เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:21:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25614 ครั้ง)
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:17:38 AM »

ปืนกล็อกมีระบบเซฟตี้เป็นสมอล็อกเข็มแทงฉนวน
ถ้าไม่เหนี่ยวไกปืนไม่มีทางลั่นแน่นอนครับ Cheesy
ปืนกล็อกถ้าขึ้นลำไว้ก็เหมือนปืนลูกโม่ใส่ลูกพร้อมยิง
แตกต่างกันที่ ไกใครหนักกว่ากันครับ Cheesy
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:31:20 AM »

ปืนกล็อกมีระบบเซฟตี้เป็นสมอล็อกเข็มแทงฉนวน
ถ้าไม่เหนี่ยวไกปืนไม่มีทางลั่นแน่นอนครับ Cheesy
ปืนกล็อกถ้าขึ้นลำไว้ก็เหมือนปืนลูกโม่ใส่ลูกพร้อมยิง
แตกต่างกันที่ ไกใครหนักกว่ากันครับ Cheesy

ที่ผมขีดเส้นใต้ไว้..................

ปืนที่ผลิตได้มาตรฐานทุกชนิด ก็เป็นแบบนี้ครับ

ไม่เหนี่ยวไก ไม่ลั่นแน่นอน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:39:01 AM »

ที่ผมขีดเส้นใต้ไว้..................

ปืนที่ผลิตได้มาตรฐานทุกชนิด ก็เป็นแบบนี้ครับ

ไม่เหนี่ยวไก ไม่ลั่นแน่นอน
มิน่า..หล่ะ  ปืนผมลั่นทุกกระบอก เวลาเหนี่ยวไก  Grin Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:08:34 PM »

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ

กล็อกที่ขึ้นลำแล้ว
โอกาสทำปืนลั่น  ยากกว่าระบบซิงเกิลแอ็คชั่นของลูกโม่  หรือ 1911 ที่ไม่เข้าห้ามไก
แต่กล็อก ก็มีโอกาสปืนลั่นง่ายกว่าระบบดับเบิลแอ็คชั่นทุกแบบ

การใช้ปืนทางใต้  บอกอะไรได้หลายอย่าง
เวลานั่งรถ  เราจะชักปืนขึ้นมาวางพาดไว้ที่หน้าขา  พวก 1911 จะเข้าห้ามไก  พวกดับเบิล/ซิงเกิล จะอยู่ที่ดับเบิล   ส่วนกล็อกจะให้อยู่ในซองปืน  ถ้าชักออกมาถือไว้ก็จะห้ามขึ้นลำ  เพราะเวลารถเบรค หรือเหวี่ยงไปมาอย่างรุนแรง  อาจทำปืนลั่นได้
พวกชุดประกบ  ที่ซ้อนมอเตอร์ไซค์ทำงาน   บางทีพอคนขี่เห็นว่าเป็นกล็อก จะขอสลับตำแหน่ง  ขอเป็นฝ่ายเอาปืนจิ้มหลังเพื่อนแทน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:11:08 PM »

"กล๊อกที่ขึ้นลำแล้ว ห้ามอยู่นอกซองเด็ดขาด !!!"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:14:30 PM »

"กล๊อกที่ขึ้นลำแล้ว ห้ามอยู่นอกซองเด็ดขาด !!!"
เป็นคำแนะนำที่สั้นๆๆ แต่ตรงประเด็น ครับ จาก จขกท. ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:25:04 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy   เยี่ยม
ผมเป็นคนพกปืน ไม่ใช้ซอง อาจชอบ Glock ๑๙ ที่สมบุกสมบัน ถึงพลาสติกจะทู่บ้างนิดหน่อย
แต่ก็ไม่เป็นสนิม.. จึงไม่กล้าขึ้นลำรอ ครับ.  Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:43:22 PM »

อิ อิ ผมชอบอยู่ในซองครับ  ปืนพกทุกกระบอกที่บรรจุกระสุนอยู่ในซองตลอดเวลาเลย ยกเว้นที่นอนอยู่ในตู้เซฟ ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:59:42 PM »

ด้วยคนครับ  เยี่ยม

Grin Grin Grin
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 01:27:46 PM »

Glockขึ้นลำ ถ้าพกแล้วไม่มั่นใจก็อย่าขึ้นลำแล้วพกครับ

เดี๋ยวจะหวาดระแวงเปล่าๆครับ Smiley
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 01:33:42 PM »

ผมเคยเอา Revolver ไว้ใต้หมอน แต่ตื่นขึ้นมา มือจับด้าม นิ้วอยู่ในโกร่งทุกที เลยเลิก

ขออภัยครับ คุณลุง
ไม่ทราบว่าตอนหลับ ฝันว่าอย่างไรครับ
(นึกถึงเพื่อนคุณลุงที่จับภรรยา ไซด์ เฮดล็อคเลยครับ Grin)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 01:34:13 PM »

ผมว่ามันจะเหมือน GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  ที่ง้างนกรอไว้แล้ว น่ะสิครับ

ถ้าเทียบแบบนี้ ไม่คิดมากเลยครับ ผมเลือกพก กล็อคขึ้นลำครับ Smiley
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 01:53:47 PM »

อาวุธปืนที่ถูกเลือกว่าใช่ มาคบไว้เป็นเพื่อน จะอยู่ใกล้ตัวท่าน ไม่น้อยกว่าวัตถุมีค่าอย่างอื่น..

ตัดสินใจเลือกสักอย่างในสภาพปรกติ..  ว่าจะขึ้น หรือไม่ขึ้นลำ แล้วสร้างความคุ้นเคยให้เป็นไปตามนั้น..
เพราะจะเป็นผลดีกับตัวท่านเอง..  เพราะเวลาฉุกเฉินนั้น ใจท่านจะจดจ่อต่อสิ่งตรงหน้า.

จะพาลมองข้ามในสิ่งที่ใกล้ตัวไป. อาการขณะนั้น มันจะถูกกำหนดให้ติดอยู่กับความคุ้นเคยทีมี.
มาก่อนหน้านั้น. 
ผมเป็นคนพกปืนไม่ขึ้นลำ เว้นแต่เห็นว่าเหตุการณ์ข้างหน้าเป็นตัวกำหนดแล้วเท่านั้น..
เพื่อตัดปัญหาความประมาท พลั้งเผลอพลาด และยังเป็นทางช่วยไม่ให้กระทำการเกินเลย

การขึ้นลำ คือการเตรียมพร้อม สร้างความชัวร์ในการจะใช้ปืน อย่างปัจจุบัน ว่ากระสุนนอนรอในรังเพลิง

และก่อนเก็บปืนทุกครั้ง จะต้องถอดแม็ก และกระชากเครียร์รังเพลิงทุกครั้ง แล้วใส่แม็กกลับเข้าไป..

มีอยู่ครั้งหนึ่งใช้ Sig ๒๒๖ ก่อนกลับบ้าน มันมีเหตุต้องเตรียมปืน ได้ขึ้นลำและลดนก.. และทิ้งลืมไว้ในรถ.
หลังจากนั้น ๔-๕ วัน ผมหยิบปืนกระบอกนี้. ด้วยความเคยชินผมจะต้องบีบไกเล่น .. แต่ก็ต้องถอดแม็ก และเครีย์ปืน กระสุนก็กระเด็นออกมา .. ไม่งั้น.   หลังคารถ. เป็นรู ทะลุไปแล้ว.  ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:00:18 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 02:54:49 PM »

ครับสำหรับผม....สาเหตุหลักของการทำปืนลั่นมาจากนิ้วชี้ของมือที่ถือปืนครับ....สำหรับผมปืนทุกกระบอกที่ถือนิ้วชี้อยู่นอกโกร่งไกเหยียดขนานไปตามแนวลำกล้องปืน...เวลาจะยิงค่อยใส่ในโกร่งไกครับ..ผมเคยชินแม้กระทั่งถือปืนเด็กเล่นเชียวครับ....ส่วน GLOCK 19 ที่ผมใช้ประจำเวลาพกผมจะขึ้นลำ(1911 ก็ขึ้นลำเข้าห้ามไก)..แบบว่าผมชินกับการพกแบบนี้ตั้งแต่เริ่มเล่นปืนใหม่ๆ เลยเคยชิน(จากการฝึกฝนจนชิน)....อีกเหตุผลหนึ่งของผมคือหากพกแบบขึ้นลำบ้างไม่ขึ้นลำบ้างอาจจะทำความสับสนให้ตัวผมเอง(สำหรับคนอาจจะไม่)เพราะใกล้จะซีรีย์ 5 แล้วครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:03:03 PM »

ผมว่ามันจะเหมือน GLOCK ขึ้นลำ = ลูกโม่ดับเบิ้ล  ที่ง้างนกรอไว้แล้ว น่ะสิครับ

ถ้าเทียบแบบนี้ ไม่คิดมากเลยครับ ผมเลือกพก กล็อคขึ้นลำครับ Smiley

Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์