เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:31:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนแก็ป  (อ่าน 46022 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:45:53 PM »

หากมี โรงงานผลิตปืนแก๊ปได้ถูกต้องตามกฎหมาย เยี่ยมเลยครับ ปืนไทยย้อนยุค
หากมี ปืนแก๊ปไทย จำหน่ายได้ ผมขอมีด้วยคนครับ
หากมี ปืนแก๊ปไทย บรรจุในกีฬา speed event ได้ คงสนุกน่าดูครับ พานท้ายค้ำพื้น กรอกดินปืน ยัดใยมะพร้าว ตอกด้วยแส้ กรอกตะกั่ว ยัดใยมะพร้าว ใส่แก๊ป ง้างนก เล็ง ยิง ผมว่าได้อารมณ์สุดๆ เลยครับ ชอบครับ สนับสนุน ปืนไทยไปปืนโลกหนึ่งเสียง

แต่..ทั้งหมดคงเป็นแค่ตัวอักษรครับ  เศร้า

............ Grin เมื่อราวๆ 4 ปีที่แล้วเคยมีชายคนหนึ่ง เอาอีแก็ป ลงยิง speed แข่งกับลูกซองเดี่ยว  โดยต่อรองกัน ที่ลูกซองยิง 12 นัด ส่วนปืนแก็ป ต้องยิง 5 นัด  แต่เขายิงพลาดไป 1 นัด จึงทำให้เสียเวลาอัดกระสุนใหม่ อีกหลายวินาที  ไม่เช่นนั้น มีลุ้น ครับ  คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:38:53 PM »

ผมเคยทดลองยิงลูกปลายขนาดเท่าๆกับลูกซองที่มีขนาดเจ็ดสิบกว่าเมตรโดยนับจำนวนเม็ดเท่ากัน
ยิงที่ระยะ20เมตร ระหว่างลูกซองความยาว 32 " กับปืนแก๊ปยาว39 " ผลของปืนแก๊ปดีกว่าครับ กลุมสวยกว่า
ระยะห่างของกระสุนหรือการกระจายตัวของปืนแก๊ปอยู่ในระยะเท่ากันมากกว่าปืนลูกซอง ซึ่งไปเป็นกระจุกไม่สุม่ำเสมอ
วันหลังจะเอารูปมาให้ดูครับ

รอชมครับ  .....ไประยะ ยิงหวังผลของท่าน20เมตร  ท่านใส่ลูกประมาณเท่าใดครับ
พอดีผมกำลังลองระยะความแม่นยำอยู่ครับ
Somnuek
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:03:44 PM »

ผมใส่ลูกปลายขนาดเล็ก จำนวน 70 - 80 เม็ดครับ
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:43:26 AM »

ในระยะ 20 เมตร (70-80 เม็ด)  แบบนี้ท่าจะรอดยาก ครับ...... เยาะเย้ย

การใส่ผงดินปืน(ผงขับ) ได้ข้อมูลมาว่า ให้ใช้สัดส่วนของการวัดปริมาณมากน้อย  โดยใช้ฝาหรือปลอกกระสุนที่มีความกว้างเท่ากันกับขนาดของรูลำกล้องปืน   และวัดจากความยาวเส้นรอบรูของลำกล้องแทนความยาวของกระบอกตวง  อัตราส่วนนี้น่าจะใช้ได้ไหม  หรือท่านมีสัดส่วนการใส่ผงขับอย่างไรบ้างครับ
Somnuek
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:44:20 PM »

ปืนของผมปากลำกล้องก็พอๆกับลูกซองครับ ได้ปืนมาตอนแรกก็ลองตองกับปลอก .45 จำนวน3 ปลอกก่อน
ทดลองยิง ผลไม่เท่าไร จนลองเพิ่มเรื่อยๆ ได้สูตรที่ ลูกโดด 5 ปลอก .45 ลูกปลาย 4 ปลอก.45
เพื่อให้รวดเร็วในการตวงผมเลยตวงใส่ปลอกลูกซองขนาด 12 ได้ปริมาตรเท่าไรก็ตัดปลอกเท่านั้นครับ
ถ้ายิงลูกปลายแล้วดินขับเยอะเกินไป จากประสบการณ์ พบว่ากลุ่มจะบานมากกว่าครับ แต่ยิงลูกโดดนี่ถีบสะใจครับ
จากที่เคยเล่นมาตั้งแต่เด็กๆ ถ้าตำแหน่งของรูนมหนูด้านในเสมอกับหน้าตัดที่อุดท้ายอยู่พอดีก็จะยิงนิ่มไม่ค่อยถีบ แต่ถ้ารุนมหนูด้านในลำกล้องอยู่หน้าส่วนท้ายอุดเล็กน้อยก็จะมีอการถีบกว่าครับ ซึ่งคุณตาของผมเคยบอกว่าถ้าห่างมาข้างหน้ามากๆปืนอาจจะออกทางท้ายได้ครับถ้าไม่แข็งแรงพอ แต่ที่คุณตาเล่านั้นตอนนั้นยังไม่มีเครื่องมือเหมือนเดี่ยวนี้ วิธีการอุดก็คือเอาเหล็กยัดเข้าไปให้แน่นเฉยครับ แค่บอกผมก็ไม่กล้ายิงแล้ว แต่ตาบอกว่าบางคนยิงจนปืนผุก็ไม่เป็นไร ดังนั้นการคำนวณดินขับเป็นเรื่องสำคัญของมากครับในสมัยนั้น
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:49:46 AM »

............... Grin  น่านัดรวมพล คนเล่นปืนแก็ป กันในสนามซักครั้ง หรือ ไม่ก็จัดแข่งแบบเล็กๆ กันเองซักครั้ง   Grin Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:17:04 AM »

อ่านกระทู้นี้แล้ว  คิดถึงตอนอยู่ต่างจังหวัดครับ แถวบ้านผมตอนนั้นมีแทบจะทุกบ้าน  เฉพาะบ้านผมก็ 2 กระบอกแล้วครับ  ของพ่อกับของผมคนละกระบอก  ( ฝีมือพ่อผมทำเองทั้ง 2 กระบอกครับ  เยี่ยม เยี่ยม) มีไว้สำหรับเข้าป่าล่าสัตว์เพื่อนำมาเป็นอาหาร ( ส่วนใหญ่จะเป็นกระรอก)ไปกันทีก็ 3 - 4 คน  ได้มาเท่าไหร่ก็แบ่งกัน   หากได้น้อยจนไม่สามารถแบ่งเป็นตัวได้  ก็ใช้วิธีแกงแล้วแบ่งกัน  ทุกวันนี้ไม่มีแล้วครับ เพราะตอนเกิดเหตุการณ์ความไม่สงบขึ้นใหม่ๆ(บ้านอยู่ 3 จชต.)  พ่อให้เพื่อนบ้านไปทั้ง 2 กระบอก เลยครับ    ขออภัยสำหรับผู้ที่ไม่ชอบและต่อต้านการล่าสัตว์นะครับ  แต่มันคือวิถีชาวบ้านต่างจังหวัดจริงๆ  ไหว้ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:44:21 AM »

อ่านกระทู้นี้แล้ว  คิดถึงตอนอยู่ต่างจังหวัดครับ แถวบ้านผมตอนนั้นมีแทบจะทุกบ้าน  เฉพาะบ้านผมก็ 2 กระบอกแล้วครับ  ของพ่อกับของผมคนละกระบอก  ( ฝีมือพ่อผมทำเองทั้ง 2 กระบอกครับ  เยี่ยม เยี่ยม) มีไว้สำหรับเข้าป่าล่าสัตว์เพื่อนำมาเป็นอาหาร ( ส่วนใหญ่จะเป็นกระรอก)ไปกันทีก็ 3 - 4 คน  ได้มาเท่าไหร่ก็แบ่งกัน   หากได้น้อยจนไม่สามารถแบ่งเป็นตัวได้  ก็ใช้วิธีแกงแล้วแบ่งกัน  ทุกวันนี้ไม่มีแล้วครับ เพราะตอนเกิดเหตุการณ์ความไม่สงบขึ้นใหม่ๆ(บ้านอยู่ 3 จชต.)  พ่อให้เพื่อนบ้านไปทั้ง 2 กระบอก เลยครับ    ขออภัยสำหรับผู้ที่ไม่ชอบและต่อต้านการล่าสัตว์นะครับ  แต่มันคือวิถีชาวบ้านต่างจังหวัดจริงๆ  ไหว้ ไหว้

ตอนเด็กๆ ผมกับพ่อก็เคยใช้ปืนแก๊ปล่าสัตว์เล็กๆ มาเป็นอาหารครับ... แต่เป้าหมายของผมส่วนใหญ่จะเป็นหนูนา... แต่ต้องหน้าหนาวเท่านั้นนะครับ... หน้าฝนกลิ่นแรงจนกินไม่ลง... Grin Grin Grin
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:50:55 AM »

อ่านกระทู้นี้แล้ว  คิดถึงตอนอยู่ต่างจังหวัดครับ แถวบ้านผมตอนนั้นมีแทบจะทุกบ้าน  เฉพาะบ้านผมก็ 2 กระบอกแล้วครับ  ของพ่อกับของผมคนละกระบอก  ( ฝีมือพ่อผมทำเองทั้ง 2 กระบอกครับ  เยี่ยม เยี่ยม) มีไว้สำหรับเข้าป่าล่าสัตว์เพื่อนำมาเป็นอาหาร ( ส่วนใหญ่จะเป็นกระรอก)ไปกันทีก็ 3 - 4 คน  ได้มาเท่าไหร่ก็แบ่งกัน   หากได้น้อยจนไม่สามารถแบ่งเป็นตัวได้  ก็ใช้วิธีแกงแล้วแบ่งกัน  ทุกวันนี้ไม่มีแล้วครับ เพราะตอนเกิดเหตุการณ์ความไม่สงบขึ้นใหม่ๆ(บ้านอยู่ 3 จชต.)  พ่อให้เพื่อนบ้านไปทั้ง 2 กระบอก เลยครับ    ขออภัยสำหรับผู้ที่ไม่ชอบและต่อต้านการล่าสัตว์นะครับ  แต่มันคือวิถีชาวบ้านต่างจังหวัดจริงๆ  ไหว้ ไหว้

ตอนเด็กๆ ผมกับพ่อก็เคยใช้ปืนแก๊ปล่าสัตว์เล็กๆ มาเป็นอาหารครับ... แต่เป้าหมายของผมส่วนใหญ่จะเป็นหนูนา... แต่ต้องหน้าหนาวเท่านั้นนะครับ... หน้าฝนกลิ่นแรงจนกินไม่ลง... Grin Grin Grin

เรียกว่า "การยังชีพแบบพึ่งพาอาศัย" ในชนบทหากเป็นแบบอดีตปืนแก๊ปดินดำคงไม่ทำให้สัตว์ป่าสูญพันธุ์ แตกต่างราวฟ้ากับเหวที่นายทุนตัดโค่นต้นไม้ไปทำบ้านสวยๆ แบบนั้นแหล่ะ "ศูนย์ (0) พันธุ์แน่ๆ" ครับ   Cry
Anuch@rt $. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:08:16 AM »

ปืนของผมปากลำกล้องก็พอๆกับลูกซองครับ ได้ปืนมาตอนแรกก็ลองตองกับปลอก .45 จำนวน3 ปลอกก่อน
ทดลองยิง ผลไม่เท่าไร จนลองเพิ่มเรื่อยๆ ได้สูตรที่ ลูกโดด 5 ปลอก .45 ลูกปลาย 4 ปลอก.45
เพื่อให้รวดเร็วในการตวงผมเลยตวงใส่ปลอกลูกซองขนาด 12 ได้ปริมาตรเท่าไรก็ตัดปลอกเท่านั้นครับ
ถ้ายิงลูกปลายแล้วดินขับเยอะเกินไป จากประสบการณ์ พบว่ากลุ่มจะบานมากกว่าครับ แต่ยิงลูกโดดนี่ถีบสะใจครับ
จากที่เคยเล่นมาตั้งแต่เด็กๆ ถ้าตำแหน่งของรูนมหนูด้านในเสมอกับหน้าตัดที่อุดท้ายอยู่พอดีก็จะยิงนิ่มไม่ค่อยถีบ แต่ถ้ารุนมหนูด้านในลำกล้องอยู่หน้าส่วนท้ายอุดเล็กน้อยก็จะมีอการถีบกว่าครับ ซึ่งคุณตาของผมเคยบอกว่าถ้าห่างมาข้างหน้ามากๆปืนอาจจะออกทางท้ายได้ครับถ้าไม่แข็งแรงพอ แต่ที่คุณตาเล่านั้นตอนนั้นยังไม่มีเครื่องมือเหมือนเดี่ยวนี้ วิธีการอุดก็คือเอาเหล็กยัดเข้าไปให้แน่นเฉยครับ แค่บอกผมก็ไม่กล้ายิงแล้ว แต่ตาบอกว่าบางคนยิงจนปืนผุก็ไม่เป็นไร ดังนั้นการคำนวณดินขับเป็นเรื่องสำคัญของมากครับในสมัยนั้น

จริงครับ...  และอยากให้ตรวจสอบสภาพของปืนที่จะยิง รวมทั้งให้แน่ใจถึงขีดความสามารถของดินขับด้วยครับ ไหว้
เท่าที่พอจะมีประสบการณ์ในวัยเด็ก กับรุ่นพี่ๆ มีเทคนิคปลีกย่อยที่ต้องคำนึงถึงอีกมากครับ
ถ้าต้องการลองจริงๆ ควรสอบถามผู้รู้ที่รู้จริงครับ สำหรับผมเองถ้าหากยังหาได้ขอเก็บไวชมอย่างเดียวครับ  ไหว้
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:05:04 PM »

ขอบคุณท่านมาก ถือว่าเป็นประสบกาณ์ข้อมูลที่ดีทีเดียวครับ   ..... ตอนนี้ผมกำลังทดสอบปริมาณของดินปืนอยู่ครับ...... ลองหลายขนาด หลายปริมาณ  จะลองเอาสูตรที่ท่านให้มาไปประยุกต์ใช้ดูครับ ผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าสู่ฟัง   ปืนแก๊ปที่มีขนาดรูลำกล้อง 12 มิล (1เซนฯกว่า)ลำกล้องยาว 120 ซม.  อยากจะลองยิงทดสอบในระยะต่าง ๆ ให้ๆได้กลุ่มที่น่าพอใจ  อย่างของท่าน ได้ที่20 เมตร  ได้กลุ่มไม่แพ้ลูกซอง 28 นิ้ว   อยากได้กลุ่มอย่างที่ท่านว่า กลุ่มสวยๆก็พอแล้วครับ..........ตอนนี้มาหลงเสน่ห์ของปืนแก๊บเข้าแล้ว  กว่าจะเต็มที่กับมันคงต้องใช้เวลาหน่อยแล้ว....
sniper08
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:36:21 PM »

ผมทำมาเป็น สิบกระบอกแล้ว ไม่เคยมีท้ายหลุดหรือ ลำกล้องแตก ทั้งที่เพื่อนอัดดิน มาก ...แต่คนเล่นปืนแก็ปต้องรู้เรื่องปืนแก็ปด้วย...เพราะอนุภาพเหมือนลูกซอง...
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:12:22 PM »

ผมทำมาเป็น สิบกระบอกแล้ว ไม่เคยมีท้ายหลุดหรือ ลำกล้องแตก ทั้งที่เพื่อนอัดดิน มาก ...แต่คนเล่นปืนแก็ปต้องรู้เรื่องปืนแก็ปด้วย...เพราะอนุภาพเหมือนลูกซอง...

พักวางลูกซอง  มาจับปืนแก๊บครับ มีเคล็ดลับอะไรดี ๆ แนะนำด้วนครับ 
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:22:12 PM »

หากมี โรงงานผลิตปืนแก๊ปได้ถูกต้องตามกฎหมาย เยี่ยมเลยครับ ปืนไทยย้อนยุค
หากมี ปืนแก๊ปไทย จำหน่ายได้ ผมขอมีด้วยคนครับ
หากมี ปืนแก๊ปไทย บรรจุในกีฬา speed event ได้ คงสนุกน่าดูครับ พานท้ายค้ำพื้น กรอกดินปืน ยัดใยมะพร้าว ตอกด้วยแส้ กรอกตะกั่ว ยัดใยมะพร้าว ใส่แก๊ป ง้างนก เล็ง ยิง ผมว่าได้อารมณ์สุดๆ เลยครับ ชอบครับ สนับสนุน ปืนไทยไปปืนโลกหนึ่งเสียง

แต่..ทั้งหมดคงเป็นแค่ตัวอักษรครับ  เศร้า

............ Grin เมื่อราวๆ 4 ปีที่แล้วเคยมีชายคนหนึ่ง เอาอีแก็ป ลงยิง speed แข่งกับลูกซองเดี่ยว  โดยต่อรองกัน ที่ลูกซองยิง 12 นัด ส่วนปืนแก็ป ต้องยิง 5 นัด  แต่เขายิงพลาดไป 1 นัด จึงทำให้เสียเวลาอัดกระสุนใหม่ อีกหลายวินาที  ไม่เช่นนั้น มีลุ้น ครับ  คิก คิก

แต่ที่จริงชายคนนั้นใช้อุปกรณ์ สปีดโหลด ติดที่พานท้ายปืนแกป ไม่แน่ใจว่าผิดระเบียบรุ่นโปรดั๊กชั่นหรือเปล่านะครับ? อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 03:08:39 PM »

แต่ที่จริงชายคนนั้นใช้อุปกรณ์ สปีดโหลด ติดที่พานท้ายปืนแกป ไม่แน่ใจว่าผิดระเบียบรุ่นโปรดั๊กชั่นหรือเปล่านะครับ? อิ อิ

ไม่น่าจะผิดนะครับ เพราะดูตามเนื้อเรื่องเห็นว่า "ได้ต่อรองกันแล้ว" คิก คิก
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์