เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:19:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำเสื้อเกราะกันกระสุน  (อ่าน 12124 ครั้ง)
lawman
ข้าคนรากหญ้า แต่ไม่ขอเป็นขี้ข้าทักษิณ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 10:45:17 AM »

ผมทราบนะครับว่าเสื้อเกราะกันกระสุนเป็นยุทธภัณฑ์มีไว้ในครอบครองเป็นความผิด ทั้งที่ความเป็นจริงเสื้อเกาะกันกระสุนมีไว้เพื่อป้องกันการถูกรอบฆ่าไม่ใช่เป็นเครื่องมือในการฆ่า การออกกฎหมายห้ามประชาชนมีไว้ในครอบครองก็ไม่ต่างจากการห้ามประชาชนป้องกันชีวิตของตัวเอง (ความคิดส่วนตัวนะครับ) แต่สิ่งที่ผมอยากถามพี่ๆเพื่อนๆในวันนี้คือถ้าเราทำเสื้อเกราะกันกระสุนขึ้นเองไม่ถึงต้องเป็นเกราะอ่อนหรือเกราะแข็งอย่างที่เจ้าหน้าที่รัฐใช้นะครับ แค่เอาแผ่นเหล็กหรือแผ่น X-rays มาตัดแล้วเย็บเป็นเสื้อจะถือเป็นเครื่องยุทธภัณฑ์อยู่หรือไม่ครับ และต้องขอโทษพี่ๆเพื่อนๆทุกคนด้วยหากสิ่งที่ผมคิดนี้มันผิดเพราะผมมีความจำเป็นต้องคิด คือว่าผมมีปัญหากับตำรวจคนหนึ่ง สน.แถวชานเมือง(ไม่ขอระบุ และขออภัยพี่ๆเพื่อนๆที่เป็นตำรวจ) ทุกวันนี้ตำรวจคนนั้นถึงขั้นใช้วัยรุ่นในพื้นที่มาก่อกวนผมถึงที่บ้าน วันก่อนเมามาโวยวายที่บ้านผมก็ไม่พูดอะไรเพราะถ้าคนเมาถือปืนผมจะไม่เสี่ยงอยู่แล้ว ทั้งที่ผมเองก็มีปืนและถ้าต้องใช้ผมก็คิดว่าได้เปรียบ ปัญหาที่เกิดขึ้นก็เป็นปัญหาภายในครอบครัวครับ บังเอิญแฟนผมเคยเป็นแฟนคนหนึ่งในบรรดาหลายคนของตำรวจคนนั้น เลิกกันมาอยู่กับผมได้ 4 ปีแล้ว แกมาเจออีกทีเห็นแฟนผมสวยขึ้น(ชมเองนะ)และปัจจุบันแฟนผมเป็นผู้จัดการสาขาธนาคารแห่งหนึ่ง แกคงคิดอยากมาขอคืนดี สำหรับผมถ้าสู้กันอย่างถูกกฏหมายผมก็ไม่กลัวเพราะครอบครัวผมใช้กฎหมายรับใช้แผ่นดินไทยมาตั้งแต่รุ่นทวด ผมเองก็เป็นนักกฎหมาย แต่สิ่งที่ผมกลัวคือการถูกลอบกัด ถ้าศัตรูมันจะลอบกัดเราต่อให้เรามีปืนก็คงจะป้องกันตัวเองได้อยากถูกต้องไหมครับ นี้แหล่ะครับที่มาของการที่ผมอยากทำเสื้อเกาะกันกระสุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2008, 01:49:29 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 10:50:32 AM »

ขออนุญาตแนะนำว่า   ใช้วิธี ขั้นตอนตามกฏหมายดีกว่านะครับ  ยิ่งเป็นผู้รู้และชำนาญด้านกฏหมายอยู่แล้ว  และ  เข้าไปพบชี้แจงกับพฤติกรรมของนายคนนั้น กับผู้บังคับบัญชา  ของเขาด้วย    ผมว่า น่าจะดีกว่า ทำเสื้อเกราะไว้ใช้เอง นะครับ... เยี่ยม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 10:55:01 AM »

อย่าไปคิดเลยครับ การทำเสื้อเกราะ
เสื้อเกราะใส่แล้ว ก็ทำให้การเคลื่อนไหว
ในชีวิตประจำวัน ลำบากขึ้น  ไม่คล่องตัว
ติดกล้องวงจรปิดครับ  พอที่จะถ่ายทอดเรื่องราวได้
ถ้ามีปัญหา  ยังใช้อ้างอิงได้
ขอ ตู้แดง มาติดตั้ง
การลอบทำร้าย  เดี๋ยวนี้ ก็ใช่ว่า จะมุ่งที่ลำตัวอย่างเดียว
หัว เป็น เป้าหมาย  นิ่งสนิทกว่า
ใช้การสังเกตครับ  ระมัดระวังตัวให้มากกว่าเก่า.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
lawman
ข้าคนรากหญ้า แต่ไม่ขอเป็นขี้ข้าทักษิณ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 11:17:05 AM »

ขออนุญาตแนะนำว่า   ใช้วิธี ขั้นตอนตามกฏหมายดีกว่านะครับ  ยิ่งเป็นผู้รู้และชำนาญด้านกฏหมายอยู่แล้ว  และ  เข้าไปพบชี้แจงกับพฤติกรรมของนายคนนั้น กับผู้บังคับบัญชา  ของเขาด้วย    ผมว่า น่าจะดีกว่า ทำเสื้อเกราะไว้ใช้เอง นะครับ...
************************************************************************************************
ผมไม่อยากมีเรื่องให้มันยาวกว่านี้ครับพี่ ถ้าร้องเรียนไปเขาถูกตั้งกรรมการสอบ ถูกลงโทษวินัย มันจะอาฆาตกันไม่จบไม่สิ้น
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 12:08:21 PM »

อย่าไปคิดเลยครับ การทำเสื้อเกราะ
เสื้อเกราะใส่แล้ว ก็ทำให้การเคลื่อนไหว
ในชีวิตประจำวัน ลำบากขึ้น  ไม่คล่องตัว
ติดกล้องวงจรปิดครับ  พอที่จะถ่ายทอดเรื่องราวได้
ถ้ามีปัญหา  ยังใช้อ้างอิงได้
ขอ ตู้แดง มาติดตั้ง
การลอบทำร้าย  เดี๋ยวนี้ ก็ใช่ว่า จะมุ่งที่ลำตัวอย่างเดียว
หัว เป็น เป้าหมาย  นิ่งสนิทกว่า
ใช้การสังเกตครับ  ระมัดระวังตัวให้มากกว่าเก่า.....

เห็นด้วยครับผม  เยี่ยม

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 12:10:50 PM »

โดยทั่วไป

คนไทยมีปืนได้หลายแบบ ...แต่ไม่ให้มีเสื้อเกราะ
คนญี่ปุ่นมีปืนยาวได้บางแบบ และก็ขอมียากมากๆ ปืนพกห้ามมี ...แต่ให้มีเสื้อเกราะได้

จะเอาแบบไหนครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 12:21:11 PM »

ฟิล์มเอ็กซเรย์... หนาเป็นคืบใหญ่ก็กันกระสุนไม่ได้ครับ คุณหมอ JFK ทดลองทำแล้วยิงให้ดู... ทะลุเหมือนยิงต้นกล้วยแหละครับ... www.2jfk.com

ลองค้นกระทู้เก่าๆ มีคุยเรื่องเสื้อเกราะนี้จนเกือบเป็นเรื่องเชียวครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 12:24:00 PM »

อยู่นี่ครับ... ทดสอบยิงใส่ฟิล์มเอ็กซเรย์

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2007/09/X5803516/X5803516.html
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 01:11:09 PM »

ขออนุญาตนะครับ

ผมว่า ผมเข้าใจความรู้สึกท่านนะครับ

ความคิดผม สิ่งที่เขาต้องการ คือ ความกลัวของท่าน กดดันให้ท่านเป็นผู้เดินหมากครับ

ถ้าสถานการณ์เป็นอย่างที่ผมคาด เรื่องนี้ ไม่ถึงตายครับ..เพราะเขากะเล่นสงครามประสาท

อย่ากลัวครับ อย่าเปิดช่องโหว่ มีสติ อย่าเต้นตามจังหวะกลองที่เขาตี แล้วเขาจะเลิกราเอง

ด้วยความเคารพครับ คำแนะนำนี้ เป็นเหตุผลและความเห็นส่วนตัว  Smiley
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 01:15:51 PM »

ผมทราบนะครับว่าเสื้อเกราะกันกระสุนเป็นยุทธภัณฑ์มีไว้ในครอบครองเป็นความผิด ทั้งที่ความเป็นจริงเสื้อเกาะกันกระสุนมีไว้เพื่อป้องกันการถูกรอบฆ่าไม่ใช่เป็นเครื่องมือในการฆ่า การออกกฎหมายห้ามประชาชนมีไว้ในครอบครองก็ไม่ต่างจากการห้ามประชาชนป้องกันชีวิตของตัวเอง (ความคิดส่วนตัวนะครับ) แต่สิ่งที่ผมอยากถามพี่ๆเพื่อนๆในวันนี้คือถ้าเราทำเสื้อเกราะกันกระสุนขึ้นเองไม่ถึงต้องเป็นเกราะอ่อนหรือเกราะแข็งอย่างที่เจ้าหน้าที่รัฐใช้นะครับ แค่เอาแผ่นเหล็กหรือแผ่น X-rays มาตัดแล้วเย็บเป็นเสื้อจะถือเป็นเครื่องยุทธภัณฑ์อยู่หรือไม่ครับ และต้องขอโทษพี่ๆเพื่อนๆทุกคนด้วยหากสิ่งที่ผมคิดนี้มันผิดเพราะผมมีความจำเป็นต้องคิด คือว่าผมมีปัญหากับตำรวจคนหนึ่ง สน.แถวชานเมือง(ไม่ขอระบุ และขออภัยพี่ๆเพื่อนๆที่เป็นตำรวจ) ทุกวันนี้ตำรวจคนนั้นถึงขั้นใช้วัยรุ่นในพื้นที่มาก่อกวนผมถึงที่บ้าน วันก่อนเมามาโวยวายที่บ้านผมก็ไม่พูดอะไรเพราะถ้าคนเมาถือปืนผมจะไม่เสี่ยงอยู่แล้ว ทั้งที่ผมเองก็มีปืนและถ้าต้องใช้ผมก็คิดว่าได้เปรียบ ปัญหาที่เกิดขึ้นก็เป็นปัญหาภายในครอบครัวครับ บังเอิญแฟนผมเคยเป็นแฟนคนหนึ่งในบรรดาหลายคนของตำรวจคนนั้น เลิกกันมาอยู่กับผมได้ 4 ปีแล้ว แกมาเจออีกทีเห็นแฟนผมสวยขึ้น(ชมเองนะ)และปัจจุบันแฟนผมเป็นผู้จัดการสาขาธนาคารแห่งหนึ่ง แกคงคิดอยากมาขอคืนดี สำหรับผมถ้าสู้กันอย่างถูกกฏหมายผมก็ไม่กลัวเพราะครอบครัวผมใช้กฎหมายรับใช้แผ่นดินไทยมาตั้งแต่รุ่นทวด ผมเองก็เป็นนักกฎหมาย แต่สิ่งที่ผมกลัวคือการถูกลอบกัด ถ้าศัตรูมันจะลอบกัดเราต่อให้เรามีปืนก็คงจะป้องกันตัวเองได้อยากถูกต้องไหมครับ นี้แหล่ะครับที่มาของการที่ผมอยากทำเสื้อเกาะกันกระสุน
ด้วยความเคารพครับ
ผมว่า พี่คิดตั้งรับปัญหาผิดวิธีครับ
ขอบคุณครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 01:50:00 PM »

หลงรัก
ครับ
อดทน ไม่ประมาท
ที่สำคัญแฟนคุณด้วยนะ
ทุกอย่างเป็นของเรา  เราชนะแล้ว
 หลงรัก

อั้มแมน
ดื่มไวน์เพื่อ สุขภาพ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

รักคนดี หนีคนเลว

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 02:16:00 PM »

มีเรื่องกับเจ้าหน้าที่  ผมว่าไม่น่ากลัว เท่ากับ มีเรื่องกับ วัยรุ่นที่เกเร ทั่วไป    อย่างน้อย หน้าที่การงาน เค้า  ทำให้ เค้า คิดบ้างแหละ ว่าอะไร สมควร หรือ ไม่

แต่ ถ้า เค้า เมานี่ อีกเรื่องนะครับ   ถ้าเค้าเมา พยายาม อยู่ห่างๆ ดีที่สุด   เรื่องเกิดกับ ตัวเอง กับ น้องชาย  น้องชายผมเป็นทหาร ชั้นสัญญาบัตร แต่ ตัวเค้าเล็ก เหมือนเด็ก ม.6   ด้วยความรักใน งานอดิเรก คือ งานกู้ภัย   ที่ทำตั้งแต่ เรียนหนังสือ  จน ปัจจุบัน    ก็ ทำกัน เรื่อยมา       วันนั้นผมกับน้องก็ ไปอยู่ รอเหตุ(ไม่รู้จะเรียกอะไร) ที่ สน.แห่งหนึ่ง ตำรวจท่านนึงเมามา เอะอะ โวยวาย  เราอยู่ของเราดีๆ ก็เดินมาหาเรื่องเรา(จริงๆนะครับ งงมากๆ ) พูดท่านั้นท่านี้  ด่าว่า พวกมึ-ง อยากเป็นตำรวจกันรึไง ถึงได้ ออกมา แบบนี้ พกวิทยุ มีใบอนุญาต กันมั้ย (คิดในใจ เพ่แหละมีเปล่า ผม มีใบอนุญาตครับ ทั้งใบอนุญาตใช้ อนุญาตตั้งสถานีรถ ผิดอย่างเดียว เปิดแบนด์ 555)  แล้วก็ มา กระชาก คอเสื้อน้องผม ว่า มองหน้าเค้าแบบ กวนตี-น   แล้ว ตบหน้าน้องผม  โดยเรายังงง และไม่ทันตั้งตัว  แต่ ผม ก็เข้า ห้าม โดยแทรกตัวเข้าตรงกลาง แต่เค้าไม่กล้าทำอะไรผม(คงเพราะผมตัวใหญ่กว่ามั้ง)  สรุปวันนั้น เค้าก็กลับเข้าแฟลตหลัง สน. ไป   แต่ ในที่เกิดเหตุ มีพยานเพียบ ทั้งกู้ภัย ทั้งตำรวจสายตรวจ  เค้าแนะว่า ให้ ลงบันทึกประจำวัน ก็ทำตามคำแนะนำ  แต่ เช้าขึ้นมาน้องผม ใส่เครื่องแบบ ขอพบ ผกก.  เจอ ตำรวจท่านนั้นด้วย เค้าเป็นหน้าห้อง ผกก.   ทันที ที่ เห็น เค้า ตกใจ  แต่เค้าคงรู้ก่อนหน้า เพราะ เราแจ้งความ ลง บันทึก ประจำวันไว้     เค้าขอเคลียร์ ไม่อยากให้เรื่องถึงนาย   เค้ายกมือไหว้ขอโทษ   ผมบอกน้อง ให้อภัยเถอะ คนเมา แต่... ต้องสั่งสอนให้หลาบจำ  จึงเรียนให้ ผกก.  ทราบถึงพฤติกรรม แต่เน้นว่า ไม่เอาความเพราะ พี่ท่านเมา    ท่าน ผกก.  ก็ขอบคุณ ที่ไม่เอาความคนเมา แต่ ท่านจะจัดการของท่านเอง ท่านรับปากตามนั้น  

ที่ พี่ๆ แนะนำ ก่อนหน้า ผม ว่า ถูกต้อง ครับ  ตั้งรับด้วย สติ ดีกว่า ครับผม

ด้วยความเคารพ

www.rodyok.net  01-5675456
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 03:47:25 PM »

มีเรื่องอย่างนี้ ผมว่าเสื้อเกราะช่วยอะไรพี่ได้มากนะครับ
สู้พี่แจ้งความดีกว่า  เสื้อเกราะอย่างมากก็ป้องกันแค่ลำตัว ป้องกันหัวก็ไม่ได้
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 04:01:01 PM »

กรณีนี้นะครับ อันดับแรก 1) ไปแจ้งกับ หัวหน้าของ ตร.คนนั้น ผกก.ของ สน. นั้น ถ้าไม่กล้าไปเอง ก็ใช้วิธี ส่งทางไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับก็ได้ ว่า ลูกน้องเขามี พฤติการณ์ แบบนี้ กรณีนี้นะ ถ้า แฟนคุณเป็นพยานและลงชื่อในหนังสือร้องเรียนด้วยนะ รับรอง สวยครับ ผิดวินัยแน่นอน
2) เอา ชัวร์ อีกขั้น ไป แจ้งความ (หรือลงประจำวันไว้ก็ได้) ที่ โรงพักบ้านคุณ บอกร้อยเวรว่าประสงค์จะลงไว้เป็นหลักฐาน ถ้า เป็นโรงพักเดียวกับ ที่ ตร. คนนั้นอยู่ ก็ ไปลงที่กองปราบ หรือ ไปร้องทุกข์ ที่ กองสารนิเทศ ปทุมวันก็ได้ แล้วขอหลักฐานประกอบการร้องทุกข์กลับบ้าน รับรองมันไม่กล้าทำไรคุณมากหรอก

แต่ก็อย่าประมาท ส่วนวิธีทำเสื้อเกราะนั้น บอกตรงๆ ครับ เคยใส่ มาทุกแบบแล้ว ทั้ง เกราะอ่อน และเกราะที่ทหารไทยใช้เสริมแผ่นเหล็ก  มันไม่มีประโยชน์ครับ เข้าซอกคอ เข้าหัว เข้าแขน เข้าขา ละครับ ทำไง ไม่ใช่ทางแก้นะ
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 04:26:47 PM »

ผมว่าใส่เสื้อเกราะแล้วมันไม่เหมาะกับการดำรงชีวีตประจำวันนะครับ ลองแก้ปัญหาด้วยวิธีอื่นดีกว่า ด้วยความเคารพครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์