เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:15:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำอยากลงแข่งขันกีฬาลูกซอง  (อ่าน 8221 ครั้ง)
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:31:20 PM »

หลังจากคร่ำหวอดอยู่กับเว็ป อวป.อยู่นาน  จนได้ปืนกระบอกแรกมา เรมิงตัน870  ยังไม่ได้ ป.4 เลยครับ น่าจะออกเร็วๆนี้หลังจากซ้อมยิงมา ประมาณ 2 เดือน เกิน 20 กล่องแล้ว เบื่อการซ้อมยิงแบบธรรมดาแล้ว  พอดีทราบว่าทางสนามค่ายวชิราวุธ นครศรีธรรมราชมีการแข่งขันลูกซองในเดือนเมษายนนี้  อยากลงแข่งขันบ้าง แต่ไม่รู้เรื่องการแข่งเลย  ควรเริ่มยังไงไม่มีใครให้คำแนะนำเลย  รู้จักแต่พี่โป้งคนเดียวที่เป็นนักกีฬาลูกซองที่สนามแต่ไม่ได้เจอพี่เขาเลย ไปไม่เจอเลย  อยากถามพี่ ๆว่า
1.การแข่งขันลูกซองมีกี่แบบ อะไรบ้าง
2.ควรเริ่มต้นยังไงกับการแข่ง
3.กติกาในการแข่งขัน
   ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:01:03 AM »

ทางชมรมกีฬาลูกซองรณยุทธ์จะมีการอบรมเกี่ยวกับการยิง และกฎกติกามารยาท ในการแข่งขันวันที่ 2 มีนาคม ที่จะถึงนี้ค่ะ

รายละเอียดเข้าไปอ่านได้ตามลิงค์ข้างล่างค่ะ

กระทู้ชมรมฯ การสมัครสมาชิก
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=44436.0

กระทู้ชมรมฯ ข่าวสารการอบรม
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=52660.45

ขอให้สนุกกับการเล่นกีฬารณยุทธ์ค่ะ
piggy9999
คอมพ์ลูกซอง หลอดต่อลูกซอง ใส่ได้ทุกรุ่นค่ะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:17:48 AM »

หลังจากคร่ำหวอดอยู่กับเว็ป อวป.อยู่นาน  จนได้ปืนกระบอกแรกมา เรมิงตัน870  ยังไม่ได้ ป.4 เลยครับ น่าจะออกเร็วๆนี้หลังจากซ้อมยิงมา ประมาณ 2 เดือน เกิน 20 กล่องแล้ว เบื่อการซ้อมยิงแบบธรรมดาแล้ว  พอดีทราบว่าทางสนามค่ายวชิราวุธ นครศรีธรรมราชมีการแข่งขันลูกซองในเดือนเมษายนนี้  อยากลงแข่งขันบ้าง แต่ไม่รู้เรื่องการแข่งเลย  ควรเริ่มยังไงไม่มีใครให้คำแนะนำเลย  รู้จักแต่พี่โป้งคนเดียวที่เป็นนักกีฬาลูกซองที่สนามแต่ไม่ได้เจอพี่เขาเลย ไปไม่เจอเลย  อยากถามพี่ ๆว่า
1.การแข่งขันลูกซองมีกี่แบบ อะไรบ้าง

สวัสดีค่ะเรียนเชิญที่สนามบางบัวทอง วันที่ 2/3/2551 เป็นการจัดอบรมของ ชมรมลูกซองรณยุทธ(รับเฉพาะสมาชิกนะคะค่าสมัคร 300.- ตามกระทู้ที่น้องวุ้นเส้นแนะนำค่ะ) จะมีพี่ๆที่ยิงลูกซองอยู่เยอะค่ะโดยเฉพาะเฮียตี๋(คุณธนาพล)  พี่ราม(คุณสิทธา) ที่ใช้ปืนสไตล์ ปั๊มแอ๊คชั่นแบบเดียวกับเรมิงตัน 870ที่พี่มีอยู่ในการลงแข่งเรียกได้ว่าพี่มาที่นี่ไม่ผิดหวังค่ะ 
สนใจโทรสอบถามกันได้ค่ะที่คุณวรรณ 081-4874174
แต่ถ้าอยากคุยเรื่องปืนปั๊มแอคชั่นเลขาชมรมค่ะเฮียตี๋ 083-1893194
 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาบางบัวทอง เลขที่ 352-2-45792-7
ธนาคารกรุงเทพ สาขารังสิต เลขที่ 165-5-54739-4
ชื่อบัญชี ทิพย์สุคนธ์ สุธรรมสมัย
ปุ้ม  0859541487
nap.p
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:44:31 AM »

พอดีอยู่ ตจว. คงไม่มีเวลาไป บางบัวทองครับ  ทำงานด้วย ขอรอการอบรมที่ใกล้ๆดีกว่า

prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:51:27 AM »

พอดีอยู่ ตจว. คงไม่มีเวลาไป บางบัวทองครับ  ทำงานด้วย ขอรอการอบรมที่ใกล้ๆดีกว่า

แค่วันเดียวเองค่ะ ลองจัดสรรเวลาดูค่ะ

รุ่นที่แล้วมีเพื่อนสมาชิกเข้าอบรม มาจากปักษ์ใต้ มาด้วยใจรัก คุ้มค่าค่ะ
wanvai
Sr. Member

คะแนน 31

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 01:09:11 PM »

โดยปกติแล้วในแมทซ์แข่งทั่ว ๆ ไป จะมีแข่งลูกซองต่อสู้ หรือ ลูกซองสปีด และลูกซองรณยุทธ
1.  ลูกซองต่อสู้
- ประเภทการแข่งขันจะมีทั้งมือโปร, มือทั่วไป, มือใหม่ (บางแมทซ์), เลดี้ (บางแมทซ์) โดยแต่ละมือจะแยกประเภทปืนเป็นปืนปั๊ม และปืนออโต้ ยกเว้นเลดี้รวมมือ รวมปืน
- การยิง จะยิงเป้าเพลทเหล็กเป็นเป้ากลม หรือ เป้าเหล็กหุ่นคนเต็มตัว หรือ หุ่นคนครึ่งซีกแล้วแต่การตั้งเป้าของผู้จัดในแต่ละแมทซ์ จำนวนของเป้าที่ยิงมีตั้งแต่ 3-5 เป้า อาจมีประกัน ซึ่งเป็นเป้าห้ามยิงหรือไม่มีก็ได้ ถ้าเป้าประกันล้มจะไม่คิดสกอร์ในชุดนั้น โดยนักกีฬาต้องยิงเป้าที่กำหนดให้หมดทุกเป้าด้วยเวลาที่เร็วที่สุด
- การคิดคะแนน จะคิดจากสกอร์ที่ดีที่สุดในแต่ละชุดยิง อาจเป็นสกอร์จาก 2 ชุดยิง หรือ 3 ชุดยิงที่ดีที่สุด แล้วแต่ผู้จัดกำหนด
- ค่าชุดยิง โดยปกติชุดละ 100 บาท บางแมทซ์อาจซื้อ 5 ชุด แถม 1ชุด หรือ 10 ชุด แถม 1 ชุด หรือ ไม่มีชุดแถมเลยก็ได้แล้วแต่ผู้จัดการแข่งขัน
โดยปกติแล้วการแข่งขันลูกซองต่อสู้จะมีเกือบทุกแมทซ์ที่มีการแข่งขันยิงปืน ลองติดตามแมทซ์แข่งใน อวป. ก็ได้ค่ะ จะมีแทบทุกเดือน แมทซ์ที่ใกล้ที่สุดเร็ว ๆ นี้น่าจะเป็นที่สนามนวมินทร์ จ.ชลบุรี ถ้วยสมเด็จพระนางเจ้าฯ วันที่ 29-30 มี.ค.นี้

2. ลูกซองรณยุทธ
- ประเภทการแข่งขัน จะแบ่งเป็นดิวิชั่นตามประเภทของปืน คือ Open, Modified, Standard, Manual Standard โดย
Open เป็นปืนที่ไม่จำกัดการตกแต่งทุกชนิด จะติดคอมพ์, ติดกล้อง ใช้เครื่องโหลดกระสุน ได้ทั้งหมด,
Modified เป็นปืนปั๊มหรือออโต้ที่ติดคอมพ์ ต่อหลอดบรรจุกระสุนได้ไม่เกิน 132 ซม.
Standard เป็นปืนออโต้ที่ห้ามการตกแต่งทุกชนิด ต้องเป็นปืนที่ออกจากโรงงานผู้ผลิต
Manual Standard เป็นปืนปั๊มที่ห้ามการตกแต่งทุกชนิด
โดยปกติแล้วในแต่ละดิวิชั่นจะแบ่งประเภทนักกีฬาเป็นคลาสอีกที มีตั้งแต่ Class U (มือใหม่), Class C, Class B, Class A, Master, Grand Master แต่ในปัจจุบันเนื่องจากจำนวนนักกีฬาที่ยิงลูกซองรณยุทธยังมีจำนวนน้อย จึงแบ่งตามดิวิชั่นอยู่
- การยิงและการคิดคะแนน จะแบ่งสนามการแข่งขันตั้งแต่ 7-25 สนาม ขึ้นอยู่กับผู้จัดการแข่งขัน และ Level ที่จัดการแข่งขัน โดย
Level I = เป็นการแข่งขันระดับท้องถิ่น เช่น ในจังหวัดเดียวกัน
Level II = เป็นการแข่งขันระดับท้องถิ่นในประเทศ จะมีนักกีฬาจากทุกจังหวัด
Level III = เป็นการแข่งขันระดับนานาชาติ จะมีนักกีฬาจากเพื่อนบ้านใกล้เคียง เช่น สิงคโปร์ ฟิลิปปินส์ ฯลฯ เข้าร่วมการแข่งขัน
Level IV = เป็นการแข่งขันระดับภูมิภาค จะมีนักกีฬาในทวีปเดียวกับเราเข้าแข่งขัน
Level V = เป็นการแข่งขันระดับโลก จะมีนักกีฬาทั่วโลกเข้าร่วมแข่งขัน
การยิงจะยิงทุกสนาม โดยคิดคะแนนที่ได้จากแต่ละสนามรวมกัน โดยในแต่ละแมทซ์จะมีทั้งสนามสั้น กลาง ยาว (คือสนามที่ใช้กระสุนน้อย, ปานกลาง, มาก) สูงสุดไม่เกิน 24 นัด ถ้ายิงโดนประกันหรือไม่ได้ยิงเป้าที่กำหนดจะมีคะแนนทำโทษ โดยการคิดคะแนนเป็นแบบ Factor
-ค่าชุดยิง ขึ้นอยู่กับผู้จัดโดยมีองค์ประกอบเรื่องจำนวนสนาม, Level ที่จัดการแข่งขัน ฯลฯ มีราคาตั้งแต่ 1,800-2500 บาท สำหรับ Level I-III, ถ้าเป็นแมทซ์ในระดับ Level IV ขึ้นไป ยังไม่เคยจัดในประเทศไทย
แมทซ์ลูกซองรณยุทธที่เร็วที่สุดตอนนี้จะเป็นที่พัทลุง ถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพฯ วันเสาร์ที่ 3 พ.ค. ค่าสมัคร 2,500 บาท จำนวนน่าจะเป็น 10 สนาม จำนวนกระสุนประมาณ 100+

การเริ่มต้นแข่งขัน
ถ้าเป็นลูกซองต่อสู้ ไปที่แมทซ์เลยค่ะ ไปลองเดินดูแล้วถามเจ้าหน้าที่ว่ามีประเภทไหนบ้าง ถ้าใช้ปืนปั๊มก็ลงแข่งมือใหม่ หรือ มือทั่วไปปืนปั๊มก็ได้ค่ะ กติกาการยิงไปถามที่สนามเลยค่ะ เพราะแต่ละแมทซ์มีรายละเอียดไม่เหมือนกัน
สำหรับลูกซองรณยุทธ ควรเริ่มจากการเข้ารับการอบรมก่อน เพราะแมทซ์แข่งใช้กติกาสากลซึ่งเน้นเรื่องความปลอดภัยในการใช้ปืนมากที่สุด ถ้าลงแข่งเลยโดยไม่ได้ศึกษากติกาต่าง ๆ ให้ดีพออาจมีโอกาส Disqualified ถูกตัดสิทธิ์ในการแข่งขัน การอบรมตอนนี้เท่าที่วรรณทราบจะมีของชมรมลูกซองรณยุทธวันที่ 2 มี.ค. 320 บาท, โรงเรียนเสนารักษาดินแดน (รด. หลังปากคลองตลาด) ประมาณ2,000 บาท (ไม่แน่ใจนะคะสอบถามอีกที) เรียนทุกวันอาทิตย์ 5 หรือ 6 อาทิตย์ และอาทิตย์สุดท้ายฝึกภาคสนามที่เขาชนไก่ (รุ่นต่อไปเปิดเมื่อไรไม่ทราบ สอบถามไปทางสนามอีกทีแล้วกันค่ะ), ที่ศูนย์รักษาความปลอดภัย (ศรภ.) ที่ลาดปลาเค้า รามอินทรา (รายละเอียดไม่ทราบเลยค่ะ), สนามยิงปืนบางบัวทอง คนสอนเป็นพี่โก้ (ภิญโญ มงคลประเสริฐ) และพี่เร (Uncle Ray) รายละเอียดสอบถามไปที่ บบท.ได้ค่ะ

ทั้งหมดข้างต้นเป็นรายละเอียดคร่าว ๆ จากประสบการณ์ที่วรรณยิงลูกซองมา ถ้าเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่อ่านกระทู้นี้ต้องการเพิ่มเติมในส่วนไหนที่วรรณตกหล่นไป เชิญโพสต์เข้ามาในกระทู้เลยนะคะ จะได้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 03:00:32 PM โดย wanvai » บันทึกการเข้า
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 01:22:01 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  สุดยอดครับพี่วรรณ  Cheesy Cheesy Cheesy

SPSC No.057       THPSA No.A-331
BREMBO
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 05:39:31 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
shotgun_trang
ลูกซองรณยุทธ
Hero Member

คะแนน 25

ความเป็นธรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:15:06 PM »

โดยปกติแล้วในแมทซ์แข่งทั่ว ๆ ไป จะมีแข่งลูกซองต่อสู้ หรือ ลูกซองสปีด และลูกซองรณยุทธ
1.  ลูกซองต่อสู้
- ประเภทการแข่งขันจะมีทั้งมือโปร, มือทั่วไป, มือใหม่ (บางแมทซ์), เลดี้ (บางแมทซ์) โดยแต่ละมือจะแยกประเภทปืนเป็นปืนปั๊ม และปืนออโต้ ยกเว้นเลดี้รวมมือ รวมปืน
- การยิง จะยิงเป้าเพลทเหล็กเป็นเป้ากลม หรือ เป้าเหล็กหุ่นคนเต็มตัว หรือ หุ่นคนครึ่งซีกแล้วแต่การตั้งเป้าของผู้จัดในแต่ละแมทซ์ จำนวนของเป้าที่ยิงมีตั้งแต่ 3-5 เป้า อาจมีประกัน ซึ่งเป็นเป้าห้ามยิงหรือไม่มีก็ได้ ถ้าเป้าประกันล้มจะไม่คิดสกอร์ในชุดนั้น โดยนักกีฬาต้องยิงเป้าที่กำหนดให้หมดทุกเป้าด้วยเวลาที่เร็วที่สุด
- การคิดคะแนน จะคิดจากสกอร์ที่ดีที่สุดในแต่ละชุดยิง อาจเป็นสกอร์จาก 2 ชุดยิง หรือ 3 ชุดยิงที่ดีที่สุด แล้วแต่ผู้จัดกำหนด
- ค่าชุดยิง โดยปกติชุดละ 100 บาท บางแมทซ์อาจซื้อ 5 ชุด แถม 1ชุด หรือ 10 ชุด แถม 1 ชุด หรือ ไม่มีชุดแถมเลยก็ได้แล้วแต่ผู้จัดการแข่งขัน
โดยปกติแล้วการแข่งขันลูกซองต่อสู้จะมีเกือบทุกแมทซ์ที่มีการแข่งขันยิงปืน ลองติดตามแมทซ์แข่งใน อวป. ก็ได้ค่ะ จะมีแทบทุกเดือน แมทซ์ที่ใกล้ที่สุดเร็ว ๆ นี้น่าจะเป็นที่สนามนวมินทร์ จ.ชลบุรี ถ้วยสมเด็จพระเทพฯ วันที่ 22-23 มี.ค.นี้

2. ลูกซองรณยุทธ
- ประเภทการแข่งขัน จะแบ่งเป็นดิวิชั่นตามประเภทของปืน คือ Open, Modified, Standard, Manual Standard โดย
Open เป็นปืนที่ไม่จำกัดการตกแต่งทุกชนิด จะติดคอมพ์, ติดกล้อง ใช้เครื่องโหลดกระสุน ได้ทั้งหมด,
Modified เป็นปืนปั๊มหรือออโต้ที่ติดคอมพ์ ต่อหลอดบรรจุกระสุนได้ไม่เกิน 132 ซม.
Standard เป็นปืนออโต้ที่ห้ามการตกแต่งทุกชนิด ต้องเป็นปืนที่ออกจากโรงงานผู้ผลิต
Manual Standard เป็นปืนปั๊มที่ห้ามการตกแต่งทุกชนิด
โดยปกติแล้วในแต่ละดิวิชั่นจะแบ่งประเภทนักกีฬาเป็นคลาสอีกที มีตั้งแต่ Class U (มือใหม่), Class C, Class B, Class A, Master, Grand Master แต่ในปัจจุบันเนื่องจากจำนวนนักกีฬาที่ยิงลูกซองรณยุทธยังมีจำนวนน้อย จึงแบ่งตามดิวิชั่นอยู่
- การยิงและการคิดคะแนน จะแบ่งสนามการแข่งขันตั้งแต่ 7-25 สนาม ขึ้นอยู่กับผู้จัดการแข่งขัน และ Level ที่จัดการแข่งขัน โดย
Level I = เป็นการแข่งขันระดับท้องถิ่น เช่น ในจังหวัดเดียวกัน
Level II = เป็นการแข่งขันระดับท้องถิ่นในประเทศ จะมีนักกีฬาจากทุกจังหวัด
Level III = เป็นการแข่งขันระดับนานาชาติ จะมีนักกีฬาจากเพื่อนบ้านใกล้เคียง เช่น สิงคโปร์ ฟิลิปปินส์ ฯลฯ เข้าร่วมการแข่งขัน
Level IV = เป็นการแข่งขันระดับภูมิภาค จะมีนักกีฬาในทวีปเดียวกับเราเข้าแข่งขัน
Level V = เป็นการแข่งขันระดับโลก จะมีนักกีฬาทั่วโลกเข้าร่วมแข่งขัน
การยิงจะยิงทุกสนาม โดยคิดคะแนนที่ได้จากแต่ละสนามรวมกัน โดยในแต่ละแมทซ์จะมีทั้งสนามสั้น กลาง ยาว (คือสนามที่ใช้กระสุนน้อย, ปานกลาง, มาก) สูงสุดไม่เกิน 24 นัด ถ้ายิงโดนประกันหรือไม่ได้ยิงเป้าที่กำหนดจะมีคะแนนทำโทษ โดยการคิดคะแนนเป็นแบบ Factor
-ค่าชุดยิง ขึ้นอยู่กับผู้จัดโดยมีองค์ประกอบเรื่องจำนวนสนาม, Level ที่จัดการแข่งขัน ฯลฯ มีราคาตั้งแต่ 1,800-2500 บาท สำหรับ Level I-III, ถ้าเป็นแมทซ์ในระดับ Level IV ขึ้นไป ยังไม่เคยจัดในประเทศไทย
แมทซ์ลูกซองรณยุทธที่เร็วที่สุดตอนนี้จะเป็นที่พัทลุง ถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพฯ วันเสาร์ที่ 3 พ.ค. ค่าสมัคร 2,500 บาท จำนวนน่าจะเป็น 10 สนาม จำนวนกระสุนประมาณ 100+

การเริ่มต้นแข่งขัน
ถ้าเป็นลูกซองต่อสู้ ไปที่แมทซ์เลยค่ะ ไปลองเดินดูแล้วถามเจ้าหน้าที่ว่ามีประเภทไหนบ้าง ถ้าใช้ปืนปั๊มก็ลงแข่งมือใหม่ หรือ มือทั่วไปปืนปั๊มก็ได้ค่ะ กติกาการยิงไปถามที่สนามเลยค่ะ เพราะแต่ละแมทซ์มีรายละเอียดไม่เหมือนกัน
สำหรับลูกซองรณยุทธ ควรเริ่มจากการเข้ารับการอบรมก่อน เพราะแมทซ์แข่งใช้กติกาสากลซึ่งเน้นเรื่องความปลอดภัยในการใช้ปืนมากที่สุด ถ้าลงแข่งเลยโดยไม่ได้ศึกษากติกาต่าง ๆ ให้ดีพออาจมีโอกาส Disqualified ถูกตัดสิทธิ์ในการแข่งขัน การอบรมตอนนี้เท่าที่วรรณทราบจะมีของชมรมลูกซองรณยุทธวันที่ 2 มี.ค. 320 บาท, โรงเรียนเสนารักษาดินแดน (รด. หลังปากคลองตลาด) ประมาณ2,000 บาท (ไม่แน่ใจนะคะสอบถามอีกที) เรียนทุกวันอาทิตย์ 5 หรือ 6 อาทิตย์ และอาทิตย์สุดท้ายฝึกภาคสนามที่เขาชนไก่ (รุ่นต่อไปเปิดเมื่อไรไม่ทราบ สอบถามไปทางสนามอีกทีแล้วกันค่ะ), ที่ศูนย์รักษาความปลอดภัย (ศรภ.) ที่ลาดปลาเค้า รามอินทรา (รายละเอียดไม่ทราบเลยค่ะ), สนามยิงปืนบางบัวทอง คนสอนเป็นพี่โก้ (ภิญโญ มงคลประเสริฐ) และพี่เร (Uncle Ray) รายละเอียดสอบถามไปที่ บบท.ได้ค่ะ

ทั้งหมดข้างต้นเป็นรายละเอียดคร่าว ๆ จากประสบการณ์ที่วรรณยิงลูกซองมา ถ้าเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่อ่านกระทู้นี้ต้องการเพิ่มเติมในส่วนไหนที่วรรณตกหล่นไป เชิญโพสต์เข้ามาในกระทู้เลยนะคะ จะได้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น

ขออนุญาต เก็บกอบปี้...หน้านี้นะครับ..ครบถ้วนกระบวน.ความ.คับ??  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

รู้รัก สามัคคี ทำดี เพื่อความดี
Nit-ninja-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:24:23 PM »

...     โห.............ละเอียดยิบ......... Grin........ยังไงถ้าชอบลูกซองก็แมทช์พัทลุงนี้เลยครับ
เพราะจะมีนักกีฬาไปแข่งเยอะครับ.. Grin Grinถ้าไม่เข้าใจเรื่องไหนก็สอบถามพี่ๆในเวปได้ครับ
รับรองว่าสนุกมากๆเลยครับ

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
nap.p
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:35:35 PM »

แสดงว่าถ้าไม่ได้อบรมลูกซองรณยุทธ  ก็จะไม่มีโอกาสแข่งลูกซองรณยุทธหรือครับ คือแข่งได้แต่ลูกซองสปีด

prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:01:02 PM »

แสดงว่าถ้าไม่ได้อบรมลูกซองรณยุทธ  ก็จะไม่มีโอกาสแข่งลูกซองรณยุทธหรือครับ คือแข่งได้แต่ลูกซองสปีด

แข่งได้ค่ะ แต่คุณต้องทำการบ้านหนักหน่อยค่ะ ในเรื่องกติกา เทคนิคในการยิง ฯลฯ จะทำให้ต้องใช้เวลามากหน่อยค่ะ

เหมือนกับการเดินทาง ที่เดินทางโดยไม่มีคนนำทางใช้แต่แผนที่อาจทำให้หลงทางได้่ค่ะ
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:54:14 AM »

ได้ครับ    มีอีกทางที่ท่านจะสามารถทำความเข้าใจในกฏก่รแข่งขันได้คือ   หาหนังสือกฏ ไอพีเอสซี ของลูกซองมาอ่านก็ได้ครับ   

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
THANAPOL
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 02:01:30 AM »

แข่งได้ค่ะ แต่คุณต้องทำการบ้านหนักหน่อยค่ะ ในเรื่องกติกา เทคนิคในการยิง ฯลฯ จะทำให้ต้องใช้เวลามากหน่อยค่ะ

เหมือนกับการเดินทาง ที่เดินทางโดยไม่มีคนนำทางใช้แต่แผนที่อาจทำให้หลงทางได้่ค่ะ

ต้องขอขอบคุณคุณวุ้นเส้น ตอบได้ดีจริงๆ ยกตัวอย่างซะเห็นภาพเลย

ครับ...หากว่าเราสนใจกีฬาประเภทหนึ่ง เราสามารถที่จะเรียนรู้-หาข้อมูล

จากแหล่งข้อมูลกีฬาประเภทนั้นๆได้ด้วยตัวเราเองหรือจากคนที่เล่นกีฬาชนิดนั้นๆ

กีฬายิงปืน I.P.S.C มีข้อบังคับเกี่ยวกับความปลอดภัยมากมาย ทั้งในตัวปืนเอง

ในตัวนักกีฬา และในเกมส์การแข่งขันด้วย ซึ่งนักกีฬาต้องเรียนรู้เอง

ในอดีตเราไม่มีการเทรนหรืออบรมอย่างเป็นเรื่องเป็นราว ได้แต่เรียนรู้กันเอง

หลังจากที่เราได้ก่อตั้งชมรมกัน ก็มีความคิดที่จะสื่อให้กับผู้ที่สนใจกิจกรรมนี้

ได้มีโอกาศเรียนรู้เพื่อที่จะได้ร่วมการแข่งขันอย่างปลอดภัยทั้งตัวท่านเอง

และทุกๆท่านด้วยครับ

ในการเข้าร่วมการแข่งขันนั้น หากว่าทางคณะกรรมการจัดการแข่งขัน

มีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัยไม่เพียงพอ ก็อาจจะไม่

อณุญาติให้เข้าร่วมการแข่งขันได้ครับ

sasinun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:03:38 AM »

ชัดแจ้งแจ่มจังครบหมดเลยข้อมูลเพียบขอปรบมือดังๆ เยี่ยม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์