เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:22:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนแก็ป  (อ่าน 46062 ครั้ง)
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:18:09 PM »

ขอบคุณครับ ท่าน BEEN และทุกท่านที่ให้ข้อมูลเรื่องการโอนครับ  ไหว้   ผมจะลองไปคุยกับทางอำเภอใหม่อีกทีครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:53:20 PM »

อยากทำปืนแก็ป ต้องขออนุญาติอย่างไรครับ

ไม่ลองติดต่อหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับอาวุธปืน อย่างที่วังไชยาเป็นต้น เพราะท่านจะได้คำตอบที่ถูกต้อง เพราะการสร้างปืนกระบอกหนึ่ง มันผิดกฎหมายเหมือนกับพวกปืนไทยประดิษฐ์ และลองปรึกษากับผู้กำกับหัวหน้าสถานีตำรวจท้องที่ที่ท่านมีทะเบียนบ้านอยู่ครับ ซึ่งกับตำรวจผมว่า ไม่ได้แน่นอน
เป็นความคิดที่ดีครับถ้าทำได้....ขอเสนอว่า....เวลาปรึกษาให้ออกแนวทางวิทยาศาสตร์และการกีฬา...หรืออยากทำอะไรที่มันย้อนยุค เป็นต้นครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 10:58:48 PM »

พึ่งจะเคยเห็นก็วันนี้แหละครับ แต่ดีอยู่ครับเป็นความรู้ใหม่ๆ
thai sniper
รักเมืองไทยรักคนไทย
Jr. Member
**

คะแนน 5

รักปืนไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:32:10 PM »

แล้วกลไกแบบนี้ทำงานหรือใช้กันยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:34:14 PM โดย thai sniper » บันทึกการเข้า

รักประเทศไทย จงมีน้ำใจอย่าเห็นแก่ตัว
Mr.chakkrit banchongaksor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 10:37:31 AM »

1.ญาติผม(น้า)มีทะเบียนปืนแก็ป  (ป4.)  ผมกำลังติดต่อขอให้แก่โอนมาให้อยู่กำลังติดต่ออำเภอ
2.น้องข้างบ้าน(เป็นตำรวจ)ได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่ตำรวจว่าพ่อมีทะเบียนปืนลูกซองสั้น(ไปพบโดยเจ้าหน้าที่และแจ้งกลับมา)  เจ้าของลืมเพราะนานมาแล้วเป็นปืนที่เขาอนุญาตให้มาขึ้นทะเบียน และปัจจุบันได้ไปโอนเอามาแล้ว
3.ตามข้อ 1.ผมจึงตรวจสอบจึงเป็นที่มาของการไปติดต่อตรวจสอบ ป4.ปืนแก็ป
4.เป็นที่มา ขณะนี้ผมกำลังตามญาติๆที่เป็นเจ้าหน้าที่ และไม่สนใจทำลืมๆ บ้างครั้งไปเจอะของสะสมอื่นๆ(เช่นพระ มีด ของป่า รถ นาฬิกา ) สนุกเหมือนได้ค้นสืบประวัติต่างๆไปในตัว
5.ขอบคุณครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 10:47:44 AM »

แล้วกลไกแบบนี้ทำงานหรือใช้กันยังไงครับ

ไรเฟิล สปริงฟิวด์ 1873 ปืนประจำการกองทัพเมกัน ขนาดกระสุน 45-70 (คาลิเบอร์ 45 ดินดำหนัก 70 เกรน) ระบบ Trap door เปิดฝาขึ้นมา บรรจุกระสุนเข้ารัลเพลิงโดยตรง 1 นัด ปิดฝา ง้างนก ยิง

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:01:33 AM »

ป.4 ดูขลังจริงๆครับ  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:08:19 AM »

มีอยู่กระบอกนึง ทะเบียนปี 18 หรือ 19 ไม่แน่ใจ ผมรับเป็นรุ่นที่ 3 ครับ จากคุณปู่ มาคุณพ่อ แล้วก็ผม
ตอนนี้อยู่ในระหว่างปรับสภาพให้อยู่ในสภาพใช้งานได้ดังเดิม ขัดไม้ รมดำเหล็ก ถอดชุดลั่นไกออกมาทำความสะอาด เปลี่ยนสปริงต่างๆ ใหม่  แต่เรื่องจะนำมายิงได้อีกหรือไม่นั้นอีกเรื่องนึง

***พอดีมีรูปอยู่ในเครื่องพอดี เนื่องจากถ่ายได้ไว้ก่อนจะถอดออกเป็นชิ้นๆ เดี๋ยวซักครู่จะถ่ายใบ ป4 ให้ดูอีกที

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
saha
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:30:18 PM »

รูใหญ่ดีแท้  ผมว่ามันมีคุณค่าที่ใจนะ เยี่ยม

....ปืนไม่มีดีหรือเลว  อยู่ที่คนใช้ว่าเป็นคนเลวหรือคนดี....
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:56:08 PM »

แหมผมละชอบลายมือเจ้าพนักงานที่ออก ป.๓ จังครับ ดูเป็นไทยๆ มีความเก่าแก่ในลายมือ ขรังดีครับ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:04:18 AM »

แหมผมละชอบลายมือเจ้าพนักงานที่ออก ป.๓ จังครับ ดูเป็นไทยๆ มีความเก่าแก่ในลายมือ ขรังดีครับ
ขออนุญาตแก้คำผิดให้ครับ

ขลัง ไม่ใช่ ขรัง
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 05:37:05 PM »

มีอยู่กระบอกนึง ทะเบียนปี 18 หรือ 19 ไม่แน่ใจ ผมรับเป็นรุ่นที่ 3 ครับ จากคุณปู่ มาคุณพ่อ แล้วก็ผม
ตอนนี้อยู่ในระหว่างปรับสภาพให้อยู่ในสภาพใช้งานได้ดังเดิม ขัดไม้ รมดำเหล็ก ถอดชุดลั่นไกออกมาทำความสะอาด เปลี่ยนสปริงต่างๆ ใหม่  แต่เรื่องจะนำมายิงได้อีกหรือไม่นั้นอีกเรื่องนึง

***พอดีมีรูปอยู่ในเครื่องพอดี เนื่องจากถ่ายได้ไว้ก่อนจะถอดออกเป็นชิ้นๆ เดี๋ยวซักครู่จะถ่ายใบ ป4 ให้ดูอีกที

ท่าน big single  บรรพบุรุษ เป็นคนลำพูน หรือครับ ..เห็นทะเบียนเป็น  ลพ.
thai sniper
รักเมืองไทยรักคนไทย
Jr. Member
**

คะแนน 5

รักปืนไทย

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:01:54 PM »

สุดยอด....เลยพี่  (สรุปไม่ใช่ปืนแก๊ปสิ)

ไรเฟิล สปริงฟิวด์ 1873 ปืนประจำการกองทัพเมกัน ขนาดกระสุน 45-70 (คาลิเบอร์ 45 ดินดำหนัก 70 เกรน) ระบบ Trap door เปิดฝาขึ้นมา บรรจุกระสุนเข้ารัลเพลิงโดยตรง 1 นัด ปิดฝา ง้างนก ยิง

รักประเทศไทย จงมีน้ำใจอย่าเห็นแก่ตัว
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 05:26:18 PM »

ปืนของตาผมเป็นปืนแก็บมี ป. 4 ครับ แต่ลำกล้องเป็นแสตนเลสลำกล้องยาว
ประมาณ 1 เมตร  คิก คิก วันไหนผมไปบ้านน้าจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ ลำกล้องเก็บมาจาก
ซากเครื่องบินตกสมัยสงครามเวียดนามครับผม  เยี่ยม

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 07:08:44 PM »

ท่าน big single  บรรพบุรุษ เป็นคนลำพูน หรือครับ ..เห็นทะเบียนเป็น  ลพ.

สุพรรณฯครับ สพ. หาง ส.เสือ คงโดนแฟลชกล้องสะท้อนหน่ะครับ Wink

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์