เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:34:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถอย่าใจร้อนนะครับ  (อ่าน 6867 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:02:02 PM »

ถูกยิง ไป 4 นัด ลูกเสียชีวิต   กลับขับรถไปแจ้งความ

มีผู้เสียชีวิต  ต้องไปแจ้งที่ไหนครับ

รถมีรอยกระสุนปืน ต้องทำอย่างไร

---

มีผู้ประสงค์ร้าย ใช้อาวุธปืน ยิงใส่รถ

ผมยิงตอบโต้  มีคนเสียชีวิต 

จำตำหนิรูปพรรณ รถได้

ข่วยติดตามด้วยครับ            จะเป็นอย่างนี้ ได้มั๊ย

แล้วถึงค่อยว่า
ผิดวิสัยของคนที่มีปืนติดรถ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
prai
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:42:15 PM »

ตอนเป็นวัยรุ่นเคยขับถึง 195 กม/ชม

แต่ตอนนี้ขับรถไม่ว่าจะไปไหน ผมท่องใว้เสมอครับว่า

ทำอย่างไรก็ได้ จะช้ายังไงก็ยอม แต่ต้องให้กลับถึงบ้านไปเจอหน้าลูกเมีย
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:53:09 PM »

แต่ก่อนขับรถเก๋ง  (ปัจุจบันยังใช้อยู่)  โดนคนอื่นขับหาเรื่องประจำ  บางครั้งยังงเลยครับว่าเราไปทำอะไรให้ถึงกับบางทีโบกให้เปิดกระจก(งงว่าเรียกทำไม) แล้วก็ด่าครับ   เจอประจำ   เดี๋ยวนี้สบายครับ ไม่มีใครมาหาเรื่องเลย อิอิ     ทำไงเหรอครับ

ก็แค่มีสัญญลักษณ์ อะไรก็ตาม(ขอไม่บอกนะครับ) ที่ทำให้คันข้างหลังหรือคนที่อาจมาหาเรื่องเราได้ เขารู้ว่า ในรถคันนี้ อาจมีปืนหรือเกี่ยวข้องกับ ผู้ที่ใช้อาวุธปืนครับ ซึ่งเป็นที่ทราบกันของคนทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะคนที่เล่นปืนเท่านั้นที่รู้       ตั้งแต่ใช้วิธีนี้ ไม่เคยโดนปาดหน้าหาเรื่องเลย ได้ผลดีมากเลยครับ  เป็นการป้อมปรามไปในตัว   เพราะคนที่คิดว่าตัวเองมีของดีอยู่ในรถหรือเหนือกว่าคนอื่น(คิดว่าตัวเองได้เปรียบมากกว่า 70-100%)   มักจะกร่างกับคนที่เขาคิดว่าไม่มีทางสู้เขาได้แน่   ปัญหาจึงเกิด  ซึ่งกว่าจะรู้ว่าไม่ใช่ก็ไปหายมบาลแล้ว        แต่ถ้าเจอกับ คนอื่นที่ผู้ที่คิดจะหาเรื่องเขาคิดว่าตัวเองอาจด้อยกว่าหรือเท่ากัน หรือมีโอกาสเป็นและตาย 50:50  ย่อมหลีกเลี่ยงที่จะมีเรื่องครับ      แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ แค่ลองแล้วได้ผลเท่านั้นครับ   ไม่ต้องหยิบอะไรมาโชว์เลย
nirin
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:29:00 PM »

แต่ก่อนขับรถเก๋ง  (ปัจุจบันยังใช้อยู่)  โดนคนอื่นขับหาเรื่องประจำ  บางครั้งยังงเลยครับว่าเราไปทำอะไรให้ถึงกับบางทีโบกให้เปิดกระจก(งงว่าเรียกทำไม) แล้วก็ด่าครับ   เจอประจำ   เดี๋ยวนี้สบายครับ ไม่มีใครมาหาเรื่องเลย อิอิ     ทำไงเหรอครับ

ก็แค่มีสัญญลักษณ์ อะไรก็ตาม(ขอไม่บอกนะครับ) ที่ทำให้คันข้างหลังหรือคนที่อาจมาหาเรื่องเราได้ เขารู้ว่า ในรถคันนี้ อาจมีปืนหรือเกี่ยวข้องกับ ผู้ที่ใช้อาวุธปืนครับ ซึ่งเป็นที่ทราบกันของคนทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะคนที่เล่นปืนเท่านั้นที่รู้       ตั้งแต่ใช้วิธีนี้ ไม่เคยโดนปาดหน้าหาเรื่องเลย ได้ผลดีมากเลยครับ  เป็นการป้อมปรามไปในตัว   เพราะคนที่คิดว่าตัวเองมีของดีอยู่ในรถหรือเหนือกว่าคนอื่น(คิดว่าตัวเองได้เปรียบมากกว่า 70-100%)   มักจะกร่างกับคนที่เขาคิดว่าไม่มีทางสู้เขาได้แน่   ปัญหาจึงเกิด  ซึ่งกว่าจะรู้ว่าไม่ใช่ก็ไปหายมบาลแล้ว        แต่ถ้าเจอกับ คนอื่นที่ผู้ที่คิดจะหาเรื่องเขาคิดว่าตัวเองอาจด้อยกว่าหรือเท่ากัน หรือมีโอกาสเป็นและตาย 50:50  ย่อมหลีกเลี่ยงที่จะมีเรื่องครับ      แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ แค่ลองแล้วได้ผลเท่านั้นครับ   ไม่ต้องหยิบอะไรมาโชว์เลย

ดี ๆ ครับไอเดียร์ดี ๆ ผมว่าจะหามาติดกระจกบ้าง.... เบื่อเหมือนกันครับ
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:58:23 PM »

ถูกยิง ไป 4 นัด ลูกเสียชีวิต   กลับขับรถไปแจ้งความ

มีผู้เสียชีวิต  ต้องไปแจ้งที่ไหนครับ

รถมีรอยกระสุนปืน ต้องทำอย่างไร

---

มีผู้ประสงค์ร้าย ใช้อาวุธปืน ยิงใส่รถ

ผมยิงตอบโต้  มีคนเสียชีวิต 

จำตำหนิรูปพรรณ รถได้

ข่วยติดตามด้วยครับ            จะเป็นอย่างนี้ ได้มั๊ย

แล้วถึงค่อยว่า
ผิดวิสัยของคนที่มีปืนติดรถ

ที่ผมโพสต์ ไป ผมหมายถึง คนถูกยิง   อาจไม่มี ปืน หรือ ไม่ได้ยิงขู่ ตามที่คนยิงกล่าวอ้าง  

ถ้ามีปืนอยู่ในมือ   ถูกยิง  4  นัด   ลูกตาย  

เป็นไปได้หรือครับ  ถ้าไม่ยิงตอบโต้  ( ใครจะใจเย็นขนาดนั้น  ถ้าเขาใจเย็น มีสติขนาดนั้น เขาคงไม่เอาปืนติดรถไป เสี่ยง ตร.จับฐานไม่มมีใบพกหรอกครับ คงเก็บใว้ที่บ้านหรือ  เอาใส่ท้ายรถแทน )

ผมจึงว่า  ผิดวิสัยคนมีปืนติดรถ  

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 04:02:04 PM »

แต่ก็เพิ่มความเสี่ยงโดนทุบกระจกค้นของเวลาเราไม่อยู่นะครับ..

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 04:47:52 PM »

แต่ก่อนขับรถเก๋ง  (ปัจุจบันยังใช้อยู่)  โดนคนอื่นขับหาเรื่องประจำ  บางครั้งยังงเลยครับว่าเราไปทำอะไรให้ถึงกับบางทีโบกให้เปิดกระจก(งงว่าเรียกทำไม) แล้วก็ด่าครับ   เจอประจำ   เดี๋ยวนี้สบายครับ ไม่มีใครมาหาเรื่องเลย อิอิ     ทำไงเหรอครับ

ก็แค่มีสัญญลักษณ์ อะไรก็ตาม(ขอไม่บอกนะครับ) ที่ทำให้คันข้างหลังหรือคนที่อาจมาหาเรื่องเราได้ เขารู้ว่า ในรถคันนี้ อาจมีปืนหรือเกี่ยวข้องกับ ผู้ที่ใช้อาวุธปืนครับ ซึ่งเป็นที่ทราบกันของคนทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะคนที่เล่นปืนเท่านั้นที่รู้       ตั้งแต่ใช้วิธีนี้ ไม่เคยโดนปาดหน้าหาเรื่องเลย ได้ผลดีมากเลยครับ  เป็นการป้อมปรามไปในตัว   

ผมมองว่าไม่มีประโยชน์ครับ ... ซ้ำอาจเป็นโทษ เพราะทำให้เราเกิดความลำพอง ...  Wink

ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 04:49:41 PM »

บางที่รถเยอะๆแล้วคันหลังเปิดไฟไล่ถี่ๆก็น่าโมโหเหมือนกันนะครับ งอน

เห็นบางคันจอดติดไฟแดงอยู่คันแรกยังบีบแตรไล่ไฟแดงเลยครับ แลบลิ้นไม่รู้จะรีบไปใหน

ผมขับช้าชิดซ้าย ขับเร็วอยู่เลนกลาง ไม่กล้าอยู่เลนขวาสุดครับเสียว เป็นข่าวมาเยอะเพราะเลนขวาสุดนี่แหละครับ แบร่

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 05:10:48 PM »

เป็นว่า เรียกร้องตนเองให้กระทำในสิ่งที่ดีมีมารยาทมากขึ้น.. ไม่ถือทาง ไม่ติดใจและผ่อนปรนให้กับผู้ร่วมใช้ทาง

แซงขวาไม่ได้ ก็ทิ้งระยะลง.. ถือว่าคันหน้าให้เราแซงซ้าย ก็แล้วกัน
และกระพริบไฟเตือนรถคันหลังที่ตามมาด้วย.

ผมเป็นคนขับรถเร็วมากคนหนึ่ง..
แต่เมื่อเปลี่ยนมาขับช้าลง และใช้เลนกลาง และกระพริบไฟให้คันหลังแซงขวา..
ก็ทำให้ใจเย็น และไม่เครียด  และก็ประหยัดน้ำมันได้ด้วย..  Cheesy

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 05:14:47 PM »

เป็นว่า เรียกร้องตนเองให้กระทำในสิ่งที่ดีมีมารยาทมากขึ้น.. ไม่ถือทาง ไม่ติดใจและผ่อนปรนให้กับผู้ร่วมใช้ทาง

แซงขวาไม่ได้ ก็ทิ้งระยะลง.. ถือว่าคันหน้าให้เราแซงซ้าย ก็แล้วกัน
และกระพริบไฟเตือนรถคันหลังที่ตามมาด้วย.

แต่เมื่อเปลี่ยนมาขับช้าลง และใช้เลนกลาง และกระพริบไฟให้คันหลังแซงขวา..
ก็ทำให้ใจเย็น และไม่เครียด  และก็ประหยัดน้ำมันได้ด้วย..  Cheesy

อันนี้เป็นไปตามวัยหรือเปล่าครับพี่ Cheesy
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 05:18:15 PM »

...  ผมก็อยู่ในกลุ่ม เตรียม สว. เหมือน คุณ chew.. ละครับ.  Grin

nirin
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 06:15:43 PM »

ขออนุญาตินำไปใช้นะครับพี่
rainbow warrior
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

THE BODYGUARD

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 10:36:01 AM »

แต่ก่อนขับรถเก๋ง  (ปัจุจบันยังใช้อยู่)  โดนคนอื่นขับหาเรื่องประจำ  บางครั้งยังงเลยครับว่าเราไปทำอะไรให้ถึงกับบางทีโบกให้เปิดกระจก(งงว่าเรียกทำไม) แล้วก็ด่าครับ   เจอประจำ   เดี๋ยวนี้สบายครับ ไม่มีใครมาหาเรื่องเลย อิอิ     ทำไงเหรอครับ

ก็แค่มีสัญญลักษณ์ อะไรก็ตาม(ขอไม่บอกนะครับ) ที่ทำให้คันข้างหลังหรือคนที่อาจมาหาเรื่องเราได้ เขารู้ว่า ในรถคันนี้ อาจมีปืนหรือเกี่ยวข้องกับ ผู้ที่ใช้อาวุธปืนครับ ซึ่งเป็นที่ทราบกันของคนทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะคนที่เล่นปืนเท่านั้นที่รู้       ตั้งแต่ใช้วิธีนี้ ไม่เคยโดนปาดหน้าหาเรื่องเลย ได้ผลดีมากเลยครับ  เป็นการป้อมปรามไปในตัว   เพราะคนที่คิดว่าตัวเองมีของดีอยู่ในรถหรือเหนือกว่าคนอื่น(คิดว่าตัวเองได้เปรียบมากกว่า 70-100%)   มักจะกร่างกับคนที่เขาคิดว่าไม่มีทางสู้เขาได้แน่   ปัญหาจึงเกิด  ซึ่งกว่าจะรู้ว่าไม่ใช่ก็ไปหายมบาลแล้ว        แต่ถ้าเจอกับ คนอื่นที่ผู้ที่คิดจะหาเรื่องเขาคิดว่าตัวเองอาจด้อยกว่าหรือเท่ากัน หรือมีโอกาสเป็นและตาย 50:50  ย่อมหลีกเลี่ยงที่จะมีเรื่องครับ      แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ แค่ลองแล้วได้ผลเท่านั้นครับ   ไม่ต้องหยิบอะไรมาโชว์เลย

เคยขับรถเก๋งเจอเหมือนกันครับ มีเรื่องหงุดหงิดทุกวัน หลังสุดเปลี่ยนมาใช้รถ 4WD ยกสูงติดกันชนเหล็กหน้าหลัง ไม่มีใครมายุ่งอีกเลยสุขภาพจิตดีขึ้นมาก เรื่องสติ๊กเกอร์ไม่กล้าติดครับกลัวรถโดนทุบกระจกเอาของ
keang_ja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 10:50:38 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ เศร้า
Suchet
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 11:27:04 AM »

ที่ผมโพสต์ ไป ผมหมายถึง คนถูกยิง   อาจไม่มี ปืน หรือ ไม่ได้ยิงขู่ ตามที่คนยิงกล่าวอ้าง  

ถ้ามีปืนอยู่ในมือ   ถูกยิง  4  นัด   ลูกตาย  

เป็นไปได้หรือครับ  ถ้าไม่ยิงตอบโต้  ( ใครจะใจเย็นขนาดนั้น  ถ้าเขาใจเย็น มีสติขนาดนั้น เขาคงไม่เอาปืนติดรถไป เสี่ยง ตร.จับฐานไม่มมีใบพกหรอกครับ คงเก็บใว้ที่บ้านหรือ  เอาใส่ท้ายรถแทน )

ผมจึงว่า  ผิดวิสัยคนมีปืนติดรถ  

หมายความว่า คนที่มีปืนติดไว้ในรถ เป็นคนใจร้อน  และขาดสติ อย่างนั้นหรือครับ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์