เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:26:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขอวีซ่าอเมริกากับคดีนำพาอาวุธปืน  (อ่าน 8073 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 03:38:44 PM »

...ได้ยินมาแยะเกี่ยวกับการให้ Visa ไปสหรัฐ  บางคนได้มา 10 ปี แบบเจ้าตัวงงว่าได้มาได้อย่างไร  Huh

คนที่ไม่คิดว่าจะได้มักได้ครับ

คนที่คาดหวังไว้สูงว่า ตูข้าหลักฐานแน่นปึ้กกว่าคนอื่นจ๋อยครับ
โดนปฏเสธไป เพื่อที่จะ มาขอใหม่อีกครั้ง จนกว่าจะได้

ผมมีคนรู้จักอยู่คน ได้วีซ่า10ปีมา แล้วตั้งคำถาม

"หนูกะไปครั้งเดียว ให้ตั้งสิบปี เมื่อไหร่จะมีเงินไปอีก"

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Montrol
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 12:38:02 AM »

ขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ เรื่องเอกสาร, จดหมายเชิญไม่มีปัญหาสำหรับผมครับ เพราะบริษัทเป็นที่รู้จักพอสมควร ติดอยู่ตรงที่เวลากรอกเอกสาร DS-156 ตรงข้อที่ 38 นี่สิครับ
Have you ever been arrested or convicted for any offense or crime, even though subject of a pardon, amnesty or other similar legal action? Have you ever unlawfully distributed or sold a controlled substance(drug), or been a prostitute or procurer for prostitutes?
ต้องตอบว่า yes สถานเดียว กลัวว่าพอเค้าเห็นข้อนี้แล้วจะคืนเอกสารของผมมาเลย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 12:48:52 AM »

ขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ เรื่องเอกสาร, จดหมายเชิญไม่มีปัญหาสำหรับผมครับ เพราะบริษัทเป็นที่รู้จักพอสมควร ติดอยู่ตรงที่เวลากรอกเอกสาร DS-156 ตรงข้อที่ 38 นี่สิครับ
Have you ever been arrested or convicted for any offense or crime, even though subject of a pardon, amnesty or other similar legal action? Have you ever unlawfully distributed or sold a controlled substance(drug), or been a prostitute or procurer for prostitutes?
ต้องตอบว่า yes สถานเดียว กลัวว่าพอเค้าเห็นข้อนี้แล้วจะคืนเอกสารของผมมาเลย

ขออนุญาตครับ ตอบ Yes เฉพาะข้อแรกนะครับ
ถ้าตอบ Yes ข้อสอง  ก็ไม่ต้องพูดกันเลย
ถ้าตอบ Yes ข้อสาม  คนสัมภาษณ์คงนั่ง อมยิ้ม แน่ๆ
ติดต่อทำอะไรกับ รัฐบาลเมกัน  อย่าโกหกครับ ให้บอกไปตามความเป็นจริง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 01:04:32 AM »

สแกนนิ้วเก็บเป็นข้อมูลเขาเองครับ ไว้เช็คเวลาจะเข้าประเทศ ว่าคนขอวีซ่ากับคนที่เข้าประเทศเป็นคนเดียวกัน
คงไม่ได้มาออนไลน์กับสตช.ของเรา

หนังสือเชิญหรือหนังสือรับรอง จากบริษัทในอเมริกานี่สำคัญ บริษัทดูดี เนื้อหาคำเชิญดูดี
เขามองคนที่เข้าไป ว่าต่อไปจะทำประโยชน์ให้เขาได้มากน้อยแค่ไหนเป็นสำคัญ

ผมเป็นคู่ค้ากับบริษัทอเมริกัน ได้วีซ่า ๑๐ ปี ครับ

เหตุผลที่ทำแบบนั้นเพราะ  เก็บไว้เป็นหลักฐานข้อมูล  และตรวจสอบว่าเป็นพวก ผู้ก่อการร้ายหรือบุคคลที่มีหมายจับหรือป่าวครับ   หน่วยงานของไทยจะมีบัญชีรายชื่อบุคคลที่ทางเมกาต้องการตัวหรือต้องห้ามอยู่  โดยเฉพาะผู้ก่อการร้าย
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 01:39:37 AM »

ก็ขอให้คุณเจษรับรองให้ซิครับ รับรองว่าผ่าน สบมยห. Grin
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:45:51 AM »

เมื่อช่วงเกิดเหตุการ9/11ใหม่ๆช่วงนั้นขอวีซ่าเข้าเมกายากมากๆ
ตอนนี้เหตุการเริ่มเปลี่ยนไปแล้ว เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยเข้มงวดเหมือนก่อน
ช่วงนี้วีซ่าโดยมากจะออกให้10ปี เพื่อนๆน้องๆหลายคนไปขอก็ได้วีซ่ากันมา10ปี
ผมเองก็งงๆเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าเขาโกหก  Grin
บริษัทส่งตัวไปดูงานคงไม่น่าจะมีปัญหา เพราะบริษัทเป็นประกันความน่าเชื่อถืออยู่แล้ว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:50:42 AM »

อย่างคุณเจษพูดครับ ต้องพูดความจริง อย่าไปคิดว่าเขาจะไม่รู้ หลายปีมาแล้ว ผมเคยพูดกับเจ้าหน้าที่สรรพากร (IRS Internal Revenue Service) เขาบอกว่าอีก 5 ปี เขาจะ on line กับธนาคาร และรู้ว่าเงินในธนาคารของเรามีเท่าไร ก็เลย 5 ปีมามากแล้ว

การได้ visa มา 10 ปี multiple entries ก็มีความหมายว่าไปกี่ทีก็ได้ภายใน 10 ปี เจ้าหน้าที่ ตม. ที่สนามบินเป็นคนให้คุณอยู่ได้นานเท่าไร ส่วนมาก 6 เดือน อำนาจมากครับ If I don't like you, you're going home today บอกอย่างนี้เลย

ลูกสาวเพื่อนไปอเมริกา ผ่าน ตม. แล้ว เพื่อนที่ไปด้วยไป tourist visa แต่มีเอกสารเกี่ยวกับโรงเรียน จะมาเรียนหรือ ... เปล่า มาเที่ยว ...  ตอนนี้ชักตกใจ ภาษาก็ชักแย่ พูดไม่รู้เรื่องแล้ว ตม. เรียกลูกเพื่อนผมมาเป็นล่าม พูดไปพูดมา talk go talk come  ตม.หาว่ามาช่วยโกหก จับส่งกลับทั้งคู่ ลูกเพื่อนเลยซวย ทั้งที่ผ่านเข้าประเทศไปแล้ว เด็กต้นเหตุน่ะ พ่อเป็นรองผู้การ ตม.ไทยครับ แม่และน้องผ่านเข้าไปได้

ผมเคยถูกยึดมะม่วง ครั้งต่อไป ถูกถามว่ามีมะม่วงไหม ข้อมูลเขาแน่นครับ อย่าทำเล่นไป
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:17:27 AM »

Copy และ paste จาก diary การเข้าประเทศ ที่ LAX เมื่อ September 1, 2002

I went back to the same immigraion officer, a big, short, fat Mexican with very close cropped hair. "What is the purpose of your visit?" "Pleasure trip. I will leave on September 30th." Knowing that it was up to his discretion, I added, "Why don't you give me a six-month stay?"

The American Consulate here in Bangkok, through radio/television and newspapers, stated that no longer than a month length of stay would be given. This had something to do with the event of September 11th, 2001. Normally, I would like to travel for 2 months as I used to do. This time, I had to curtail my trip to one month. Getting the usual 6-month would be nice just to brag to people back home.

"You are rude!", he thundered. Shocked, "Am I rude?" "Yes, you are and shut up. If I don't like you, you'll be going home today." Naturally, I shut up. I knew the man would have no qualm to do just that. I knew of a previous incident that a friend's daughter got into. She was already admitted into the country. The immigration officer called her over to act as an interpreter for another Thai girl. She was accused of lying to protect that girl and both of them got send back the next day.

After he finished the paperworks I told him that I was very sorry for my transgression. "Yes, and remember that the next time." Checking my passport, I was allowed a 6-month length of stay anyway. Before of after the outburst, I didn't know.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:32:19 AM »

ก็ขอให้คุณเจษรับรองให้ซิครับ รับรองว่าผ่าน สบมยห. Grin
ให้ผมรับรองก็ไม่ต้องมากันเลย 5555
อย่างคุณเจษพูดครับ ต้องพูดความจริง อย่าไปคิดว่าเขาจะไม่รู้ หลายปีมาแล้ว ผมเคยพูดกับเจ้าหน้าที่สรรพากร (IRS Internal Revenue Service) เขาบอกว่าอีก 5 ปี เขาจะ on line กับธนาคาร และรู้ว่าเงินในธนาคารของเรามีเท่าไร ก็เลย 5 ปีมามากแล้ว

การได้ visa มา 10 ปี multiple entries ก็มีความหมายว่าไปกี่ทีก็ได้ภายใน 10 ปี เจ้าหน้าที่ ตม. ที่สนามบินเป็นคนให้คุณอยู่ได้นานเท่าไร ส่วนมาก 6 เดือน อำนาจมากครับ If I don't like you, you're going home today บอกอย่างนี้เลย

ลูกสาวเพื่อนไปอเมริกา ผ่าน ตม. แล้ว เพื่อนที่ไปด้วยไป tourist visa แต่มีเอกสารเกี่ยวกับโรงเรียน จะมาเรียนหรือ ... เปล่า มาเที่ยว ...  ตอนนี้ชักตกใจ ภาษาก็ชักแย่ พูดไม่รู้เรื่องแล้ว ตม. เรียกลูกเพื่อนผมมาเป็นล่าม พูดไปพูดมา talk go talk come  ตม.หาว่ามาช่วยโกหก จับส่งกลับทั้งคู่ ลูกเพื่อนเลยซวย ทั้งที่ผ่านเข้าประเทศไปแล้ว เด็กต้นเหตุน่ะ พ่อเป็นรองผู้การ ตม.ไทยครับ แม่และน้องผ่านเข้าไปได้

ผมเคยถูกยึดมะม่วง ครั้งต่อไป ถูกถามว่ามีมะม่วงไหม ข้อมูลเขาแน่นครับ อย่าทำเล่นไป
ที่เป็นเช่นนั้น  เพราะคงพูดวกวน  พูดไม่รู้เรื่อง  และเจ้าหน้าที่ ต.ม. ก็งี่เง่าด้วยเลย ซวยไปครับ
ถ้าเป็นประชาชนของเค้า  จะไม่กล้ากวนเพราะโวยได้ครับ  และยิ่งไม่ได้ทำอะไรผิดยิ่งโวยได้ดังมากๆครับ อิอิ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 06:55:16 AM »

หลงรัก
ครับ ค่าตั๋วไปเมกา ชั้น E ที่นั่งละ 50000 +- แพงเหมือนกันนะครับ
ไปที........
ไปที 6 ที่นั่ง ไปแล้ว 300000 บาท ไหนจะค่าเช่ารถ ค่ากิน หากไปเวกัสค่ารร.อีก
ไปทีต้องว่ากัน 3 วีคอัพ ถึงจะคุ้มค่า
 หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 07:02:14 AM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 07:30:03 AM »

ความจำผมเลือนๆ เรื่องขั้นตอนการกรอกฟอร์มและแบบสอบถามต่างๆไปแล้ว
แต่มีข้อนึงคิดว่าเป็นการขอวีซ่าอเมริกานี่แหละครับ ........... ถามว่าเราเคยได้รับการฝึกการใช้อาวุธมาหรือไม่
ผมตอบNO เพราะไม่คิดว่าการยิงปืนทั่วไปอย่างผมจะถือเป็นเรื่องเกินปกติ และก็ไม่อยากเจรจามากความ

แต่ก็ยังสงสัยว่าคนเคยมีรายชื่อในรายการแข่งขัน ผู้รับการฝึกคอร์สพิเศษต่างๆมา เขาจะมีข้อมูลไหม

ผมไม่ค่อยได้ฝึกโกหก  Cheesy เลยไม่ชอบโกหก เพราะรู้ว่าคนมีอาชีพจับโกหกเขาจะจับได้  ยิ้มีเลศนัย
มาคิดได้ช้าไป ......  ว่าถ้าหัดพูดความจริงครึ่งเดียวมาตั้งแต่เด็กๆ ป่านนี้รุ่งไปแล้ว  ขำก๊าก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 09:27:38 AM »

บางคยพูดว่าให้เห็นใจ ตม. เพราะทำงานนานๆ กลางคืน หรือเช้าตรู่ จะเหนี่อยและหงุดหงิด ผมคิดดูไม่น่าใช่นะครับเพราะเขาก็ต้องทำงานเป็นผลัดไม่ใช่ทำตั้งแต่ 8 โมงเช้าถึงตี 2 ซะหน่อย ผู้เดินทางต่างหาก อดนอน นั่งเครื่องบินมานาน จะเหนื่อยและสมาธิไม่ดี บางทีผมไปทำงานที่สนามบินเจอผู้โดยสารทั่วไปมาถามเรื่องที่ไม่ใช่หน้าที่เรา และตอบไม่ได้เจอบ่นมากพิเศษก็ต้องทำใจเย็นพิเศษ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 09:28:41 AM »

ความจำผมเลือนๆ เรื่องขั้นตอนการกรอกฟอร์มและแบบสอบถามต่างๆไปแล้ว
แต่มีข้อนึงคิดว่าเป็นการขอวีซ่าอเมริกานี่แหละครับ ........... ถามว่าเราเคยได้รับการฝึกการใช้อาวุธมาหรือไม่
ผมตอบNO เพราะไม่คิดว่าการยิงปืนทั่วไปอย่างผมจะถือเป็นเรื่องเกินปกติ และก็ไม่อยากเจรจามากความ

แต่ก็ยังสงสัยว่าคนเคยมีรายชื่อในรายการแข่งขัน ผู้รับการฝึกคอร์สพิเศษต่างๆมา เขาจะมีข้อมูลไหม

ผมไม่ค่อยได้ฝึกโกหก  Cheesy เลยไม่ชอบโกหก เพราะรู้ว่าคนมีอาชีพจับโกหกเขาจะจับได้  ยิ้มีเลศนัย
มาคิดได้ช้าไป ......  ว่าถ้าหัดพูดความจริงครึ่งเดียวมาตั้งแต่เด็กๆ ป่านนี้รุ่งไปแล้ว  ขำก๊าก

...อาจได้เป็นเสนาบดีหรืออัครมหาเสนาบดีครับพี่

Thou shalt not rely on help from the stranger.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 09:42:57 AM »

พูดตรงเกินไปเดี๋ยวโดนปลด/โดนย้ายนะท่านLE  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 09:46:57 AM »

พูดตรงเกินไปเดี๋ยวโดนปลด/โดนย้ายนะท่านLE  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ก็ดังสิครับ อย่างที่นายออสการ์ ไวด์ บอกว่าถ้า famous ไม่ได้ ก็ infamous ไปซะเลย - ถ้าทนยอมซูฮกให้ได้เลื่อนขั้นทะเล่อทะล่าไม่ได้ ก็ให้แป๊กไปซะเลย   .....เอ้อ พูดเล่นนะครับพะณะทั่น อิ อิ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์