เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:21:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนแก็ป  (อ่าน 45972 ครั้ง)
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:56:49 PM »

แล้วถ้าเป็นแบบมีเกลียวละครับ....ควรใช้ลูกแบบใหนครับ
jaylayligth
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 11:37:45 PM »

มันเป็นความคลาสิกที่อยู่คู่กับสังคมไทยมานมนานๆๆๆๆ
jaylayligth
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 11:42:08 PM »

ลองใหม่
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 02:35:40 PM »

ยิงลูกโดด ใช้ลูกทรงกลม หรือทรงกระบอกดีครับ  ที่จะให้ความแม่นยำดีกว่ากันครับ 

ขอบคุณครับ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 08:07:31 PM »

Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 08:13:08 PM โดย renold » บันทึกการเข้า
oat(mmc20)
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:38:23 PM »

สำหรับผมแล้วปืนจริงๆที่ยิงกระบอกแรกก็คือปืนแก๊บนี่แหละ ลำกล้องทำจากทองเหลือง เป็นปืนของคุณพ่อ สำหรับสูตรการทำปืนแก๊บของพ่อผม รูนมหนูจะเจาะให้ตรงขอบของที่อุดด้านท้าย แต่ที่อุดด้านท้ายจะแต่งให้เป็นหลุมเหมือนก้นกระทะ นัยว่าจะทำให้กระสุนรวมกลุ่มกันดี หลังจากทำเสร็จจะทำการทดสอบโดยยิงใส่ใบตองในระยะประมาณ 10 - 15 เมตรเพื่อดูกลุ่มกระสุน อัตราส่วนการประจุสำหรับปืนที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 9-10 มม สำหรับสัตว์ประเภทนกหรือปลา ใช้แค่ 1-1.5 ปลอกของลูกปืน .38 ก็พอแล้วครับ ลูกปลายสัก 5-9 ลูก
         สำหรับดินปืนก็จะมีส่วนผสมดังนี้
         1. ดินประสิว 1 บาท
         2. มาด(กำมะถัน) 1 เฟื้อง
         3. ถ่าน 1 สลึง
     สูตรนี้เป็นภาษาอีสานนะครับ จะพูดให้คล้องจองว่า ดินบาท มาดเฟื้อง ถ่านสลึง พอสรุปเป็นส่วนผสมในมาตราเมตริก ก็ประมาณว่า ดินประสิว1 กิโล ถ่านที่ทำจากไม้ชนิดเบาประเภทต้นพริก ปอหู 2.5 ขีด ส่วนกำมะถันท่านไปดูเองละกันว่าเท่าไหร่เกิดไม่ทันสมัยเงินเฟื้อง(หุหุ)
     ขั้นตอนการผสมนี่ยุ่งยากพอสมควร ตั้งกระทะใส่นำเทดินประสิวลงไปคนให้ละลาย จากนั้นใส่ถ่านลงไปคั่วจนแห้ง แล้วเอามาตำให้ละเอียด แล้วตำกำมะถันผสมเข้าไป หลังจากเสร็จแล้วจุดทดสอบดู บางเจ้านี่เขาเทใส่มือแล้วจุดดูเลยนะครับ เทแล้วเกลี่ยจุดในกระดาษ กระดาษต้องไม่ไหม้ไฟ เขาว่ากันถึงขนาดนั้น ที่ต้องเอาไปคั่วก่อนเพื่อไม่ให้คราบเขม่าติดลำกล้องหรือสะสมในลำกล้องไวเกินไป แต่ถ้าผสมเพื่อทำบั้งไฟก็ไม่จำเป็นต้องคั่วก่อน บดดินประสิวกับถ่านแล้วชั่งผสมกันได้เลย(แถมนิด)
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:47:31 PM »

1. ดินประสิว 1 บาท
         2. มาด(กำมะถัน) 1 เฟื้อง
         3. ถ่าน 1 สลึง

ทางเหนือเรียกว่า เผ่า1 วางบนมือจุด ไวมากจนมือไม่ทัันร้อน แต่...ผมไม่เคยลองครับ เคยลองแต่ วางบนกระดาษA4 แถวลำปางขายขวดละ 120 ครับ ประมาณขวดแสงโสม เค้าบดจนละเอียด แล้ว สเปรย์ น้ำใส่ให้ดินปืนจับตัวเป็นก้อนเล็กๆ แล้วนำไปตากแล้วใส่ขวดขาย

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:19:41 PM »

แล้วถ้าเป็นแบบมีเกลียวละครับ....ควรใช้ลูกแบบใหนครับ

อย่าไปคิดในเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ เสียเวลาคิด นะครับ   Grin

ถ้าไม่คำนึงเรื่องข้อกฎหมาย..

สำหรับปืนแก๊ป จะต้องยัดดิน หมอน และกระสุน ลงไปทางปากลำกล้อง ระยะยิงจะรุนแรงหรือไม่ขึ้นอยู่กับดิน และขนาดของกระสุน และในระยะที่ไม่ไกลนัก

ถ้าลำกล้องมีเกลียว มันต้องใช้กับ หัวกระสุนที่มีความยาว ไม่ใช่กลม และจะให้เกลียวจับสนิทกับตัวกระสุน
แล้วรีดออกไป.. จะทำได้ก็แต่ยัดหัวกระสุน จากท้ายลำกล้อง..  ท้ายลำกล้องมันจะระเบิดใส่คนยิง แนวลูกกระตา พอดี

ให้เปลี่ยนแนวไปคบหา ปืน Rifle ดีกว่าครับ ..

ถึงได้บอก "อย่าไปคิดในเรื่องที่เป็นไปไม่ได้" หรือคิดแล้วมันจะทำร้ายคนยิง คิืดได้แบบแผลง ๆ เลยนะครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 10:41:58 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 08:57:49 PM »

ไทยเรียกปืนแก็ปหรืออีแก็ป  แต่ฝรั่งเรียกปืนคาบศิลา มันประเภทเดียวกันหรือเปล่าครับ
แล้ว พระแสงปืนข้ามแม่น้ำสโตง ที่พระนเรศวรยิงแม่ทัพพม่าตาย เรียกปืนอะไรครับ
ถามเอง ยังงงเองเลยครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 09:01:56 PM »

Huh Huh Huh
jaylayligth
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 11:51:41 AM »

ปืนของเพื่อนครับ (ทำเอง)

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 12:59:20 PM »

ปืนไทย มีธงชาติไทย เป็นฉากหลัง
      ดูแล้วรู้สึกภาคภูมิใจ  ในความเป็นไทย จริงๆ....ครับ
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:53:45 PM »

ด้วยความเคารพครับ
มีเหตุจำเป็นใดถึงต้องทำครับ
ขอบคุณครับ
  ผมชาวบ้านธรรมดาครับ ไ  ม่รวย และไม่มีสิทธิ์จองปืนโครงการฯอย่างพวกท่าน  ปืนแก๊ปไม่ใช่ปืนล่าสังหารคน   ทำไมต้องมารังแกชาวบ้านที่ใช้ยิงนกยิงหนูเพื่อไปเป็นอาหารประทังชีวิตล่ะครับ   พวกท่านอยู่ในเมืองกรุงอาหารมีมากจนไม่รู้จะแด...อะไร       ก็มองไม่เห็นความสำคัญของมันสิครับ    แต่รู้ไหมครับ ในชนบทมันคือชีวิต  ที่ต้องปกป้อง   ป้องกันทั้ง  ควาย   วัว  แม่  ลูก  เมีย   มันคือชีวิตครับ   ผมเองและชาวบ้านทั่วไปคงไม่มีปํญญาไปซื้อปืนแพงกว่านี้หรอกครับ   แค่เลี้ยงคนในครอบครัวก็จะไม่พออยู่แล้ว    ทำปืนใช้เอง  มันผิดกฏหมาย   แต่ไม่ผิดจรรรยาบรรณ   ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  ชาวบ้านอย่างผมเดือดร้อน
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 05:38:04 PM »

นึกภาพปืนแก๊ปชาวบ้านมีทะเบียนไม่ออกเลยครับ  Huh Huh
  คุณคงเป็นคนในเมืองนะครับ  แถวบ้านนอกบ้านผม ปืนแก๊ปมีทะเบียนเยอะแยะ   คิก คิก คิก คิก คิก คิกเรื่องนะอ้าว!
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์