เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:28:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25554 ครั้ง)
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:14:42 PM »

ที่ชอบ Glock..ก็ตรงที่ขึ้นลำแล้วยังปลอดภัยเหนือกว่าปืน Auto ทั่วๆไป...และไม่มีห้ามไกให้สับสนครับ   Cool

ขึ้นลำแล้วความปลอดภัยเหนือกว่าปืนออโตอย่างไรครับ รบกวนช่วยอธิบายครับ

เรียนคุณ TWO ..ผมได้ตอบไปแล้วครับ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:17:18 PM โดย ku45 » บันทึกการเข้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:42:28 PM »

อ่านมาตั้งนาน ได้ข้อสรุปหลายอย่างเลยครับ
1.ออโต้อื่นๆง้างนกใส่เซฟ      โอกาสทำลั่นน้อยกว่า   กล็อกขึ้นลำ   
2.กล็อกขึ้นลำ                       โอกาสทำลั่นน้อยกว่า   ลูกโม่ง้างนก
3.ลูกโม่ไม่ง้างนก                  โอกาสทำลั่นน้อยกว่า   กล็อกขึ้นลำ
4.ออโต้อื่นๆง้างนกใส่เซฟ      โอกาสทำลั่นน้อยกว่า   กล็อกขึ้นลำ
5.กล็อกไม่ขึ้นลำ                    ทำให้พร้อมใช้งาน(ดึงสไลด์)     ช้ากว่า    ลูกโม่ไม่ง้างนก และ ออโต้อื่นๆปลดเซฟ     
6.ออโต้อื่นๆง้างนกใส่เซฟ       ทำให้พร้อมใช้งาน(ปลดเซฟ)     ช้ากว่า    ลูกโม่ไม่ง้างนก(ยิงได้เลย)
จากข้างต้นผมเลยอยากมีมันทั้งสามแบบเลย แต่ตอนนี้มีแต่กล็อกขึ้นลำใส่ลูกดรายครับ ถ้าจะใช้ก็ดึงสไลด์ปลดลูกดรายออกก่อน ::008: คิก คิก

ผมช่วยเพิ่มให้อีกนิดนะครับ

7. ออโตดับเบิล ขึ้นลำลดนก ทำให้พร้อมใช้งาน เท่ากับ ลูกโม่ไม่ง้างนก (แต่จุกระสุนมากกว่า)

8. ออโตซิงเกิล ขึ้นลำลดนก ทำให้พร้อมใช้งาน ช้ากว่า กล็อคขึ้นลำไว้ นิดนึงครับ

Grin Grin Grin

อ้อ..ข้อ 4 ซ้ำกับ ข้อ 1 ครับ
ขอบคุณ สำหรับข้อสรุปครับ ผมจะได้ใช้ปืน ประเภทต่างๆๆที่มีอยู่ให้ถูกต้องครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 10:17:35 PM »

ปืนของเรา

ซื้อเอง
ฝึกเอง
พกเอง
ยิงเอง
พลาดเอง
โดนเอง
ลั่นเอง
รับผิดชอบเอง
เป็นคุณแก่คนรอบข้างของท่านเอง
เป็นอันตรายแก่คนรอบข้างที่ไม่ซวยเอง

ตัดสินใจให้ดีๆ เองนะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 11:44:55 AM »

หนุกดีๆ....ปาเข้าไปหลายหน้าเลยแฮะ
ขอเข้าแถวด้วยนะ ...........
ปวดหัวตาย หัวข้อกระทู้บอก เอามาเทียบกัน Huh เทียบกันได้ไง Huh มันเหมือนกันเลย
เหนี่ยวแล้ว มันก็ " ตูม " เหมือนกัน  หรือผีผลัก  มันก็ " ตูม" เหมือนกัน  เอาอะไรไปรูดให้ไกปืนมันถอยหลัง มันก็ตูมเหมือนกัน    กล็อคขึ้นลำ กับลูกโม่ดับเบิ้ล เนี่ยะ
ช่างมันเหอะ  เอาเป็นว่า พกปืนให้ปลอดภัยกับตัวเอง ไว้ก่อนแล้วกันนะ นั่นแหละ สำคัญสุด 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:09:34 PM »

วันนี้ท่านเต๋า พิมพ์น้อยจัง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 01:06:02 PM »

วันนี้ขับรถไปเหยียบถุงแตกดังปัง ก็ตกใจ เอ๊ะ ก็เราพกซีแซดนี่นา ไม่ได้พกกล็อคซะหน่อย อิ อิ

หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 01:16:02 PM »

วันนี้ขับรถไปเหยียบถุงแตกดังปัง ก็ตกใจ เอ๊ะ ก็เราพกซีแซดนี่นา ไม่ได้พกกล็อคซะหน่อย อิ อิ

อาจเป็นเสียงกล็อค.....จากรถคันอื่นก็ได้ครับพี่ Grin
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 01:42:37 PM »

วันนี้ท่านเต๋า พิมพ์น้อยจัง
ก็มาทีหลัง ท่านอื่นเขาพิมพ์กันเพียบแล้วนี่ครับ ......เลยออกแนวๆ สั้น ๆ ป่วนๆ เสียเลย
wt
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #143 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 11:58:42 AM »

ลองคิดถึงสถานการณ์จริงประจำวันครับ
1.พกกล็อก เวลานั่งอยู่ที่ใดหรือทำอะไรอยู่ที่ใดที่หนึ่ง พอมีเรื่องโดยที่เราไม่ได้ระวัง เราต้องชักปืนออกมาแล้วขึ้นลำ ในระหว่างนี้อาจจะโดนสวนก่อนก็ได้
2ลูกโม่ เวลานั่งอยู่ที่ใดหรือทำอะไรอยู่ที่ใดที่หนึ่ง พอมีเรื่องโดยที่เราไม่ได้ระวัง เราต้องชักปืนออกมาแล้วยิงได้เลย
ทั้งหมดทั้งมวลเกิดมายังไม่เคยมีเหตุได้ใช้เลยและไม่อยากจะใช้ด้วย เหมือนเหล็กราคาแพงหรือเครื่องประดับเท่านั้นเอง พกใว้อวดกันเฉยๆ(ในสนาม)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #144 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 12:21:56 PM »

ลองคิดถึงสถานการณ์จริงประจำวันครับ
1.พกกล็อก เวลานั่งอยู่ที่ใดหรือทำอะไรอยู่ที่ใดที่หนึ่ง พอมีเรื่องโดยที่เราไม่ได้ระวัง เราต้องชักปืนออกมาแล้วขึ้นลำ ในระหว่างนี้อาจจะโดนสวนก่อนก็ได้
2ลูกโม่ เวลานั่งอยู่ที่ใดหรือทำอะไรอยู่ที่ใดที่หนึ่ง พอมีเรื่องโดยที่เราไม่ได้ระวัง เราต้องชักปืนออกมาแล้วยิงได้เลย
ทั้งหมดทั้งมวลเกิดมายังไม่เคยมีเหตุได้ใช้เลยและไม่อยากจะใช้ด้วย เหมือนเหล็กราคาแพงหรือเครื่องประดับเท่านั้นเอง พกใว้อวดกันเฉยๆ(ในสนาม)

เห็นด้วยนิดเดียวครับ.. สถานการณ์ จริงจะต้องวิเคราะห์ ให้ถูกต้องด้วย
ผมมาเติมให้ ครับ

คนที่ไม่มีโอกาสชักปืนสู้ เพราะเขาไม่รู้ตัว ประมาทไม่คิดจะระวังตัว .
ถึงมีลูกโม่ หัวก็กลวงโบ๋ เหมือนกัน 

แต่ถ้ารู้ตัวแล้ว อาวุธปืน หรืออาวุธทุกชนิดอาจใช้การได้ทั้งนั้น แต่จะสมประโยชน์ทันเหตุการณ์
นั้น จะต้องประกอบด้วยใจ ..ของท่านด้วย

ก่อนเกิดเหตุการณ์ อย่างการดื่มกิน กวน ส้นกัน   มันก็บ่งบอกแล้วว่าชวน
ให้ท่านต้องรู้สึกตัวเแล้วครับ .. นั่งเฉย ไม่รู้ สึกรู้สา  นั่นนิยาย.

ผมเมื่อใช้สั้่น auto Colt  Sig หรือ Glock ๑๙ หรือ เมื่อรู้ถึงความไม่ปลอดภัย จะขึ้นลำ ไว้รอ และปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้น
ปืนทุกกระบอกของผม.. ไม่ใช่ให้ใครอื่น มาหยิบจับไปเล่นโดยพลการ.  Wink

ผมเคยเข้าไปเีกี่ยวพันคดีหนึ่ง ที่จบไปนานแล้ว..

นั่งกินกันอยู่ ๒ โต๊ะ   มาก่อนนั่งใน ๓ คน  อีกโต๊ะ มาทีหลังเกือบ ๑๐ คน
พอดื่มก็แขวะ โต๊ะข้างใน จากที่เคยใหญ่ กว่าใครในโต๊ะนั้น
และก็อยู่ในวัยเบญจเพศ ..และ สะพานนรกก็เปิดรับเขา..อีกโต๊ะ หนึ่งก็วัยเดียวกัน

เมื่อจ่ายค่าอาหาร ก็เดินเฉียด ก็ฝาก หัว .๓๘ ไว้ในหัวคน

อีกราย เกิด ที่สี่แยกปลวกสูง สามง่าม พิจิตร อาการอย่างเดียวกันเดี๊ยะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 12:38:11 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #145 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 12:42:44 PM »

เห็นด้วยนิดเดียวครับ.. สถานการณ์ จริงจะต้องวิเคราะห์ ให้ถูกต้องด้วย
ผมมาเติมให้ ครับ

คนที่ไม่มีโอกาสชักปืนสู้ เพราะเขาไม่รู้ตัว ประมาทไม่คิดจะระวังตัว .
ถึงมีลูกโม่ หัวก็กลวงโบ๋ เหมือนกัน 

แต่ถ้ารู้ตัวแล้ว อาวุธปืน หรืออาวุธทุกชนิดอาจใช้การได้ทั้งนั้น แต่จะสมประโยชน์ทันเหตุการณ์
นั้น จะต้องประกอบด้วยใจ ..ของท่านด้วย

ก่อนเกิดเหตุการณ์ อย่างการดื่มกิน กวน ส้นกัน   มันก็บ่งบอกแล้วว่าชวน
ให้ท่านต้องรู้สึกตัวเแล้วครับ .. นั่งเฉย ไม่รู้ สึกรู้สา  นั่นนิยาย.

ผมเมื่อใช้สั้่น auto Colt  Sig หรือ Glock ๑๙ หรือ เมื่อรู้ถึงความไม่ปลอดภัย จะขึ้นลำ ไว้รอ และปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้น
ปืนทุกกระบอกของผม.. ไม่ใช่ให้ใครอื่น มาหยิบจับไปเล่นโดยพลการ.  Wink

ผมเคยเข้าไปเีกี่ยวพันคดีหนึ่ง ที่จบไปนานแล้ว..

นั่งกินกันอยู่ ๒ โต๊ะ   มาก่อนนั่งใน ๓ คน  อีกโต๊ะ มาทีหลังเกือบ ๑๐ คน
พอดื่มก็แขวะ โต๊ะข้างใน จากที่เคยใหญ่ กว่าใครในโต๊ะนั้น
และก็อยู่ในวัยเบญจเพศ ..และ สะพานนรกก็เปิดรับเขา..อีกโต๊ะ หนึ่งก็วัยเดียวกัน

เมื่อจ่ายค่าอาหาร ก็เดินเฉียด ก็ฝาก หัว .๓๘ ไว้ในหัวคน

อีกราย เกิด ที่สี่แยกปลวกสูง สามง่าม พิจิตร อาการอย่างเดียวกันเดี๊ยะ

เหตุการณ์แบบนี้ ไม่มีใครคิดว่าตัวเองจะโดนยิงแน่ๆครับ รู้ตอนหงายท้องไปแล้ว
ผมจะกลัวการถูกยิงลักษณะแบบนี้มากที่สุด เคยมีครั้งหนึ่งเมื่อสัก 4 ปี แล้ว มีเพื่อนชวนไปนั่ง

ในร้านเหล้ามีเพลงฟัง ในกลุ่มเพื่อนมีประมาณ สิบกว่าคน ผมรู้จักเพียงเพื่อนที่พาไปคนเดียว
ที่เหลือเป็นเพื่อนของเพื่อนทั้งนั้น(ผมไปเที่ยวหาเพื่อนที่อยู่ต่างจังหวัด) นั่งไม่เท่าไหร่ คนใน

กลุ่มพอรู้ว่าเราทำงานอะไร มันก็พูดจากวน ดูหมิ่น ชักปืนออกมาโชว์เป็นช่วงๆ ผมเห็นสถานการณ์
แล้วจึงเลี่ยงเข้าห้องน้ำ ขึ้นลำปืน 11 ม.ม.และเตรียมแม็กสำรอง อีก 2 อันใส่กระเป๋ากางเกงหลังซ้ายไว้

สุดท้ายคิดไปคิดมาถอยดีกว่า ไม่คุ้ม ผมเลยเดินออกหลังร้านขึ้นสามล้อกลับบ้านเพื่อนคนเดียวเลย จนกลางดึก
เพื่อนกลับมาบ้าน ปลุกผมตื่นขึ้นมา บอกว่าเพื่อนที่นั่งในร้านเหล้าโดนยิงตายอยู่ในร้าน ปืน

ยังพกอยู่ที่เอวไม่ได้ชักสู้เลย ได้ความว่านอกจากจะพูดกวนผม ยังกวนไปทุกโต๊ะ สุดท้าย
พวกเช็คบิลกำลังจะกลับ ตัวคนตายเดินไปหาเรื่องชาวบ้านถึงโต๊ะ โดนพวกยิงเอาดื้อๆ

ด้วย 9 ม.ม.หลายนัด ตายคาที่ เพื่อนที่มาด้วยต่างวิ่งหนีไม่คิดชีวิต ตอนเพื่อนผมกลับมาถึง
บ้านยังหอบอยู่เลย ผมนึกในใจ ดีนะที่เราไม่อยู่ต่อ ไม่งั้นคงได้ยิงมันเหมือนกัน รอดตะราง
หวุดหวิด ครับ  Smiley :
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2008, 05:04:20 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #146 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 01:45:01 PM »

หนุกดีๆ....ปาเข้าไปหลายหน้าเลยแฮะ
ขอเข้าแถวด้วยนะ ...........
ปวดหัวตาย หัวข้อกระทู้บอก เอามาเทียบกัน Huh เทียบกันได้ไง Huh มันเหมือนกันเลย
เหนี่ยวแล้ว มันก็ " ตูม " เหมือนกัน  หรือผีผลัก  มันก็ " ตูม" เหมือนกัน  เอาอะไรไปรูดให้ไกปืนมันถอยหลัง มันก็ตูมเหมือนกัน    กล็อคขึ้นลำ กับลูกโม่ดับเบิ้ล เนี่ยะ
ช่างมันเหอะ  เอาเป็นว่า พกปืนให้ปลอดภัยกับตัวเอง ไว้ก่อนแล้วกันนะ นั่นแหละ สำคัญสุด 

ขออนุญาต..คุณเต๋า...

ขอเพิ่มเติมว่า...ที่สำคัญของสำคัญที่สุด...ถ้าเกิด.." ตูม"...ก็อย่าให้..." ตูม"...ใส่..ทีนตัวเอง...ก็แล้วกัน คิก คิก คิก คิก

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #147 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 03:16:29 PM »

ปัจจุบันผมพก glock ไม่ขึ้นลำ  ถ้าไปไหนในเมืองพกลูกโม่นะครับ สมิทร์ M60-12  นะครับ จขกท.

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #148 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 03:26:43 PM »

สุดท้ายคิดไปคิดมาถอยดีกว่า ไม่คุ้ม ผมเลยเดินออกหลังร้านขึ้นสามล้อกลับบ้านเพื่อนคนเดียวเลย จนกลางดึก
เพื่อนกลับมาบ้าน ปลุกผมตื่นขึ้นมา บอกว่าเพื่อนที่นั่งในร้านเหล้าโดนยิงตายอยู่ในร้าน ปืน

ฉลาดที่สุดครับ Grin Grin Grin สถานที่ไม่ปลอดภัยควรหลีกเลี่ยง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #149 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 03:34:24 PM »

ต้องถามว่าใช้ปืนเป็นรึเปล่า Grin Grin Grin  ถ้าใช้ปืนเป็นไม่ประมาทก็ใช้ปืนอะไรก็ได้

ถ้าคิดว่าซื้อปืน ไม่ซ้อม ไม่ใช้ให้เป็น คิดว่าซื้อปืนที่มีเซฟบอกว่าปลอดภัย แล้วปืนจะช่วยป้องกันให้ ปืนยิงเอง ให้รอดจากอันตรายได้ผมว่าคิดผิดแล้วครับ ปืนอย่างนั้นไม่มีในโลก มันต้องใช้ ต้องยิงเองครับ ช่วยตัวเอง

ปืนมีเซฟ ดับเบิ้ลซิงเกิ้ล ลูกโม่ ก็เห็นเคยลั่นเหมือนกันหมด เพราะประมาทไม่ใช่เพราะระบบของปืน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์