เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:00:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถอย่าใจร้อนนะครับ  (อ่าน 6827 ครั้ง)
PCK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 10:38:53 PM »

ถ้าเขาใจเย็น มีสติขนาดนั้น เขาคงไม่เอาปืนติดรถไป

น่าจะใช้คำว่า ถ้าเขาใจเย็น มีสติขนาดนั้น เขาคงไม่เอาปืนออกมาขู่หรือยิงขึ้นฟ้าแน่นอน ถึงจะถูกต้องกว่า สรุปว่าถ้าเอาออกมาแล้วถูกยิงไม่โดนตัวเองแต่โดนลูกแล้วไม่สวนกลับผมมองว่าแปลกมาก
คนมันเลวขนาดนั้นมันก็พูดแก้ตัวไปได้ทุกอย่าง
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 11:18:17 PM »

นี่คือสิ่งที่ผมเลิกทำมาเกือบ 10 ปีแลวครับ หลงรัก
1.เปิดไฟสูงใส่รถคันหน้า
2.ขับรถจี้คันหน้า
3.แซงแล้วปาดหน้าคันที่แซง
4.บีบแตรไล่รถคันอื่น
5.มองหน้าคนขับรถคันอื่น
6.ขับรถกีดขวางคันหลังไม่ว่าจะอยู่เลนใดก็ตาม
และนี่คือสิ่งที่ผมทำในปัจจุบันนี้ หลงรัก
1.ขับรถให้มีความเร็วเหมาะสมกับสภาพการจราจรขนาดนั้น
2.ขับรถให้มีมารยาทและสวยงาม
3.ขับรถให้ดูน่าชื่นชมสำหรับรถคันอื่นและตนเอง

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 11:43:02 PM »

นี่คือสิ่งที่ผมเลิกทำมาเกือบ 10 ปีแลวครับ หลงรัก
1.เปิดไฟสูงใส่รถคันหน้า
2.ขับรถจี้คันหน้า
3.แซงแล้วปาดหน้าคันที่แซง
4.บีบแตรไล่รถคันอื่น
5.มองหน้าคนขับรถคันอื่น
6.ขับรถกีดขวางคันหลังไม่ว่าจะอยู่เลนใดก็ตาม
และนี่คือสิ่งที่ผมทำในปัจจุบันนี้ หลงรัก
1.ขับรถให้มีความเร็วเหมาะสมกับสภาพการจราจรขนาดนั้น
2.ขับรถให้มีมารยาทและสวยงาม
3.ขับรถให้ดูน่าชื่นชมสำหรับรถคันอื่นและตนเอง
เมื่ออายุมากขึ้น ความคิดรับผิดชอบต่อครอบครัวตนเอง
ผมก็ทำอย่างนี้เหมือนกันครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 11:32:49 AM »

ว่าตามพี่สมชายครับ  คือบ้านเรายังไม่เอาจริงเอาจังกับการ อบรมผู้สอบใบขับขี   จึงมีมุมมองมาตรฐานของแต่ละคนขับต่างกัน

เคยเจอ บางพวกไม่รู้ไปหัดขับมาจากไหน  จะแซง ถนนก็โล่ง  และรถคันหน้าก็หลบให้  แต่เจ้าตัวจะต้องกระพริบไฟ ไฟสูงไล่จี้เขาไปซะอย่างนั้น   ตอนแรกเข้าใจว่า...เกิดอะไรผิดพลาดจารถคันหน้าหรือเปล่า   หรือว่าคนคนขับรถคันที่แซงไม่มีมารยาทที่ดี ......  พอดีเป็นขับรถตามไป เห็นทำตลอดเส้นทาง เวลาจะแซง  .....เลยเข้าใจว่า คนขับได้รับการอมรมมาอย่างผิดๆหรือเปล่า

เมื่อ บรรทัดฐานของแต่ละคนมันแตกต่าง  การทะเลาะเบาะแว้งย่อมตามมา

....ตามล่า...อีตอแหล
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:55:11 AM »

แต่ก่อนขับรถเก๋ง  (ปัจุจบันยังใช้อยู่)  โดนคนอื่นขับหาเรื่องประจำ  บางครั้งยังงเลยครับว่าเราไปทำอะไรให้ถึงกับบางทีโบกให้เปิดกระจก(งงว่าเรียกทำไม) แล้วก็ด่าครับ   เจอประจำ   เดี๋ยวนี้สบายครับ ไม่มีใครมาหาเรื่องเลย อิอิ     ทำไงเหรอครับ

ก็แค่มีสัญญลักษณ์ อะไรก็ตาม(ขอไม่บอกนะครับ) ที่ทำให้คันข้างหลังหรือคนที่อาจมาหาเรื่องเราได้ เขารู้ว่า ในรถคันนี้ อาจมีปืนหรือเกี่ยวข้องกับ ผู้ที่ใช้อาวุธปืนครับ ซึ่งเป็นที่ทราบกันของคนทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะคนที่เล่นปืนเท่านั้นที่รู้       ตั้งแต่ใช้วิธีนี้ ไม่เคยโดนปาดหน้าหาเรื่องเลย ได้ผลดีมากเลยครับ  เป็นการป้อมปรามไปในตัว   เพราะคนที่คิดว่าตัวเองมีของดีอยู่ในรถหรือเหนือกว่าคนอื่น(คิดว่าตัวเองได้เปรียบมากกว่า 70-100%)   มักจะกร่างกับคนที่เขาคิดว่าไม่มีทางสู้เขาได้แน่   ปัญหาจึงเกิด  ซึ่งกว่าจะรู้ว่าไม่ใช่ก็ไปหายมบาลแล้ว        แต่ถ้าเจอกับ คนอื่นที่ผู้ที่คิดจะหาเรื่องเขาคิดว่าตัวเองอาจด้อยกว่าหรือเท่ากัน หรือมีโอกาสเป็นและตาย 50:50  ย่อมหลีกเลี่ยงที่จะมีเรื่องครับ      แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ แค่ลองแล้วได้ผลเท่านั้นครับ   ไม่ต้องหยิบอะไรมาโชว์เลย
แต่ก่อนขับรถเก๋ง  (ปัจุจบันยังใช้อยู่)  โดนคนอื่นขับหาเรื่องประจำ  บางครั้งยังงเลยครับว่าเราไปทำอะไรให้ถึงกับบางทีโบกให้เปิดกระจก(งงว่าเรียกทำไม) แล้วก็ด่าครับ   เจอประจำ   เดี๋ยวนี้สบายครับ ไม่มีใครมาหาเรื่องเลย อิอิ     ทำไงเหรอครับ

ก็แค่มีสัญญลักษณ์ อะไรก็ตาม(ขอไม่บอกนะครับ) ที่ทำให้คันข้างหลังหรือคนที่อาจมาหาเรื่องเราได้ เขารู้ว่า ในรถคันนี้ อาจมีปืนหรือเกี่ยวข้องกับ ผู้ที่ใช้อาวุธปืนครับ ซึ่งเป็นที่ทราบกันของคนทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะคนที่เล่นปืนเท่านั้นที่รู้       ตั้งแต่ใช้วิธีนี้ ไม่เคยโดนปาดหน้าหาเรื่องเลย ได้ผลดีมากเลยครับ  เป็นการป้อมปรามไปในตัว   เพราะคนที่คิดว่าตัวเองมีของดีอยู่ในรถหรือเหนือกว่าคนอื่น(คิดว่าตัวเองได้เปรียบมากกว่า 70-100%)   มักจะกร่างกับคนที่เขาคิดว่าไม่มีทางสู้เขาได้แน่   ปัญหาจึงเกิด  ซึ่งกว่าจะรู้ว่าไม่ใช่ก็ไปหายมบาลแล้ว        แต่ถ้าเจอกับ คนอื่นที่ผู้ที่คิดจะหาเรื่องเขาคิดว่าตัวเองอาจด้อยกว่าหรือเท่ากัน หรือมีโอกาสเป็นและตาย 50:50  ย่อมหลีกเลี่ยงที่จะมีเรื่องครับ      แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ แค่ลองแล้วได้ผลเท่านั้นครับ   ไม่ต้องหยิบอะไรมาโชว์เลย

แต่ก็เพิ่มความเสี่ยงโดนทุบกระจกค้นของเวลาเราไม่อยู่นะครับ..
คิดว่าไม่น่าเป็นห่วงครับ ติดหรือวางมานานกว่า 5 ปีแล้ว ไม่เคยโดนทุบกระจกเอาของครับเพราะสิ่งที่ติดหรือวางไว้ เป็นสิ่งที่พวกมิฉาชีพ หรืออันธพาล ไม่อยากเสี่ยงหรือยุ่งด้วยครับ
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:58:24 AM »

อุทธาหรณ์ครับ...

ต่อไปก็จะเกิดเหตุเช่นนี้อีกเรื่อยๆ ตราบใดที่ยังไม่ให้ความรู้เรื่องมรรยาทการใช้รถใช้ถนนแก่คนทั่วไปในวงกว้างครับ... เพราะต่างฝ่ายก็ต่างเข้าใจว่าตนเองใช้รถใช้ถนนถูกต้อง จึงไม่มีใครยอมใคร... จนกระทั่งถึงจุดที่อารมณ์เดือดเต็มที่ก็สายเสียแล้ว... หากถามใคร คนนั้นก็ว่าตนเองถูก แต่ในที่สุดคนชนะก็ติดคุก คนแพ้ก็บาดเจ็บล้มตายครับ...

นายสมชายเบื่อมาก บ่นมานานกับคนที่ขับรถยนต์ช้าแต่แช่ขวา... อยากขับช้าแต่ไม่ยอมชิดซ้าย หรือหากถนนมีแค่ 2 เลนก็น่าจะเปิดจังหวะให้คนที่ต้องการไปก่อนได้แซงบ้าง... ที่พบเป็นประจำคือหากพยายามจะแซง คนขับช้าจะเปลี่ยนพฤติกรรมเป็นพยายามบังจังหวะให้เราแซงไม่ได้ครับ... เจอทีไรก็โมโหทุกที แต่ต้องทำใจปล่อยๆ...

หากเราไปถามคนขับรถช้า... เขาก็เข้าใจว่าตัวเองทำสิ่งที่ถูกที่ควร เพราะการขับช้าทำให้โอกาสเกิดอุบัติเหตุได้น้อยลง ซึ่งก็ถูกในแง่ของเขาครับ... บางคนไปไกลถึงขั้นที่พยายามบล็อกคนอื่นให้ช้าทั้งถนน เพราะต้องการให้ทุกคันประหยัดน้ำมัน... เป็นวีรกรรม"ประหยัดน้ำมันเพื่อชาติ"ครับ...

นายสมชายคนหนึ่งที่ชอบวาบไฟสูงใส่คันหน้าเพื่อขอทาง แล้วพยายามหาจังหวะแซง... แต่ถ้าเจอคันไหนวาบไฟสูงสองครั้งแล้วเฉย หรือแตะเบรคใส่หน้านายสมชาย... นายสมชายจะหยุดดำเนินการทันทีครับ ขับตามไปเรื่อยๆ บอกตรงๆ กลัวคนประเภทบ้าไม่คิดหน้าคิดหลัง... เขาอาจจะมีทุกข์หนัก ประสบปัญหาชีวิตกำลังจะฆ่าตัวตายอยู่แล้ว พอดีเราโผล่ไปในชีวิตเขาครับ... ซวยตายเลย...
   เยี่ยม เยี่ยม
phanup10
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 10:57:50 AM »

ว่าตามพี่สมชายครับ  คือบ้านเรายังไม่เอาจริงเอาจังกับการ อบรมผู้สอบใบขับขี   จึงมีมุมมองมาตรฐานของแต่ละคนขับต่างกัน

เคยเจอ บางพวกไม่รู้ไปหัดขับมาจากไหน  จะแซง ถนนก็โล่ง  และรถคันหน้าก็หลบให้  แต่เจ้าตัวจะต้องกระพริบไฟ ไฟสูงไล่จี้เขาไปซะอย่างนั้น   ตอนแรกเข้าใจว่า...เกิดอะไรผิดพลาดจารถคันหน้าหรือเปล่า   หรือว่าคนคนขับรถคันที่แซงไม่มีมารยาทที่ดี ......  พอดีเป็นขับรถตามไป เห็นทำตลอดเส้นทาง เวลาจะแซง  .....เลยเข้าใจว่า คนขับได้รับการอมรมมาอย่างผิดๆหรือเปล่า

เมื่อ บรรทัดฐานของแต่ละคนมันแตกต่าง  การทะเลาะเบาะแว้งย่อมตามมา

ว่ากฏหมายการจราจร นะ การขับรถแซงคันหน้า ต้องให้สัญญาณ (กลางวัน ก็น่าจะเป็นสัญญาณแตร กลางคืน ก็ไฟสูง) เมื่อคันหน้าให้สัญญาณแซง และแอบซ้าย จึ่งแซงขึ้นไป แต่สำมะคัญ ดันวิ่งขวาซิ ถนนจะโล่งยังไงก็ชัง (ก็เสียภาษีเหมียนกัน) อยากรีบ ก็ซ้ายไปซิ
Macbkk
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:24:52 AM »

ถ้าเขาใจเย็น มีสติขนาดนั้น เขาคงไม่เอาปืนติดรถไป

น่าจะใช้คำว่า ถ้าเขาใจเย็น มีสติขนาดนั้น เขาคงไม่เอาปืนออกมาขู่หรือยิงขึ้นฟ้าแน่นอน ถึงจะถูกต้องกว่า สรุปว่าถ้าเอาออกมาแล้วถูกยิงไม่โดนตัวเองแต่โดนลูกแล้วไม่สวนกลับผมมองว่าแปลกมาก
คนมันเลวขนาดนั้นมันก็พูดแก้ตัวไปได้ทุกอย่าง

เห็นด้วยครับ ถ้าคนที่เขามีสติมีความคิด เขาคงไม่เอาปืนมาเกี่ยวข้องกับเรื่องแบบนี้แน่นอนครับ คนดีเขามีปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินตามสิทธิ ไม่ได้มีไว้รุกราน หรือ ใช้ตัดสิน คนอื่น
TONG_RUAMSAM
ไทยนี้รักสงบ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 12:02:41 PM »

คนที่มีครอบครัวแล้วขับรถขับรา ต้องระวังให้มาก ๆ  เพราะทุก ๆ คันที่อยู่บนถนน (อาจ)มีปืนทุกคันจะเป็นของจริง หรือปลอมเป็นอีกเรื่อง ถ้าเห็นเราก็ต้องป้องกันตัวไว้ก่อน ส่วนใครจะขับเร็ว ขับช้าก็เป็นเรื่องของเขา ผมเองมีลุฏแล้วต้องระวังให้มาก ๆ  แค่ 90 ก็พอแล้ว ประหยัดน้ำมันด้วย

หากคนไทยหันมาฆ่ากันเอง แล้วเราจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
TONG_RUAMSAM
ไทยนี้รักสงบ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 12:06:53 PM »

คนที่มีครอบครัวแล้วขับรถขับรา ต้องระวังให้มาก ๆ  เพราะทุก ๆ คันที่อยู่บนถนน (อาจ)มีปืนทุกคันจะเป็นของจริง หรือปลอมเป็นอีกเรื่อง ถ้าเห็นเราก็ต้องป้องกันตัวไว้ก่อน ส่วนใครจะขับเร็ว ขับช้าก็เป็นเรื่องของเขา ผมเองมีลุฏแล้วต้องระวังให้มาก ๆ  แค่ 90 ก็พอแล้ว ประหยัดน้ำมันด้วย  ไหว้ ไหว้ ไหว้

หากคนไทยหันมาฆ่ากันเอง แล้วเราจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
GoZfater
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 12:40:42 PM »

คุกๆๆ บู่ อยากดื่มก็ไม่ได้ดื่ม อยากเที่ยวก็ไม่ได้เที่ยว จะไปทำบุญที่วัดโพ(ไซดอน) น้ำลายหกก็ปายมายด้าย...สม... เยาะเย้ย เยาะเย้ย
Mseal
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 02:55:09 AM »

ไอ้พวกนี้มันเหมือนวัยรุ่นเห่อ...... มีปืนแล้วอยากจะยิง  ยี๊

คนมันไม่เคยยิงก็ยังงี้แหล่ะ หาเรื่องจะยิงปืนอย่างเดียว

มีอะไรนิดๆหน่อยๆ ก็อยากจะลองยิงดู

ไอ้กระบือน้อยเอย  พูดถึงพวกนี้แล้วเกลียด  Angry Angry Angry

อนึ่งสุนัขมักเฝ้าแต่เห่าหอน     อย่าขู่ค่อนด่าว่าอัชฌาสัย
เสียสง่าราศีมักมีภัย                คนมิได้ยำเยงเกรงวาจา
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์