เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:28:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25643 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:04:22 PM »

ครับสำหรับผม....สาเหตุหลักของการทำปืนลั่นมาจากนิ้วชี้ของมือที่ถือปืนครับ....สำหรับผมปืนทุกกระบอกที่ถือนิ้วชี้อยู่นอกโกร่งไกเหยียดขนานไปตามแนวลำกล้องปืน...เวลาจะยิงค่อยใส่ในโกร่งไกครับ..ผมเคยชินแม้กระทั่งถือปืนเด็กเล่นเชียวครับ....ส่วน GLOCK 19 ที่ผมใช้ประจำเวลาพกผมจะขึ้นลำ(1911 ก็ขึ้นลำเข้าห้ามไก)..แบบว่าผมชินกับการพกแบบนี้ตั้งแต่เริ่มเล่นปืนใหม่ๆ เลยเคยชิน(จากการฝึกฝนจนชิน)....อีกเหตุผลหนึ่งของผมคือหากพกแบบขึ้นลำบ้างไม่ขึ้นลำบ้างอาจจะทำความสับสนให้ตัวผมเอง(สำหรับคนอาจจะไม่)เพราะใกล้จะซีรีย์ 5 แล้วครับ

ใช้ปืนเป็น มีสติดีมากครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:05:19 PM »

กระทู้ยาวดีครับ...หลายหน้าเชียว... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 04:32:17 PM »

กระทู้ยาวดีครับ...หลายหน้าเชียว... Grin
Grin
คุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ดีครับ มีมุมมองหลายๆมุม

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:21:32 PM »

อ่านเพลินๆเลยมาหน้า 7 แล้วครับ

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:52:08 PM »

หากผมจะต้องพก Glock ขึ็นลำตลอดเวลา ผมจะขอเปลี่ยน น้ำหนักไกให้เป็น 8 - 11 ปอนด์ให้หนักเท่าปืนลูกโม่ไกดับเบิ้ลเลยครับ พกพาจะได้ไม่หวาดเสียวไปกว่าพกลูกโม่อ่ะครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:54:44 PM »

ได้ทัศนะหลากหลายดีครับ

จะตามอ่านต่อ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:06:53 PM »

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ

เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ  Grin

ส่วนตัวผมเอง เป็นคนไม่พกปืนนะครับ ถ้าพกปืนหมายความว่าอยู่ในภาวะเสี่ยงแล้ว

ผมไม่ต่อให้ใครครับ พกปืนออโตก็ต้องขึ้นลำครับ ชักขึ้นมาต้องเหนี่ยวได้เลย

ความปลอดภัยอยู่ที่การฝึกฝนครับ ลูกโม่ กล็อค ซีแซด 1911 ไม่ต่างกันครับ

ถ้าคุณไม่ฝึก พกปืนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ กว่าจะชักปืน กว่าจะขึ้นลำ กว่าจะจับเป้าได้ กว่าจะลั่นไก

เวลาเหล่านี้ แลกด้วยชีวิตของคุณนะครับ ฝึกให้ชินครับ แล้วจะเข้าใจเอง ว่าระบบการทำงานของปืน

ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการใช้งานเลย ขอให้มีสติรับรู้ตลอดเวลาว่า ตอนนี้เราพกปืนอะไรอยู่

แต่ที่สำคัญกว่านั้น อย่างที่พี่ Ro@d บอก คือการประเมินสถานการณ์ครับ หูไวตาไว มองรอบๆตัว ใกล้ไกล

มีสติตลอดเวลาครับ

Grin Grin Grin

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool
ปลอดภัยกว่าอย่างไรครับ

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ

เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ  Grin

ส่วนตัวผมเอง เป็นคนไม่พกปืนนะครับ ถ้าพกปืนหมายความว่าอยู่ในภาวะเสี่ยงแล้ว

ผมไม่ต่อให้ใครครับ พกปืนออโตก็ต้องขึ้นลำครับ ชักขึ้นมาต้องเหนี่ยวได้เลย

ความปลอดภัยอยู่ที่การฝึกฝนครับ ลูกโม่ กล็อค ซีแซด 1911 ไม่ต่างกันครับ

ถ้าคุณไม่ฝึก พกปืนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ กว่าจะชักปืน กว่าจะขึ้นลำ กว่าจะจับเป้าได้ กว่าจะลั่นไก

เวลาเหล่านี้ แลกด้วยชีวิตของคุณนะครับ ฝึกให้ชินครับ แล้วจะเข้าใจเอง ว่าระบบการทำงานของปืน

ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการใช้งานเลย ขอให้มีสติรับรู้ตลอดเวลาว่า ตอนนี้เราพกปืนอะไรอยู่

แต่ที่สำคัญกว่านั้น อย่างที่พี่ Ro@d บอก คือการประเมินสถานการณ์ครับ หูไวตาไว มองรอบๆตัว ใกล้ไกล

มีสติตลอดเวลาครับ

Grin Grin Grin

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool
ปลอดภัยกว่าอย่างไรครับ

ขอถามอีกด้วยคน.................

ช่วยอธิบายด้วยว่า"ปลอดภัย"กว่าปืนออโตทั่วๆไปอย่างไร?

รอตอบครับ

เรียนทั้ง 2 ท่าน ที่ว่าปลอดภัยกว่านั้นเนื่องจาก ถ้าเราต้องการจะยิงปืน Glock ที่ขึ้นลำแล้ว เราจะต้องออกแรงลากไกปืนที่มีระยะลาก
พอสมควรและมีน้ำหนักไกที่ไม่เบามากจนเกินไป จนทำให้เราสามารถปล่อยไกกลับแม้เราได้ออกแรงเดินไกไปได้เล็กน้อยแล้วในกรณีเราเปลี่ยนใจไม่ต้องการยิง เราไม่สามารถทำแบบนี้ได้ในปืน Auto โดยเฉพาะกลุ่มไก single หรือ double/single ที่ไกคมๆ ในกรณีนี้ผมหมายถึงขึ้นลำแล้วไม่ต้องทำอะไรอีก(ลดนก)..แต่ถ้าพวกไก single หรือ double/single ขึ้นลำแล้วลดนกจะปลอดภัยกว่าแต่ความฉับไวในการยิงจะหายไปครับ
   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:08:42 PM โดย ku45 » บันทึกการเข้า
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:16:30 PM »

เพิ่งรู้นะครับเนี่ย...ว่าพี่ku45เป็นกองเชียร์กล็อค Cheesy Cheesy

ชอบมานานแล้วครับ.. หลงรัก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:26:47 PM »

เรียนทั้ง 2 ท่าน ที่ว่าปลอดภัยกว่านั้นเนื่องจาก ถ้าเราต้องการจะยิงปืน Glock ที่ขึ้นลำแล้ว เราจะต้องออกแรงลากไกปืนที่มีระยะลาก
พอสมควรและมีน้ำหนักไกที่ไม่เบามากจนเกินไป จนทำให้เราสามารถปล่อยไกกลับแม้เราได้ออกแรงเดินไกไปได้เล็กน้อยแล้วในกรณีเราเปลี่ยนใจไม่ต้องการยิง เราไม่สามารถทำแบบนี้ได้ในปืน Auto โดยเฉพาะกลุ่มไก single หรือ double/single ที่ไกคมๆ ในกรณีนี้ผมหมายถึงขึ้นลำแล้วไม่ต้องทำอะไรอีก(ลดนก)..แต่ถ้าพวกไก single หรือ double/single ขึ้นลำแล้วลดนกจะปลอดภัยกว่าแต่ความฉับไวในการยิงจะหายไปครับ
   Grin

ข้อความที่ผมเน้น...............ข้อความแรก

มีปืนออโต ที่ต้องการจะยิง แล้วเปลี่ยนใจไม่ยิง.............ปลอดภัยกว่าที่คุณบอกอีก เป็นไกซิงเกิลด้วย

ถ้าเปรียบเทียบกับการยิง"ซิงเกิล"ของปืนออโตรุ่นอื่นๆอย่างเดียว............. ไปเปรียบกันไม่ได้หรอกครับ เพราะไกซิงเกิลนั้นระยะเดินไกสั้น คม และเบา............ไปเทียบกับไกหนืดๆแบบเหนี่ยวดับเบิลนั้น ออกจะเข้าข้างตัวเองไปหน่อย..............

แล้วอีกประการหนึ่ง .............การเหนี่ยวไกตามที่บอก ก็คล้ายกับการ"ค็อค" ของการเหนี่ยวไกปืนลูกโม่...ไม่ยิงก็คลายไกได้เช่นกัน..................และเมื่อเทียบกับปืนออโตที่ใช้ไกดับเบิลอื่นๆ เช่น SIg CZ HK ฯลฯก็ไม่ต่างกันหรอกครับ ในเหตุผลที่คุณยกมา..................

เหนี่ยวเข้ามาหน่อย จะไม่ยิงก็คลายไก ได้เหมือนกัน..............

แล้วจะมาบอกได้ไงว่าปลอดภัยกว่ากัน

ข้อความที่สอง ..............

ปืนลูกโม่ไกดับเบิล ยิงได้ฉับไวไหมครับ..............

ในปืนออโตไกดับเบิล การยิงให้ฉับไวในนัดแรก อยู่ที่การฝึกมากกว่า ................ยิ่งถ้าเป็นตระกูล SIG แล้วด้วย.......ยิงดับเบิลได้ไวมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:33:03 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SAGE-รักในหลวง
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:36:24 PM »

Grin อ่านหัวข้อกระทู้เมื่อสองวันก่อน เดาไว้แล้วว่างานนี้เรื่องยาวหลายหน้าแน่ๆ  Grin
ขออนุญาตออกความเห็น ดังนี้ครับ
ส่วนตัวผมไม่พก เลยไม่ขึ้นลำครับ แต่ถ้าสมมุติว่าต้องไปอยู่ในพื้นที่เสี่ยงมากๆ
ผมขอใช้ส่วนเกินคือ Sider Lock แล้วขึ้นลำครับ เพราะเคยทดลองใช้กับลูกดัมมี่
ขึ้นลำแล้วพกไว้ ก็สะดวกในการใช้งานและเข้าใจได้ง่ายพอสมควรสำหรับผมครับ  ไหว้
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:42:16 PM »

ผมเคยเอา Revolver ไว้ใต้หมอน แต่ตื่นขึ้นมา มือจับด้าม นิ้วอยู่ในโกร่งทุกที เลยเลิก

แล้วตอนนี้ คุณลุงใช้อะไรไว้ใต้หมอนครับ 

ไม่มีครับ อยู่ในลิ้นชัก night table หมด
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:45:41 PM »

Smiley ขอต่ออีกนิด...เคยอยากได้ปืนดีๆมีเซฟ เช่น HK หรือ Sig เหมือนกันครับ
แต่จนใจด้วยงบประมาณและหาปืนยาก (HK) ในตอนที่พอจะมีงบในขณะนั้น
ก็เลยมาลงตัวที่ Glock ตอนหลังก็ติด Sider Lock เพิ่มไป ถามว่าทำไมไม่
เลือก CZ ในราคาใกล้เคียงกับ Glock ขอเรียนตามตรงว่าด้วยเหตุผลทาง
ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ คือไม่รู้สึกชอบตอนแรกเห็นก็เท่านั้น ทั้งๆที่เคยลอง
ยิงลองจับถือดูแล้วเห็นด้วยว่า CZ เป็นปืนที่ดีมากๆในราคารับได้
ขอบคุณครับ  ไหว้  
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:46:16 PM »

ผมเคยเอา Revolver ไว้ใต้หมอน แต่ตื่นขึ้นมา มือจับด้าม นิ้วอยู่ในโกร่งทุกที เลยเลิก

ขออภัยครับ คุณลุง
ไม่ทราบว่าตอนหลับ ฝันว่าอย่างไรครับ
(นึกถึงเพื่อนคุณลุงที่จับภรรยา ไซด์ เฮดล็อคเลยครับ Grin)

ไม่ได้ฝันเลยครับ ฝันที่จำได้เมื่อตื่น ต้องเป็นฝันที่ฝันแล้วตื่นขึ้นมาทันที มิฉะนั้น จำไม่ได้หรอกครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:52:14 PM »

เพิ่งรู้นะครับเนี่ย...ว่าพี่ku45เป็นกองเชียร์กล็อค Cheesy Cheesy

ชอบมานานแล้วครับ.. หลงรัก

ผมเป็นคอเก่าลูกโม่ ประเภทยิงดับเบิ้ลเป็นหลัก
สำหรับผม.....ปืนกล็อก ก็คือลูกโม่ดับเบิ้ลโอนลี่ ลูกดก ผมซื้อปืนกล็อกมาใช้ด้วยความรู้สึกนี้
ผมไม่ถกเถียงเรื่องไกหนัก-เบา เพราะการฝึกสัมผัส และความคุ้นเคยกับปืนแต่ละประเภท ของแต่ละบุคคล ย่อมต่างกัน
ยกตัวอย่าง......ผมคุ้นเคยยิงปืนกีฬาที่ไกเบา ดังนั้นไกกล็อกจึงเป็นอะไรที่หนักเกินกว่าที่นิ้วจะทำให้ลั่นโดยไม่เจตนา
ท่านอื่น...ความคุ้นเคยอย่างอื่น....ก็คงเห็นต่างออกไป

การเลือกปืน และลักษณะการพกพา ที่เหมาะสม.....จึงขึ้นอยู่กับคน และสภาพแวดล้อม  Wink

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:02:24 PM »

การเลือกปืน และลักษณะการพกพา ที่เหมาะสม.....จึงขึ้นอยู่กับคน และสภาพแวดล้อม  Wink

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับพี่  ไหว้
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์