เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:26:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GLOCK ขึ้นลำ Vs. ลูกโม่ดับเบิ้ล  (อ่าน 25491 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #150 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 03:48:34 PM »

ต้องถามว่าใช้ปืนเป็นรึเปล่า Grin Grin Grin  ถ้าใช้ปืนเป็นไม่ประมาทก็ใช้ปืนอะไรก็ได้

ถ้าคิดว่าซื้อปืน ไม่ซ้อม ไม่ใช้ให้เป็น คิดว่าซื้อปืนที่มีเซฟบอกว่าปลอดภัย แล้วปืนจะช่วยป้องกันให้ ปืนยิงเอง ให้รอดจากอันตรายได้ผมว่าคิดผิดแล้วครับ ปืนอย่างนั้นไม่มีในโลก มันต้องใช้ ต้องยิงเองครับ ช่วยตัวเอง

ปืนมีเซฟ ดับเบิ้ลซิงเกิ้ล ลูกโม่ ก็เห็นเคยลั่นเหมือนกันหมด เพราะประมาทไม่ใช่เพราะระบบของปืน

ใช่เลยครับ ปืนไม่ใช่พระเครื่องหรือศาลพระภูมิ เห็นในบอร์ดปืนฝรั่าเขาโคทคำของ เจฟ คูเปอร์ ว่า

"คนที่มีปืนแล้วคิดว่าตัวเองเป็นคนมีอาวุธป้องกันตัวได้แล้ว ก็เหมือนกับคนที่ซื้อเปียโนมาแล้วนึกว่าตัวเองเป็นนักดนตรี"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #151 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 04:49:55 PM »

สุดท้ายคิดไปคิดมาถอยดีกว่า ไม่คุ้ม ผมเลยเดินออกหลังร้านขึ้นสามล้อกลับบ้านเพื่อนคนเดียวเลย จนกลางดึก
เพื่อนกลับมาบ้าน ปลุกผมตื่นขึ้นมา บอกว่าเพื่อนที่นั่งในร้านเหล้าโดนยิงตายอยู่ในร้าน ปืน

ฉลาดที่สุดครับ Grin Grin Grin สถานที่ไม่ปลอดภัยควรหลีกเลี่ยง

สำหรับประชาชนทั่วไป ที่ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ ไม่ใช่คนที่รักปืนฝึกจนใช้ได้เหมือนกับเป็นอวัยวะหนึ่งของร่างกาย

ประโยคของท่าน carrera น่าจะเหมาะที่สุดครับ

เลี่ยงสถานที่ๆมีความเสี่ยง
พกไปก็เสี่ยงเจ้าหน้าที่(พกติดตัวไปในเมือง ที่สาธารณะ แก้ตัวยากครับ)
มีเรื่องยิงเขาก่อนก็กระทำเกินกว่าเหตุ
รอเขายิงก่อนก็จะไม่มีโอกาส ป้องกันตัว
ดังนั้น...อ่านอีกรอบครับ

ฉลาดที่สุดครับ Grin Grin Grin สถานที่ไม่ปลอดภัยควรหลีกเลี่ยง

ปล.ถ้าไป ตจว. กับครอบครัว ติดรถไปให้อุ่นใจ ไม่ใช่พกไปนั่งกินเหล้า สำหรับความเห็น(ความรู้สึก)ผม ยังไม่ผิดด้านจริยธรรม(เพื่อความปลอดภัยของคนที่เรารัก)
     แต่ยังไงก็ผิดกฎหมาย(ที่สำคัญ...ไปกันเป็นครอบครัวอบอุ่น ท่านตำรวจไม่ค่อยเรียกตรวจด้วยครับ)

เรียนถามต่อครับ ถ้าจนท.ตรวจพบการพกพา/นำพาระหว่าง
1. ไป ตจว. กับครอบครัว(ใส่ไว้ในเก๊ะ)
2. ไปนั่งกินเหล้า (เหน็บเอว/พกใน/พกนอก/อะไรก็แล้วแต่)

มุมมองจนท.ตำรวจ เห็นต่างกันไหมครับ...รวมถึงการอนุโลมปล่อยผ่าน(จะมีไหมครับ)?

ถ้าส่งฟ้อง...ศาลท่านจะพิจารณาโทษหนัก-เบา ต่างกันไหมครับ?
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #152 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 04:54:56 PM »

ใช่เลยครับ ปืนไม่ใช่พระเครื่องหรือศาลพระภูมิ เห็นในบอร์ดปืนฝรั่าเขาโคทคำของ เจฟ คูเปอร์ ว่า

"คนที่มีปืนแล้วคิดว่าตัวเองเป็นคนมีอาวุธป้องกันตัวได้แล้ว ก็เหมือนกับคนที่ซื้อเปียโนมาแล้วนึกว่าตัวเองเป็นนักดนตรี"

เยี่ยม ประโยคนี้คมได้ใจเลยครับ ถ้าเป็นมวยบนเวที คงได้ค่าแตกจากแอนตาซิน หลายเข็ม... เยี่ยม
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #153 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 09:10:24 AM »

ทุกสิ่งในโลกนี้ ถ้าจะขับเคลื่อน หรือมีการเคลื่อนไหว..
จะต้องมีหลายสิ่งหลายอย่างประกอบกัน. จึงจะเคลื่อนไหวไปได้.

สังคมการศึกษาของเรา สอนให้เรามองและให้ความสำคัญเพียงด้านเดียว จึงคุ้นกับการจัดการอะไรที่ไม่ซับซ้อน
และมักจะมีอาการ ตายน้ำตื้นแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากัน ไม่ค่้อยดีนัก..

อาวุธปืน ก็เหมือนกัน เรามักจะไปมองว่าเมื่อเกิดเหตุร้าย ขึ้นลำแล้วก็ยิง..

โดยมองข้ามปรากฎการณ์ บ่งบอกบางอย่าง ที่ทำให้รู้ตัวก่อน
แล้วใช้เวลานั้นตระเตรียมการ.. เพื่อจะตอบโต้ ล่อกับมัน.

การรู้ตัวก่อน น่าจะมีความสำคัญที่สุด. ของคนที่จะป้องกันตัวเอง.
ไม่ว่าท่านจะมีอาวุธปืนหรือไม่ 

สถานการณ์ สภาพแวดล้อม คือเหตุ.ที่จะส่งผลให้ท่านต้องเตรียมตัวให้พร้อมก่อนหรือไม่.

อย่างในเขต ๓ จชต.สภาพแวดล้อม. ทำให้ท่านต้องระมัดระวังตัวเตรียมพร้อมอยู่ทุกขณะ
แต่ถ้าท่านอยู่ใน กทม. ท่านไม่จำต้องกระทำอย่างนั้น.. แต่เลือกกระทำบางครั้งคราวที่รู้สึกว่าไม่ปลอดภัย ในที่เปลี่ยว ดึกดื่น ที่เคยมีประวัติมาก่อน.

การระมัดระวัง ไม่ประมาท และรู้จักประเมินสถานที่ ซึ่งจะผ่านทางเข้าไป หมั่นจับตาสิ่งผิดปรกติ
ตื่นตัว. จะเป็นทางให้ท่านรู้สึกตัวก่อน.อาจสังเกตุเห็นสิ่งผิดปรกติที่เกิดขึ้น.. ได้ไวขึ้น.

และอย่าไปกังวล ว่าจะขึ้นลำปืนไม่ทัน .. 
ทุกเหตุการณ์ ถ้าท่าน รู้สึกตัว และตัดสินใจจะสู้.. ใจจะจดจ่อกับสิ่งนั้น..
สติท่านจะเกิด.. ท่านจะเกิดช่องทางเอาชีวิตรอดได้เอง..
การยิง.. จะต้องควบคู่ไปกับการ. เซฟตัวเองไปด้วย นะครับ. 

ถ้า่ท่านเข้าใจตามที่มีความเห็นนี้ เป็นความจำเป็นอย่างหนึ่ง ที่คนใช้ ปืน auto ควรจะมี.
แล้วท่านจะเห็นว่า auto จะใช้ได้ดี.. น่าจะเหนือว่า ลูกโม่ มากนัก
และไม่จำเป็นจะต้องพกปืน auto ที่ต้องขึ้นลำ.ก่อน..
ที่ไม่มีสถานการณ์ร้ายอันใด.มากำหนด.. ครับ.  Smiley

เป็นมากกว่าคำตอบ  ครับ  ทุก ๆ คำตอบของพี่ 
แทบจะทุกคำถามที่พี่ตอบ  มีสาระมาก ๆ ผมอ่านแล้วคิดวิเคราะห์ตาม  มีประโยชน์มาก
        ที่ผมปฏิบัติอยู่เป็นประจำคือ  สถานการณ์ปกติไม่ขึ้นลำ  เมื่อไหร่ก็ตามที่คิดว่ามีความเสียง
ขึ้นลำลดนก  ถ้าอยู่ในรถจะไม่ใส่ซอง  วางเอาขาทับไว้ (เพื่อนเคยมีประสบการณ์วางบนเบาะแล้วหล่น
ปรากฏว่าควานหากันแทบแย่)  พ้นสถานการณ์จะเคลียร์รังเพลิงเอากระสุนออกทันที  กลัวสับสน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #154 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 09:38:59 AM »

ขออนุญาต ตั้งข้อสังเกตุสำหรับการพกปืนแบบขึ้นลำพร้อมใช้งานกับการพกไม่ขึ้นลำหน่อยนะครับ ว่า .....ถ้า้เราเป็นเจ้าหน้าที่บ้านนเมืองที่ต้องพกพาอาวุธติดตัวตลอดเวลา และอยู่ในพื้นที่เสี่ยงภัย ผมเห็นด้วยกับการพกขึ้นลำนะครับ แต่ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ๆทำงานในเมืองบางครั้งการพกปืนขึ้นลำก็อาจจะเป็นอันตรายจากการโดนแย่งปืนจากคนร้าย ได้เพราะคนร้ายถ้าแย่งปืนจากเราได้ด้วยสัญชาติญาณสิ่งแรกคือหันมาหาเจ้าของปืนและเหนี่ยวไก ถ้าเราพกขึ้นลำนั่นก็หมายถึงชีวิต แต่ถ้าเราไม่ขึ้นลำเรายังพอมีเวลาเข้าประชิดตัวคนร้ายเพื่อต่อสู้แย่งปืนกลับมาได้นะครับ แต่ถ้าเราไม่ใช่เจ้าหน้าที่ ผมว่าไม่จำเป็นที่จะต้องขึ้นลำแบบเตรียมพร้อม เพราะถ้าเราเข้าพื้นที่ๆคิดว่าเสี่ยงและมีอันตรายเราค่อยเอามาขึ้นลำรอก็น่าจะยังทัน และพอออกจากพื้นที่ ก็เคลียร์ปืนและโหลดกระสุนเข้าแม็กเหมือนเดิม แต่ถ้า ท่าน จขกท. รู้สึกว่าตนเองไม่ปลอดภัยก็แนะนำให้พกแบบขึ้นลำเลยครับ แต่ อย่างนึงที่ควรทำให้เป็นปกตินิสัยคือ ถ้าไม่คิดจะยิงนิ้วอย่าแตะไก เป็นใช้ได้ครับ เยี่ยม

เห็นด้วยครับ
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #155 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 10:08:30 AM »

Glock ทำมาเพื่อให้ใช้งานง่าย ผมว่าไม่ขึ้นลำดีกว่าครับ
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11]
  พิมพ์