เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:43:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ใครเคยมีอาการแพ้ดินปืน หรือนำยาล้างปืนบ้างครับ++  (อ่าน 3208 ครั้ง)
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 02:42:16 PM »

Grin Grin  แบบว่าผมอยากรู้ครับ หลงรัก  เพราะผมมีอาการแบบมือลอกอ่ะครับ...  ผมเองก็ไม่ได้คิดอะไร Cheesy  พอดีคนข้างๆพูดขึ้นว่า  เห็นเป็นตั้งแต่เริ่มเล่นปืนแล้ว  แต่ก่อนก็ไม่เคยเป็น...  ตกใจ  ผมก็มานึกได้  ว่าผมอาจจะแพ้รึเปล่าครับ..  หรือว่าแพ้นำยาล้างปืน... พอดีผมชอบถือปืนแล้วก็ฉีดสเปรย์ใส่อ่ะครับ  แล้วค่อยเอาผ้ามาเช็ด   หลงรัก  พี่ๆเคยมีอาการแบบนี้บ้างไหมครับ Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2008, 10:06:17 AM โดย ^@^สอง^@^ » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 02:55:30 PM »

ท่าทางจะแพ้ปืน คงต้องหาทางหลีกเลี่ยงทันที  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

น้ำยาล้างปืนที่เป็นตัวทำละลายแรง ๆ มันก็กัดมือได้ครับ ... จริง ๆ ต้องหาถุงมือยางมาใส่ เพื่อป้องกันพวกสารเคมีครับ  Grin

CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 03:01:01 PM »

ผมไม่เคยเป็นครับ แต่ถ้าเป็นอย่างที่คุณสองบอกก็คงต้องล้างมือด้วยสบู่หรือน้ำยาที่มีกรดอ่อนๆหรือไม่ก็คงต้องหาถุงมือมาใส่อย่างที่พี่jakrit ได้บอกไว้ข้างต้นครับ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 03:04:47 PM »

น้ำยาล้างปืนนั้นกัดมือแน่นอนครับ ผมใส่ถุงมือยางเวลาล้างปืน ล้างๆไปถุงมือเปื่อยต้องเปลี่ยน
ส่วนดินปืนนั้น ผมไม่รู้ว่าจะทำให้มือลอกหรือเปล่า แต่ควันปืนนั้นมีสารเคมีหลายตัว หายใจเข้าไปมากๆ
มึนหัว อาเจียน เหมือนจะเป็นลมได้ ยิงปืนมากๆต้องตรวจเลือดนะครับ อาจมีสารตะกั่วในเลือดได้
ผมเคยมีเพื่อนอเมริกันยิงปืนอาทิตย์ละวันสองวัน ครั้งละ100นัด บ้างครั้งก็200นัด ไปหาหมอเจาะเลือดตรวจ
มีสารตะกั่วในเลือดมาก ตอนหลังต้องซื้อหน้ากากกรองอากาศแบบในห้องทดลองมาใส่

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 03:09:00 PM »

ท่าทางจะแพ้ปืน คงต้องหาทางหลีกเลี่ยงทันที  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

น้ำยาล้างปืนที่เป็นตัวทำละลายแรง ๆ มันก็กัดมือได้ครับ ... จริง ๆ ต้องหาถุงมือยางมาใส่ เพื่อป้องกันพวกสารเคมีครับ  Grin
Grin Grin  ผมใช้น้ำยาล้างลำกล้อง ของสมิทครับ รุ่น เฮฟวี่ ดิวตี้ บอร์  คลีนเนอร์ครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน  ลักษณะการใช้คือ  ถือไว้...ฉีดเข้าลำกล้อง...  แล้วก็ใช้แส้อ่ะครับ เศร้า  น่าจะเกิดจากตรงนี้แน่ๆเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมไม่เคยเป็นครับ แต่ถ้าเป็นอย่างที่คุณสองบอกก็คงต้องล้างมือด้วยสบู่หรือน้ำยาที่มีกรดอ่อนๆหรือไม่ก็คงต้องหาถุงมือมาใส่อย่างที่พี่jakrit ได้บอกไว้ข้างต้นครับ
Grin  อืม....ผมล้างปืนเสร็จ  ก็ไปเล่นอย่างอื่นต่อเลยครับ  ไม่ได้ล้างมือ ตกใจ  ขอบคุณครับ ไหว้

หลงรัก
น้ำยาล้างปืนนั้นกัดมือแน่นอนครับ ผมใส่ถุงมือยางเวลาล้างปืน ล้างๆไปถุงมือเปื่อยต้องเปลี่ยน
ส่วนดินปืนนั้น ผมไม่รู้ว่าจะทำให้มือลอกหรือเปล่า แต่ควันปืนนั้นมีสารเคมีหลายตัว หายใจเข้าไปมากๆ
มึนหัว อาเจียน เหมือนจะเป็นลมได้ ยิงปืนมากๆต้องตรวจเลือดนะครับ อาจมีสารตะกั่วในเลือดได้
ผมเคยมีเพื่อนอเมริกันยิงปืนอาทิตย์ละวันสองวัน ครั้งละ100นัด บ้างครั้งก็200นัด ไปหาหมอเจาะเลือดตรวจ
มีสารตะกั่วในเลือดมาก ตอนหลังต้องซื้อหน้ากากกรองอากาศแบบในห้องทดลองมาใส่
ตกใจ  อันตรายกว่าที่ผมคิดอีกนะครับ....  สงสัยต่อไปต้องทำความสะอาดมือดีๆซะแล้วครับ Cheesy  เวลายิงคงต้องใส่ผ้าปิดจมูก - ปากด้วย  กลัวเป็นมนุษย์ตะกั่วอ่ะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2008, 10:21:08 PM โดย ^@^สอง^@^ » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 03:09:29 PM »

คงแพ้ปืนมากกว่า สงสัยต้องรักษาโดยยกปืนทั้งหมดให้ผมมมม  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

คงเป็นเพราะน้ำมันกัดผิวหนังมากกว่านะครับ ขนาดคราบตะกั่วยังกัดได้ ผิวหนังอย่างเรามันจะเหลือเหรอท่าน  คิก คิก คิก คิก
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 04:28:56 PM »

อืม ของผมแพ้ใจ ตัวเอง ทำไงดีครับ
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 09:51:05 PM »

อืม....ผมล้างปืนเสร็จ  ก็ไปเล่นอย่างอื่นต่อเลยครับ  ไม่ได้ล้างมือ   ขอบคุณครับ
===========================================================
อันนี้ ยิ่งอันตราย ขนาดมือยังกัดซะขนาดนั้น คิก คิก คิก คิก
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 10:17:29 PM »

อืม....ผมล้างปืนเสร็จ  ก็ไปเล่นอย่างอื่นต่อเลยครับ  ไม่ได้ล้างมือ   ขอบคุณครับ
===========================================================
อันนี้ ยิ่งอันตราย ขนาดมือยังกัดซะขนาดนั้น คิก คิก คิก คิก
ตกใจ  หืย!.....คิดไปถึงไหนครับเนี่ย!  พี่อ๊อด.. ขำก๊าก ขำก๊าก

sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:42:57 AM »

ที่มือลอกน่าจะเป็นกับน้ำยาล้างปืน แต่ตัวผมเองยิงในสนามนานๆ
คลื่นเหียนเวียนหัว  จะอ้วกครับ  แรกๆก็คิดว่าไม่ได้ทานข้าว+สูบบุหรี่
แต่หลังๆมาถึงรู้ครับเพราะแสบตาด้วยจากละอองน้ำมันและควันปืน
หนุ่ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:46:09 AM »

รับทราบและขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ

ถ้าผมยิงปืนมากๆ ครั้งละ 2-3 กล่อง
จะมีอาการกระเป๋าฉีกแบบเฉียบพลันครับ Smiley

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 03:43:24 PM »

ผมก็มีอาการครับถ้ายิงปืนเกินสองกล่อง  หน้าจะมืด  ตาจะลาย    ใจจะสั่น   กระเป๋าจะเบาครับ....(ถ้ายิงเพลืนที่ไรมีอาการทุกที) คิก คิก คิก คิก คิก คิก   แต่อาการมือลอกแพ้น้ำมันนี่ไม่มีครับ (สีทนได้).... Grin Grin Grin
esko
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 09:34:19 PM »

ผมไปยิงปืนบางครั้ง มีลมพัดควันเข้าหน้า ก็แสบตาครับ ไม่รู้ว่าใส่แว่นจะช่วยได้ไหม ยังไม่เคยหาแว่นมาใส่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2008, 07:24:53 PM โดย esko » บันทึกการเข้า

เองกินเหล้าเมายาไม่ว่าหรอก  แต่อย่าออกนอกทางไปให้เสียผล
จงอย่ากินสินบาทคาดสินบน   เรามันชนชั้นปัญญาตุลาการ
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 09:24:59 AM »

Grin Grin  เดี๋ยวจะหาว่าผมตั้งคำถามมาลอยๆ   Cheesy  นี่ครับ  มือข้างขวา...ข้างที่ฉีดเสปรย์  ส่วนมือข้างซ้ายก็พอๆกันครับ มากกว่านิดหน่อย คิก คิก คิก คิก  เอ่อ....  ไม่ได้ให้ดูลายมือนะครับ   ขำก๊าก ขำก๊าก  และลายนิ้วมือก็ลบออกแล้วด้วยครับ คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2008, 10:43:23 AM โดย ^@^สอง^@^ » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์