เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:22:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25511 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 01:57:51 AM »

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool
ผมเองไม่แน่ใจว่ากล๊อกจะปลอดภัยกว่าปืนพกออโตแบบอื่นหรือเปล่า
แต่เท่าที่ทราบตำรวจสหรัฐเกิดอุบัติเหตุทำปืนลั่นเสมอๆ  จนกล๊อกต้องผลิตชุดลั่นไกที่แข็ง
กว่าธรรมดาออกมาขาย  ตำรวจสหรัฐเขาซ้อมยิงปืนกันมากครับ สนามที่ผมใช้ตำรวจแอเอ
จะมาซ้อมกันประจำ เท่าที่เห็นเขาซ้อมกันครั้งละไม่ตำกว่า200-300นัด ซ้อมกันหนักขนาดนี้ยังพลาดกันได้
ฝึกน้อยๆอย่างเราการพลาดมีเปอร์เซ็นสูงกว่าพวกเขามาก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 02:08:36 AM »

ผมซื้อ Glock มาเพราะมันแปลกกว่าปืนอื่นครับ เลือก Glock 17 เพราะถ้าไม่ใช่ Glock 17 ก็ไม่ใช่ Glock นาย Patrick Sweeney คนเขียนหนังสือ Glock เป็นคนพูด ไม่ใช่ผม ไม่มีปัญหาเรื่องพกพา ถ้าผมจำเป็นต้องหยิบขึ้นมา ผมก็เหนี่ยวไกละครับ ไกเบากว่า Revolver มากด้วย 3.5 lbs. จากโรงงาน
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 02:22:57 AM »

ผมซื้อ Glock มาเพราะมันแปลกกว่าปืนอื่นครับ เลือก Glock 17 เพราะถ้าไม่ใช่ Glock 17 ก็ไม่ใช่ Glock นาย Patrick Sweeney คนเขียนหนังสือ Glock เป็นคนพูด ไม่ใช่ผม ไม่มีปัญหาเรื่องพกพา ถ้าผมจำเป็นต้องหยิบขึ้นมา ผมก็เหนี่ยวไกละครับ ไกเบากว่า Revolver มากด้วย 3.5 lbs. จากโรงงาน
สมัยที่ผมเห็นปืนกล๊อกออกวางตลาดใหม่ๆ ความรู้สึกผมต่อต้านมากๆครับป๋า ไม่ได้สนใจเรียนรู้เรื่องกลไกเลย
แบบว่าเห็นก็ไม่ชอบแล้ว จนเวลาเลยมาเกือบ10ปี เห็นกล๊อก23มือสองวางขายราคาถุกมาก ก้เลยซื้อมา
เก็บเอาใว้เฉยๆเกือบปี  เอาปืนออกมาซ้อมยิงครั้งแรกติดใจมากๆครับ ใช้ง่ายและแม่นมาก หลังจากนั้นก็ถอย
กล๊อก21ตามมาอีกกระบอก แต่ยังไม่กล้าขึ้นลำเอาปืนใว้หัวนอน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 02:47:18 AM »

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ

เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ  Grin

ส่วนตัวผมเอง เป็นคนไม่พกปืนนะครับ ถ้าพกปืนหมายความว่าอยู่ในภาวะเสี่ยงแล้ว

ผมไม่ต่อให้ใครครับ พกปืนออโตก็ต้องขึ้นลำครับ ชักขึ้นมาต้องเหนี่ยวได้เลย

ความปลอดภัยอยู่ที่การฝึกฝนครับ ลูกโม่ กล็อค ซีแซด 1911 ไม่ต่างกันครับ

ถ้าคุณไม่ฝึก พกปืนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ กว่าจะชักปืน กว่าจะขึ้นลำ กว่าจะจับเป้าได้ กว่าจะลั่นไก

เวลาเหล่านี้ แลกด้วยชีวิตของคุณนะครับ ฝึกให้ชินครับ แล้วจะเข้าใจเอง ว่าระบบการทำงานของปืน

ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการใช้งานเลย ขอให้มีสติรับรู้ตลอดเวลาว่า ตอนนี้เราพกปืนอะไรอยู่

แต่ที่สำคัญกว่านั้น อย่างที่พี่ Ro@d บอก คือการประเมินสถานการณ์ครับ หูไวตาไว มองรอบๆตัว ใกล้ไกล

มีสติตลอดเวลาครับ

Grin Grin Grin

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool
ปลอดภัยกว่าอย่างไรครับ
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:15:53 AM »

ขึ้นลำแล้วรู้สึกปลอดภัย สำหรับผมมั่นใจปืนดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล อย่างCZ75 / HKusp มากกว่ากล๊อก
คือขึ้นลำลดนก หรือไม่ก็เข้าเซฟใว้  ผมกล้าที่จะเอานอนด้วยโดยที่ปืนมีลูกอยู่ในรังเพลิง

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 06:49:26 AM »

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ

เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ  Grin

ส่วนตัวผมเอง เป็นคนไม่พกปืนนะครับ ถ้าพกปืนหมายความว่าอยู่ในภาวะเสี่ยงแล้ว

ผมไม่ต่อให้ใครครับ พกปืนออโตก็ต้องขึ้นลำครับ ชักขึ้นมาต้องเหนี่ยวได้เลย

ความปลอดภัยอยู่ที่การฝึกฝนครับ ลูกโม่ กล็อค ซีแซด 1911 ไม่ต่างกันครับ

ถ้าคุณไม่ฝึก พกปืนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ กว่าจะชักปืน กว่าจะขึ้นลำ กว่าจะจับเป้าได้ กว่าจะลั่นไก

เวลาเหล่านี้ แลกด้วยชีวิตของคุณนะครับ ฝึกให้ชินครับ แล้วจะเข้าใจเอง ว่าระบบการทำงานของปืน

ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการใช้งานเลย ขอให้มีสติรับรู้ตลอดเวลาว่า ตอนนี้เราพกปืนอะไรอยู่

แต่ที่สำคัญกว่านั้น อย่างที่พี่ Ro@d บอก คือการประเมินสถานการณ์ครับ หูไวตาไว มองรอบๆตัว ใกล้ไกล

มีสติตลอดเวลาครับ

ปลอดภัยกว่าอย่างไรครับ

ขอถามอีกด้วยคน.................

ช่วยอธิบายด้วยว่า"ปลอดภัย"กว่าปืนออโตทั่วๆไปอย่างไร?

รอตอบครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:15:00 AM »

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool

เพิ่งรู้นะครับเนี่ย...ว่าพี่ku45เป็นกองเชียร์กล็อค Cheesy Cheesy

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:49:57 AM »

ผมเคยเอา Revolver ไว้ใต้หมอน แต่ตื่นขึ้นมา มือจับด้าม นิ้วอยู่ในโกร่งทุกที เลยเลิก
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:11:29 AM »

ผมเคยเอา Revolver ไว้ใต้หมอน แต่ตื่นขึ้นมา มือจับด้าม นิ้วอยู่ในโกร่งทุกที เลยเลิก

แล้วตอนนี้ คุณลุงใช้อะไรไว้ใต้หมอนครับ 
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:29:46 AM »

อูย ผมเคยเอาไว้ใต้หมอนเหมือนกันครับ ไม่มีปัญหาอะไร บางทีก็เอากล๊อกขึ้นลำไว้ข้างเตียงใส่ซองมีแถบรัดท้าย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:32:10 AM »

สมัยที่ผมเห็นปืนกล๊อกออกวางตลาดใหม่ๆ ความรู้สึกผมต่อต้านมากๆครับป๋า ไม่ได้สนใจเรียนรู้เรื่องกลไกเลย
แบบว่าเห็นก็ไม่ชอบแล้ว จนเวลาเลยมาเกือบ10ปี เห็นกล๊อก23มือสองวางขายราคาถุกมาก ก้เลยซื้อมา
เก็บเอาใว้เฉยๆเกือบปี  เอาปืนออกมาซ้อมยิงครั้งแรกติดใจมากๆครับ ใช้ง่ายและแม่นมาก หลังจากนั้นก็ถอย
กล๊อก21ตามมาอีกกระบอก แต่ยังไม่กล้าขึ้นลำเอาปืนใว้หัวนอน

ผมเห็นกล๊อกครั้งแรก กล๊อก9 เจนเนอเรชั่น 2 ของเพื่อน ชอบมากที่เบา ไม่เครียดว่าต้องด้ามโลหะหลังจับ ระบบการยิงง่ายดี คิดเลยว่าสักวันต้องหามาใช้บ้างครับ...    Love at fist touch Ha Ha

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:53:37 AM »

ขึ้นลำแล้วรู้สึกปลอดภัย สำหรับผมมั่นใจปืนดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล อย่างCZ75 / HKusp มากกว่ากล๊อก
คือขึ้นลำลดนก หรือไม่ก็เข้าเซฟใว้  ผมกล้าที่จะเอานอนด้วยโดยที่ปืนมีลูกอยู่ในรังเพลิง

ผมไม่ใช่คนขี้ละเมอ  Cheesy
ผมใช้ Revolver ดับเบิ้ลโอนลี่ ไว้ใต้หมอนมาตลอด
ส่วนกล็อกขึ้นลำ-ใส่ซองอ่อน อยู่ในตู้ข้างเตียงครับ ไม่กล้าไว้ใต้หมอน .... เกรงสติตัวเองเวลาครึ่งหลับครึ่งตื่นเหมือนกัน  ขำก๊าก

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:33:48 AM »

เหมือนกับพี่บุญครับ ปืนซีแซด ดับเบิล/ซิงเกิล ขึ้นลำลดนก รู้สึกสบายใจดี

แต่มันหนักครับ  Grin พกติดเอวทั้งวัน นรกชัดๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

วันที่ร้อนๆ เหงื่อออกมากๆ บางทีก็ต้องเปลี่ยนเป็นกล็อคบ้าง เบามาหน่อย

หน่อยเดียวจริงๆ แต่สบายใจตรงไม่ค่อยกลัวสนิมครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:36:06 AM »

ผมไม่ใช่คนขี้ละเมอ  Cheesy
ผมใช้ Revolver ดับเบิ้ลโอนลี่ ไว้ใต้หมอนมาตลอด
ส่วนกล็อกขึ้นลำ-ใส่ซองอ่อน อยู่ในตู้ข้างเตียงครับ ไม่กล้าไว้ใต้หมอน .... เกรงสติตัวเองเวลาครึ่งหลับครึ่งตื่นเหมือนกัน  ขำก๊าก

ผมก็คนหนึ่งถ้านิ้วเข้าโกร่งไกแล้วต้องเผลอบีบไก และทำลูกโม่ลั่น เฉี่ยวตัวเองมา ๒ ครั้ง ลูกซอง auto ๑ ครั้ง
มันอาจเป็นจิตใต้สำนึกของผมเอง.. จะระมัดระวังเรื่องกฎแห่งความปลอดภัย โดยไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไก  
จึงเลือกแต่ auto ที่ไม่ขึ้นลำ หรือต้องมีเซฟ . ครับ  ตกใจ

ผมเป็นคนนอนละเมอ ถ้านอนแปลกที่จะเป็นเกือบทุกครั้ง ซะด้วย.. ซิครับ.   ตกใจ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:08:28 AM »

Smiley ผมไม่เคยเอาปืนไว้ใต้หมอนเลยครับ นอนไม่หลับมันเหมือนมีอะไรนูนๆอยู่ ส่วนมากวางไว้หัวเตียง และถ้าเป็นปืนออโตก็ไม่ชึ้นลำไว้ครับ ผมคิดว่าห้องนอนเป็นที่ปลอดภัยที่สุด ถ้าเกิดเหตุการณ์ต้องใช้มีเวลาขึ้นลำเลื่อนแน่นอน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์