เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:16:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โพลีเมอร์โคทของ ซีแซด ทนแค่ไหน  (อ่าน 2489 ครั้ง)
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 02:29:02 PM »

Smileyท่านใดที่ใช้แล้วมีปัญหาบ้างครับ  ถ้ามีช่วยโชว์ด้วยครับ   
                                                          ขอบคุณครับ   
                                                              araki                                             

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
anuwat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 08:46:47 PM »

:)sp-01 ของผมเคยพองที่หน้าโกร่งไก ล้างด้วยเบนซินล้วนๆ แช่แบบชุ่มช่ำไม่ยอมเช็ด แต่สังเกตุที่รอยพองผิวจะมีตุ่มตามด เหมือนตอนที่โคทผิวอาจจะสกปรกเลยมีรูทำให้น้ำมันที่ล้างเข้าไปได้ เช็ดปืนให้แห้งผ่านไป 2 อาทิตย์ผิวบริเวณนั้นจะยุบตัวแต่ไม่เรียบเหมือนเดิม Wink
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 09:17:53 PM »

ทนมากครับ แต่อย่าไปแช่น้ำมันเบนซิน น้ำมันปืนหรือน้ำมันหล่อลื่นไม่มีปัญหาครับ และหลีกเลี่ยงการกระแทกอีกอย่างครับ
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 09:29:49 AM »

:)sp-01 ของผมเคยพองที่หน้าโกร่งไก ล้างด้วยเบนซินล้วนๆ แช่แบบชุ่มช่ำไม่ยอมเช็ด แต่สังเกตุที่รอยพองผิวจะมีตุ่มตามด เหมือนตอนที่โคทผิวอาจจะสกปรกเลยมีรูทำให้น้ำมันที่ล้างเข้าไปได้ เช็ดปืนให้แห้งผ่านไป 2 อาทิตย์ผิวบริเวณนั้นจะยุบตัวแต่ไม่เรียบเหมือเดิม Wink   

ทนมากครับ แต่อย่าไปแช่น้ำมันเบนซิน น้ำมันปืนหรือน้ำมันหล่อลื่นไม่มีปัญหาครับ และหลีกเลี่ยงการกระแทกอีกอย่างครับ

ขอบคุณครับ SP-01 ของผมเป็นรอยนูนเป็นตุ่มเล็ก ๆ 3-4 จุดเหมือนกันแต่ต้องตะแคงให้โดนแสงจึงจะเห็น  แต่ผมไม่เคยแช่น้ำมันโดยตรง  ใช้แต่ WD-40 (เขียนผิดขออภัย) ตอนได้มาใหม่ ๆ อาจพ่นน้ำมันมากไปหน่อย ตอนหลังเพิ่งรู้หลังจากอ่านการทดสอบ ของพี่สุพินท์โดยละเอียดใน อวป. ว่าโพลีเมอร์โคท  ของ CZ ไม่ต้องทาน้ำมันเช็ดให้หมดรอยนิ้วมือก็พอ ยกเว้นชิ้นส่วนที่ไม่ได้เคลือบ เช่น ศูนย์หน้า หลัง  ของผมเลยไม่แน่ใจว่า เป็นเพราะน้ำมัน หรือ ปืนขายดีเลยรีบไปหน่อย QC ไม่ดี  Grin
                                                                           ARAKI

"อำนาจ"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 09:44:03 AM »

มีสองแบบที่เจอกันครับ  ทนมาก   ,  ร่อนง่าย  คาดว่าเป็นเพราะขั้นตอนการทำความสะอาดผิวก่อนเคลือบสี

....ตามล่า...อีตอแหล
samson
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 10:17:08 AM »

โอ้ว ได้ความรู้ ขึ้นอีกหน่อย ขอบคุณครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 10:45:59 AM »

มีสองแบบที่เจอกันครับ  ทนมาก   ,  ร่อนง่าย  คาดว่าเป็นเพราะขั้นตอนการทำความสะอาดผิวก่อนเคลือบสี

ร่อนง่าย หมายถึงลอก กะเทาะง่ายหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ ผมใคยเจอกับซีแซดรุ่นแรกๆที่เข้าเมืองไทยครับ
รุ่นที่ไม่มีการเก็บรายละเอียดงาน ผิวหยาบ

รุ่นหลังจากนั้น  ทนหายห่วง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:00:51 AM »

..ส่วนอื่นไม่ค่อยน่าห่วง จะห่วงก็ตรงบริเวณเลขทะเบียนที่โดนตอก ไม่รู้จะทนแค่ไหน..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:09:54 AM »

..ส่วนอื่นไม่ค่อยน่าห่วง จะห่วงก็ตรงบริเวณเลขทะเบียนที่โดนตอก ไม่รู้จะทนแค่ไหน..
ผมใช้กาวล็อคเกลียว(หรือกาวช้าง)ทาทับ ป้องกันรอยหลุดร่อนจะขยายเพิ่มขึ้นครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:13:26 AM »

มีสองแบบที่เจอกันครับ  ทนมาก   ,  ร่อนง่าย  คาดว่าเป็นเพราะขั้นตอนการทำความสะอาดผิวก่อนเคลือบสี

ร่อนง่าย หมายถึงลอก กะเทาะง่ายหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ ผมใคยเจอกับซีแซดรุ่นแรกๆที่เข้าเมืองไทยครับ
รุ่นที่ไม่มีการเก็บรายละเอียดงาน ผิวหยาบ

รุ่นหลังจากนั้น  ทนหายห่วง

ใช่ครับ  หมายถึงกระเทาะ ร่อนง่าย   และที่พูดกันนี้ จขกท. ถามถึงรุ่นที่ใช้โพลิเมอร์โค้ทเคลือบผิว  ( ปัจจุบันมีทั้งเคลือบสี และรมดำมันให้เลือก)

รุ่นแรกยังไม่ใช้ โพลิเมอร์โค้ท แต่จะเป็นรมดำด้านธรรมดา โกร่งไกกลม มีบางล็อตโครงปืนไม่ได้รมดำมาแต่ใช้วิธีพ่นสีทับเอาดื้อๆเลยครับ ส่วนสไลด์ยังรมดำด้านตามปกติ เอาสีแบบสีสเปรย์ธรรมดา  ใช่ไปไม่นานก็ลอก แต่ แฟนปืนไม่บ่น เพราะราคาถูก แม่น ทน  ใช้ไปสักพักก็รมดำใหม่   มีแค่บางล็อตเท่านั้นที่เป็นแบบนี้

ส่วนเรื่องการเก็บรายละเอียดของชิ้นงาน ผมมีความเห็นตรงข้ามกะคุณซับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:28:04 AM »

ผมใช้กาวล็อคเกลียว(หรือกาวช้าง)ทาทับ ป้องกันรอยหลุดร่อนจะขยายเพิ่มขึ้นครับ
                   Smileyเป็นข้อที่ผมลืมนึกถึงเลยครับ  ต้องไปทำตาม ขอนำไปใช้ครับ
                                                           ขอบคุณครับ
                                                              ARAKI

"อำนาจ"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:34:01 AM »

ในรุ่นแรกๆ ที่เช็คยังไม่แยกประเทศ.................ร่อนเป็นแผ่นๆครับ เหมือนคนเป็นโรคผิวหนัง น่าเกลียดมาก ส่วนใหญ่เจ้าของจะนำไปรมดำใหม่

พอใช้โพลิเมอร์โคทแล้ว ทนทานมากครับ.................ผมใช้อยู่กระบอกหนึ่ง แบบสมบุกสมบันมากๆ ..................10กว่าปี(ตอนนี้นอนในตู้เป็นส่วนใหญ่) มีรอยถลอกจุดเล็กๆที่ข้างโกร่งไกจากการกระทบกระแทกแรงๆ เท่านั้น...............

นอกนั้นยังเหมือนเดิม คือดูใหม่เสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2008, 12:19:15 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:36:17 AM »

..เวลาโดนน้ำ น้ำมันจะกลายเป็นฝ้าขาว ๆ หรือเปล่าครับ..
..เกิดร่อนออกมา มิยกออกมาทั้งแผงหรือครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 12:18:41 PM »

ของผมมีรอยนูนตรงที่เขียนว่า 9คูณ19 นิดนึงใช้ปลายเล็บสะกิดออกแล้วเป็นจุดนิดหนึ่งไม่รามไม่ขยายต่อ  ยังสวยเหมือนเดิมตำหนิมาจากการผลิตมากกว่าครับ....
หน้า: [1]
  พิมพ์