เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:22:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25521 ครั้ง)
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:17:49 PM »

ส่วนตัวผมจะพกแบบไม่ขึ้นลำครับ เพราะกล็อกขึ้นลำง่ายมากๆๆ Grin Grin Grin

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:31:38 PM »

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool

ขึ้นลำแล้วความปลอดภัยเหนือกว่าปืนออโตอย่างไรครับ รบกวนช่วยอธิบายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:40:12 PM โดย TWO » บันทึกการเข้า

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:17:46 AM »

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ

เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ  Grin

ส่วนตัวผมเอง เป็นคนไม่พกปืนนะครับ ถ้าพกปืนหมายความว่าอยู่ในภาวะเสี่ยงแล้ว

ผมไม่ต่อให้ใครครับ พกปืนออโตก็ต้องขึ้นลำครับ ชักขึ้นมาต้องเหนี่ยวได้เลย

ความปลอดภัยอยู่ที่การฝึกฝนครับ ลูกโม่ กล็อค ซีแซด 1911 ไม่ต่างกันครับ

ถ้าคุณไม่ฝึก พกปืนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ กว่าจะชักปืน กว่าจะขึ้นลำ กว่าจะจับเป้าได้ กว่าจะลั่นไก

เวลาเหล่านี้ แลกด้วยชีวิตของคุณนะครับ ฝึกให้ชินครับ แล้วจะเข้าใจเอง ว่าระบบการทำงานของปืน

ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการใช้งานเลย ขอให้มีสติรับรู้ตลอดเวลาว่า ตอนนี้เราพกปืนอะไรอยู่

แต่ที่สำคัญกว่านั้น อย่างที่พี่ Ro@d บอก คือการประเมินสถานการณ์ครับ หูไวตาไว มองรอบๆตัว ใกล้ไกล

มีสติตลอดเวลาครับ

Grin Grin Grin

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool
ปลอดภัยกว่าอย่างไรครับ

ผมต้องการจะเทียบโอกาสในการทำปืนลั่น ตามที่ จขกท.บอกไว้น่ะครับ
ผมคิดว่า GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายกว่า กับ ลูกโม่ดับเบิลมาก เพราะไกเบาและสั้นมาก
แล้วก็ GLOCK ขึ้นลำ ลั่นง่ายพอๆ กับลูกโม่ดับเบิล ที่เราง้างนกรอไว้แล้วครับ
ผมเข้าใจผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

ตรงที่ทำสีแดงไว้นี้คิดว่าไม่จริงนะครับ
ผมเคยทำปืนลูกโม่ที่ง้างนกไว้ลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะนิ้วเผลอ"แตะ"ไก ดีที่ปืนอยู่ในทิศทางที่ปลอดภัย
เห็นว่าต่างจากกล็อกขึ้นลำอยู่มาก กล็อกถึงขึ้นลำ แต่ก็ยังห่างจากคำ"แตะลั่น"อยู่มาก

ผมคิดเหมือนท่านครูดำ คือมองว่า ปืนกล็อกขึ้นลำกับปืนลูกโม่ดับเบิล สภาพเหมือนๆกันครับ

เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ  Grin

ส่วนตัวผมเอง เป็นคนไม่พกปืนนะครับ ถ้าพกปืนหมายความว่าอยู่ในภาวะเสี่ยงแล้ว

ผมไม่ต่อให้ใครครับ พกปืนออโตก็ต้องขึ้นลำครับ ชักขึ้นมาต้องเหนี่ยวได้เลย

ความปลอดภัยอยู่ที่การฝึกฝนครับ ลูกโม่ กล็อค ซีแซด 1911 ไม่ต่างกันครับ

ถ้าคุณไม่ฝึก พกปืนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ กว่าจะชักปืน กว่าจะขึ้นลำ กว่าจะจับเป้าได้ กว่าจะลั่นไก

เวลาเหล่านี้ แลกด้วยชีวิตของคุณนะครับ ฝึกให้ชินครับ แล้วจะเข้าใจเอง ว่าระบบการทำงานของปืน

ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการใช้งานเลย ขอให้มีสติรับรู้ตลอดเวลาว่า ตอนนี้เราพกปืนอะไรอยู่

แต่ที่สำคัญกว่านั้น อย่างที่พี่ Ro@d บอก คือการประเมินสถานการณ์ครับ หูไวตาไว มองรอบๆตัว ใกล้ไกล

ขอถามอีกด้วยคน.................

ช่วยอธิบายด้วยว่า"ปลอดภัย"กว่าปืนออโตทั่วๆไปอย่างไร?

รอตอบครับ

เรียนทั้ง 2 ท่าน ที่ว่าปลอดภัยกว่านั้นเนื่องจาก ถ้าเราต้องการจะยิงปืน Glock ที่ขึ้นลำแล้ว เราจะต้องออกแรงลากไกปืนที่มีระยะลาก
พอสมควรและมีน้ำหนักไกที่ไม่เบามากจนเกินไป จนทำให้เราสามารถปล่อยไกกลับแม้เราได้ออกแรงเดินไกไปได้เล็กน้อยแล้วในกรณีเราเปลี่ยนใจไม่ต้องการยิง เราไม่สามารถทำแบบนี้ได้ในปืน Auto โดยเฉพาะกลุ่มไก single หรือ double/single ที่ไกคมๆ ในกรณีนี้ผมหมายถึงขึ้นลำแล้วไม่ต้องทำอะไรอีก(ลดนก)..แต่ถ้าพวกไก single หรือ double/single ขึ้นลำแล้วลดนกจะปลอดภัยกว่าแต่ความฉับไวในการยิงจะหายไปครับ
   Grin
ปืน SA/DA ยี่ห้ออื่นก็เหมือนๆกันครับ  
เรื่อง Glock เถียงกันอีก 1000 ปีก็ไม่จบ  คนที่ชอบก็หาเหตุผลมาอ้างอิง  คนที่ไม่ชอบก็เหมือนกัน
สำหรับผมไม่เกลียดแต่ก็ไม่ชอบ  เพราะมีอย่างอื่นให้เลือก   Glock ดีไหมดีครับ แต่ก็ไม่ใช่สุดยอดของปืน  สุดยอดของปืนยังไม่เคยเห็น   ทุกยี่ห้อทุกรุ่นมีจุดดีจุดเสีย  แล้วแต่คนจะเอาไปใช้  แล้วแต่งาน
ปืนที่ลั่นๆกัน  ส่วนนึงเป็นที่ระบบของปืน  แต่ส่วนใหญ่เป็นเพราะคนที่ใช้ปืนนั้นๆ  
ไม่ว่าจะปืนอะไรถ้าคนใช้สะเพร่าลั่นได้ทั้งนั้น    ระบบนิรภัยที่ยอดที่สุด เยี่ยมที่สุดคือ  นิ้วชี้ของผู้ใช้ปืน  และสติของผู้ใช้   ใช้ปืนอะไรต้องฝึกฝนการใช้งานของปืนนั้นให้คล่อง  รู้ระบบการทำงานของปืนอย่างถ่องแท้  แล้วจะทำให้มั่นใจในตัวเองและปืนที่ใช้อยู่  
ปืน Glock  ประเทศ ออสเตรีย ออกแบบมาให้ กองทัพใช้งาน  และก็ออกแบบได้ดีสมกับงานที่จะนำไปใช้  
เหมาะสมกับประชาชนไหม  ขึ้นอยู่กับคนใช้ว่า  ได้รับการฝึกฝนการใช้อาวุธปืนมามากน้อยแค่ไหน  หลายๆคนบอกว่า Glock ยิงง่ายที่สุด  ชักออกมาก็ยิงเลย จริงครับเป็นอย่างนั้นจริงๆ   แต่การที่ยิงง่ายๆแบบนี้แหละ  ถึงได้มีการยิงคนตายโดยมิได้ตั้งใจ  หรือ accidental  discharged เกิดขึ้น  เพราะอะไร  เพราะยิงง่าย  และความสะเพร่าหรือความที่ไม่ได้ฝึกฝนการใช้อาวุธปืนให้ถูกต้อง   ที่จริงมันก็เกิดได้กับทุกยี่ห้อ  จะมากจะน้อยแล้วแต่ระบบของปืน และความชำนาญของผู้ใช้
ปืน Glock ตำรวจใช้กันเกลื่อน  แต่พวกนี้ต้อง ฝึกและสอบภาคปฏิบัติจนผ่าน  ถึงจะได้ใช้ และ ต้องกลับไปสอบซ้ำให้ผ่านทุกปี  ตำรวจที่สอบกัน  เฟอะฟะ ไม่ผ่านก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี   บางรัฐต้องออกกฏมาให้เปลี่ยนไกปืน Glock ให้หนักกว่าเก่า  เพื่อช่วยลด   ปัญหาเรื่องตำรวจทำปืนลั่น   นี่ขนาดต้องฝึกต้องสอบกันทุกปีนะครับ  และเป็นอาชีพทำมาหากินอยู่ทุกวัน  ยังมีพลาดได้  แล้วเราๆท่านๆ  ยิงปืน Glock หรือฝึกกันเดือนละกี่นัดครับ Huh?
ถ้ามีความจำเป็นต้องพกปืน  แล้วไม่ขึ้นลำและปืนอยู่ในซอง   อย่าพกซะดีกว่าครับ  โดนคนร้ายยิงตายมันเอาปืนเราไปทำเลวเดือดร้อนชาวบ้านเขาอีก   เดี๋ยวก็จะมีคนบอกว่า แค่ชักออกมาขึ้นลำก็ยิงได้แล้ว ( อิสราเอลยังทำได้   แล้วคุณทำได้อย่างรบพิเศษพวกนั้นหรือ)    จริงครับถ้าชักออกมาขู่เงาของตัวเองในกระจก  หรือเป้ากระดาษเป็นอย่างนั้นจริงๆ  คนจ้องกระทำ  กับคนที่คอยระวัง   คนที่จ้องกระทำได้เปรียบเสมอ  สิ่งที่จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ก็คือ  สติสัปชัญญะและการฝึกฝนที่ได้รับมา  แต่ในนี้คงมีไม่กี่ท่านที่มีประสบการณ์จริง   ผมเองก็ไม่มีประสบการณ์  และหวังว่าคงไม่ต้องใช้ปืนยิงใคร  ยกเว้นทำในหน้าที่  

ปืน Glock ขึ้นลำแล้ว  ต้องพกในซองที่หุ้มไกเท่านั้น ไม่มีข้อยกเว้น   ถ้าดึงปืนออกจากซองห้ามเอานิ้วชี้สอดเข้าโกร่งไกอย่างเด็ดขาด   จนแน่ใจแล้วว่าต้องยิง  และแน่ใจในเป้าที่จะยิง   

การเอาปืนไปใช้งานจริง   มันไม่เหมือนดูหนังบู๊ยิงกันมันๆ  แล้วคิดไปเองว่าเราเป็นพระเอกนะครับ 
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:34:53 AM »

ชอบความเห็นของพี่เจษด้านบนนี้ครับ

ด้วยความเคารพ 
  Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:37:00 AM »

ขอถามอีกด้วยคน.................

ช่วยอธิบายด้วยว่า"ปลอดภัย"กว่าปืนออโตทั่วๆไปอย่างไร?

รอตอบครับ

เรียนทั้ง 2 ท่าน ที่ว่าปลอดภัยกว่านั้นเนื่องจาก ถ้าเราต้องการจะยิงปืน Glock ที่ขึ้นลำแล้ว เราจะต้องออกแรงลากไกปืนที่มีระยะลาก
พอสมควรและมีน้ำหนักไกที่ไม่เบามากจนเกินไป จนทำให้เราสามารถปล่อยไกกลับแม้เราได้ออกแรงเดินไกไปได้เล็กน้อยแล้วในกรณีเราเปลี่ยนใจไม่ต้องการยิง เราไม่สามารถทำแบบนี้ได้ในปืน Auto โดยเฉพาะกลุ่มไก single หรือ double/single ที่ไกคมๆ ในกรณีนี้ผมหมายถึงขึ้นลำแล้วไม่ต้องทำอะไรอีก(ลดนก)..แต่ถ้าพวกไก single หรือ double/single ขึ้นลำแล้วลดนกจะปลอดภัยกว่าแต่ความฉับไวในการยิงจะหายไปครับ
   Grin
ปืน SA/DA ยี่ห้ออื่นก็เหมือนๆกันครับ 
เรื่อง Glock เถียงกันอีก 1000 ปีก็ไม่จบ  คนที่ชอบก็หาเหตุผลมาอ้างอิง  คนที่ไม่ชอบก็เหมือนกัน
สำหรับผมไม่เกลียดแต่ก็ไม่ชอบ  เพราะมีอย่างอื่นให้เลือก   Glock ดีไหมดีครับ แต่ก็ไม่ใช่สุดยอดของปืน  สุดยอดของปืนยังไม่เคยเห็น   ทุกยี่ห้อทุกรุ่นมีจุดดีจุดเสีย  แล้วแต่คนจะเอาไปใช้  แล้วแต่งาน
ปืนที่ลั่นๆกัน  ส่วนนึงเป็นที่ระบบของปืน  แต่ส่วนใหญ่เป็นเพราะคนที่ใช้ปืนนั้นๆ 
ไม่ว่าจะปืนอะไรถ้าคนใช้สะเพร่าลั่นได้ทั้งนั้น    ระบบนิรภัยที่ยอดที่สุด เยี่ยมที่สุดคือ  นิ้วชี้ของผู้ใช้ปืน  และสติของผู้ใช้   ใช้ปืนอะไรต้องฝึกฝนการใช้งานของปืนนั้นให้คล่อง  รู้ระบบการทำงานของปืนอย่างถ่องแท้  แล้วจะทำให้มั่นใจในตัวเองและปืนที่ใช้อยู่   
ปืน Glock  ประเทศ ออสเตรีย ออกแบบมาให้ กองทัพใช้งาน  และก็ออกแบบได้ดีสมกับงานที่จะนำไปใช้ 
เหมาะสมกับประชาชนไหม  ขึ้นอยู่กับคนใช้ว่า  ได้รับการฝึกฝนการใช้อาวุธปืนมามากน้อยแค่ไหน  หลายๆคนบอกว่า Glock ยิงง่ายที่สุด  ชักออกมาก็ยิงเลย จริงครับเป็นอย่างนั้นจริงๆ   แต่การที่ยิงง่ายๆแบบนี้แหละ  ถึงได้มีการยิงคนตายโดยมิได้ตั้งใจ  หรือ accidental  discharged เกิดขึ้น  เพราะอะไร  เพราะยิงง่าย  และความสะเพร่าหรือความที่ไม่ได้ฝึกฝนการใช้อาวุธปืนให้ถูกต้อง   ที่จริงมันก็เกิดได้กับทุกยี่ห้อ  จะมากจะน้อยแล้วแต่ระบบของปืน และความชำนาญของผู้ใช้
ปืน Glock ตำรวจใช้กันเกลื่อน  แต่พวกนี้ต้อง ฝึกและสอบภาคปฏิบัติจนผ่าน  ถึงจะได้ใช้ และ ต้องกลับไปสอบซ้ำให้ผ่านทุกปี  ตำรวจที่สอบกัน  เฟอะฟะ ไม่ผ่านก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี   บางรัฐต้องออกกฏมาให้เปลี่ยนไกปืน Glock ให้หนักกว่าเก่า  เพื่อช่วยลด   ปัญหาเรื่องตำรวจทำปืนลั่น   นี่ขนาดต้องฝึกต้องสอบกันทุกปีนะครับ  และเป็นอาชีพทำมาหากินอยู่ทุกวัน  ยังมีพลาดได้  แล้วเราๆท่านๆ  ยิงปืน Glock หรือฝึกกันเดือนละกี่นัดครับ Huh?
ถ้ามีความจำเป็นต้องพกปืน  แล้วไม่ขึ้นลำและปืนอยู่ในซอง   อย่าพกซะดีกว่าครับ  โดนคนร้ายยิงตายมันเอาปืนเราไปทำเลวเดือดร้อนชาวบ้านเขาอีก   เดี๋ยวก็จะมีคนบอกว่า แค่ชักออกมาขึ้นลำก็ยิงได้แล้ว ( อิสราเอลยังทำได้   แล้วคุณทำได้อย่างรบพิเศษพวกนั้นหรือ)    จริงครับถ้าชักออกมาขู่เงาของตัวเองในกระจก  หรือเป้ากระดาษเป็นอย่างนั้นจริงๆ  คนจ้องกระทำ  กับคนที่คอยระวัง   คนที่จ้องกระทำได้เปรียบเสมอ  สิ่งที่จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ก็คือ  สติสัปชัญญะและการฝึกฝนที่ได้รับมา  แต่ในนี้คงมีไม่กี่ท่านที่มีประสบการณ์จริง   ผมเองก็ไม่มีประสบการณ์  และหวังว่าคงไม่ต้องใช้ปืนยิงใคร  ยกเว้นทำในหน้าที่ 

ปืน Glock ขึ้นลำแล้ว  ต้องพกในซองที่หุ้มไกเท่านั้น ไม่มีข้อยกเว้น   ถ้าดึงปืนออกจากซองห้ามเอานิ้วชี้สอดเข้าโกร่งไกอย่างเด็ดขาด   จนแน่ใจแล้วว่าต้องยิง  และแน่ใจในเป้าที่จะยิง   

การเอาปืนไปใช้งานจริง   มันไม่เหมือนดูหนังบู๊ยิงกันมันๆ  แล้วคิดไปเองว่าเราเป็นพระเอกนะครับ 

มีความเห็นตามพี่เจษทุกอย่างค่ะ  เยี่ยม แต่เรื่องขึ้นลำเอ๋ดูสถานที่ที่จะไปมากกว่า ถ้าจุดที่ล่อแหลมก็ขึ้นลำแต่ถ้าอยู่ในเมื่องก็ไม่ค่ะ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:49:52 AM »

เยี่ยมครับ คุณเจษ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 01:41:54 AM »

คุณเจษยิงเข้าXทั้งแมกเลยครับ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:13:02 AM »

อยู่ในลิ้นชัก night table หมด

เป็นแบบไหนครับคุณน้า Sundance ขอดูรูปหน่อยครับ

ชอบความเห็นของพี่ USP 40 ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:24:38 AM »

ขอขอบคุณ  พี่เจษ ครับ   ไหว้

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:26:03 AM »

เรื่อง Glock เถียงกันอีก 1000 ปีก็ไม่จบ  คนที่ชอบก็หาเหตุผลมาอ้างอิง  คนที่ไม่ชอบก็เหมือนกัน
สำหรับผมไม่เกลียดแต่ก็ไม่ชอบ  เพราะมีอย่างอื่นให้เลือก   Glock ดีไหมดีครับ แต่ก็ไม่ใช่สุดยอดของปืน  สุดยอดของปืนยังไม่เคยเห็น   ทุกยี่ห้อทุกรุ่นมีจุดดีจุดเสีย  แล้วแต่คนจะเอาไปใช้  แล้วแต่งาน
ปืนที่ลั่นๆกัน  ส่วนนึงเป็นที่ระบบของปืน  แต่ส่วนใหญ่เป็นเพราะคนที่ใช้ปืนนั้นๆ  
ไม่ว่าจะปืนอะไรถ้าคนใช้สะเพร่าลั่นได้ทั้งนั้น    ระบบนิรภัยที่ยอดที่สุด เยี่ยมที่สุดคือ  นิ้วชี้ของผู้ใช้ปืน  และสติของผู้ใช้   ใช้ปืนอะไรต้องฝึกฝนการใช้งานของปืนนั้นให้คล่อง  รู้ระบบการทำงานของปืนอย่างถ่องแท้  แล้วจะทำให้มั่นใจในตัวเองและปืนที่ใช้อยู่  
ปืน Glock  ประเทศ ออสเตรีย ออกแบบมาให้ กองทัพใช้งาน  และก็ออกแบบได้ดีสมกับงานที่จะนำไปใช้  
เหมาะสมกับประชาชนไหม  ขึ้นอยู่กับคนใช้ว่า  ได้รับการฝึกฝนการใช้อาวุธปืนมามากน้อยแค่ไหน  หลายๆคนบอกว่า Glock ยิงง่ายที่สุด  ชักออกมาก็ยิงเลย จริงครับเป็นอย่างนั้นจริงๆ   แต่การที่ยิงง่ายๆแบบนี้แหละ  ถึงได้มีการยิงคนตายโดยมิได้ตั้งใจ  หรือ accidental  discharged เกิดขึ้น  เพราะอะไร  เพราะยิงง่าย  และความสะเพร่าหรือความที่ไม่ได้ฝึกฝนการใช้อาวุธปืนให้ถูกต้อง   ที่จริงมันก็เกิดได้กับทุกยี่ห้อ  จะมากจะน้อยแล้วแต่ระบบของปืน และความชำนาญของผู้ใช้
ปืน Glock ตำรวจใช้กันเกลื่อน  แต่พวกนี้ต้อง ฝึกและสอบภาคปฏิบัติจนผ่าน  ถึงจะได้ใช้ และ ต้องกลับไปสอบซ้ำให้ผ่านทุกปี  ตำรวจที่สอบกัน  เฟอะฟะ ไม่ผ่านก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี   บางรัฐต้องออกกฏมาให้เปลี่ยนไกปืน Glock ให้หนักกว่าเก่า  เพื่อช่วยลด   ปัญหาเรื่องตำรวจทำปืนลั่น   นี่ขนาดต้องฝึกต้องสอบกันทุกปีนะครับ  และเป็นอาชีพทำมาหากินอยู่ทุกวัน  ยังมีพลาดได้  แล้วเราๆท่านๆ  ยิงปืน Glock หรือฝึกกันเดือนละกี่นัดครับ Huh?
ถ้ามีความจำเป็นต้องพกปืน  แล้วไม่ขึ้นลำและปืนอยู่ในซอง   อย่าพกซะดีกว่าครับ  โดนคนร้ายยิงตายมันเอาปืนเราไปทำเลวเดือดร้อนชาวบ้านเขาอีก   เดี๋ยวก็จะมีคนบอกว่า แค่ชักออกมาขึ้นลำก็ยิงได้แล้ว ( อิสราเอลยังทำได้   แล้วคุณทำได้อย่างรบพิเศษพวกนั้นหรือ)     จริงครับถ้าชักออกมาขู่เงาของตัวเองในกระจก  หรือเป้ากระดาษเป็นอย่างนั้นจริงๆ  คนจ้องกระทำ  กับคนที่คอยระวัง   คนที่จ้องกระทำได้เปรียบเสมอ  สิ่งที่จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ก็คือ  สติสัปชัญญะและการฝึกฝนที่ได้รับมา  แต่ในนี้คงมีไม่กี่ท่านที่มีประสบการณ์จริง   ผมเองก็ไม่มีประสบการณ์  และหวังว่าคงไม่ต้องใช้ปืนยิงใคร  ยกเว้นทำในหน้าที่  

ปืน Glock ขึ้นลำแล้ว  ต้องพกในซองที่หุ้มไกเท่านั้น ไม่มีข้อยกเว้น   ถ้าดึงปืนออกจากซองห้ามเอานิ้วชี้สอดเข้าโกร่งไกอย่างเด็ดขาด   จนแน่ใจแล้วว่าต้องยิง  และแน่ใจในเป้าที่จะยิง   

การเอาปืนไปใช้งานจริง   มันไม่เหมือนดูหนังบู๊ยิงกันมันๆ  แล้วคิดไปเองว่าเราเป็นพระเอกนะครับ 

เดี๋ยวก็จะมีคนบอกว่า แค่ชักออกมาขึ้นลำก็ยิงได้แล้ว ( อิสราเอลยังทำได้   แล้วคุณทำได้อย่างรบพิเศษพวกนั้นหรือ)  

ขออนุญาตครับ...............

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก..................... ขำก๊าก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:39:57 AM »

ถ้ามีความจำเป็นต้องพกปืน  แล้วไม่ขึ้นลำและปืนอยู่ในซอง   อย่าพกซะดีกว่าครับ  โดนคนร้ายยิงตายมันเอาปืนเราไปทำเลวเดือดร้อนชาวบ้านเขาอีก   เดี๋ยวก็จะมีคนบอกว่า แค่ชักออกมาขึ้นลำก็ยิงได้แล้ว ( อิสราเอลยังทำได้   แล้วคุณทำได้อย่างรบพิเศษพวกนั้นหรือ)     จริงครับถ้าชักออกมาขู่เงาของตัวเองในกระจก  หรือเป้ากระดาษเป็นอย่างนั้นจริงๆ  คนจ้องกระทำ  กับคนที่คอยระวัง   คนที่จ้องกระทำได้เปรียบเสมอ  สิ่งที่จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ก็คือ  สติสัปชัญญะและการฝึกฝนที่ได้รับมา  แต่ในนี้คงมีไม่กี่ท่านที่มีประสบการณ์จริง   ผมเองก็ไม่มีประสบการณ์  และหวังว่าคงไม่ต้องใช้ปืนยิงใคร  ยกเว้นทำในหน้าที่  

ปืน Glock ขึ้นลำแล้ว  ต้องพกในซองที่หุ้มไกเท่านั้น ไม่มีข้อยกเว้น   ถ้าดึงปืนออกจากซองห้ามเอานิ้วชี้สอดเข้าโกร่งไกอย่างเด็ดขาด   จนแน่ใจแล้วว่าต้องยิง  และแน่ใจในเป้าที่จะยิง   

การเอาปืนไปใช้งานจริง   มันไม่เหมือนดูหนังบู๊ยิงกันมันๆ  แล้วคิดไปเองว่าเราเป็นพระเอกนะครับ 

เดี๋ยวก็จะมีคนบอกว่า แค่ชักออกมาขึ้นลำก็ยิงได้แล้ว ( อิสราเอลยังทำได้   แล้วคุณทำได้อย่างรบพิเศษพวกนั้นหรือ)  

ขออนุญาตครับ...............

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก..................... ขำก๊าก
คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:25:41 AM »

-ชอบความเห็นพี่ USP40 (อ่านมาหลายๆวัน...พึ่งโดนใจที่สุด)

-ทราบว่า พี่ USP40 ใช้ชีวิตในอเมริกามานาน....แต่การใช้ภาษาไทย เยี่ยม เยี่ยม

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:30:11 AM »

อยู่ในลิ้นชัก night table หมด

เป็นแบบไหนครับคุณน้า Sundance ขอดูรูปหน่อยครับ

ชอบความเห็นของพี่ USP 40 ครับ

Night Table คือโต๊ะข้างเตียงนอนครับ ของผมเป็นตู้เตี้ยๆ มีสองลิ้นชัก ความสูงจะเท่าๆเตียงนอน เอาไว้วางหนังสือที่อ่านก่อนนอน วางแว่นตา กล่องใส่ยา นาฬิกาปลุก ข้างของภริยาจะมีแก้วน้ำด้วย ผมใส่อาวุธปืนไว้ในลิ้นชักบน S&W M36 Glock 17 และ Sig P228 ขึ้นลำ ลดนก ผมไม่มีแรงที่จะดึงสไลด์ขึ้นลำ ก็ต้องเลือกการเหนี่ยวได้ทันที บรรจุกระสุนแค่ 10+1

เพิ่มอีกคำหนึ่ง Vanity Table โต๊ะแต่งตัวของผู้หญิง
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:33:40 AM »

Vanity table.....  ขอบคุณมากครับ ผมเพิ่งเคยได้ยิน เป็นคำที่เหมาะสมมากครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:38:56 AM »

-ชอบความเห็นพี่ USP40 (อ่านมาหลายๆวัน...พึ่งโดนใจที่สุด)

-ทราบว่า พี่ USP40 ใช้ชีวิตในอเมริกามานาน....แต่การใช้ภาษาไทย เยี่ยม เยี่ยม

ขอเพิ่มอีกนิด คุณเจษใช้ keyboard ภาษาอังกฤษนะครับ ไม่มีอักษรไทยกำกับบนแป้น ผมคิดว่าพิมพ์สัมผัส ก็ไม่ใช่ บอกว่า "ใช้มั่วๆเอาครับ" แล้วพิมพ์ได้อย่างนี้ ผมละนับถือเลย
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์