เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 02:43:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: steyr m9-a1 ใช้ได้มั้ยครับ..แบบว่ากระบอกแรกครับ  (อ่าน 3781 ครั้ง)
keang_ja
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 07:21:35 PM »

อยากถามท่านผู้รู้ว่าปืนรุ่นนี้ดีมั้ยครับ...แบบว่าเป็นกระบอกแรก..และก็มือใหม่ด้วยครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 07:55:19 PM »

กีดีนะครับ  เพราะปืนโครงการรุ่นนี้ สามารถรับปืนได้เลย มีของรออยุ่แล้ว จากยอดสั่งจองรุ่นนี้คนสั่งไม่ค่อยเยอะ 38,000 บ. ราคาโครงการนะครับ ราคาหน้าร้านเท่าไรไม่รู้ครับ
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 08:23:16 PM »

http://www.gun.in.th/webboard/index.php/topic,26821.0.html
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 08:58:36 PM »

อยากถามท่านผู้รู้ว่าปืนรุ่นนี้ดีมั้ยครับ...แบบว่าเป็นกระบอกแรก..และก็มือใหม่ด้วยครับ

ปืนรุ่นนี้ตั้งแต่ผมใช้มา มีข้อเสียอย่างเดียวครับคือเปลืองตังค์ซื้อลูกครับ(เดี๋ยวคุณสิงห์บ้าก็มา) Grin Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:07:26 PM »

ปืนรุ่นนี้ตั้งแต่ผมใช้มา มีข้อเสียอย่างเดียวครับคือเปลืองตังค์ซื้อลูกครับ(เดี๋ยวคุณสิงห์บ้าก็มา)   

ถูกต้องครับ เปลืองจริงๆ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
sm1ton(บ่าวต้น)
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:09:41 PM »

อิอิ.. ไม่อยากบอกว่าผมก็กระบอกแรก ครับ..
จะไปสู่ขอต้นเดือนหน้านี่แหละ

"..เป็นลูกผู้ชายทำเพื่อชาติไทย...โย่ไกลไกลจนลับตา
ได้แค่หยอดเหรียญโทรศัพท์มาหา...ชื่นใจไปทุกนาที
แค่ส่งคำรักแรงใจยังมี...ทำให้พี่มีกำลังหัวใจ
กับรูปแก้วตาพี่ยังรักษาไว้...สุขใจยามคิดถึงเธอ..."
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:17:32 PM »

ปืนดีน่าใช้ ระบบความปลอดภัยเพียบครับ...

เสียนิดเดียว คางบวมไปหน่อย หาซองยาก...Cheesy
keang_ja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 09:46:04 PM »

ขอบคุณท่านผู้ให้ความกระจ่างทุกท่านครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 01:56:29 AM »

ปืนดีน่าใช้ ระบบความปลอดภัยเพียบครับ...

เสียนิดเดียว คางบวมไปหน่อย หาซองยาก.

ชองใช้พกนอกของคุณลุงไมค์ ได้ครับคุณหมอ rute

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:04:04 AM »

ปืนรุ่นนี้ตั้งแต่ผมใช้มา มีข้อเสียอย่างเดียวครับคือเปลืองตังค์ซื้อลูกครับ(เดี๋ยวคุณสิงห์บ้าก็มา)   

ถูกต้องครับ เปลืองจริงๆ

ได้กลิ่นธูปมาตั้งแต่เมื่อคืน แต่ด้วยฤทธิ์ของแอลกอฮอลล์ ก็เลยทำให้ง่วง และนอนหลับยันเช้า ...เสือกฝันเห็น ปืนหายอีก ...แหม...เสียหัวชะมัด ..เจ้าคางโต ข้าพเจ้าหาย ..ซะแล้วยุ่งละสิงานนี้  พอตื่นขึ้นมา  อ้าว.....เราฝันไปหรือนี่   ช่างเป็นฝันที่แย่เอามาก ๆ  ........... แบร่ เอาเริ่มกันเลยครับ...

Grin มีสไตเออร์ที่ไหน มีสิงห์บ้าที่นั่น... แบร่ (เดิม  ๆ นะครับ)

....ส่วนตัวก็ชอบกล็อคครับ....แต่ที่เลือกสไตเออร์  (เอ๊ะ...มันยังไง หมอนี่)... แบร่       ก็เพราะ ....ทีแรกตั้งใจไปเอากล็อค แต่เขาบอกต้องจอง กลายเป็นสวัสดินาน ...แสนนาน..... ต้องรออีก เกือบปี  ไม่เอา ๆ ....อีกอย่าง ผมเป็นพวกชอบแหก ครับ...แหกความนิยม ของคนส่วนรวม   ขำก๊าก...คือ พูดตรง ๆ โดยส่วนตัวผม ก็ไม่ชอบทำอะไรตามใครนัก (ออกหัวรั้นนิด ๆ แต่ก็รั้นในสิ่งที่ดี....) ในทุก ๆ เรื่อง ถ้าเป็นเรื่องที่ไม่ผิดกฏหมาย ทำนอง คลองธรรม จริยธรรม  ..ตามที่...ผมใช้สไตเออร์ และก็ไม่เคยทับถมกล็อค ว่า ไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้ และไม่ได้เชียร์สไตเออร์ จนเกินไป  เหมือนกับที่ผมเคยบอกว่า รูปร่างคล้าย "ไดร์เป่าผม".....ก็นั่นแหละครับ...ปืนก็คือปืน เป็นสิ่งของอย่างหนึ่ง ใครพอใจอะไร ถ้าไม่ใช่เรื่องที่ ขัดกับหลักกฏหมาย ศีลธรรมอันดี ก็เลือกทำกันไปครับ...... Wink

Grinการใช้งานเหรอครับ....ขอก๊อปจากคำพูดตัวเอง เอามาลงอีกทีครับ..... (คำเตือน ... เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวจากผู้ใช้งาน หาใช่ผู้ชำนาญการแต่อย่างใดไม่ ..อีกทั้ง ไม่ได้อ้างถึงหลักวิชาการใด ๆ ทั้งสิ้นนะครับ)... กิ๊วก๊าว

Grinพูดถึงจากภายนอกก่อนน๊อ....สไตเออร์ รุ่น เอ็ม ๙ เอ ๑ นี้ ดูภายนอก ..ก็ดูดี ..ดูยังไงก็ดี...แต่ติที่ครอบกันฝุ่น ..ที่ผมเรียกว่า "คาง"..เนี่ย...ใหญ่...กว่าปืนทั่ว ๆ ไป แต่ถ้านำไปเทียบกับปืนอื่น ๆ ในรุ่น ไซร์ใกล้เคียงกัน ก็หาได้ใหญ่กว่าไม่...เพราะ สไลด์ สไตเออร์จะหน้าเล็กกว่า ..ก็เลยมาใหญ่ที่คาง.. 

ลองจับ ลองถือดู น้ำหนักใช้ได้ หนักกว่ากล็อคนิดหนึ่ง ..เพราะ โครงสร้างภายใน จะเป็นเฟรมเหล็กทั้งชุด แยกต่างหากจากโครงโพลิเมอร์ ไม่ได้เอาเหล็กฝังในโพลิเมอร์ อย่างปืนอื่น ๆ เขาทำกัน เพราะฉะนั้น เรื่องความแข็งแรง ไม่ต้องห่วง..แต่มีอยู่ยี่ห้อหนึ่งทำมาก่อนสไตเออร์ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร  แต่ก็ไม่ต้องไปสนใจมันหรอก เพราะเราไม่ได้ใช้อยู่แล้ว  คิก คิก 

แม็ก ฯ บรรจุ ๑๕ นัด .. แม็กฯสำรองอีก ๑ แม็กฯ  เหลือเฟือ ในปืนต่อสู้ ..ลองดึงสไลด์ ดู หนักนิด ๆ พอ ๆ กันกับกล็อค ..เข้าเซฟ .ฯ บนไก ล็อคชั้นที่ ๑ ถึงเหนี่ยวก็ไม่ลั่น ถ้าไม่ปลดเซฟฯ การปลดเซฟ ทำได้โดยการดันเขี่ย..เซฟฯ ที่อยู่ในโกร่งไก ด้านบน ขึ้นไป ..แล้วเหนี่ยวไก ..แค่นั้นแหละ ลั่นแล้ว...อีกตัว คือ เซฟ ฯแอ็คชั่น .เหมือนกันกับกล็อค คือ ถ้าไม่ไปแตะปุ่มตัวนี้ ก็ไม่สามารถลั่นไกได้  สรุป มีเซฟที่ติดมากับปืน อยู่ ๒ ชุด  ที่เหลืออยู่ที่คนจับปืนเอง   เยี่ยม

ปืนรุ่นนี้ พิเศษมาอีกหน่อยก็ตรงที่ศูนย์หน้า ศูนย์หลัง  ...ศูนย์หน้า เป็นสามเหลี่ยม พีระมิด  ศูนย์หลัง เป็นร่องสามเหลี่ยม รับกับศูนย์หน้า การเล็งต้องเล็งแบบนั่งแท่น ..ถ้าเคยยิงปืนอื่น ๆ ยิงเล็งจี้ กระสุนจะเข้ากลางเป้าหมด แต่สไตเออร์ กระสุน จะ เข้าบนเป้าที่เราเล็งทั้งหมด (ระยะประมาณ 15เมตร)  ถ้าเล็งนั่งแท่น จะเข้าพอดี เป๊ะ ๆ ๆ ๆ  .....   เยี่ยม

กระสุนถ้าเป็นลูกซ้อม ปลอกบางปลอก ย้ำว่าบางปลอกนะครับ จะตกใส่หัวบ้าง ...ส่วนมาก ลอยข้ามหัว ไปตกด้านหลัง  ถ้าเป็นกระสุนจริง ..ปลอกจะกระเด็นแรงและไกล ประมาณ ๒ เมตร บางที หาเกือบไม่เจอ.. .

ข้อด้อย.(ไม่อยากเรียกว่าข้อด้อยเลย  ขอเรียกว่า ข้อตำหนิดีกว่า)  ข้อตำหนิ .เห็นได้ชัด  ๆ คือ  คางใหญ่ ..ไม่สวย ..แต่สำหรับผม ปืนความสวยมารองจากความมั่นใจในการใช้ ทั้งระบบการทำงาน ความปลอดภัย ในการใช้ ซึ่งต้องมาก่อน ที่เหลือ เป็นเรื่องของความชอบส่วนตัวทาง ศิลป์ ทางศาสตร์  อะไรพวกนั้น   Cool

ปืนกระบอกที่ผมมีนี้เน้นใช้งาน ..ใช้งานจริง ๆ นะครับ...พกเป็นส่วนมาก ...ไม่ใส่ซอง เหน็บเปลือย ๆ  ดีหน่อยก็ใส่กระเป๋า สะพาย คาดเอว ไม่ใส่ซอง ...เป็นรอยบ้าง..ช่างมัน  เพราะเราซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขึ้นหิ้ง บูชา...หรือเก็บใส่กล่อง   อยู่ในตู้ที่บ้าน..เป็นปี ๆ ...นาน ๆ ที แล้วเอาออกมายิงไม่กี่นัด เช็ดสักครั้งหนึ่ง....แล้ว แอบภูมิใจเล็ก ๆ ว่า ...ข้าก็มีปืน...   แบร่

เยี่ยม  สมบุกสมบันครับ...ทั้งคนทั้งปืน...เช็ดอาทิตย์ละครั้ง..หรือมากกว่า หากผ่าน มือคน หรือฝุ่นละออง...เช็ดแล้วก็พกต่อ ....หรือถ้าช่วงไหนว่าง ๆ  กระสุน มี....ก็พาไปออกกำลัง พ่นกระสุนเล่น....กระบอกนี้ ตั้งแต่ซื้อมา ถ้านับแล้วคร่าว ๆ ผมยิงไปประมาณ ๑๐ กล่อง ขึ้นไปแล้ว.....เท่าที่เก็บไว้ กล่องเปล่า..อยู่ที่บ้าน  ๗ กล่องแล้ว..ที่เหลือ ไม่ได้เก็บมา.......ไม่เคยเก็บปืนเข้ากล่อง...เพราะ...ซื้อมาใช้...ด้วยเหตุผลข้างต้นนั้นแล้ว.....    เยี่ยม

คลิกที่ลิ้งค์ก็ได้ครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37460.0

แถม ข้ออ้างทางวิชาการหน่อยนะครับ   ไหว้ขออนุญาตทีมงาน ของ นิตยสาร อวป. ด้วยนะครับ  จากฉบับที่ ๓๙๒ ครับ

พอสรุปได้ดังนี้ 

๑ .  รังเพลิง สไตเออร์ หนากว่าของกล็อก ๑๖.๘ มม.กับ ๑๕.๓ มม. 

๒.  แรมพ์รังเพลิง สไตเออร์หักมุมลาด ๒ ช่วง ยาวกว่า  ลาดกว่า ขัดมันมาจากโรงงาน

๓.   โครงปืน สไตเออร์หนักกว่า เพราะ เป็นเหล็กทั้งยวง  (เรื่องความแข็งแรงหายห่วง) เพื่อรับแรงเสียดสี แรงกระแทก เป็นเรือนเครื่องลั่นไก บล็อกยึดลำกล้องรวมทั้งควบคุม จังหวะขัดกลอน และปลดกลอน

๔.   มีเข็มเตือนว่ามีกระสุนอยู่ในรังเพลิง

๕.   เซียร์กับสปริงเซียร์มองดูแข็งแรงเป็นสัดส่วนดีกว่าของกล็อก

๖.   ไม่มีสมอเข็มแทงชนวน เพราะเป็นระบบดับเบิลแอ๊คชั่น

๗.    วัดความแข็งของสไลด์ สไตเออร์  แข็งมากที่สุด 

อยากทราบเพิ่มเติม ต้องไปหาซื้อหนังสือ อวป. ฉบับ ๓๙๒ อ่านเองล่ะครับ... Grin

ยินดีต้องรับ สาวก ซา...ตาย..เออร์  คนใหม่ ทุกท่าน ครับ... ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:10:07 AM โดย สิงห์บ้า » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:06:55 AM »

แถมวิธี ถอด ประกอบ ครับ... Grin

๑. หาที่เหมาะ ๆ ไม่มีคนพลุกพล่าน ที่ดี ๆ ก็ที่บ้าน ปลอดจากคน หยิบปืนขึ้นมา  เน้น ปลอดภัยไว้ก่อนนะครับทุกท่าน.. เยี่ยม

๒. ปลดซองกระสุน นิ้วอยู่นอกโกร่งไก ชี้ปากกระบอกไปในทิศทางที่ปลอดภัย  ดึงสไลด์เพื่อเคลียร์รังเพลิง ๒ ถึง ๓ ครั้ง ค้างสไลด์ ตรวจดู ว่ามีกระสุนคารังเพลิงหรือเปล่า ถ้ามีก็ให้เอาออก

Image hosting by Free Image Hosting

Image hosting by Free Image Hosting

๓.  ดึงสไลด์ถอยหลังประมาณครึ่งเซนติเมตรค้างไว้ แล้ว ลั่นไกแห้ง เพื่อเป็นการลดเข็มแทงชนวน พร้อมผ่อนสไลด์ไปด้านหน้า ตอนนี้ไกปืนจะถอยไปด้านหลังเหมือนกับเราเหนี่ยวไกแห้งทิ้งแล้ว  แต่ที่ให้ทำแบบนี้ก็เพื่อเป็นการถนอมเข็มแทงชนวนและหน้าลูกเลื่อนครับ ..

๔ .  หันด้านขวาของปืนมาจะเห็น ปุ่มกลม  ๆ กับมีคันบังคับอยู่ด้วยกัน ข้างปุ่มกลม  ๆ มีร่องบากนั้นจะมี ตัวอักษร S กับ F แต่ไม่ต้องไปสนใจมัน

๕ . กดปุ่มกลม ๆ นั้นให้ยุบตัวลงไปแล้วค้างไว้ ผลักคันบังคับที่อยู่ด้วยกันนั้น ลงด้านล่างของตัวปืน

๗. ดึงสไลด์ให้หลุดออกจากตัวปืน ไปทางด้านหน้า

๘. หงายสไลด์  ดึงสปริงกับไกด์รอดออกมา ดึงลำกล้องออกมา
การเอาลำกล้องออกให้ง่าย มีเคล็ดนิดหนึ่งคือ เลื่อนลำกล้องไปทางด้านหน้า แล้วค่อยยกออก ..

ชิ้นส่วนที่จำเป็นถอดเพื่อทำความสะอาดก็มีเท่านี้..

๙. ตอนประกอบกลับระวังหน่อยหนึ่งคือ ระวัง สปริงไกด์รอดกลับด้าน ให้ใส่ด้านเป็นวงกลม เข้ากับฐานใต้ลำกล้องดังรูป

keang_ja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 08:17:36 AM »

ขอบคุณสิงห์บ้าครับ...แต่จะหาซื้อหนังสืออาวุธปืน ฉ.392 ได้ที่ไหนครับ..ทราบว่าออกมานานแล้ว..ช่วยแนะนำด้วยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 09:13:12 AM »

ขอบคุณสิงห์บ้าครับ...แต่จะหาซื้อหนังสืออาวุธปืน ฉ.392 ได้ที่ไหนครับ..ทราบว่าออกมานานแล้ว..ช่วยแนะนำด้วยครับ

ติดต่อ อวป ครับ
ส่วนเล่มที่มีการทดสอบ steyr ก็ อวป 308 366 390 392

JAKUNG
Full Member

คะแนน 9

วีรกรรม สร้างวีรบุรุษ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 11:33:18 AM »

เท่าที่ใช้อยู่ก็โอเคครับ ไม่กลัวน้ำเค็ม  เคยทำจุ่มทะเลมาครั้งหนึ่งก็รีบราดด้วยน้ำจืด  ทิ้งไว้ตั้งแต่ 5 ทุ่ม จนถึงเช้าก็ไม่มีการเปลี่ยนแปลงของสภาพเหล็ก(ลำกล้องและสไล)ก็ถือได้ว่าการชุบโลหะได้คุณภาพพอสมควร   ตอนแรกที่ได้กระบอกนี้มาขอบอกว่าไม่ได้ตั้งใจ  ทีแรกใช้ 638 จุ 5นัด  ด้วยความอยากได้ AUTO สักกระบอก และไม่อยากรอนาน ก็เลยตัดสินใจเอา M9A1 เข้าประจำการ  พอมาตอนหลังก็รู้สึกว่า จะใหญ่โตมากไปหน่อย(สำหรับภาระกิจที่ผมทำ  กับท่านอื่นๆอาจจะเหมาะกว่า)  แต่ผมก็รักมันนะครับ หลงรัก
keang_ja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 12:00:14 PM »

ขอบคุณครับ หลงรัก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์