เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:23:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25619 ครั้ง)
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:33:06 PM »

GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  Grin
ผมว่ามันจะเหมือน GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  ที่ง้างนกรอไว้แล้ว น่ะสิครับ

ถ้างี้ คุณคงยังไม่เข้าใจหลักการทำงานของ"ไกกล็อก"แล้วล่ะครับ  Grin

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:33:54 PM »

Smileyพอดีสงสัยนะครับ ความจริงปืน GLOCK มาตรฐานโรงงานไกก็หนักพอสมควร อันนี้ไม่ได้พูดถึงที่ไกเปลี่ยนหนักเหลือ 3.5  ปอนด์ แต่เวลาพก มักจะไม่ขึ้นลำ รวมทั้งผมด้วยเพราะกลัวปืนลั่น แต่ความจริงเวลาเหนี่ยวไกปืนลูกโม่ดับเบิ้ลก็ปืนลั่นเหมือนกัน หรือเป็นจิตวิทยา ความกลัวที่คิดว่าปืน ออโตไม่ควรขึ้นลำไว้แล้วไม่เซฟ เหนี่ยวไกแล้วปืนลั่น เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เพราะต่อไปจะพก GLOCK ขึ้นลำแต่ใช้ซองแข็งทีปิดไกไว้ครับ Cheesy

ขออภัยคุณอาร์ต
จริงๆ เรื่องการพกขึ้นลำ ไม่ว่ากล็อกหรือปืนออโต้ใดๆ สำหรับผมคิดว่า ขึ้นอยู่กับความพร้อมของคน แต่ละคนมากกว่า
ว่าจะเอาอยู่ไหม  เคยหลงลืมหรือไม่ มีพฤติกรรมวางปืนในที่ ที่คนอื่นหยิบฉวยได้หรือไม่
คนรอบข้าง ที่อยู่ในวงโคจรเรา มีใคร เด็ก ผู้ใหญ่ กี่คน...(องค์ประกอบหลักก็คือตัวเรานี่แหละ)

ผมใช้ลูกโม่อยู่ น้ำหนักไก ดับเบิ้ลราวๆ 12ปอนด์ กล็อกปกติราวๆ5.5ปอนด์
นี่คือความต่างครับ

แต่กล็อกก็มีจุดเเข็งตรงไก(เดิมๆ) คือหน้าไก มีลักษณะทรงลิ่ม ซ้ายปาดเข้า ขวาปาดเข้า
ทันทีที่เพิ่มน้ำหนักนิ้วบนไกปืน ความรู้สึกกดนิ้วจากลิ่มมีอยู่ เตือนอยู่ อันนี้ผมเห็นว่า
สำหรับกล็อกแล้ว ดี ถึงดีมากๆหากใช้ไกเดิมๆ ไม่สมควรเปลี่ยนมาเป็นไกหน้าเรียบ
(ขออภัย เคยจับ ตัวไกเรียบมาครั้ง สองครั้งเอง)

submachine ใช้เครื่องท่าน Turus

ก็เดี๊ยวนี้ยิงปืนกันไม่เห็นพี่ซับมาเลย (แต่ไปโรงลิเกนี่ไม่เคยพลาดตอกบัตรเลย) ลองไกหน้าเรียบซักพักจะติดใจเด้อออ  หลงรัก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 06:46:54 AM »

GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  Grin
ผมว่ามันจะเหมือน GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  ที่ง้างนกรอไว้แล้ว น่ะสิครับ

ถ้างี้ คุณคงยังไม่เข้าใจหลักการทำงานของ"ไกกล็อก"แล้วล่ะครับ  Grin

กล็อคขึ้นลำจะคล้ายลูกโม่ดับเบิ้ลที่แต่งไกไว้ค่อนข้างเบา...........ลูกโม่ง้างนก=ปืนออโตซิงเกิ้ลเเอ็คชั่นขึ้นลำ   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:03:22 AM โดย AEY@1911 » บันทึกการเข้า
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 07:31:03 AM »

ผมว่าเพื่อความปลอดภัยของตัวเราและคนรอบข้าง "อย่าพึ่งขึ้นลำเลย ยกเว้นเวลาเข้าพื้นที่เสี่ยงภัย" และอีกอย่างผมว่าไกของกล็อกเบาและลากยาวน้อยกว่าลูกโม่นะครับ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 08:25:50 AM »

กล๊อคขึ้นลำกับลูกโม่ดับเบิ้ลต่างกันที่น้ำหนักไกเท่านั้นครับ แต่ซีแซดขึ้นลำเหมือนลูกโม่เลยครับ

m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:18:00 AM »

ครับครู
ขอแสดงความเห็นหางอึ่งของผมสักนิดครับ
ผมว่ากล็อกไม่ใช่ดับเบิลแอคชั่นครับ เพราะเมื่อดึงสไลด์ขึ้นลำ เข็มแทงชนวนจะเคลื่อนถอยหลังมาครึ่งหนึ่ง และตัวนิรภัยเข็มจะขึ้นมาล็อคเข็มไว้ ไม่ให้หลุดไปข้างหน้าได้ พอเหนี่ยวไก เข็มจะเคลื่อนถอยไปอีกระยะสั้นๆ ซึ่งจะใช้แรงเหนี่ยวเบามาก พอถอยมาอีกแง่เซียร์ที่เกาะอยู่ของแขนไกปืนจะถูกสปริงบังคับให้ลดต่ำลง ปล่อยเข็มแทงชนวนพุ่งไปข้างหน้าเพื่อจุดชนวน ซึ่งต่างจากลูกโม่ดับเบิ้ลที่เราต้องเหนี่ยวไกเพื่อขึ้นเข็มเองทั้งกระบวนการ
ซึ่งไกของกล็อกที่ทั้งเบาและสั้นนี้ผมว่าอันตรายครับ
จริงอยู่ที่กล็อกมีระบบไกปืน เซฟ แอคชั่น ถ้าเราไม่กดเจ้าลิ้นนิรภัยหน้าไกนี้ให้จมลงไป ยังไงก็ไม่ลั่น
แต่ในความเป็นจริง การที่กล็อคไม่มีคันห้ามไก ผมว่าอันตรายกว่าปืนซิงเกิลที่ขึ้นลำแล้วเข้าเซฟอีก
เพราะอะไรก็ตามที่เข้ามาสัมผัสกับไกปืน มันก็จะกดเจ้าลิ้นนี้เข้าไปด้วย แม้จะเฉียงๆ ไม่ตรงดีก็ยังกดเข้าไปได้
ซึ่งมีโอกาสที่จะทำปืนลั่นได้มากครับ เนื่องจากใช้แรงที่น้อยมาก เช่น 3-5 ปอนด์เท่านั้น
ซึ่งจะใกล้เคียงกับน้ำหนักไกของลูกโม่ดับเบิล ที่ง้างนกไว้แล้วครับ
ในกรณีนี้ ลูกโม่ดับเบิลอันตรายกว่า ถ้าทำปืนหล่นแล้วมีโอกาสลั่นมากกว่ากล็อกแค่นั้นเองครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:43:26 AM »

ผมว่ายังเข้าใจเรื่อง save action ผิดกันอยู่นะครับ...............

save action ที่เป็นลิ้นกั้นอยู่ที่หน้าไกของปืน Glock และปืนอื่นๆที่เป็นลักษณะเดียวกันนั้น..............ไม่ได้ติดตั้งไว้สำหรับการป้องกันการเหนี่ยวหน้าไก หรือมีอะไรไปเกี่ยวหน้าไกให้ถอยหลัง.......เพราะ แหนบชิ้นเล็กๆหน้าไกชิ้นนี้............หากมีอะไรไปกดเบาก็ยุบตัวปลดไกให้สามารถถอยหลังได้ทั้งนั้น

ดังนั้นเมื่อเอานิ้วเข้าไปหน้าไก หรือมีสิ่งใดที่เกี่ยวให้ลิ้นเล็กๆยุบตัวได้..............ก็ไม่ต่างกับปืนที่ไม่มี ลิ้น save actionนี้ทั้งนั้น................(โปรดอ่านอีกรอบหนึ่งพร้อมลำดับภาพ)

save action ที่อยู่หน้าไกปืนพวก Glock  Springfield XD  หรือ Styer นั้น .............เป็นนิรภัยระบบหนึ่ง ที่กันการยุบตัวของไก หากปืนขึ้นลำแล้ว ทำตกในลักษณะตั้งปากกระบอกขึ้นฟ้า...................ป้องกันการกระแทกที่แรงขนาด ไกปืนอาจจะยุบตัวถอยหลังด้วยมวลสารของตัวไกเอง จนไปปลดเซีย................โดยที่ตัวลิ้น save action ที่ขนาดเล็กและเบา ที่มวลสารของตัวมันเองมีน้อย ไม่สามารถถอยหลังจากแรงกระแทก............ไปปลดล็อคไก ให้ถอยหลังได้อีกชั้นหนึ่ง.............

นี่คือความมุ่งหมายของการใส่ save action เข้าไปที่หน้าไกของปืนตระกูลนี้...............

ดังนั้น หากเอานิ้วเข้าไปในโกร่งไก และอยู่ที่หน้าไก...............หากออกแรงเหนี่ยว หรือมีแรงกระทำหน้าไกให้ถอยหลังได้................ย่อมลั่นไกได้ เหมือนกับปืนอื่นๆ ที่ไม่ได้ติดตั้ง save action เช่นกัน...........

เห็นเข้าใจอะไรกันไปทางอื่นนานแล้ว เกี่ยวกับเรื่อง save action ................

สำหรับตามหัวข้อที่ถาม ...................ในความเห็นผม แล้วแต่คนใช้งานครับ

แต่ ปืนออโตเมื่อขึ้นลำแล้ว การที่สำรวจว่าปืนมีกระสุนจากภายนอกด้วยสายตานั้น............ต้องมองหรือสังเกตุ มากกว่าปืนลูกโม่ ที่มองเห็นๆ ว่ามีกระสุนอยู่ในลูกโม่................ทำให้ ความ"เกรงใจ"ปืน ในปืนลูกโม่ที่มองเห็นว่ามีกระสุนอยู่ชัดเจนของผม มีมากกว่าปืนออโต..............และเมื่อเห็นๆว่าปืนมีกระสุนชัดเจน ก็ระวังมากขึ้นอีก

อีกประการหนึ่ง การจะยิงปืนลูกโม่ หรือเวลาเหนี่ยวไก.............กลไกปืนลูกโม่ขยับให้เห็นชัดเจนครับ ไม่ว่านกที่กำลังง้าง(ปืนนกนอก) และลูกโม่ที่กำลังหมุน..............ในปืนออโต เคลือนไหวเห็นๆ คือนิ้วของผู้ยิง............ลองพิจารณาดูครับ

สำหรับผม เวลาพกปืนใช้งาน(ส่วนใหญ่เวลาไปราชการหรือเข้าเวร) ลูกโม่ผมโหลดเต็มโม่ แต่ไม่ง้างนกพกเหมือนที่มีความเห็นมา(ใครจะพกลูกโม่ง้างนก บ้าไปแล้ว)..............ส่วนปืนออโต ผมพกขึ้นลำ +1 ............แม้กระทั่งเข้าเวร พกซองนอก ก็ขึ้นลำ +1 เสมอ.................

แล้วอีกอย่างหนึ่ง............ปืนลูกโม่ที่ไม่ได้ถอดแฮมเมอร์บล็อคออก เช่น ในปืน S&W .....และปืนลูกโม่ที่ใช้ทานเฟอบาร์แบบ Ruger และ Taurus และ ปืนลูกโม่อื่นๆ ที่ใช้ระบบนี้................. ง้างนกหรา แล้วทำตกแรงจนไกปลดเซียให้นกฟาด................

ไม่มีทางลั่นครับ............เพราะเมื่อไกปลดเซียแล้ว ตัวไกจะคืนกลับ(ปืนตก ไม่ใช่เหนี่ยวไก).....................แฮมเมอบล็อคใน S&W ไม่"ลดตัวลง" ดังนั้น กั้นนกสับแน่นอน................หรือ ทานเฟอบาร์ ไม่"ยกตัว" นกสับถ่ายแรงตีไม่ได้.............. แต่ถ้า S&W ถอดแฮมเมอบล็อคออก.....แล้วง้างนกไว้ เขวี้ยงลงพื้น มีสิทธิ์ลั่นแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:49:16 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:46:52 AM »

ผมว่าคุณARTจขกท.น่าจะต้องตกลงใจเลือกลักษณะการพกพาอย่างใดอย่างหนึ่ง
และฝึกฝนให้คุ้นเคยการใช้งานแบบนั้นๆ เพื่อในเวลาคับขันกดดันจะได้ไม่สับสน

จะชักแล้วยิงเลย หรือชัก-ขึ้นลำ-ยิง..... ก็ต้องฝึก จนเป็นปฏิกริยาตอบสนองโดยฉับพลัน

ผมเห็นหลายท่านชัก-ขึ้นลำพร้อมกับจี้ไปที่เป้า-แล้วเหนี่ยวไกยิงได้เร็วมาก

ส่วนผมใช้สองปืน ลูกโม่เซ็นเทนเนียล กับกล็อก .... จึงใช้ลักษณะเดียว คือ ปืนพร้อม เหลือเพียงจับเป้า-เหนี่ยวไกยิง
ผมฝึกหลายแบบไม่ได้ You can't teach an old dog new tricks.  Grin

สำหรับผมเหมือนกันครับ ผมใช้สมิทลูกโม่ก่อน กระสุนเต็มโม่ ไม่มีปัญหา พอมาพกกล๊อกไม่ขึ้นลำสักพัก แล้วบางครั้งไปพกลูกโม่รู้สึกหวาดเสียว คิดไปคิดมาดูแล้วเลยพกกล๊อกขึ้นลำ อีกเรื่องคือคิดว่าถ้ากือบจะเกิดเหตุ รู้ตัวแล้ว แต่มีขั้นตอนตั้งแต่ เลิกชายเสื้อ หรือเปิดกระเป๋า ชัก ขึ้นลำ ชี้เป้า (มือเดียวหรือสองมือก็แล้วแต่) ยิง ไม่ค่อยมั่นใจครับ รู้สึกว่ายากไปหน่อย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:50:54 AM »

ผมเข้าใจเหมือนพี่มะขิ่นครับ เซฟแอคชั่น คือการป้องกันปืนลั่นเองเมื่อตก กระแทก แต่ให้ลั่นได้ "ทุกครั้ง" เมื่อมีนิ้วเข้าไปเหนี่ยว อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:00:12 AM »

ผมว่ายังเข้าใจเรื่อง save action ผิดกันอยู่นะครับ...............

save action ที่เป็นลิ้นกั้นอยู่ที่หน้าไกของปืน Glock และปืนอื่นๆที่เป็นลักษณะเดียวกันนั้น..............ไม่ได้ติดตั้งไว้สำหรับการป้องกันการเหนี่ยวหน้าไก หรือมีอะไรไปเกี่ยวหน้าไกให้ถอยหลัง.......เพราะ แหนบชิ้นเล็กๆหน้าไกชิ้นนี้............หากมีอะไรไปกดเบาก็ยุบตัวปลดไกให้สามารถถอยหลังได้ทั้งนั้น

ดังนั้นเมื่อเอานิ้วเข้าไปหน้าไก หรือมีสิ่งใดที่เกี่ยวให้ลิ้นเล็กๆยุบตัวได้..............ก็ไม่ต่างกับปืนที่ไม่มี ลิ้น save actionนี้ทั้งนั้น................(โปรดอ่านอีกรอบหนึ่งพร้อมลำดับภาพ)

save action ที่อยู่หน้าไกปืนพวก Glock  Springfield XD  หรือ Styer นั้น .............เป็นนิรภัยระบบหนึ่ง ที่กันการยุบตัวของไก หากปืนขึ้นลำแล้ว ทำตกในลักษณะตั้งปากกระบอกขึ้นฟ้า...................ป้องกันการกระแทกที่แรงขนาด ไกปืนอาจจะยุบตัวถอยหลังด้วยมวลสารของตัวไกเอง จนไปปลดเซีย................โดยที่ตัวลิ้น save action ที่ขนาดเล็กและเบา ที่มวลสารของตัวมันเองมีน้อย ไม่สามารถถอยหลังจากแรงกระแทก............ไปปลดล็อคไก ให้ถอยหลังได้อีกชั้นหนึ่ง.............

นี่คือความมุ่งหมายของการใส่ save action เข้าไปที่หน้าไกของปืนตระกูลนี้...............

ดังนั้น หากเอานิ้วเข้าไปในโกร่งไก และอยู่ที่หน้าไก...............หากออกแรงเหนี่ยว หรือมีแรงกระทำหน้าไกให้ถอยหลังได้................ย่อมลั่นไกได้ เหมือนกับปืนอื่นๆ ที่ไม่ได้ติดตั้ง save action เช่นกัน...........

เห็นเข้าใจอะไรกันไปทางอื่นนานแล้ว เกี่ยวกับเรื่อง save action ................

สำหรับตามหัวข้อที่ถาม ...................ในความเห็นผม แล้วแต่คนใช้งานครับ

แต่ ปืนออโตเมื่อขึ้นลำแล้ว การที่สำรวจว่าปืนมีกระสุนจากภายนอกด้วยสายตานั้น............ต้องมองหรือสังเกตุ มากกว่าปืนลูกโม่ ที่มองเห็นๆ ว่ามีกระสุนอยู่ในลูกโม่................ทำให้ ความ"เกรงใจ"ปืน ในปืนลูกโม่ที่มองเห็นว่ามีกระสุนอยู่ชัดเจนของผม มีมากกว่าปืนออโต..............และเมื่อเห็นๆว่าปืนมีกระสุนชัดเจน ก็ระวังมากขึ้นอีก

อีกประการหนึ่ง การจะยิงปืนลูกโม่ หรือเวลาเหนี่ยวไก.............กลไกปืนลูกโม่ขยับให้เห็นชัดเจนครับ ไม่ว่านกที่กำลังง้าง(ปืนนกนอก) และลูกโม่ที่กำลังหมุน..............ในปืนออโต เคลือนไหวเห็นๆ คือนิ้วของผู้ยิง............ลองพิจารณาดูครับ

สำหรับผม เวลาพกปืนใช้งาน(ส่วนใหญ่เวลาไปราชการหรือเข้าเวร) ลูกโม่ผมโหลดเต็มโม่ แต่ไม่ง้างนกพกเหมือนที่มีความเห็นมา(ใครจะพกลูกโม่ง้างนก บ้าไปแล้ว)..............ส่วนปืนออโต ผมพกขึ้นลำ +1 ............แม้กระทั่งเข้าเวร พกซองนอก ก็ขึ้นลำ +1 เสมอ.................

แล้วอีกอย่างหนึ่ง............ปืนลูกโม่ที่ไม่ได้ถอดแฮมเมอร์บล็อคออก เช่น ในปืน S&W .....และปืนลูกโม่ที่ใช้ทานเฟอบาร์แบบ Ruger และ Taurus และ ปืนลูกโม่อื่นๆ ที่ใช้ระบบนี้................. ง้างนกหรา แล้วทำตกแรงจนไกปลดเซียให้นกฟาด................

ไม่มีทางลั่นครับ............เพราะเมื่อไกปลดเซียแล้ว ตัวไกจะคืนกลับ(ปืนตก ไม่ใช่เหนี่ยวไก).....................แฮมเมอบล็อคใน S&W ไม่"ลดตัวลง" ดังนั้น กั้นนกสับแน่นอน................หรือ ทานเฟอบาร์ ไม่"ยกตัว" นกสับถ่ายแรงตีไม่ได้.............. แต่ถ้า S&W ถอดแฮมเมอบล็อคออก.....แล้วง้างนกไว้ เขวี้ยงลงพื้น มีสิทธิ์ลั่นแน่นอน
ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกมากครับ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:16:05 AM »

เหมือนลูกโม่ที่ง้างนกรอไว้นี่ไม่ใช่แน่ๆ ครับ

ลองไปดูการทำงานของกล็อกดู

http://www.sniperworld.com/content.aspx?ckey=Sniper_World_Glock_Index

กล็อกขึ้นลำไว้ ความปลอดภัยก็เหมือนปืนลูกโม่ใส่ลูกไว้ทุกประการ

หน้าไก save action ของกล็อกนี่ ผมเฉยๆ ไม่ได้ให้ความสำคัญเลย  ไม่มีประโยชน์ด้วยซ้ำ (รวมถึงเซฟที่ไกที่ทำมาขายอีก)

ผมว่าอุปกรณ์พวกนี้ถือเป็นส่วนเกินครับ   Grin
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:47:27 AM »

เหมือนลูกโม่ที่ง้างนกรอไว้นี่ไม่ใช่แน่ๆ ครับ

ลองไปดูการทำงานของกล็อกดู

http://www.sniperworld.com/content.aspx?ckey=Sniper_World_Glock_Index

กล็อกขึ้นลำไว้ ความปลอดภัยก็เหมือนปืนลูกโม่ใส่ลูกไว้ทุกประการ

หน้าไก save action ของกล็อกนี่ ผมเฉยๆ ไม่ได้ให้ความสำคัญเลย  ไม่มีประโยชน์ด้วยซ้ำ (รวมถึงเซฟที่ไกที่ทำมาขายอีก)

ผมว่าอุปกรณ์พวกนี้ถือเป็นส่วนเกินครับ   Grin
ขอบคุณครับครู
ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:00:58 AM »

ปืนทุกชนิดมีระบบกลไกการทำงานรวมถึงระบบความปลอดภัยที่แตกต่างกันออกไป ดังนั้นจึงควรที่จะศึกษาวิธีการทำงานให้ถ่องแท้พร้อมๆกันกับการฝึกฝนทั้งระบบปฏิบัติการระบบความปลอดภัยของปืนนั้นๆ ความปลอดภัยจึงจะเกิดกับตัวคุณและคนรอบข้าง

หากไม่เข้าใจหรือสงสัยอะไรถามได้ในเวปแห่งนี้ ไม่ต้องอายไม่ต้องกลัวว่าถามคำถามที่โง่ๆครับ โอกาสพลาดมีครั้งเดียวในขีวิต

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:16:00 AM »

ผมว่าอุปกรณ์พวกนี้ถือเป็นส่วนเกินครับ   Grin

คิดเหมือนกัน ครับ.   Cheesy.

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:16:41 AM »

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์