เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:25:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25487 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 02:22:42 PM »

Smileyพอดีสงสัยนะครับ ความจริงปืน GLOCK มาตรฐานโรงงานไกก็หนักพอสมควร อันนี้ไม่ได้พูดถึงที่ไกเปลี่ยนหนักเหลือ 3.5  ปอนด์ แต่เวลาพก มักจะไม่ขึ้นลำ รวมทั้งผมด้วยเพราะกลัวปืนลั่น แต่ความจริงเวลาเหนี่ยวไกปืนลูกโม่ดับเบิ้ลก็ปืนลั่นเหมือนกัน หรือเป็นจิตวิทยา ความกลัวที่คิดว่าปืน ออโตไม่ควรขึ้นลำไว้แล้วไม่เซฟ เหนี่ยวไกแล้วปืนลั่น เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เพราะต่อไปจะพก GLOCK ขึ้นลำแต่ใช้ซองแข็งทีปิดไกไว้ครับ Cheesy

m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 02:40:47 PM »

ไม่นะครับ ผมว่าไกกล็อกเบามาก เมื่อเทียบกับโม่ดับเบิล
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 02:48:34 PM »

เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เพราะต่อไปจะพก GLOCK ขึ้นลำแต่ใช้ซองแข็งทีปิดไกไว้ครับ Cheesy

Glockไม่มีอะไรไปโดนไก ทำยังไงมันก็ไม่ลั่นอยู่แล้วครับ
ผมว่าที่ต้องระวังให้มาก ก็คือตอนนำปืนเข้าซอง ระวังไกโดนอะไรเกี่ยวไว้ ดันเข้าซองก็...ตูม...ได้ครับ
สำหรับผมที่ยิงปืนกีฬา.... รู้สึกปืนกล็อกนี่ไกโครตหนัก  ขำก๊าก........   ดังนั้นถ้ามีสติไว้เสมอ..ปลอดภัยครับ  Smiley

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 03:19:28 PM »

Smiley ไกปืนกล๊อกถ้าขึ้นลำไว้เบากว่าลูกโม่ไกดับเบิ้ล แน่นอนครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
TOR74
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 03:42:46 PM »

Smiley ไกปืนกล๊อกถ้าขึ้นลำไว้เบากว่าลูกโม่ไกดับเบิ้ล แน่นอนครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 04:48:41 PM »

ผมว่าไกกล็อกเดิมๆ 5.5 ปอนด์ผมว่าเบานะครับตอนที่ร่างกายหลั่ง อะดรีนารีน ผมใช้เจ้าคางโตเสร็จ พอไปลอง .45 1911ของพี่ในสนามยังไม่ทันเข้าตำแหน่งที่ต้องการเล็งนิ้วแตะกำลังลาก ยังไม่ทันได้รู้สึกน้ำหนักไก 3.5ปอนด์ ก็ลั่นออกไปแล้วครับ อีกครั้งหนึ่งก้ลอง SP01 ก็เป็นเหมือนเดิม เลยชักจะชอบปืนไกหนักแล้วครับ ผมว่าปืนใช้งานไกเดิมๆดีอยู่แล้วครับ ถ้าแต่งได้ก็อยากแต่งให้เรียบลื่นครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 05:06:27 PM »

ขออนุญาต ตั้งข้อสังเกตุสำหรับการพกปืนแบบขึ้นลำพร้อมใช้งานกับการพกไม่ขึ้นลำหน่อยนะครับ ว่า .....ถ้า้เราเป็นเจ้าหน้าที่บ้านนเมืองที่ต้องพกพาอาวุธติดตัวตลอดเวลา และอยู่ในพื้นที่เสี่ยงภัย ผมเห็นด้วยกับการพกขึ้นลำนะครับ แต่ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ๆทำงานในเมืองบางครั้งการพกปืนขึ้นลำก็อาจจะเป็นอันตรายจากการโดนแย่งปืนจากคนร้าย ได้เพราะคนร้ายถ้าแย่งปืนจากเราได้ด้วยสัญชาติญาณสิ่งแรกคือหันมาหาเจ้าของปืนและเหนี่ยวไก ถ้าเราพกขึ้นลำนั่นก็หมายถึงชีวิต แต่ถ้าเราไม่ขึ้นลำเรายังพอมีเวลาเข้าประชิดตัวคนร้ายเพื่อต่อสู้แย่งปืนกลับมาได้นะครับ แต่ถ้าเราไม่ใช่เจ้าหน้าที่ ผมว่าไม่จำเป็นที่จะต้องขึ้นลำแบบเตรียมพร้อม เพราะถ้าเราเข้าพื้นที่ๆคิดว่าเสี่ยงและมีอันตรายเราค่อยเอามาขึ้นลำรอก็น่าจะยังทัน และพอออกจากพื้นที่ ก็เคลียร์ปืนและโหลดกระสุนเข้าแม็กเหมือนเดิม แต่ถ้า ท่าน จขกท. รู้สึกว่าตนเองไม่ปลอดภัยก็แนะนำให้พกแบบขึ้นลำเลยครับ แต่ อย่างนึงที่ควรทำให้เป็นปกตินิสัยคือ ถ้าไม่คิดจะยิงนิ้วอย่าแตะไก เป็นใช้ได้ครับ เยี่ยม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 05:37:23 PM »

ทุกสิ่งในโลกนี้ ถ้าจะขับเคลื่อน หรือมีการเคลื่อนไหว..
จะต้องมีหลายสิ่งหลายอย่างประกอบกัน. จึงจะเคลื่อนไหวไปได้.

สังคมการศึกษาของเรา สอนให้เรามองและให้ความสำคัญเพียงด้านเดียว จึงคุ้นกับการจัดการอะไรที่ไม่ซับซ้อน
และมักจะมีอาการ ตายน้ำตื้นแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากัน ไม่ค่้อยดีนัก..

อาวุธปืน ก็เหมือนกัน เรามักจะไปมองว่าเมื่อเกิดเหตุร้าย ขึ้นลำแล้วก็ยิง..

โดยมองข้ามปรากฎการณ์ บ่งบอกบางอย่าง ที่ทำให้รู้ตัวก่อน
แล้วใช้เวลานั้นตระเตรียมการ.. เพื่อจะตอบโต้ ล่อกับมัน.

การรู้ตัวก่อน น่าจะมีความสำคัญที่สุด. ของคนที่จะป้องกันตัวเอง.
ไม่ว่าท่านจะมีอาวุธปืนหรือไม่ 

สถานการณ์ สภาพแวดล้อม คือเหตุ.ที่จะส่งผลให้ท่านต้องเตรียมตัวให้พร้อมก่อนหรือไม่.

อย่างในเขต ๓ จชต.สภาพแวดล้อม. ทำให้ท่านต้องระมัดระวังตัวเตรียมพร้อมอยู่ทุกขณะ
แต่ถ้าท่านอยู่ใน กทม. ท่านไม่จำต้องกระทำอย่างนั้น.. แต่เลือกกระทำบางครั้งคราวที่รู้สึกว่าไม่ปลอดภัย ในที่เปลี่ยว ดึกดื่น ที่เคยมีประวัติมาก่อน.

การระมัดระวัง ไม่ประมาท และรู้จักประเมินสถานที่ ซึ่งจะผ่านทางเข้าไป หมั่นจับตาสิ่งผิดปรกติ
ตื่นตัว. จะเป็นทางให้ท่านรู้สึกตัวก่อน.อาจสังเกตุเห็นสิ่งผิดปรกติที่เกิดขึ้น.. ได้ไวขึ้น.

และอย่าไปกังวล ว่าจะขึ้นลำปืนไม่ทัน .. 
ทุกเหตุการณ์ ถ้าท่าน รู้สึกตัว และตัดสินใจจะสู้.. ใจจะจดจ่อกับสิ่งนั้น..
สติท่านจะเกิด.. ท่านจะเกิดช่องทางเอาชีวิตรอดได้เอง..
การยิง.. จะต้องควบคู่ไปกับการ. เซฟตัวเองไปด้วย นะครับ. 

ถ้า่ท่านเข้าใจตามที่มีความเห็นนี้ เป็นความจำเป็นอย่างหนึ่ง ที่คนใช้ ปืน auto ควรจะมี.
แล้วท่านจะเห็นว่า auto จะใช้ได้ดี.. น่าจะเหนือว่า ลูกโม่ มากนัก
และไม่จำเป็นจะต้องพกปืน auto ที่ต้องขึ้นลำ.ก่อน..
ที่ไม่มีสถานการณ์ร้ายอันใด.มากำหนด.. ครับ.  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 05:40:22 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 05:45:59 PM »

ชัดเจนครับพี่ Ro@d  Cheesy

เข้าพื้นที่เสี่ยง หรือที่ที่คิดว่าอันตรายสำหรับเรา ผมจะพกแบบขึ้นลำครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 06:53:24 PM »

ทุกสิ่งในโลกนี้ ถ้าจะขับเคลื่อน หรือมีการเคลื่อนไหว..
จะต้องมีหลายสิ่งหลายอย่างประกอบกัน. จึงจะเคลื่อนไหวไปได้.

สังคมการศึกษาของเรา สอนให้เรามองและให้ความสำคัญเพียงด้านเดียว จึงคุ้นกับการจัดการอะไรที่ไม่ซับซ้อน
และมักจะมีอาการ ตายน้ำตื้นแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากัน ไม่ค่้อยดีนัก..

อาวุธปืน ก็เหมือนกัน เรามักจะไปมองว่าเมื่อเกิดเหตุร้าย ขึ้นลำแล้วก็ยิง..

โดยมองข้ามปรากฎการณ์ บ่งบอกบางอย่าง ที่ทำให้รู้ตัวก่อน
แล้วใช้เวลานั้นตระเตรียมการ.. เพื่อจะตอบโต้ ล่อกับมัน.

การรู้ตัวก่อน น่าจะมีความสำคัญที่สุด. ของคนที่จะป้องกันตัวเอง.
ไม่ว่าท่านจะมีอาวุธปืนหรือไม่ 

สถานการณ์ สภาพแวดล้อม คือเหตุ.ที่จะส่งผลให้ท่านต้องเตรียมตัวให้พร้อมก่อนหรือไม่.

อย่างในเขต ๓ จชต.สภาพแวดล้อม. ทำให้ท่านต้องระมัดระวังตัวเตรียมพร้อมอยู่ทุกขณะ
แต่ถ้าท่านอยู่ใน กทม. ท่านไม่จำต้องกระทำอย่างนั้น.. แต่เลือกกระทำบางครั้งคราวที่รู้สึกว่าไม่ปลอดภัย ในที่เปลี่ยว ดึกดื่น ที่เคยมีประวัติมาก่อน.

การระมัดระวัง ไม่ประมาท และรู้จักประเมินสถานที่ ซึ่งจะผ่านทางเข้าไป หมั่นจับตาสิ่งผิดปรกติ
ตื่นตัว. จะเป็นทางให้ท่านรู้สึกตัวก่อน.อาจสังเกตุเห็นสิ่งผิดปรกติที่เกิดขึ้น.. ได้ไวขึ้น.

และอย่าไปกังวล ว่าจะขึ้นลำปืนไม่ทัน .. 
ทุกเหตุการณ์ ถ้าท่าน รู้สึกตัว และตัดสินใจจะสู้.. ใจจะจดจ่อกับสิ่งนั้น..
สติท่านจะเกิด.. ท่านจะเกิดช่องทางเอาชีวิตรอดได้เอง..
การยิง.. จะต้องควบคู่ไปกับการ. เซฟตัวเองไปด้วย นะครับ. 

ถ้า่ท่านเข้าใจตามที่มีความเห็นนี้ เป็นความจำเป็นอย่างหนึ่ง ที่คนใช้ ปืน auto ควรจะมี.
แล้วท่านจะเห็นว่า auto จะใช้ได้ดี.. น่าจะเหนือว่า ลูกโม่ มากนัก
และไม่จำเป็นจะต้องพกปืน auto ที่ต้องขึ้นลำ.ก่อน..
ที่ไม่มีสถานการณ์ร้ายอันใด.มากำหนด.. ครับ.  Smiley

ทีท่าน Ro@d บอกเป็นคำแนะนำที่ดีนะครับ สงสัยคงพก glock แบบไม่ขึ้นลำ และใช้ลูกโม่สมิทร์ m60-12 อย่างเดิมครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:10:46 PM »

ผมว่าคุณARTจขกท.น่าจะต้องตกลงใจเลือกลักษณะการพกพาอย่างใดอย่างหนึ่ง
และฝึกฝนให้คุ้นเคยการใช้งานแบบนั้นๆ เพื่อในเวลาคับขันกดดันจะได้ไม่สับสน

จะชักแล้วยิงเลย หรือชัก-ขึ้นลำ-ยิง..... ก็ต้องฝึก จนเป็นปฏิกริยาตอบสนองโดยฉับพลัน

ผมเห็นหลายท่านชัก-ขึ้นลำพร้อมกับจี้ไปที่เป้า-แล้วเหนี่ยวไกยิงได้เร็วมาก

ส่วนผมใช้สองปืน ลูกโม่เซ็นเทนเนียล กับกล็อก .... จึงใช้ลักษณะเดียว คือ ปืนพร้อม เหลือเพียงจับเป้า-เหนี่ยวไกยิง
ผมฝึกหลายแบบไม่ได้ You can't teach an old dog new tricks.  Grin

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:12:06 PM »

Smileyพอดีสงสัยนะครับ ความจริงปืน GLOCK มาตรฐานโรงงานไกก็หนักพอสมควร อันนี้ไม่ได้พูดถึงที่ไกเปลี่ยนหนักเหลือ 3.5  ปอนด์ แต่เวลาพก มักจะไม่ขึ้นลำ รวมทั้งผมด้วยเพราะกลัวปืนลั่น แต่ความจริงเวลาเหนี่ยวไกปืนลูกโม่ดับเบิ้ลก็ปืนลั่นเหมือนกัน หรือเป็นจิตวิทยา ความกลัวที่คิดว่าปืน ออโตไม่ควรขึ้นลำไว้แล้วไม่เซฟ เหนี่ยวไกแล้วปืนลั่น เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เพราะต่อไปจะพก GLOCK ขึ้นลำแต่ใช้ซองแข็งทีปิดไกไว้ครับ Cheesy

ขออภัยคุณอาร์ต
จริงๆ เรื่องการพกขึ้นลำ ไม่ว่ากล็อกหรือปืนออโต้ใดๆ สำหรับผมคิดว่า ขึ้นอยู่กับความพร้อมของคน แต่ละคนมากกว่า
ว่าจะเอาอยู่ไหม  เคยหลงลืมหรือไม่ มีพฤติกรรมวางปืนในที่ ที่คนอื่นหยิบฉวยได้หรือไม่
คนรอบข้าง ที่อยู่ในวงโคจรเรา มีใคร เด็ก ผู้ใหญ่ กี่คน...(องค์ประกอบหลักก็คือตัวเรานี่แหละ)

ผมใช้ลูกโม่อยู่ น้ำหนักไก ดับเบิ้ลราวๆ 12ปอนด์ กล็อกปกติราวๆ5.5ปอนด์
นี่คือความต่างครับ

แต่กล็อกก็มีจุดเเข็งตรงไก(เดิมๆ) คือหน้าไก มีลักษณะทรงลิ่ม ซ้ายปาดเข้า ขวาปาดเข้า
ทันทีที่เพิ่มน้ำหนักนิ้วบนไกปืน ความรู้สึกกดนิ้วจากลิ่มมีอยู่ เตือนอยู่ อันนี้ผมเห็นว่า
สำหรับกล็อกแล้ว ดี ถึงดีมากๆหากใช้ไกเดิมๆ ไม่สมควรเปลี่ยนมาเป็นไกหน้าเรียบ
(ขออภัย เคยจับ ตัวไกเรียบมาครั้ง สองครั้งเอง)

submachine ใช้เครื่องท่าน Turus
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:13:13 PM »

You can't teach an old dog new tricks.  Grin

wow..w..w..w..w......

submachine
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:19:11 PM »

GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  Grin
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:28:29 PM »

GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  Grin
ผมว่ามันจะเหมือน GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  ที่ง้างนกรอไว้แล้ว น่ะสิครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์