอาวุธปืน  เพราะมองว่าบางคนไม่มีวุฒิภาวะ  บางคนเป็นนักเลงหัวไม้  ว่างงาน ฯลฯ....

..........แต่พวกนี้ขอให้ได้ใส่เครื่องแบบก็เป็นใช้ได้  แม้ไม่ได้รับเงินเดือนก็พอใจ  ชอบโอ้อวดต่างๆ นานา ชอบอ้างว่ารู้จักนายตำรวจใหญ่...

............กลัวว่าจะเอาปืนไปไล่ยิงชาวบ้านเหลือเกิน  เพราะพวกนี้ไม่มีอะไรจะเสีย  โดนไล่ออกก็ไม่มีผลกระทบ  ไม่มีบำเหน็จ  บำนาญ...

............ผมกลัวพวกนี้จริงๆ  กลัวกว่าตำรวจตัวจริงเสียอีก.....!!!!!!!!   Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

.

ไม่สมควรยกเลิก แต่สมควรปรับปรุง สร้างมาตรฐานขึ้นมาครับ
ตำรวจบ้าน เป็นเครื่องมืออย่างหนึ่งของรัฐ

ปัญหาที่เกิดจากตำรวงจบ้าน มีครับ
แต่แก้ได้ ไม่ใช่ยกเลิก
ไม่งั้น อ้ายโน่นไม่ดี ก็ยกเลิก อ้ายนั่นไม่ดีก็ยกเลิก....
ตรงนี้สร้างปัญหามากกว่าครับ
อืม..พูดได้ดี เป็นอย่างนั้นจริงๆ   ปัญหาอยู่ที่การคัดเลือกรับเข้ามา  ไม่มีมาตรฐาน  ไม่มีใครคอยดูแลสอดส่อง  คนดีๆที่ตั้งใจช่วยราชการจริงๆ  ก็เหม็นไปด้วยหรืออยู่ไม่ได้   เลยเหมาะสำหรับพวกสองหมาปัญญาควาย  ที่เห็นว่ามีปืนแล้วใหญ่คับฟ้า  พกปืนแล้วซ่า  เห็นปืนเครื่องมือเสริมบารมี  มีความสุขที่คนยำเกรงเพราะมีปืน   เป็นความคิดของพวกด้อยปัญญา  สมองยังไม่พัฒนา  ภูมิใจในสถานะของการเป็นขยะสังคมที่กระทำอยู่  เห็นแล้วสะอิดสะเอียน  ขยักขแยง  
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:09:55 PM »

ตำรวจบ้าน หรือชื่อจริงว่า "อาสาสมัครพิทักษ์ชุมชน" ครับผม  เยี่ยม

แถวบ้านผมเรียกกันง่ายๆว่า ต่ำหนวดแห้ง  ครับ ....
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:24:07 PM »

เลือกแสดงความเห็นในเวปที่เกี่ยวข้อง . จะตรงทางมากกว่า

ส่วนในเวปนี้ ให้ วมต .หรือ RO พิจารณา ลบย้ายไปดีกว่า ครับ.  Smiley

..........สงสัยคุณพี่เป็นตำรวจบ้าน  หรือมีญาติเป็นตำรวจบ้านป่าว......เห็นแจ้งให้ลบกระทู้.......

.

ผมเป็น อปพร.  ครับ ออกร่วมกับตำรวจบ้านประจำ ผมเห็นคุณหาจังเลย ตำรวจบ้าน ตั่งแต่ผมออกตรวจ ทั้งตำรวจจริงทั้งตำรวจ(แห้ง)บ้าน ที่ผมออกด้วยไม่เคยมีใคร  พูดจาหยาบคาย หรือทำกริยา อย่างที่คุณกล่าว ยกเว้น ประชาชน ผู้ที่เราเห็นเป็นผู้บริสุทธิ์ ใช้ภาษาสุภาพกับ เราก่อน เราก็ไม่ใช่พระอิฐพระปูน นะครับ
 ในส่วนตำรวจบ้าน -อาสา ที่ชั่วเลว มีครับ แต่อย่าลืมนะครับตามหน้าหนังสือพิมหัวสี ครู พระ หมอ และ ทุกอาชีพ มีผู้ที่กระทำชั่วทั้งนั้น ...
ผมดูอารมณ์คุณแรงจัง แต่ผมเข้าใจคุณกำลังโกรธ คนเรามันต้องระบายกันบ้าง ผมยินดีรับฟัง

ปล.ผมคงไม่ต่อกระทู้คุณอีกนะครับ จะด่าจะว่าผมก็เชิญ  หรือว่า คุณลองมาเป็นดูบ้างก็ดี ทีแรกผมก็ด่าอาสา -ตำรวจแห้ง พวกนี้เหมือนกันพอมาลองออกตรวจกับพวกเขาดูก็เข้าใจ แต่ผมยอมรับว่า หลายคน มาตรฐาน ทางการออกปฏิบัติหน้าที่และทางอารมณ์ ยังต้องปรับปรุงครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:41:59 PM »

.............ผมเจอเป็นประจำ  พวกตำรวจบ้าน  กร้าง  และบ้าอำนาจมากกว่าตำรวจจริงๆ เสียอีก...

............บางคนพกปืน + วิทยุสื่อสาร  บางครั้งแต่งตัวครึ่งท่อน  เบ่งสุดๆ  ขนาดไม่ได้เป็นตำรวจจริง ถ้าเป็นจริงๆ จะขนาดไหน...........

............ผมไม่เห็นด้วยอยางยิ่งที่ให้ตำรวจบ้านพกพาอาวุธปืน  เพราะมองว่าบางคนไม่มีวุฒิภาวะ  บางคนเป็นนักเลงหัวไม้  ว่างงาน ฯลฯ....

..........แต่พวกนี้ขอให้ได้ใส่เครื่องแบบก็เป็นใช้ได้  แม้ไม่ได้รับเงินเดือนก็พอใจ  ชอบโอ้อวดต่างๆ นานา ชอบอ้างว่ารู้จักนายตำรวจใหญ่...

............กลัวว่าจะเอาปืนไปไล่ยิงชาวบ้านเหลือเกิน  เพราะพวกนี้ไม่มีอะไรจะเสีย  โดนไล่ออกก็ไม่มีผลกระทบ  ไม่มีบำเหน็จ  บำนาญ...

............ผมกลัวพวกนี้จริงๆ  กลัวกว่าตำรวจตัวจริงเสียอีก.....!!!!!!!!   Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

.

ไม่สมควรยกเลิก แต่สมควรปรับปรุง สร้างมาตรฐานขึ้นมาครับ
ตำรวจบ้าน เป็นเครื่องมืออย่างหนึ่งของรัฐ

ปัญหาที่เกิดจากตำรวงจบ้าน มีครับ
แต่แก้ได้ ไม่ใช่ยกเลิก
ไม่งั้น อ้ายโน่นไม่ดี ก็ยกเลิก อ้ายนั่นไม่ดีก็ยกเลิก....
ตรงนี้สร้างปัญหามากกว่าครับ
อืม..พูดได้ดี เป็นอย่างนั้นจริงๆ   ปัญหาอยู่ที่การคัดเลือกรับเข้ามา  ไม่มีมาตรฐาน  ไม่มีใครคอยดูแลสอดส่อง  คนดีๆที่ตั้งใจช่วยราชการจริงๆ  ก็เหม็นไปด้วยหรืออยู่ไม่ได้   เลยเหมาะสำหรับพวกสองหมาปัญญาควาย  ที่เห็นว่ามีปืนแล้วใหญ่คับฟ้า  พกปืนแล้วซ่า  เห็นปืนเครื่องมือเสริมบารมี  มีความสุขที่คนยำเกรงเพราะมีปืน   เป็นความคิดของพวกด้อยปัญญา  สมองยังไม่พัฒนา  ภูมิใจในสถานะของการเป็นขยะสังคมที่กระทำอยู่  เห็นแล้วสะอิดสะเอียน  ขยักขแยง  
พี่USP40 พูดได้โดนใจมากเลยครับ เป็นอย่างนั้นจริงๆ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์