เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:22:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25618 ครั้ง)
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 06:35:43 PM »

นักเขียนเรื่องราวของปืนที่ถนัดแต่แค็ตตาล็อคหรือภาคทฤษฎีมักจะกล่าวตามคำโฆษณาของผู้ผลิตว่า กล็อคมีความปลอดภัยสูงเสียจนไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีคันห้ามไก แต่ในความรู้สึกของผู้เขียนเองแล้วเห็นว่า        (อาจาร์ยฉัตรชัย) ถ้ากล็อคมีคันนิรภัยให้เสียหน่อยเดียว ผู้เขียนจะไม่ลังเลเลยในการทีจะใช้ปืนกล็อคเป็นปืนที่พกติดตัวโดยตลอด จริงอยู่โดยตัวของมันเองนั้นปลอดภัยแน่ ต่อให้บรรจุลูกขึ้นลำและทิ้งลงมาจาก ฮ. กระทบพื้นปืนก็ยังไม่ลั่น  เพราะระบบนิรภัยที่เข็มแทงชนวน แต่การมีคน ๆ หนึ่งหรือเจ้าของปืนอันมีหน้าที่ยุ่งอยู่กับปืนกระบอกนี้ตลอดเวลา มีสิทธิ์ที่จะเอานิ้วหรือวัตถุสิ่งอื่นสอดเข้าไปกระทบหน้าไกโดยไม่ตั้งใจ ก่อให้เกิดอุปัทวเหตุขึ้นได้เสมอ คำว่า เซฟ แอ็ดชั่น ของกล็อคจะสมบูรณ์แบบขึ้นมาได้ก็ต้องมีคันนิรภัยอีกอันหนึ่งติดตั้งเข้าไปดังกล่าวแล้ว  ไม่ใช่อ้างว่ามี เซฟ แอ็คชั่น ที่ไกปืนอีกชั้นหนึ่งซึ่งเป็นการอ้างแบบหาเรื่องมาโฆษณาเสียมากกว่าที่จะคำนึงถึงข้อเท็จจริงดังกล่าว  การที่จะมาอ้างว่าทีปืนรีวอลเวอร์ไม่เห็นมีคันนิรภัยเหตุใดจึงใช้กันได้ แต่ผู้อ้างลืมคิดไปว่า ระบบดับเบิ้ลแอ็ดชั่นของปืนลูกโม่นั้นจะต้องเหนี่ยวไกกันระยะยาวมากทีเดียวกว่าที่นกจะง้างขึ้นและตวัดสับลงไปเอง  มันเป็นไกคนละลักษณะกับไกของปืนกล็อค ชนิดนำมาเทียบกันไม่ได้เลย แล้วก็ไม่ทราบว่าไปอ้างแบบนั้นได้อย่างไร
ที่มาจากหนังสือ ผ่าปืน ของพนมเทียน
ยังมีต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 06:38:44 PM โดย TWO » บันทึกการเข้า

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 07:02:47 PM »

นักเขียนเรื่องราวของปืนที่ถนัดแต่แค็ตตาล็อคหรือภาคทฤษฎีมักจะกล่าวตามคำโฆษณาของผู้ผลิตว่า กล็อคมีความปลอดภัยสูงเสียจนไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีคันห้ามไก แต่ในความรู้สึกของผู้เขียนเองแล้วเห็นว่า        (อาจาร์ยฉัตรชัย) ถ้ากล็อคมีคันนิรภัยให้เสียหน่อยเดียว ผู้เขียนจะไม่ลังเลเลยในการทีจะใช้ปืนกล็อคเป็นปืนที่พกติดตัวโดยตลอด จริงอยู่โดยตัวของมันเองนั้นปลอดภัยแน่ ต่อให้บรรจุลูกขึ้นลำและทิ้งลงมาจาก ฮ. กระทบพื้นปืนก็ยังไม่ลั่น  เพราะระบบนิรภัยที่เข็มแทงชนวน แต่การมีคน ๆ หนึ่งหรือเจ้าของปืนอันมีหน้าที่ยุ่งอยู่กับปืนกระบอกนี้ตลอดเวลา มีสิทธิ์ที่จะเอานิ้วหรือวัตถุสิ่งอื่นสอดเข้าไปกระทบหน้าไกโดยไม่ตั้งใจ ก่อให้เกิดอุปัทวเหตุขึ้นได้เสมอ คำว่า เซฟ แอ็ดชั่น ของกล็อคจะสมบูรณ์แบบขึ้นมาได้ก็ต้องมีคันนิรภัยอีกอันหนึ่งติดตั้งเข้าไปดังกล่าวแล้ว  ไม่ใช่อ้างว่ามี เซฟ แอ็คชั่น ที่ไกปืนอีกชั้นหนึ่งซึ่งเป็นการอ้างแบบหาเรื่องมาโฆษณาเสียมากกว่าที่จะคำนึงถึงข้อเท็จจริงดังกล่าว  การที่จะมาอ้างว่าทีปืนรีวอลเวอร์ไม่เห็นมีคันนิรภัยเหตุใดจึงใช้กันได้ แต่ผู้อ้างลืมคิดไปว่า ระบบดับเบิ้ลแอ็ดชั่นของปืนลูกโม่นั้นจะต้องเหนี่ยวไกกันระยะยาวมากทีเดียวกว่าที่นกจะง้างขึ้นและตวัดสับลงไปเอง  มันเป็นไกคนละลักษณะกับไกของปืนกล็อค ชนิดนำมาเทียบกันไม่ได้เลย แล้วก็ไม่ทราบว่าไปอ้างแบบนั้นได้อย่างไร
ที่มาจากหนังสือ ผ่าปืน ของพนมเทียน
ยังมีต่อครับ

ขอบคุณครับ...มารอตอนต่อๆไปครับ

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 08:05:55 PM »

สำหรับผมใน 3 จชต. ผมพกกล็อค 19 แบบขึ้นลำตลอดเวลาครับ
ไม่ว่าจะอยู่ในส่วนไหนของ พท.ในเมืองหรือภูธร
เพราะต้องการให้เคยชินและระมัดระวังตลอด หมายถึงระวังกับเหตุการณ์
ระวังกับการหยิบจับอาวุธปืน
การใช้แบบขึ้นลำบ้าง ไม่บ้าง มักจะทำให้ผมสับสน
มีอยู่ครั้งหนึ่ง ขึ้นแบงค์เพื่อถอนเงินจำนวนมากกว่าที่จะสามารถใช้ ATM
ขออนุญาต จนท.พกปืนไปขึ้นไป โดยเคลียร์กระสุนออก
หลังจากได้ตังค์ ก็รีบเดินทางไปอีก 70 กม. โดยลืมขึ้นลำ
นี่..ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น ผมคงทำอะไรไม่ทันแน่ๆเลย  เพราะผมขับรถยนต์เอง

ปล.โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจครับ
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:16:23 PM »

ถ้าจะสรุปให้เข้าใจอีกครั้ง ก็เห็นจะเป็นดังนี้คือ
        ลำเลื่อนทำหน้าที่ขึ้นสปริงเข็มแทงชนวนมาก่อนแล้วครึ่งระยะทาง ไกปืนที่ผู้ยิงเหนียวมาช่วยทำให้เข็มแทงชนวนถอยหลังต่ออีกนิด แล้วหลุดจากการเกาะเกี่ยวเซียร์พุ่งไปด้านหน้า  ระหว่างเหนี่ยวไกปืนเป็นการเหี่ยวเบา ๆ ระยะทางสั้นเท่ากับระยะระบบลั่นไกของปืนซิงเกิ้ลแอ็ดชั่น เป็นการเหนี่ยวไกที่มีระยะและน้ำหนักเสมอกันโดยลอดทุกนัด ไม่ใช่หนักยาวในนัดแรกและไปมีช่วงสั้น ๆ ในนัดต่อไป ซึ่งเป็นลักษณะของปืนออโต้ ฯ
แบบดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ลและก็ไม่เหมือนดับเบิ้ลล้วน ๆ ของปืนอื่น ๆ ที่จะต้องลากไกหนักยาวในทุกนัด  เพราะฉะนั้นปืนกล็อคที่ขึ้นลำเอากระสุนเข้าลำกล้องไว้ก่อนแล้วนั้น  จึงจัดว่าอันตรายมากเหมือน ๆ กับปืนซิงเกิ้ลแอ็คชั่นที่เอาลูกขึ้นลำไว้เช่นกันและน่าจะอันตรายกว่าด้วยซ้ำ เนื่องจากกล็อคไม่มีคันสำหรับห้ามไก การที่มีอะไรมาแตะต้องหน้าไกปืนแม้จะเพียงเบา ๆ ก็มีสิทธิ์ทำให้ปืนลั่นได้ง่าย ๆ  จริงอยู่กล็อคมีไกปืนที่เรียกว่า เซฟ แอ็คชั่น หรือไกปืนที่ถือว่ามีนิภัยไปในตัว โดยมีกระเดื่องหรือลิ้นเล็ก ๆ โผล่ออกมาทางผิวพื้นไกด้านหน้า ลิ้นเล็ก ๆ ตัวนี้จะทำหน้าที่ยันไกปืนไว้ไม่ให้เคลื่อนถอยหลังได้ ถ้าไม่กดลิ้นให้เอนผลุบเข้าไปเสียก่อน  แต่ขอให้เรามามองในแง่เท็จจริง  จริงอยู่ลิ้นนิรภัยที่หน้าไกปืนนี้ป้องกันไม่ให้ไกปืนเคลื่อนถอยหลังได้ แต่อะไรก็ตามที่จะสอดเข้ามาสัมผัสกับไกปืนทางด้านหน้ามันก็จะต้องกดเอาลิ้นตัวนี้ผลุบตามเข้าไปด้วย นั่นก็แปลว่าสามารถจะทำให้ไกปืนถอยหลังและลั่นได้เสมอหรือพูดให้ง่ายเข้า อะไรก็ตามที่จะมากระทบส่วนหน้าของไกปืน ก็จะต้องกระทบลิ้นนิรภัยตัวนี้ไปพร้อม ๆ กัน เพราะฉะนั้นระบบที่เรียกว่า เซฟ แอ็คชั่น ที่ไกปืนของกล็อคเป็นระบบที่ไร้ประโยชน์ในทางปฏิบัติ เพียงแต่มีเหลืออยู่บ้างในแง่ของการโฆษณาเท่านั้น ถ้ากล็อคทำคันห้ามไกซึ่งบริหารด้วยมือให้เหมือนกับปืนอื่น ๆ ที่มีคันนิรภัยปืนกระบอกนี้จะเป็นปืนออโต้ ฯ ที่ใช้งานต่อสู้ได้ ดีที่สุดในโลก ก็ว่าได้ การไม่มีคันนิรภัยบริหารด้วยมือ  คือจุดอ่อนของปืนดีกระบอกนี้ ทำให้คำว่า ดีเยี่ยม  ลดลงเหลือแต่เพียงว่า ดี เฉย ๆ เท่านั้น นี่คือข้อเท็จจริงอีกชนิดหนึ่งของปืนกระบอกนี้
การจะใช้ปืนกล็อคให้ปลอดภัยที่สุด จึงมีอยู่สองวิธีเท่านั้น คือ
1. ปืนจะต้องไม่มีการขึ้นลำเอากระสุนเข้ารังเพลิงไว้ก่อนเพื่อความปลอดภัยสูงสุด  และ...
2. ปืนกระบอกนี้จะต้องใช้ซองที่ตัดมาสำหรับมันเองโดยเฉพาะ คือเป็นซองปืนที่หุ้มโกร่งไกเอาไว้ด้วย เป็นซองเฉพาะที่เหมาะสมในการร้อยเข็มขัดพกนอกของเจ้าหน้าที่ในเครื่องแบบเท่านั้น

น้ำหนักไกของไกปืนกล็อคโดยมาตรฐานแล้วประมาณ 6 ปาวนด์ (ครึ่งหนึ่งของปืนดับเบิ้ลชนิดอื่น ๆ ) การแต่งน้ำหนักไกสามารถทำได้โดยการเปลี่ยนสปริงไกซึ่งมีให้เลือกได้ ในการยิงซ้ำอย่างรวดเร็วนั้น กล็อคสามารถทำได้เหนือกว่าปืนระบบไกดับเบิ้ลอื่น ๆ ทุกชนิด เพราะความเบาและช่วงอันสั้นของการรั้งไกเข้ามา มันเร็วจริง ๆ เร็วเท่ากับการเหนี่ยวไกของปืนระบบซิงเกิ้ลซึ่งให้ผลที่สุดในด้านของการยิงต่อสู้ติดต่อกันมากกว่า 1 นัด จึงเหมาะสำหรับราชการทหารและตำรวจโดยตรง
ที่มา หนังสือผ่าปืน ของอาจารย์ฉัตรชัย  วิเศษสุวรรณภูมิ
ขออนุญาตนำมาลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 10:28:04 PM โดย TWO » บันทึกการเข้า

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 06:50:55 AM »

การจะใช้ปืนกล็อคให้ปลอดภัยที่สุด จึงมีอยู่สองวิธีเท่านั้น คือ
1. ปืนจะต้องไม่มีการขึ้นลำเอากระสุนเข้ารังเพลิงไว้ก่อนเพื่อความปลอดภัยสูงสุด  และ...
2. ปืนกระบอกนี้จะต้องใช้ซองที่ตัดมาสำหรับมันเองโดยเฉพาะ คือเป็นซองปืนที่หุ้มโกร่งไกเอาไว้ด้วย เป็นซองเฉพาะที่เหมาะสมในการร้อยเข็มขัดพกนอกของเจ้าหน้าที่ในเครื่องแบบเท่านั้น

น้ำหนักไกของไกปืนกล็อคโดยมาตรฐานแล้วประมาณ 6 ปาวนด์ (ครึ่งหนึ่งของปืนดับเบิ้ลชนิดอื่น ๆ ) การแต่งน้ำหนักไกสามารถทำได้โดยการเปลี่ยนสปริงไกซึ่งมีให้เลือกได้ ในการยิงซ้ำอย่างรวดเร็วนั้น กล็อคสามารถทำได้เหนือกว่าปืนระบบไกดับเบิ้ลอื่น ๆ ทุกชนิด เพราะความเบาและช่วงอันสั้นของการรั้งไกเข้ามา มันเร็วจริง ๆ เร็วเท่ากับการเหนี่ยวไกของปืนระบบซิงเกิ้ลซึ่งให้ผลที่สุดในด้านของการยิงต่อสู้ติดต่อกันมากกว่า 1 นัด จึงเหมาะสำหรับราชการทหารและตำรวจโดยตรง

ที่มา หนังสือผ่าปืน ของอาจารย์ฉัตรชัย  วิเศษสุวรรณภูมิ

ขอบคุณสำหรับความเห็นที่ตรงไปตรงมา ของ"ครูปืน"ที่ยิ่งใหญ่ท่านหนึ่งของวงการปืนเมืองไทย.............ที่ช่วยยกมาให้อ่าน..................

เห็นแนะนำ"มือใหม่"กันจัง คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 07:31:48 AM »

เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ  Grin

ส่วนตัวผมเอง เป็นคนไม่พกปืนนะครับ ถ้าพกปืนหมายความว่าอยู่ในภาวะเสี่ยงแล้ว

ผมไม่ต่อให้ใครครับ พกปืนออโตก็ต้องขึ้นลำครับ ชักขึ้นมาต้องเหนี่ยวได้เลย

ความปลอดภัยอยู่ที่การฝึกฝนครับ ลูกโม่ กล็อค ซีแซด 1911 ไม่ต่างกันครับ

ถ้าคุณไม่ฝึก พกปืนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ กว่าจะชักปืน กว่าจะขึ้นลำ กว่าจะจับเป้าได้ กว่าจะลั่นไก

เวลาเหล่านี้ แลกด้วยชีวิตของคุณนะครับ ฝึกให้ชินครับ แล้วจะเข้าใจเอง ว่าระบบการทำงานของปืน

ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการใช้งานเลย ขอให้มีสติรับรู้ตลอดเวลาว่า ตอนนี้เราพกปืนอะไรอยู่

แต่ที่สำคัญกว่านั้น อย่างที่พี่ Ro@d บอก คือการประเมินสถานการณ์ครับ หูไวตาไว มองรอบๆตัว ใกล้ไกล

มีสติตลอดเวลาครับ

Grin Grin Grin
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:32:38 AM »

ถ้าจะสรุปให้เข้าใจอีกครั้ง ก็เห็นจะเป็นดังนี้คือ
        ลำเลื่อนทำหน้าที่ขึ้นสปริงเข็มแทงชนวนมาก่อนแล้วครึ่งระยะทาง ไกปืนที่ผู้ยิงเหนียวมาช่วยทำให้เข็มแทงชนวนถอยหลังต่ออีกนิด แล้วหลุดจากการเกาะเกี่ยวเซียร์พุ่งไปด้านหน้า  ระหว่างเหนี่ยวไกปืนเป็นการเหี่ยวเบา ๆ ระยะทางสั้นเท่ากับระยะระบบลั่นไกของปืนซิงเกิ้ลแอ็ดชั่น เป็นการเหนี่ยวไกที่มีระยะและน้ำหนักเสมอกันโดยลอดทุกนัด ไม่ใช่หนักยาวในนัดแรกและไปมีช่วงสั้น ๆ ในนัดต่อไป ซึ่งเป็นลักษณะของปืนออโต้ ฯ
แบบดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ลและก็ไม่เหมือนดับเบิ้ลล้วน ๆ ของปืนอื่น ๆ ที่จะต้องลากไกหนักยาวในทุกนัด  เพราะฉะนั้นปืนกล็อคที่ขึ้นลำเอากระสุนเข้าลำกล้องไว้ก่อนแล้วนั้น  จึงจัดว่าอันตรายมากเหมือน ๆ กับปืนซิงเกิ้ลแอ็คชั่นที่เอาลูกขึ้นลำไว้เช่นกันและน่าจะอันตรายกว่าด้วยซ้ำ เนื่องจากกล็อคไม่มีคันสำหรับห้ามไก การที่มีอะไรมาแตะต้องหน้าไกปืนแม้จะเพียงเบา ๆ ก็มีสิทธิ์ทำให้ปืนลั่นได้ง่าย ๆ  จริงอยู่กล็อคมีไกปืนที่เรียกว่า เซฟ แอ็คชั่น หรือไกปืนที่ถือว่ามีนิภัยไปในตัว โดยมีกระเดื่องหรือลิ้นเล็ก ๆ โผล่ออกมาทางผิวพื้นไกด้านหน้า ลิ้นเล็ก ๆ ตัวนี้จะทำหน้าที่ยันไกปืนไว้ไม่ให้เคลื่อนถอยหลังได้ ถ้าไม่กดลิ้นให้เอนผลุบเข้าไปเสียก่อน  แต่ขอให้เรามามองในแง่เท็จจริง  จริงอยู่ลิ้นนิรภัยที่หน้าไกปืนนี้ป้องกันไม่ให้ไกปืนเคลื่อนถอยหลังได้ แต่อะไรก็ตามที่จะสอดเข้ามาสัมผัสกับไกปืนทางด้านหน้ามันก็จะต้องกดเอาลิ้นตัวนี้ผลุบตามเข้าไปด้วย นั่นก็แปลว่าสามารถจะทำให้ไกปืนถอยหลังและลั่นได้เสมอหรือพูดให้ง่ายเข้า อะไรก็ตามที่จะมากระทบส่วนหน้าของไกปืน ก็จะต้องกระทบลิ้นนิรภัยตัวนี้ไปพร้อม ๆ กัน เพราะฉะนั้นระบบที่เรียกว่า เซฟ แอ็คชั่น ที่ไกปืนของกล็อคเป็นระบบที่ไร้ประโยชน์ในทางปฏิบัติ เพียงแต่มีเหลืออยู่บ้างในแง่ของการโฆษณาเท่านั้น ถ้ากล็อคทำคันห้ามไกซึ่งบริหารด้วยมือให้เหมือนกับปืนอื่น ๆ ที่มีคันนิรภัยปืนกระบอกนี้จะเป็นปืนออโต้ ฯ ที่ใช้งานต่อสู้ได้ ดีที่สุดในโลก ก็ว่าได้ การไม่มีคันนิรภัยบริหารด้วยมือ  คือจุดอ่อนของปืนดีกระบอกนี้ ทำให้คำว่า ดีเยี่ยม  ลดลงเหลือแต่เพียงว่า ดี เฉย ๆ เท่านั้น นี่คือข้อเท็จจริงอีกชนิดหนึ่งของปืนกระบอกนี้

ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าจะหาหนังสือ ผ่าปืน ได้จากที่ไหนบ้างครับ
อยากอ่านครับ
march
รักแล้วรอหน่อย..
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 42

marchgun99@hotmail.com marchgun99.com

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:58:39 AM »

Smileyไม่เห็นมีใครพูดถึงเอาปืนGlockไปแต่งไกให้หนัก(10กว่าlb) จะได้มีความรู้สึกว่าไกล้เคียงกับลูกโม่(ดับเบิ้ล)
   เห็นมีชุดแต่งไก(ให้หนัก)ขายด้วย...ครับ..... Cheesy

มาร์ช 2013 โทร 086 0307337
  โอนเงิน ธ.กสิกรไทย สาขาวังบูรพา ออมทรัพย์ 044 2 77026 3 นายชูศักดิ์ พวงนาค
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:07:26 AM »

ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าจะหาหนังสือ ผ่าปืน ได้จากที่ไหนบ้างครับ
อยากอ่านครับ

ตาม Link ครับ..............  เยี่ยม

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=36794.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:09:37 AM โดย wasanami » บันทึกการเข้า

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:45:24 AM »

โห เพียบเลยครับ
ขอบคุณครับพี่ wasanami
ปกติเคยอ่านแต่ของคุณวิทยาครับ บอกว่าเป็นศิษย์อาจารย์ฉัตรชัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:50:05 AM โดย m620 » บันทึกการเข้า
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 10:08:59 AM »

โห เพียบเลยครับ
ขอบคุณครับพี่ wasanami
ปกติเคยอ่านแต่ของคุณวิทยาครับ บอกว่าเป็นศิษย์อาจารย์ฉัตรชัย

มีเพิ่มอีกนิดหน่อย.....  Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37919

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37915

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=38350.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=38352.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37832.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37833.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=36869.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=36173.0

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 12:44:56 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณ wasanami  เยี่ยม

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
praanboon
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 03:04:57 PM »

Smileyไม่เห็นมีใครพูดถึงเอาปืนGlockไปแต่งไกให้หนัก(10กว่าlb) จะได้มีความรู้สึกว่าไกล้เคียงกับลูกโม่(ดับเบิ้ล)
   เห็นมีชุดแต่งไก(ให้หนัก)ขายด้วย...ครับ....

เห็นด้วยกับคุณ march ครับ แต่ส่วนตัวไม่อยากไปดัดแปลงอะไร ในภาวะคับขันการใช้ปืนอยู่ที่สัญชาติญาณอย่างเดียว แตะไกไม่ลั่นแน่นอนอย่าเหนี่ยว ถ้าคิดแค่กลัวมือเข้าโกร่งไกตอนชักปืน  จังหวะตกใจจริงๆ  5.5ปอนด์กับ12ปอนด์ไม่ต่างกันเลย ทีวี14นิ้วยังว่าหนัก ไฟไหม้บ้านแบก 29นิ้ววิ่งฉิวเลย
   อีกนิดสำหรับกล๊อกหากทำความรู้จักให้ดี ขึ้นลำกับไม่ขึ้นลำต่างกันมากเอามือคลำในที่มืดยังรู้เลย เอานิ้วชี้เข้าโกร่งไกให้ชิดโครงปืนถ้าไกชิดโครงปืนไม่ขึ้นลำ บางท่านอาจแย้งว่าอันตรายอย่างที่บอกแหละครับแตะไม่ลั่นอย่าเหนี่ยว จังหวะจะเตรียมพร้อมปืนอยู่ในกระเป๋ากางเกงลืมไปเลยว่าขึ้นลำหรือยังลองฝึกดูครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:52:27 PM »

สำหรับผมใน 3 จชต. ผมพกกล็อค 19 แบบขึ้นลำตลอดเวลาครับ
ไม่ว่าจะอยู่ในส่วนไหนของ พท.ในเมืองหรือภูธร
เพราะต้องการให้เคยชินและระมัดระวังตลอด หมายถึงระวังกับเหตุการณ์
ระวังกับการหยิบจับอาวุธปืน
การใช้แบบขึ้นลำบ้าง ไม่บ้าง มักจะทำให้ผมสับสน
มีอยู่ครั้งหนึ่ง ขึ้นแบงค์เพื่อถอนเงินจำนวนมากกว่าที่จะสามารถใช้ ATM
ขออนุญาต จนท.พกปืนไปขึ้นไป โดยเคลียร์กระสุนออก
หลังจากได้ตังค์ ก็รีบเดินทางไปอีก 70 กม. โดยลืมขึ้นลำ
นี่..ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น ผมคงทำอะไรไม่ทันแน่ๆเลย  เพราะผมขับรถยนต์เอง

ถ้าผมอยู่แถวนั้นก็คงต้องขึ้นลำเข้าเซฟเจ้าคางโตละครับ ลูกตะกั่วปลิวว่อนซะขนาดนั้น

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:25:38 AM »

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ

เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ  Grin

ส่วนตัวผมเอง เป็นคนไม่พกปืนนะครับ ถ้าพกปืนหมายความว่าอยู่ในภาวะเสี่ยงแล้ว

ผมไม่ต่อให้ใครครับ พกปืนออโตก็ต้องขึ้นลำครับ ชักขึ้นมาต้องเหนี่ยวได้เลย

ความปลอดภัยอยู่ที่การฝึกฝนครับ ลูกโม่ กล็อค ซีแซด 1911 ไม่ต่างกันครับ

ถ้าคุณไม่ฝึก พกปืนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ กว่าจะชักปืน กว่าจะขึ้นลำ กว่าจะจับเป้าได้ กว่าจะลั่นไก

เวลาเหล่านี้ แลกด้วยชีวิตของคุณนะครับ ฝึกให้ชินครับ แล้วจะเข้าใจเอง ว่าระบบการทำงานของปืน

ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการใช้งานเลย ขอให้มีสติรับรู้ตลอดเวลาว่า ตอนนี้เราพกปืนอะไรอยู่

แต่ที่สำคัญกว่านั้น อย่างที่พี่ Ro@d บอก คือการประเมินสถานการณ์ครับ หูไวตาไว มองรอบๆตัว ใกล้ไกล

มีสติตลอดเวลาครับ

Grin Grin Grin

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์