เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:33:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนแก็ป  (อ่าน 46033 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 03:12:45 PM »

จริงครับ จริงครับ มิน่าถึงใช้ปืนแกปศูนย์ลูกปัดรุ่นสีส้มจับเป้าเร็วพิเศษได้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 06:17:47 AM »

............... Grin  น่านัดรวมพล คนเล่นปืนแก็ป กันในสนามซักครั้ง หรือ ไม่ก็จัดแข่งแบบเล็กๆ กันเองซักครั้ง   Grin Grin Grin

ลองหยั่งเสียงดูเบื้องต้นก็ดีนะครับ อย่างน้อยที่สุดเป็นการอนุรักษ์มรดกวัฒนธรรม และพอจะมองย้อนหลังไปก่อนการปฏิวัติอุตสาหกรรม
ผมร่วมด้วยครับ Cheesy
ไม่ก็จดเป็น "ชมรมนักนิยมปืนดินดำ พ.ศ. ๒๕๕๒ - ๒๖๐๐" (คาดอายุปัจจุบันถ้าเริ่มสะสมกันไปถึงปี 2600 คงได้เป็นเรื่องเป็นราวเยอะครับ Grin
หรืออื่นใดตามสมาชิกจะมีความคิดเห็นตรงกันครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 08:14:31 AM »

ผมทำมาเป็น สิบกระบอกแล้ว ไม่เคยมีท้ายหลุดหรือ ลำกล้องแตก ทั้งที่เพื่อนอัดดิน มาก ...แต่คนเล่นปืนแก็ปต้องรู้เรื่องปืนแก็ปด้วย...เพราะอนุภาพเหมือนลูกซอง...
เห็นว่าทำมาหลายกระบอกแล้ว ผมขอถามนิดนึงนะไม่ได้ลองของ  แต่สงสัยว่าถ้าเราจะเจาะ รูจุดระเบิดควรจะเจาะที่จุดไหนดีครับ   สมมุติว่าใส่ดินปืนเข้าไปวัดได้ 3  ซ.ม จะเจาะรูจุดระเบิดที่  0 (วัดจากท้ายลำกล้อง) หรือ 1 หรือ 2 หรือ 3
nat7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 02:35:45 PM »

แถวบ้านผมยังมีช่างทำเยอาะครับราคาเท่าที่ทราบก็2,500 - 4,000 บาทแล้วแต่ช่าง  ซึ่งแต่ละคนก็มีฝีมือทำความสวยงามคลาสสิคมาก ๆ  ความต้อม(ระยะลูกปลายหรือช่องไฟ)จะแคบมากหรือน้อยแล้วแต่ช่างจะอัดท้ายลำกล้องและผมเชื่อว่าช่องไฟแคบกว่าลูกซองในระยะเดียวกัน  การประจุปากลำกล้องจะใช้ปลอก .38 หรือ .357 เรียกว่า 1 สัด เวลาประจุถ้าสัตว์เล็กก็ 1 สัด - 1สัดครึ่ง ถ้าสัตว์ใหญ่เช่น หมูป่า ก็ 2 - 3 สัดใส่ลูกโดด 1 - 3 เม็ดขนาดเท่าลูก 9 ของลูกซอง แต่ต้องเป็นลำกล้องที่ทำด้วยเหล็กเท่านั้น  ถ้าลำกล้องแสตนเลสจะสวยงามแต่เนื้อเหล็กค่อนข้างบาง  และสะท้อนแสงเวลากลางคืน จึงไม่ค่อยใส่ดินปืนมากเพราะเคยมีท้ายลำกล้องแตกเพราะใดนปืนเยอะ
Somnuek
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:53:17 AM »

จริงด้วยครับ ลำกล้องแสตนเลสนั้นหาแบบที่หนาๆยากหน่อย
เหล็กดำที่ใช้กันส่วนใหญ่ก็หนา 2 1/2 มิล หรือ 3 มิล สำหรับลำกล้องไม่ใหญ่ที่เคยใช้มา
2   1/2 มิล ก็พอแล้วครับ ถ้าใหญ่ก็ต้อง 3 มิล
ของผม หนา 3 มิลครับ เป็นเสตนเลสครับ
เอามาเทียบดูมันก็พอๆกับของลูกซองนั่นแหละครับ

ส่วนจะระเบิดหรือไม่มันก็อยู่ที่การโหลดครับทุกสิ่งทุกอย่างมีขีดจำกัดครัย
ท่านๆคงจะเคยเห้นปืน 9 มม. ระเบิดเพราะโหลดหนักเกินไปใช่ไหม่ครับ
ส่วนปืนแก๊ปนั้นอย่างที่ผมเคยเรียนตั้งแต่ต้นแล้วครับ ว่าสำคัญที่ท้ายลำกล้อง
ของฝรั่งเขาใช้วิธีขันเกลียวเส้นโต และไม่ก็รอบ ของไทยทำ ตอกเหล็กเข้าไป
จากนั้นเจาะรูใส่สลัก 2-3 จุดแล้วก็เชื่อมท้ายด้วยไฟฟ้า หรือสมัยก่อนใช้วิธีเชื่อด้วยผงประสานทอง + ทองเหลือง ใช้วิธีการเผาไฟ

วิธีการมีอยู่ว่า นำเหล็กที่จะเชื่อมจัดรูปตำแหน่งให้เข้าที่โดยการใช้ลวดมัดไว้ก็ได้ และมัดเศษทองเหลืองไว้ด้วย
จากนั้นเผากับเตาถ่านของโรงตีเหล็ก พอเหล็กเริ่มแดง ทองเหลืองเริ่มละลาย ก็โรยผงประสานทองลงไป และรอให้ทุกอย่างไหลไปด้วยกัน
จากนั้นเป็นอันเสร็จ  ปืนบ้านสมัยก่อนทำอย่างนั้นครับ และแข็งแรงไม่มีออกทางท้าย

ปล. ออกตัวนิดนึงว่าของผมปัจจุบันนี้มีทะเบียนนะครับ ตอนเล่นสมัยก่อนไม่มีสักกระบอก
Somnuek
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:59:20 AM »

ผงประสานทองทีว่าเข้าใจว่าเป็น BORAX ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:07:48 PM »

จริงด้วยครับ ลำกล้องแสตนเลสนั้นหาแบบที่หนาๆยากหน่อย
เหล็กดำที่ใช้กันส่วนใหญ่ก็หนา 2 1/2 มิล หรือ 3 มิล สำหรับลำกล้องไม่ใหญ่ที่เคยใช้มา
2   1/2 มิล ก็พอแล้วครับ ถ้าใหญ่ก็ต้อง 3 มิล
ของผม หนา 3 มิลครับ เป็นเสตนเลสครับ
เอามาเทียบดูมันก็พอๆกับของลูกซองนั่นแหละครับ

ส่วนจะระเบิดหรือไม่มันก็อยู่ที่การโหลดครับทุกสิ่งทุกอย่างมีขีดจำกัดครัย
ท่านๆคงจะเคยเห้นปืน 9 มม. ระเบิดเพราะโหลดหนักเกินไปใช่ไหม่ครับ
ส่วนปืนแก๊ปนั้นอย่างที่ผมเคยเรียนตั้งแต่ต้นแล้วครับ ว่าสำคัญที่ท้ายลำกล้อง
ของฝรั่งเขาใช้วิธีขันเกลียวเส้นโต และไม่ก็รอบ ของไทยทำ ตอกเหล็กเข้าไป
จากนั้นเจาะรูใส่สลัก 2-3 จุดแล้วก็เชื่อมท้ายด้วยไฟฟ้า หรือสมัยก่อนใช้วิธีเชื่อด้วยผงประสานทอง + ทองเหลือง ใช้วิธีการเผาไฟ

วิธีการมีอยู่ว่า นำเหล็กที่จะเชื่อมจัดรูปตำแหน่งให้เข้าที่โดยการใช้ลวดมัดไว้ก็ได้ และมัดเศษทองเหลืองไว้ด้วย
จากนั้นเผากับเตาถ่านของโรงตีเหล็ก พอเหล็กเริ่มแดง ทองเหลืองเริ่มละลาย ก็โรยผงประสานทองลงไป และรอให้ทุกอย่างไหลไปด้วยกัน
จากนั้นเป็นอันเสร็จ  ปืนบ้านสมัยก่อนทำอย่างนั้นครับ และแข็งแรงไม่มีออกทางท้าย

ปล. ออกตัวนิดนึงว่าของผมปัจจุบันนี้มีทะเบียนนะครับ ตอนเล่นสมัยก่อนไม่มีสักกระบอก

ผงประสานทองทีว่าเข้าใจว่าเป็น BORAX ครับ

เป็นความรู้..  ขอบคุณมากครับ คุณ Somnuek. .. Cheesy   

smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:38:42 PM »

ผมทำมาเป็น สิบกระบอกแล้ว ไม่เคยมีท้ายหลุดหรือ ลำกล้องแตก ทั้งที่เพื่อนอัดดิน มาก ...แต่คนเล่นปืนแก็ปต้องรู้เรื่องปืนแก็ปด้วย...เพราะอนุภาพเหมือนลูกซอง...
แถวบ้านจอดไปหลายรายแล้วครับ กรณีท้ายลำกล้องหลุด โดนแสกหน้าคนยิงเลย น่ากลัวครับ พวกลากปืนขึ้นต้นไม้ไปนั่งซุ่มยิงปลาอีก ไม่รู้นกสับไปเกี่ยวกับกิ่งไม้หรืออะไรไม่ทราบ โดนเจ้าของตายบนต้นไม้นะแหละ  เล่นปืนแก๊ปประมาทเลินเล่อไม่ได้ บางทีใส่แก๊ปไว้แล้วลดนก นกสับโดนกระแทก หรือกระทบกระเทือนแรงๆหน่อยก็ลั่นได้ครับ
มีตัวอย่างให้เห็นบ่อยๆ...
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 03:25:42 PM »

การตวงปริมาณผงขับ ของปืนแต่ละกระบอกจะมีความเหมาะสมแตกต่างกัน  รวมถึงคุณภาพของดินขับด้วย.................  ช่างที่ทำดินขับแต่ละคนก็มีสูตรทำที่แตกต่างกัน   กว่าจะหาความเหมาะสม และลงตัวกับปืนแต่ละกระบอกต้องทดสอบและเสาะหาแหล่งของดินขับที่มีคุณภาพดี  ซึ่งเป็นภูมิปัญญาของพี่น้องของเราจริง ๆครับ... เยี่ยม

ไหว้  สมาชิกท่านใดมีปืนแก๊ปสวยๆช่วยลงภาพ ให้ได้ชมด้วยนะครับ  ..............................
sniper08
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:14:14 PM »

ขออภัยไม่ได้เข้าเวฟหลายวัน ขอตอบท่าน MAGNUM 60 ที่ถามว่าจะเจาะรูไฟตรงไหน ขอตอบว่าเจาะเหนือเหล็กอุดท้ายลำกล้องครับ(เมื่ออุดท้ายลำกล้องความยาวประมาณ 3 นิ้ว เจาะสลักสัก 3 ตัว เชื่อมท้ายด้วย การเจาะรูไฟก็เอาเหล็กแย่รูลำกล้อง ว่าเหล็กอุดอยู่ตำแหน่งใด แล้วก็มารค์ ไว้ เวลาเจาะรูไฟก็เจาะเหนือจุดที่มารค์ไว้เล็กน้อยเท่านั้น (ตรง 0 ครับ)ของผมสับข้างลำกล้อง  นี่เป็นสูตรของผมนะครับผิดพลาดประการใดช่วยแนะนำด้วย
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 06:34:57 AM »

หลงรัก
ครับ
เห็นมีขายที่ขอนแก่นกระบอกละ 1000-1500ครับ
 หลงรัก

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 07:50:54 AM »

เป็นปืนที่มีเสน่ห์ดี ยิงเสร็จต้องรอให้ควันจาง แล้วถึงจะเห็นเป้า ผมว่าเป็นปืนที่อยู่คู่ชาวชนบทมายาวนาน แต่ติดปัญหากฏหมาย ไม่อย่างนั้นคงพัฒนาด้านคุณภาพไปมากแล้วครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:20:05 AM »

ยิงลูกโดด ใช้ลูกทรงกลม หรือทรงกระบอกดีครับ  ที่จะให้ความแม่นยำดีกว่ากันครับ 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:27:53 AM »

ขออภัยไม่ได้เข้าเวฟหลายวัน ขอตอบท่าน MAGNUM 60 ที่ถามว่าจะเจาะรูไฟตรงไหน ขอตอบว่าเจาะเหนือเหล็กอุดท้ายลำกล้องครับ(เมื่ออุดท้ายลำกล้องความยาวประมาณ 3 นิ้ว เจาะสลักสัก 3 ตัว เชื่อมท้ายด้วย การเจาะรูไฟก็เอาเหล็กแย่รูลำกล้อง ว่าเหล็กอุดอยู่ตำแหน่งใด แล้วก็มารค์ ไว้ เวลาเจาะรูไฟก็เจาะเหนือจุดที่มารค์ไว้เล็กน้อยเท่านั้น (ตรง 0 ครับ)ของผมสับข้างลำกล้อง  นี่เป็นสูตรของผมนะครับผิดพลาดประการใดช่วยแนะนำด้วย

ปืนความปลอดภัยต่ำครับ  เอาทำง่ายเข้าว่า 

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Somnuek
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:44:43 AM »

ยิงลูกโดด ใช้ลูกทรงกลม หรือทรงกระบอกดีครับ  ที่จะให้ความแม่นยำดีกว่ากันครับ 

ถ้ายิงลูกโดดแนะนำให้เป็นทรงกลมครับ จะได้ผลแม่นยำกว่า
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์