เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 11:25:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงปืนอัลลอยด์ร้าว - ซ่อมยังไงครับ S&W Bodyguard  (อ่าน 38134 ครั้ง)
Kajeeman
"เกศคต ใจไม่คด"
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 09:44:54 PM »

เคยเจอเหมือนกัน M 10 ของหลวง เหล็กลำกล้องหนา ใช้ยิงลูกซ้อม มีคราบตะกั่วเกาะมาก พอล้างปืนเสร็จ มาตรวจดูสภาพปืน ร้าวเหมืนกันเลย (ไม่ใช่ปืนผมนะ ผมไม่ได้เบิก) หัวเราะร่าน้ำตาริน
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 10:01:12 PM »

รอยร้าวคงเกิดจากแรงระเบิดของกระสุนซึ่งดันถอยหลัง หลังจากที่ส่งกระสุนออกไปแล้ว ปลอกกระสุนจะถอยหลังไปดันโครงปืนส่วนท้าย ซึ่งแรงดันนี้เองจะทำให้สะพานสันปืนส่วนบนกับโครงปืนส่วนล่างหนีออกจากกัน แรงที่พยายามหนีออกจากกันนี้แหละครับ ที่จะทำให้โครงปืนส่วนที่อยู่ตรงกลางด้านหน้าลูกโม่แยกหรือแตกออกจากกัน ถ้าการผลิตโครงปืนใช้วิธีการหล่อโดยไม่มีการบีบอัดให้แข็ง โอกาสที่จะร้าวก็มีมากขึ้น
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 10:01:29 AM »

อยากรู้เหมือนกันครับ
แสดงว่า ยิงลูกหัวระเบิดมากไปครับ   ผมเคยเจอเคทแบบนนี้  เล่นหัวแดง ยิงไปยิงมา ปืนร้าว เพราะกระสุนหัวแดงทำร้ายเกลียวลำกล้องกว่าลูกตะกั่วอีกนะ วีธีแก้ไข  เอาไปร้านที่ซื้อ เปลี่ยนใหม่อย่างไวครับ   (ถ้าช้าเขาจะไม่ให้เปลี่ยนครับ)  วันหลังอย่ายิงหัวรู หัวระเบิดเล่นครับ ยิงลูกซ้อมพอ เวลายิงจริงค่อยใช้ลูกจริง

ลูกหัวระเบิดนี่ มันระเบิดแรงมากไหมครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

มีคนลองของแล้ว  อยากรู้เหมือนกัน .......... Grin Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 10:11:10 AM »

ใช้ของใหม่สบายใจกว่ากันเยอะครับ   เอาไปเปลี่ยนที่ร้านปืนที่ซื้อ พร้อมป.4  หรือส่งที่ ตัวแทน. สมิทแอนเวทสัน   (ไม่เกิน 100 วันจากซื้อและรับมอบอาวุธดังกล่าว  ถ้าเกินเขาจะไม่ให้เปลี่ยนครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2008, 10:14:00 AM โดย ninja_spl » บันทึกการเข้า

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
thachang
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 12:18:29 PM »

รบกวนพี่ๆ ครับ สมิธมีทั้งโครงอัลลอยด์ และเหล็ก ฯลฯ  อยากทราบว่ารู่นได เป็นเหล็ก หรือวัสดุอื่นๆบ้างอ่ะครับ  กำลังหาสมิธอยู่ แบบนี้น่ากลัวจัง ตกใจ
ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 09:29:36 PM »

เอาเปนสแตนเหลส ดีสุด  กับไทเทเนี่ยมครับ แข็งดี ไว้ตีหัวโจร อิอิ..

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 10:40:07 PM »

แสดงว่า ยิงลูกหัวระเบิดมากไปครับ   ผมเคยเจอเคทแบบนนี้  เล่นหัวแดง ยิงไปยิงมา ปืนร้าว เพราะกระสุนหัวแดงทำร้ายเกลียวลำกล้องกว่าลูกตะกั่วอีกนะ วีธีแก้ไข  เอาไปร้านที่ซื้อ เปลี่ยนใหม่อย่างไวครับ   (ถ้าช้าเขาจะไม่ให้เปลี่ยนครับ)  วันหลังอย่ายิงหัวรู หัวระเบิดเล่นครับ ยิงลูกซ้อมพอ เวลายิงจริงค่อยใช้ลูกจริง

หัวระเบิดของน้า
เป็นยังไงครับ
แล้วกระสุนหัวแดงของน้าเป็นแบบไหนครับ
ที่ว่าทำร้ายลำกล้อง ทำร้ายยังไงครับน้า
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 11:19:20 PM »

หัวระเบิดของน้า
เป็นยังไงครับ
แล้วกระสุนหัวแดงของน้าเป็นแบบไหนครับ
ที่ว่าทำร้ายลำกล้อง ทำร้ายยังไงครับน้า

กร๊ากกกกก  ขำก๊าก คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 11:27:47 PM »

ใช้ของใหม่สบายใจกว่ากันเยอะครับ   เอาไปเปลี่ยนที่ร้านปืนที่ซื้อ พร้อมป.4  หรือส่งที่ ตัวแทน. สมิทแอนเวทสัน   (ไม่เกิน 100 วันจากซื้อและรับมอบอาวุธดังกล่าว  ถ้าเกินเขาจะไม่ให้เปลี่ยนครับ )

ไหว้เปลี่ยนได้ด้วยหรือครับ

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 09:04:49 PM »

ไหว้เปลี่ยนได้ด้วยหรือครับ

นั่นสิครับ ไม่ทราบว่าคุณ ninja_spl  เคยได้ลองติดต่อไปหรือยังครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
inet
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 02:15:29 AM »

น่ากลัวจัง ผมก็ใช้ 637 โครงการฯ อยู่อ่ะคับ ได้มาเดือนกว่าไปสนามแค่ครั้งเดียว หมดกระสุนซ้อมไป 2 กล่อง

อยากทราบว่าแล้วการซ้อมแต่ละครั้ง ต้องซ้อมยิงกี่นัดถึงจะเรียกว่ามากเกินไปในขนาดปืนเล็กแบบนี้อ่ะครับ

ตอนนี้เลยไม่กล้ายิงลูกจริงเลย พรุ่งนี้ตอนแรกกะว่าจะลองกระสุนหัวตะกั่ว กับหัวรูอยู่ด้วยอ่ะครับ

อ่านกระทู้โครงร้าวแล้วบอกตามตรงว่าหนาวๆ ร้อนๆ กลัวว่าถ้ามันร้าวขึ้นมาทำใจไม่ได้แน่ๆ

กระบอกนี้กระบอกแรกในชีวิต ผ่อนก็ยังไม่หมด  ยี๊

อีกข้อนึงครับถ้าใช้กระสุนจริงซ้อมยิงทุกครั้ง (ลูกจริงกล่องหรือ 2 กล่อง / 2 อาทิตย์ ) แบบนี้ปืนจะรับไหวมั๊ยครับ

ขอบพระคุณมากครับ
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:59:02 PM »

ปืนสวยจังครับ  น้ำลายหก
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:03:28 PM »

เศร้า
SOMCHAIVI
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 10:51:46 AM »

ผมใช้ สมิท โมเดล 342  โครงอัลลอย โม่ไททาเนี่ยม หลายปีมาแล้วที่เขาอยู่กับผม เมื่อได้มาใหม่ๆ เห่อมาก ยิงได้ทุกวัน บางวันยิง สองกล่อง ยิงทั้งลูกแรงสูงบ้าง ยิงลูกหัวตะกัวบ้าง  ลูกซ้อมของนอกบ้าง ลูกซ้อมของตำรวจบ้าง (ลูกยี่ห้อ แจต)  บางวันยิงจนโม่ไม่หมุน นำน้ำยาล้างปืนล้าง แล้วยิงต่อ ยิงจนมือฉีก ที่มีปัญหาปืนขัดลำคือ ครั้งเมื่อไปยิงลูก +Pที่ศาลกรมหลวงชุมพร ที่จ.ชุมพร เนืองจากกระสุนที่เหลือในโม่ หัวกระสุนเลื่อนมาขัดกับโม่ ทำให้เหนี่ยวไกต่อไม่ได้ ปลอกกระสุน(ทำด้วยอลูมิเนียม)ทะลุจนใหม้เนื้อของโม่เป็นรอยเล็กน้อย แต่ก็ใช้งานได้เป็นปรกติดีครับ  ผมพยายามดูรอยทีส่งให้มาตามในรูป ปรกติการแตกร้าวของโลหะ น่าจะเป็นรอยแตกที่เป็นเงี่ยง ไม่น่าแตกได้ตรงแนวขนาดนั้นนะครับ ผมพยายามดูปืนของผม ว่า มีตะเข็บหรือไม่ ปรากฏว่า ไม่มีครับ ผมสงสัยว่า รอยแตกที่ว่า น่าจะเป็นตะเข็บที่จงใจทำขึ้นจากโรงงานหรือเปล่า เพียงแต่ว่า ตะเข็บที่ว่า เริ่มห่างออกจากกันบ้าง เนื่องจากโครงปืนรับแรงจากการระเบิด  ส่วนนี้น่าจะเป็นส่วนที่รัดลำกล้องให้อยู้กับโครงปืนโดยวิธีการทำให้ขยายตัวแล้วอัดเข้าไปนะครับ เมื่อโลหะหดตัวจึงรัดลำกล้องไว้  เป็นวิธีการเดียวกับการสร้างปืนใหญ่ ที่ตองการให้ลำกล้องรับแรงดันได้มากๆ โดยการทำเป็นท่อสวมกันไว้บริเวณรังเพลิงท่อตัวนอกทำให้ร้อนแล้วตอกอัดเมื่อท่อตัวนอกเย็นจะบีบรัดท่อตัวในไว้เพิ่มแรงต้านท่านของการระเบิดของกระสุน และทำให้ปืนมีน้ำหนักเบาขึ้น ไม่จำเป็นต้องใช้ลำกล้องหนาๆ นี่เป็นแค่ความเห็น ครับ อาจไม่เป็นจริงตามนี้ก็ได้
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:03:25 AM »

เคยเจอเหมือนกัน M 10 ของหลวง เหล็กลำกล้องหนา ใช้ยิงลูกซ้อม มีคราบตะกั่วเกาะมาก พอล้างปืนเสร็จ มาตรวจดูสภาพปืน ร้าวเหมืนกันเลย (ไม่ใช่ปืนผมนะ ผมไม่ได้เบิก) หัวเราะร่าน้ำตาริน
   เศร้า   อูยย์ๆ..m10 เป็นโครงเหล็กหรือปล่าวครับ ถ้าใช่ ของผม m10-5
       คงต้องตรวจสภาพบ้างแล้ว  กำลังนึกกระหยิ่มใจในโครงเหล็กอยู่ทีเดียว  Huh

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์