เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:34:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบรายละเอียด เทารัส pt 1911  (อ่าน 16755 ครั้ง)
ken
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:39:15 PM »

ผมจองเทารัส pt 1911 ขนาด .45 นิ้ว เป็นปืนโครงการสัวัสดิการกระทรวงมหาดไทย ระยะที่ 3 ร้านไทยเนฯ ไว้ ขอทราบรายละเอียด และผลการทดสอบด้วยครับ มีเพื่อทหารหลายคน บอกผมว่าซื้อมาทำไมปืนไม่ดี ไม่มีคุณภาพ ผมฟังแล้วไม่สบายใจ  Huh เศร้า แนะนำด้วยครับ ถ้ามีผลทดสอบพร้อมรูปถ่าย จะดีมากครับ
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:10:59 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=48681.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:13:16 PM โดย toon.357 » บันทึกการเข้า
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:16:27 PM »

http://www.best9mm.com/bestguns.html
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:18:24 PM »

อยากฟังคำวิจารณ์ หลาย ๆ ด้านด้วยครับ ขอบคุณครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:49:21 PM »

อือม์ เพื่อนเขาใช้มาแค่ไหนครับถึงรู้ว่าไม่ดี? ถ้าอยากฟังเสียงไม่เชียร์ก็

1. ยี่ห้อไม่หรู

2. งานไม่เนียนเท่าเบเออร์ หรือคิมเบอร์

แต่สำหรับผมแล้ว เป็นการใช้เงิน 4 หมื่นบาทซื้อปืนที่คุ้มที่สุดแล้วครับ นึกแล้วก็อยากจองเหมือนกัน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:22:41 PM »

ผมจองเทารัส pt 1911 ขนาด .45 นิ้ว เป็นปืนโครงการสัวัสดิการกระทรวงมหาดไทย ระยะที่ 3 ร้านไทยเนฯ ไว้ ขอทราบรายละเอียด และผลการทดสอบด้วยครับ มีเพื่อทหารหลายคน บอกผมว่าซื้อมาทำไมปืนไม่ดี ไม่มีคุณภาพ ผมฟังแล้วไม่สบายใจ  Huh เศร้า แนะนำด้วยครับ ถ้ามีผลทดสอบพร้อมรูปถ่าย จะดีมากครับ
ครับ .......ผมไม่เคยยิงนะ เคยเห็นแต่รูปที่เขาลงโฆษณาไว้ 
เทารัส .....ถือเป็นบริษัทปืน ที่ดีนะครับ
ประวัติของเขา  ทำปืนลูกโม่ลักษณะคล้ายหรือเกือบจะเหมือนสมิธแอนด์เวสสัน  ก็ทำได้ดี กลุ่มก็ดี ฝีมือ ก็สวยนะครับ
(ผมเคยใช้อยู่พักหนึ่ง รุ่น ลูกโม่เสาะร่องเป็นลายเล็กๆ ลำกล้อง 4 นิ้ว ยิงสู้กับ เอ็ม 10 ของสมิธฯได้สบายมาก)

ประวัติด้านออโต  ....ช่วงหนึ่งเขาซื้อเครื่องจักรและโรงงานของบาเร็ตต้า แล้วผลิตปืน 9 มม.คล้ายบาเร็ตต้า มากๆ ออกขายทั่วโลก  ในอเมริกา เคยมีคนเอามายิงทดสอบเป็นแสนนัด ปืนก็โอเค กลุ่มตอน 1000 นัด กับ 100000 นัด ที่ระยะเดิม กลุ่มกระสุนต่างกันนิดเดียวเอง   ตำรวจไทย ก็ใช้กันเยอะ เทารัสรุ่นนี้ สวยไม่แพ้บาเร็ตต้าเลย เคยมีอุบัติเหตุมาลงในเวปของเราบ้าง เรื่องลำกล้องหรือไงไม่ทราบ แต่ก็มีครั้งเดียวเองมั้ง

ทีนี้ พอเทารัสลองหันมาทำปืนยอดฮิตระดับ อภิมหากาพย์ (เอ็ม 1911) บ้าง ผมว่า เขาก็คงทำไม่ขี้เหร่นะ
เท่าที่เห็นรูปในใบโฆษณา ถ้าคุณคิดจะซื้อปืน 1911 แบบดั้งเดิม ก็อย่าไปซื้อเทารัสรุ่นนี้ เพราะมันไม่เหมือนต้นตำหรับ
แต่ถ้าคุณคิดซื้อปืน 1911 แบบใช้งานได้เลย ไม่ต้องไปแต่งอะไรอีกแล้ว แล้วคุณดูเสียหน่อย
1.ศูนย์ปืน รุ่นนี้ เห็นทำแบบโด่งๆ มาให้แล้ว  เขาใส่ศูนย์แบบคอมแบ็ท เล็งง่ายๆ มาให้แล้ว รู้ไหมว่าถ้าเอา เอ็ม 1911 ไปใส่ศูนย์หน้าตัวนี้เองตามร้าน ราคาศูนย์หน้า ศูนย์หลัง  ตัวนี้ เท่าไหร่  ตีไปแล้วกัน เอาไปแค่ 3000 บาทก็พอ (นี่ตีราคาเคลมประกันแล้วนะ)
2.ภาพโฆษณามันมืดๆ นะ  ไม่รู้มีเซฟ ซ้าย-ขวา มาด้วยหรือเปล่า เหมือนจะมีมาด้วยนะ คล้ายจะเป็นแบบแข่งขัน
เอาเหอะ เซฟแบบนี้ ถ้าเป็น 1911 แบบมาตรฐาน แล้วไปซื้อมาเปลี่ยนให้เป็นแบบซ้ายขวา นี้ คิดซีครับ อีกกี่บาท
เอ้า....ผมตีให้ 3000 บาท แล้วกัน (ราคาเคลมแล้วเหมือนเดิม)
3.นกปืน เป็นแบบนกรู วงรี คอมแบท มาจากโรงงาน ทราบหรือไม่ว่า เจ้านกรูนี้ 1911 แบบมาตรฐาน ไม่มีมานะครับ
ถ้ามาเปลี่ยน นกรูตัวนี้ ผมตีให้ 2000 บาท (ราคาไม่เคลม เพราะบางทีเคยเห็นเขาลงไว้ 1500 ก็มี)
4.หลังอ่อน แบบงอนๆ   หลังอ่อนแบบนี้ 1911 แบบมาตรฐานเดิม ไม่มีมาให้ ถ้าจะใส่ต้องเจียรโครงปืน
แถมต้องเสียค่าหลังอ่อนตัวนี้มาใส่อีก  ผมตีให้อีก 2000 บาท
5. ไกปืน ในภาพ เห็นเป็นไก 3 รู แต่ไม่รู้ว่ามีตัวหยุดไกปืนด้วยหรือเปล่า (ทริกเกอร์สต๊อป สำหรับปืนแข่งขัน)
เอาเหอะ จะมีทริกเกอร์หรือไม่ เราไม่สนใจ   เอาเป็นว่า ปืนโคลท์แท้ๆ บางกระบอกที่ขายในปัจจุบัน ราคาเรือนแสน
ไกเป็นพลาสติก สีดำ ทึบๆ ไม่เจาะรู ก็มีให้เห็นอยู่ถมไป
เอาเป็นว่า เราอยากทำไกรูก็แล้วกัน ไกรูตัวนี้ ถ้าหาซื้อมาใส่เอง คิดไป 2000 บาท
6.แม็กกาซีน  แม็กกาซีน แบบ 1911 มาตรฐาน จะเชื่อมปิดตูดแม็กกาซีนไปเลย เวลาจะถอดเช็ดละเอียดภายในแม็กกาซีน ทำได้ยากพอสมควร ต้องขัดต้องขวางสปริง ด้วยสลัก จากนั้น เคาะลิ้นให้มันหล่นออกมา ชักสลักออก สปริงพาลจะดีดเข้าตาเอาด้วยซ้ำ แต่ภาพที่เห็นของเทารัส มีส้นโด่ๆ ออกมา  คาดว่า  เป็นแม็กกาซีนที่สามารถเลื่อนถอดทางตูดแม็กกาซีนได้
ทำความสะอาดได้สะดวกกว่า ต้นแบบเอ็ม 1911 เป็นไหนๆ

7.สังเกตเห็นช่องคายปลอกกระสุน  จุดนี้ เอ็ม 1911 ของบริษัทต้นตำหรับ บางกระบอก ก็แก้ไข บางกระบอก ก็เหมือนเดิม  จุดนี้ เป็นจุดที่เขาทำกันในปืนซิ่ง (ในอดีต ปัจจุบัน แทบจะเป็นมาตรฐานแล้ว)
ถ้าไปเจอบางกระบอก ต้องไปหาช่างให้ขยายจุดตรงนี้
หาช่างต้องเสียตังค์นะครับ ไม่ใช่ฟรีๆ  แต่นี้ เทารัส ท่านคว้านมาให้แต่โรงงานเลยนะครับ ไม่ต้องไปเสียตังค์ทำอีก

สรุป ค่าศูนย์ 3000 บาท ค่าเซพ 3000 บาท ค่านกปืน 2000 บาท ค่าหลังอ่อน 2000 บาท ค่าไกปืน 2000 บาท

รวบเบ็ดเสร็จ ประมาณ 10,000 บาท (โดยประมาณ)
ปืนราคาประมาณ 40,000 บาท เอาค่าอะไหล่ที่เทารัส ฝากติดปืนมาให้  เอาค่าตกแต่งที่เทารัสแต่งมาให้เสร็จจากโรงงานโดยไม่ต้องมาแต่งเองที่เมืองไทย  ลบกับราคาตัวปืน แล้วเหลือประมาณ 30,000 บาท
ปืนพก แบบ โลหะ ทรงเอ็ม 1911 ยอดฮิต แบบสำเร็จรูป  ท่านซื้อได้ในราคา 30,000 บาท
ท่านลองไปเดินหน้าร้านปืน แล้วถามหาปืนออโต อะไรก็ได้ (ของใหม่นะ ไม่ใช่ของปืนสอง)
ไปถามหาดูก็ได้ ปืนกระบอกไหน ราคา 30,000-40,000  บาท ผมว่า หาเข็มในมหาสมุทร จะหาง่ายกว่า หาซื้อปืนออโต สภาพนี้ ราคา 30,000-40,000  บาท หลังวังบูรพานะขอรับ .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:27:28 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:28:38 PM »

ศูนย์ยี่ห้อ ไฮนี่ เรืองแสง ผมว่าคิดราคา 5,000 ได้เลยครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 04:45:25 PM »

ศูนย์ยี่ห้อ ไฮนี่ เรืองแสง ผมว่าคิดราคา 5,000 ได้เลยครับ

ครับ .....ก็ผมไม่ทราบรายละเอียด  พอคุณแอลอีมาบอก ว่าเป็นราคานี้ ท่านก็บวกราคาศูนย์เกินจากผมประมาณการณ์ไว้อีก 2000 บาท พอหักกลบลบหนี้กันเสร็จ ของแถมที่ให้มา
จะทำให้ปืน เหลือราคาไม่ถึง สามหมื่นบาท ......ทีนี้แหละ จะยิ่งหาปืนราคาไม่ถึง 30,000 บาท หลังวังบูรพา ยากเข้าไปกว่าเดิมเมื่อตะกี้นี้อีก
เอาเป็นว่า ถ้าไปถามหาซื้อจากคนขายหน้าร้าน ฯ สิ่งที่ได้รับการตอบสนองคือ
1.คนขายที่อุตส่าห์วิ่งกุลีกุจอออกมาต้อนรับแล้วถามด้วยเสียงเพราะๆ ว่า จะหาปืนอะไรดีจ๊ะ ......พอถามหาปืนออโต้มือหนึ่ง ราคาไม่เกิน 30,000 บาท  คนขายคนนั้น อาจจะปิดประตูใส่หน้า
2.หรือคนขาย อาจจะกล่าวคำกระแทกให้ต่างๆ นานา ก็ได้ว่า พี่เดินไปอีก 10 ร้านก็หาไม่ได้ ปืนราคานี้นะ
พี่ต้องมาซื้อเมื่อ 15 ปีที่แล้วนะคะ
ลองรับไปพิจารณาดูนะครับ  เป็นการแสดงความคิดเห็นนะครับ ......ไม่ต้องเชื่อ
gunsociety
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 06:02:33 PM »

เทารัส pt 1911 เยี่ยม

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 06:05:38 PM »

ปืนอยู่ทึ่คนใช้ครับ เรื่องยี่ห้อมาตรฐานไม่ต่างกันมากนัก ยิ่งถ้าแต่งมาจากโรงงานแล้วยิ่งน่าสนใจไม่น้อยเลยนะครับ
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 04:31:31 PM »

Taurus PT 1911 B.. เทารัส พีที 1911 บี ...ผู้ผลิต - เทารัส ฟอร์จัส.บราซิล ...ขนาด .45 เอซีพี...ปฏิบัติการ - ซิงเกิ้ล แอ็คชั่น. รีคอล์ยระบบ เบราว์นิ่งก์ - โค้ลท์...ระบบนิรภัย - ห้ามไก.ห้ามไกหลังอ่อน.ฮาล์ฟค็อค...บรรจุ - 8+1 นัด...ศูนย์ - ระบบต่อสู้...ลำกล้อง - 5 นิ้ว...ยาวตลอด - 8 1/2 นิ้ว...นํ้าหนัก - 1,060 กรัม...สไล้ด์ - เหล็ก รมดำ...โครงปืน - เหล็ก รมดำ ....เป็นปืนจากบราซิล ซึ่งก๊อปปี้แบบมาจาก เอ็ม 1911 มาทุกประการทั้งระบบปฏิบัติการและรูปร่างหน้าตา อุปกรณ์ที่ติดมากับปืนก็เป็นไปตามสูตรระดับของปืนคัสต้อม กันส์ เช่น ห้ามไกแทคติค่อล 2 ด้าน ห้ามไกหลังอ่อนแบบบีเวอร์เทล ปัดเงาคอรังเพลิง ขยายช่องคายปลอก แก้มประกบด้ามแบบพิเศษ ไกนํ้าหนักเบาเจาะโปร่ง พร้อมกับติดตั้งศูนย์ระบบต่อสู้ (Straight-8) สแตร้งค์-8 2จุด ศูนย์หน้าของไฮนี่ (Heinie) หงอนนกสับแบบคอมมานเดอร์เจาะโปร่ง หน้าตาดีทีเดียวครับ
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:39:44 PM »

โฆษณาของเทารัสในนิตสารเมกันเขาก็ตีราคา อุปกรณ์ และค่าแต่ง ออกมาบอกว่าปืนเขาเท่ากับราคา ๒ พันดอล งในเมกา คิมเบอร์ขายกันที่พัน หรือพันดอลนิดๆ ครับ ในที่นี้เทารัส ๑๙๑๑ รู้สึกขายที่ จ หรือ ๘ ร้อยดอลครับ อย่างคิดมากนะครับว่าทำไมที่นั่นถูกที่นี่แพง แค่เปรียบเทียบในตลาดเดียวกันตามที่เขาโม้

IRON-MAN
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:49:49 PM »

พบก็เคยโดนแบบคุณ Ken เป็นเพื่อนที่ทำงาน บอกว่าปืนไม่ดี เหล็กบาง ขัดลำ ผมก็เลยถามว่าเคยใช้หรือยัง
เค้าก็บอกว่าไม่เคย  ได้ยินคนใช้เค้าบอกมาอีกที ปืนTaurus PT 1911 ตัวนี้ออกใหม่เข้ามาในไทยปี 2006 พอได้มาก็เลย
ชวนไปยิงทดสอบกับ Colt s'70 ของแก  ของผมเข้าเป้าเยอะกว่าในระยะเท่ากัน หลังจากนั้นแกก็ไม่ถามเรื่องปืนเทารัสของผมอีกเลย
เพิ่มเติมคุณ Corporal LE  บาเร็ตต้าเคยจ้างเทารัสผลิตปืนให้พอหมดสัญญาได้ขายเครื่องจักรให้เทารัส
                                      S & W เคยซื้อกิจการของเทารัส ต่อมานักธุรกิจชาวบราซิลก็ซื้อคืนโดยได้เทคโนโลยีในการผลิตของ  S & W มาด้วย
                                      ต่อมาเทารัสก็ไปซื้อกิจการของ Rossi ทำให้ Rossi เหลือแต่ตำนาน
http://www.taurususa.com/products/gunselector-results.cfm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 11:28:52 PM โดย IRON-MAN » บันทึกการเข้า
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:55:57 PM »

พบก็เคยโดนแบบคุณ Ken เป็นเพื่อนที่ทำงาน บอกว่าปืนไม่ดี เหล็กบาง ขัดลำ ผมก็เลยถามว่าเคยใช้หรือยัง
เค้าก็บอกว่าไม่เคย  ได้ยินคนใช้เค้าบอกมาอีกที ปืนTaurus PT 1911 ตัวนี้ออกใหม่เข้ามาในไทยปี 2006 พอได้มาก็เลย
ชวนไปยิงทดสอบกับ Colt s'70 ของแก  ของผมเข้าเป้าเยอะกว่าในระยะเท่ากัน หลังจากนั้นแกก็ไม่ถามเรื่องปืนเทารัสของผมอีกเลย

น่าจะฝีมือด้วยนะครับ แต่ผมว่าเทารัสไม่เป็นรองหรอกครับ นับการส่งหัวกระสุนนะครับ ความขลัง ครามหรู เก็บเข้าตู้ไว้โชว์แขก อิ อิ

IRON-MAN
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 11:11:26 PM »

เยี่ยมนับการส่งหัวกระสุนนะครับความขลัง ครามหรู เก็บเข้าตู้ไว้โชว์แขก  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 11:26:12 PM โดย IRON-MAN » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์