เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:34:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: lazer เป็นยุทธภัณฑ์ที่ต้องขออนุญาตครอบครองหรือไม่?  (อ่าน 3502 ครั้ง)
paa
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:55:02 PM »

ไปซื้อ LAZER มาติดกับ GLOCK ครับ มีเพื่อนมาทักว่าเป็นยุทธภัณฑ์ ต้องขออนุญาตครอบครอง งงเลยฮะ มันพูดเล่นหรือพูดจริงว๊ะเนี่ย...รบกวนข้อมูลท่านผู้รู้ครับ...ขอบคุณครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:10:07 PM »

ซื้อแบบไหน ยี่ห้อไหนมาครับ
ทั่วไปที่ขายกันอยู่เป็นแบบลำแสงสีแดง มองเห็นลำแสง
ไม่ใช่ของต้องห้าม หรือต้องขออนุญาตแต่อย่างใดครับ

ถ้าอยากรู้ข้ออ้างอิงเรื่องรายการยุทธภัณฑ์ที่ต้องขออนุญาต น่าจะต้องไปหาดู "ประกาศกระทรวงกลาโหมกำหนดชนิดยุทธภัณฑ์ที่ต้องขออนุญาตตามพระราชบัญญัติควบคุมยุทธภัณฑ์ พ.ศ. ๒๕๓๐" ดูครับ
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:15:40 PM »

คิดว่าไไม่น่าใช่นะครับ เพราะไม่ต้องทำเรื่องให้กระทรวงอนุมัติ คือว่าผมเคยสั่งซื้อหน้ากากกันแก๊สพิษซึ่งเป็นยุทธภัณฑ์ ผู้ขายบอกว่าต้องมีหนังสืออนุมัติจากกระทรวงก่อนจึงจะขายให้ได้  ส่วนเรเซอร์ติดปืนผมมีสองอันทั้งแบบกริ๊บ และแบบเสียบกับราง ก็ไม่เห็ยว่าต้องขออนุญาติอะไร แต่จริงๆแล้วรอผู้รู้ดีกว่าครับ เยาะเย้ย

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:16:32 PM »

ไม่น่าจะใช่ครับ ผมเห็นขายกันเกลื่อนท่าใช่จริงๆ สงสัยป่านนี้โดนจับไปกันหมดแล้ว Wink
NUMBER8
Si vis pacem, para bellum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:43:11 AM »

ถ้าเป็นดาบเลเซอร์ คงจะใช่มั้งครับ

แบบดาบเจได  ฮิๆ

เอ่อ   สะกดให้ถูกอย่างนี้ครับ  LASER

ย่อมาจาก  Light Amplification by Stimulated Emission of Radiation
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:49:49 AM โดย NUMBER8 » บันทึกการเข้า

..........แท้จริงแล้ว ความลำบาก นั้นไม่มี......
..........มีแต่ความ ไม่เคยชิน ......................
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:56:27 AM »

ดูแล้วไม่เห็นมีเรื่อง laser ทีเหลือเป็นเรื่องสารเคมี

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:10:41 AM »

ไปซื้อ LAZER มาติดกับ GLOCK ครับ มีเพื่อนมาทักว่าเป็นยุทธภัณฑ์ ต้องขออนุญาตครอบครอง งงเลยฮะ มันพูดเล่นหรือพูดจริงว๊ะเนี่ย ...รบกวนข้อมูลท่านผู้รู้ครับ...ขอบคุณครับ

สงสัยเขาพูดจริงครับ... แต่คงไม่ได้รู้จริง...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:08:35 PM »

...เข้ามาอ่านหาความรู้ และขออนุญาตปริ๊นต์เอามาไว้อ้างอิงด้วยนะครับ อิอิ เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:42:56 PM »

..........  นอกจากเรื่องของ จขกท...............

อยากให้ดูข้อ 1.3.10 หลายๆท่านสะสมไว้เยอะ เข้าข่ายเหมือนกัน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
lawman
ข้าคนรากหญ้า แต่ไม่ขอเป็นขี้ข้าทักษิณ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:06:40 PM »

ดาบปลายปืนเป็นยุทธภัณฑ์  Angry Angry Angry Angry
Kun_ki
Diligentia, Vis, Celeritas
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:04:01 AM »

ขอบคุณครับพี่ ได้ความรู้มากครับ  เยี่ยม
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:59:17 AM »

ขออนุญาต จขกท.

แล้ว หมวกเหล็กพร้อมรองใน จัดเป็นยุธภัทฑ์ ด้วยหรือไม่ครับ  อ่านไม่เจอ

เดินดูแถว jj เพียบเลยครับ

ทั้งดาบปลายปืน ทั้งหมวกเหล็ก ทั้งหมวกkevlar(ไม่รู้แท้หรือเทียม)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 01:11:40 AM โดย comrade » บันทึกการเข้า
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:21:39 AM »

ขอบคุณครับ

งั้นกล่องกระสุนก็ต้องเข้าข่าย 1.3.18 ด้วยใช่หรือเปล่าครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:24:28 AM »

ถ้าเป็นดาบเลเซอร์ คงจะใช่มั้งครับ

แบบดาบเจได  ฮิๆ

เอ่อ   สะกดให้ถูกอย่างนี้ครับ  LASER

ย่อมาจาก  Light Amplification by Stimulated Emission of Radiation

ตามนั้นครับ...

เรียนท่าน จขกท. และท่านอื่นที่สะกดผิด...

หากท่านไม่แก้ไขการสะกดให้ถูกต้อง ต่อไปข้อเขียนที่ท่านเขียนลงในกระทู้จะหมดคุณค่า เพราะจะไม่มีใคร Search พบครับ... เฮ้อ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 03:04:24 PM »

ไปซื้อ LAZER มาติดกับ GLOCK ครับ มีเพื่อนมาทักว่าเป็นยุทธภัณฑ์ ต้องขออนุญาตครอบครอง งงเลยฮะ มันพูดเล่นหรือพูดจริงว๊ะเนี่ย ...รบกวนข้อมูลท่านผู้รู้ครับ...ขอบคุณครับ

สงสัยเขาพูดจริงครับ... แต่คงไม่ได้รู้จริง...

จะตีความให้เป็นยุทธภัณฑ์ก็ได้ครับ   เพราะเป็นเครื่องเสริมสมรรถนะของอาวุธยิง แบบหนึ่ง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์