เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:24:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25623 ครั้ง)
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:25:19 AM »

มีครูท่านนึง สอนอยู่ใน 3 จชต.
เย็นวันหนึ่งขณะขับรถกลับบ้าน
รู้ตัวว่าถูกตาม  แต่แทนที่ครูท่านนั่นจะยิงตอบโต้
กลับขับหนี่  ทั่งที่ตัวเองมีปืน 9 มม. อยู่ที่ตัว
ผลก็คือ ถูกคนร้ายยิงบาดเจ็บ  ท่านคิดว่า
ครูที่อยู่ใน 3 จชต. จะทำยังไงดีคะ
ถ้าไม่ใช่เจ้าหน้าที่หรือว่าต่อให้เป็นเจ้าหน้าที่ก็ตาม
ระหว่าง 9 มม. กับ ลูกโม่ แบบไหนดีกว่ากัน  Huh Huh
เพราะส่วนใหญ่จะพูดกันว่า ลูกโม่น่าจะดีกว่า  Huh Huh

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:34:21 AM »

มีครูท่านนึง สอนอยู่ใน 3 จชต.
เย็นวันหนึ่งขณะขับรถกลับบ้าน
รู้ตัวว่าถูกตาม  แต่แทนที่ครูท่านนั่นจะยิงตอบโต้
กลับขับหนี่  ทั่งที่ตัวเองมีปืน 9 มม. อยู่ที่ตัว
ผลก็คือ ถูกคนร้ายยิงบาดเจ็บ  ท่านคิดว่า
ครูที่อยู่ใน 3 จชต. จะทำยังไงดีคะ
ถ้าไม่ใช่เจ้าหน้าที่หรือว่าต่อให้เป็นเจ้าหน้าที่ก็ตาม
ระหว่าง 9 มม. กับ ลูกโม่ แบบไหนดีกว่ากัน  Huh Huh
เพราะส่วนใหญ่จะพูดกันว่า ลูกโม่น่าจะดีกว่า  Huh Huh

ถ้ารู้ตัวว่าถูกตามมาทำร้ายแบบนี้ผมว่าไม่น่าจะหนีนะครับ ผมว่าพวกโจรพวกนี้ เหมือนสุนัขนะครับ ลองสังเกตุดูเวลาที่เราโดนสุนัขวิ่งไล่กัดแล้วเราวิ่งหนีมันก็จะวิ่งตาม แต่ถ้าเราวิ่งแล้วมาตั้งหลักแล้วหันหน้าไปสู้กับสุนัข สุนัขมันก็กลัวและก็หนีไปในที่สุด แต่ที่สำคัญคือระวังพวกหมาหมู่กับหมารอบกัดให้ดีๆนะครับ  อ๋อย
อ้อ...ลืมตอบคำถาม ถ้าถามว่าลูกโม่หรือ ออโตดีกว่ากันผมขอบอกว่า ถ้ามีอยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นลูกโม่หรือออโต ก็เอาแบบนั้นแหล่ะครับ ที่สำคัญที่สุดคือ ต้องใช้งานให้เป็นและคล่องตัวเหมือนเป็นแขนเป็นขาและเป็นธรรมชาติที่สุด แต่ถ้ายังไม่มี ขอแนะนำ ออโตครับ ในพื้นที่แบบนั้น กระสุนนัดที่มากกว่าย่อมมีโอกาสรอดมากกว่า  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:38:26 AM โดย AEY@1911 » บันทึกการเข้า
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 12:57:30 PM »

ปี 46 ผมจบพลตำรวจมาใหม่ๆ ใช้ปืน11 ม.ม.ติดตัวไม่ขึ้นลำ จนมีวันหนึ่งถูกไล่ยิงในเมืองหลังออกเวรตอนเที่ยงคืน ผมขี่รถจักรยานยนต์ โชคดีที่ฝ่ายตรงข้ามยิงระยะห่างประมาณ 20-30 เมตร กระสุนจึงไม่โดนผม ได้ยินเสียงดังไม่มากนัก 3-4 นัด ฝ่ายตรงข้ามใช้รถเก๋งครับ คนนั่งคู่กับคนขับเป็นคนยิงผม ตอนแรกผมไม่รู้ว่าผมถูกไล่ยิง แต่พอเสียงปืนดังใกล้เข้ามา แล้วผมหันกลับไปมอง จึงเห็นประกายไฟจากปากกระบอกปืนชัดเจน จึงรู้ว่าถูกยิงใส่ ผมจึงเร่งความเร็วและขับรถเข้าชิดขอบทางฝั่งขวา เพื่อหลบวิถีกระสุน จากนั้นผมตัดสินใจเบรครถอย่างเร็ว รถเสียหลักล้มลง แต่ผมก็สามารถคลานขึ้นไปอยู่นเกาะกลางถนนซึ่งปูหญ้าและปลูกต้นไม้ไว้ได้ ฝ่ายตรงข้ามก็จอดรถอย่างเร็วห่างรถผมประมาณ 10 เมตรได้ ผมตกใจรีบชักปืนออกมา และตัดสินใจเหนี่ยวไกยิงทันที แต่ปืนไม่ลั่นครับ(ผมลืมขึ้นลำครับ) ผมรีบกระชากสไลด์ขึ้นลำทันที และยิงสวนไปทางรถฝ่ายตรงข้ามหมดแม็กฯครับ ฝ่ายตรงข้ามกำลังจะลงจากรถได้ยินเสียงปืนจากผมรีบขึ้นรถและเลี้ยวกลับทันที (จุดที่รถเก๋งฝ่ายตรงข้ามจอดเป็นที่กลับรถพอดี) หลังจากนั้นผมรีบเปลี่ยนแม็กฯและลุกขึ้นยิงตามหลังรถไปอีก 2 นัด แล้วก็รีบเผ่นจากตรงนั้นเหมือนกัน เข้าไปสงบสติอารมณ์อยู่ที่บ้านพี่ที่อยู่ใกล้ๆ หลังเหตุการณ์ ผมมาวิเคราะห์ว่าถ้าผมขับขี่รถจักรยานยนต์แล้วโดนทีเผลอ แล้วปืนผมไม่ขึ้นลำ ผมคงไม่มีโอกาสได้ยิงสู้เพราะเราไม่สามารถปล่อยมือจากแฮนด์รถมาขึ้นลำได้ และถ้าวันนั้นผมไม่มีแม็กฯสำรองติดตัวไปด้วย สถานะการณ์จะเป็นอย่างไรถ้าฝ่ายตรงข้ามไม่หนี เพราะผมยิงชุดแรกไม่ได้ตั้งใจยิงจนหมดแม็กฯ แต่ตกใจรัวจนหมด และเมื่อปลดแม็กฯเปล่าทิ้งไปแล้วผมจำไม่ได้ด้วยว่าผมเอาแม็กฯนั้นไว้ที่ไหน ย้อนมาดูที่เกิดเหตุตอนเช้า เจอหล่นอยู่ตรงที่ปลดทิ้งนั่นเอง มันตื่นเต้นไปหมดครับ ขนาดมีโทรศัพท์มือถือกับวิทยุสื่อสารอยู่กับตัวยังลืมที่จะติดต่อขอความช่วยเหลือเลย หลังจากวันนั้นมาถึงวันนี้ ผมพกปืนขึ้นลำตลอดครับ ถ้าดูว่าเสี่ยงจะง้างนกใส่เซพไว้เลย ถ้าทั่วๆไปจะลดนกไว้ แต่ถ้าไม่ได้พกติดตัวเช่นเอาเก็บ(ช่วงไปออกกำลังกาย)จะไม่ขึ้นลำไว้เสียบแม็กฯที่มีกระสุนบรรจุไว้ เฉยๆ แต่ถ้าเก็บโดยไม่ได้ใช้หลายวัน(ไปอบรมบางหลักสูตรไม่จำเป็นต้องใช้ปืน)จะถอดแม็กฯออกจากตัวปืนและแยกเก็บไว้ ผมจะมีหลักว่า ทุกครั้งที่ผมหยิบปืนออกมาผมจะตรวจดูกระสุนในรังเพลิงทุกครั้ง และจะไม่มีการยิงแห้งโดยเด็ดขาด เว้นแต่กรณีต้องการซ้อมยิงแห้งเป็นกิจลักษณะเป็นครั้งๆไป
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 02:12:56 PM »

ปืนsteyrผมจะขึ้นลำเอากระสุนdummy เข้ารังเพลิง แล้วเหนี่ยวไก แล้วค่อยเอาแม็กลูกจริงเสียบไว้ครับ เพื่อโดนแย่งจะได้มีเวลาแก้ไขได้ทัน
แต่ถ้าขึ้นลำลูกจริงจะเข้าเซฟครับ เวลา สถานที่ที่ไม่น่าไว้ใจ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 02:27:12 PM »

ปืนsteyrผมจะขึ้นลำเอากระสุนdummy เข้ารังเพลิง แล้วเหนี่ยวไก แล้วค่อยเอาแม็กลูกจริงเสียบไว้ครับ เพื่อโดนแย่งจะได้มีเวลาแก้ไขได้ทัน

แต่ถ้าขึ้นลำลูกจริงจะเข้าเซฟครับ เวลา สถานที่ที่ไม่น่าไว้ใจ

Smiley กรณีแรกต่างจากเสียบซองกระสุนแล้วไม่ขึ้นลำ อย่างไร?ครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่วิธีการที่ถูกนะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 02:38:02 PM »

Smiley กรณีแรกต่างจากเสียบซองกระสุนแล้วไม่ขึ้นลำ อย่างไร?ครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่วิธีการที่ถูกนะครับ

ต้องหัดประเมินสถานการณ์  แล้วทำให้สอดคล้อง..
เรื่องป้องกันการแย่งปืน มันเป็นวิตกจริตอย่างหนึ่ง.. เกิดยาก ครับ

คนร้ายมันก็มีอาวุธปืน.. จะต้องมาแย่งแบบ.. แลกเข่าแลกหมัดทำไมกัน เหนื่อย.
เป็นการประเมินโจรคนร้าย  สูงเกินจริง..มากไปหน่อย. 
ล่อเอาเวลาเผลอดีกว่า .. ปืนน่าจะเป็นของแถมหลังจาก คุณเดี้ี่้ยงไปแล้ว.  ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 02:41:59 PM »

กรณีแรกต่างจากเสียบซองกระสุนแล้วไม่ขึ้นลำ อย่างไร?ครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่วิธีการที่ถูกนะครับ

เอาไว้หลอกคนมีความรู้ครับ เพราะถ้าเขาดู ที่ loaded chamber indicator เขาจะได้นึกว่ามีกระสุนอยู่ครับ

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 02:50:40 PM »

.....   Cheesy. คนที่ พกอาวุธปืนติดตัว .ส่วนมาก เป็นประเภท.. ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน    กล้าทำก็ต้องกล้ารับผิดชอบ.. นิ่ง และเนียน.. บ่ อยากให้มีใครจะรู้หรอกครับ ..  Smiley

ถ้าพกแล้วตุง ต้องให้คนอื่นทายว่าเป็นกระเป๋าแว่น หรือมือถือ.. จะต้องปรับแก้ไข นะครับ. Grin

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 02:52:27 PM »

กรณีแรกต่างจากเสียบซองกระสุนแล้วไม่ขึ้นลำ อย่างไร?ครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่วิธีการที่ถูกนะครับ

เอาไว้หลอกคนมีความรู้ครับ เพราะถ้าเขาดู ที่ loaded chamber indicator เขาจะได้นึกว่ามีกระสุนอยู่ครับ

Cheesy อ๋อ..ครับ

- ผมว่าระวังเกิดเหตุการณ์ (เหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดได้ตลอดเวลา) แล้วจะเสียเปรียบนะครับ ไม่ว่าลืมเหนี่ยวเลย หรือว่าช่วงนาทีวิกฤติ กระชากลำเลื่อนเพื่อเอาลูก dummy ออกเกิดติดขัดขึ้นมา

- ปืนมีเซฟ ขึ้นลำแล้วเข้าเซฟไว้ดีกว่าครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
HIM
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 03:13:56 PM »

- ผมว่าระวังเกิดเหตุการณ์ (เหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดได้ตลอดเวลา) แล้วจะเสียเปรียบนะครับ ไม่ว่าลืมเหนี่ยวเลย หรือว่าช่วงนาทีวิกฤติ กระชากลำเลื่อนเพื่อเอาลูก dummy ออกเกิดติดขัดขึ้นมา

- ปืนมีเซฟ ขึ้นลำแล้วเข้าเซฟไว้ดีกว่าครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับเพราะถ้าฝ่ายตรงข้ามมีอาวุธปืนเหมือนกันคงไม่มีโอกาศได้ดึงลำเลื่อนเอาลูกดัมมี่ออกหรอกครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 03:19:57 PM »

Smileyพอดีสงสัยนะครับ ความจริงปืน GLOCK มาตรฐานโรงงานไกก็หนักพอสมควร อันนี้ไม่ได้พูดถึงที่ไกเปลี่ยนหนักเหลือ 3.5  ปอนด์ แต่เวลาพก มักจะไม่ขึ้นลำ รวมทั้งผมด้วยเพราะกลัวปืนลั่น แต่ความจริงเวลาเหนี่ยวไกปืนลูกโม่ดับเบิ้ลก็ปืนลั่นเหมือนกัน หรือเป็นจิตวิทยา ความกลัวที่คิดว่าปืน ออโตไม่ควรขึ้นลำไว้แล้วไม่เซฟ เหนี่ยวไกแล้วปืนลั่น เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เพราะต่อไปจะพก GLOCK ขึ้นลำแต่ใช้ซองแข็งทีปิดไกไว้ครับ Cheesy
ปืนลูกโม่ยิงดับเบิ้ลมีจังหวะที่เหนี่ยวไกง้างนกยาวมาก น้ำหนักไกก็แข็ง
 ผมว่าต่างกับปืนกล๊อกที่ขึ้นลำแล้วเป็นเท่าตัว ส่วนการใช้ซองพกที่หุ้มไกปืนทั้งหมด
ก็ถือเป้นจุดของความปลอดภัยจุดหนึ่งสำหรับปืนกล๊อก แต่ความปลอดภัยต่างๆทั้งหมดที่จะมีขึ้น
ก็อยู่กับการที่เราฝึกฝนบ่อยๆ และมีสติรู้ว่าทำอะไรอยู่ ถ้าใช้้ซองพกแข็งหุ้มโกรงไกแล้ว
แตถ้า่เวลาชักปืนขึ้นมา นิ้วชี้เข้าไปอยู่ในโกรงไกปืน ผมว่าตรงจุดนี้เรือ่งความปลอดภัยสำหรับตัวเอง
และคนอื่นยังใช้ไม่ได้ ต้องฝึกมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 03:27:19 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 03:28:01 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับเพราะถ้าฝ่ายตรงข้ามมีอาวุธปืนเหมือนกันคงไม่มีโอกาศได้ดึงลำเลื่อนเอาลูกดัมมี่ออกหรอกครับ
เห็นด้วยครับ Smiley

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 03:46:21 PM »

หนีครับ หนีก่อน อ้อผมค่อนข้างจะระวังตัวครับไปไหนจะดูทางหนีทีไล่เอาไว้ก่อน(ดูหนังสายลับมากไปหน่อย) ถ้าไม่น่าใจก็ขึ้นลำไว้ครับ และที่ทำอย่างทีแรกก็เพราะเวลาไปนอนค้างที่บ้านญาติ จะได้ป้องกันเด็ก(ซนมาก)ครับ(เอาไว้เป็นด่านสุดท้าย)
ที่ไม้ขึ้นลำแล้วเข้าเซฟ ก็เพราะว่า สปริงเซฟผมอ่อนครับ คือไม่มีแรงต้านตอนปลดเซฟครับเลยไม่ไว้ใจ ต้องหาลวดมาดัดใส่แทน จนตอนนี้ยังไม่มีเวลาเอาปืนไปทำเลยครับเนื่องจากความซนของผมเองอีกเช่นกัน

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 03:57:52 PM »

ด้วยความเคารพครับ
ขึ้นลำหรือไม่ อยู่ที่ความเชื่อมั่นของแต่ละคนครับ  ว่าเจ้าของปืนมั่นใจในระบบปืนของตัวเองแค่ใหน การถกเถียงไร้ประโยชน์ เพราะมาตรฐานการระวังภัยต่างกัน
   สำหรับผม...หากใครบอกปืนกล็อคขึ้นลำแล้วลั่นเองผมคงหัวเราะดังๆหนึ่งครั้ง
และหากใครบอกว่าปืนกล็อคขึ้นลำแล้วไม่มีทางจะลั่นใด้...ผมจะหัวเราะดังๆสองที
ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 04:12:07 PM »

อย่างที่เค้าว่า เซฟ ที่สุดคือ นิ้วของเราเอ็งครับอยู่นอกโกร่งไกตลอดเวลาที่ไม่ต้องการจะยิง

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์