เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:23:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมวก  (อ่าน 10453 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 10:47:01 PM »

ดาบไทยแบบในรูป โหลดใต้เครื่องบินพร้อมกระเป๋าได้ใช่ไหมครับ Huh
ได้ครับไม่มีปัญหา

ส่งไปก็ไม่มีปัญหาครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 10:49:04 PM »

ดาบไทยแบบในรูป โหลดใต้เครื่องบินพร้อมกระเป๋าได้ใช่ไหมครับ Huh
ได้ครับไม่มีปัญหา

ส่งไปก็ไม่มีปัญหาครับ Grin
Wink Wink Wink
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 10:58:38 PM »

ดาบนี้ของใหม่หรือเก่าครับ ถ้าเป็นของเก่าระวังนิดนะครับ

มีพี่รู้จักกันเอามาไว้ที่บ้านเป็นของสมัยอยุธยา ชักออกมา ยังมีรอยเลือดแห้งอยู่เลย  ตกใจ ตกใจ

เอามาไม่นาน ทุกเช้ามีคนนุ่งโจงกระเบนมาชี้หน้าทุกเช้าใกล้รุ่งทุกวันๆ   ตกใจ ตกใจ

สรุปเลยต้องเอาไปคืนที่เดิมครับ เจ้าของเค้าหวงครับ ไม่ให้เอามาไว้   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

We can either find the way or make one.
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 11:01:25 PM »

ขอบคุณท่านเทพอสูรมากครับ Wink Wink
ท่านเอ็มน่าสนใจครับ

ผมจะปรึกษากับคุณบัญชา Thaiblades ดูครับ............. รายนั้นเชี่ยวชาญด้านดาบไทยแบบหาตัวจับยาก.............. ให้แกช่วยหาดาบต้นแบบงามๆให้สักเล่ม แล้วจะส่งไปให้พี่กับคุณ Coda ดูครับว่าชอบมั้ย............. จากนั้นจะหาช่างทำเลียนแบบให้ แต่ใบมีดใช้กรรมวิธีสมัยใหม่หมดนะครับ............... คือ ทำเป็นดาบที่ใช้งานจริงได้ดีเลยน่ะครับ ไม่ใช่ประเภทแขวนโชว์ แต่ยังไงก็ต้องเน้นความสวยด้วยครับ

สำหรับราคาไม่ต้องห่วงครับ ถ้าแพง ผมก็ชักดาบช่างซะเลย Grin

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 11:02:09 PM »

ดาบนี้ของใหม่หรือเก่าครับ ถ้าเป็นของเก่าระวังนิดนะครับ

มีพี่รู้จักกันเอามาไว้ที่บ้านเป็นของสมัยอยุธยา ชักออกมา ยังมีรอยเลือดแห้งอยู่เลย ตกใจ ตกใจ

เอามาไม่นาน ทุกเช้ามีคนนุ่งโจงกระเบนมาชี้หน้าทุกเช้าใกล้รุ่งทุกวันๆ ตกใจ ตกใจ

สรุปเลยต้องเอาไปคืนที่เดิมครับ เจ้าของเค้าหวงครับ ไม่ให้เอามาไว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ของเก่าครับ  แล้วเล่มของเพื่อนคุณจะขายไหมครับ ผมไม่กลัวเพราะถือว่าเป็นผี บรรพชน
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 11:06:18 PM »

Wink

I am dying... -*-

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 11:07:22 PM »

ขอบคุณท่านเทพอสูรมากครับ Wink Wink
ท่านเอ็มน่าสนใจครับ

ผมจะปรึกษากับคุณบัญชา Thaiblades ดูครับ............. รายนั้นเชี่ยวชาญด้านดาบไทยแบบหาตัวจับยาก.............. ให้แกช่วยหาดาบต้นแบบงามๆให้สักเล่ม แล้วจะส่งไปให้พี่กับคุณ Coda ดูครับว่าชอบมั้ย............. จากนั้นจะหาช่างทำเลียนแบบให้ แต่ใบมีดใช้กรรมวิธีสมัยใหม่หมดนะครับ............... คือ ทำเป็นดาบที่ใช้งานจริงได้ดีเลยน่ะครับ ไม่ใช่ประเภทแขวนโชว์ แต่ยังไงก็ต้องเน้นความสวยด้วยครับ

สำหรับราคาไม่ต้องห่วงครับ ถ้าแพง ผมก็ชักดาบช่างซะเลย Grin
คุณบัญชามี ดาบหลังม้าอยู่เล่มนึง ถ้าแกอนุญาตให้ลอกแบบ และหาช่างทำได้แบบนั้น ผมขอนึงเล่ม จะเก็บไว้ให้ลูกชาย ครับ คุณเอ็มพอจะรู้แหล่งที่หา เสื้อยันต์ แบบโบราณ แต่ไม่ต้องเก่ามากก็ได้ ไหมครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 11:09:21 PM »

ลูกชายอีกแล้ว Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 11:13:33 PM »

อันนี้จริงๆพี่ ลูกชายผมก็ชอบ สั่งดาบไว้คู่นึง ให้สลักที่โคนใบดาบไว้ว่าทำเมื่อไหร่ เก็บไว้ให้เค้า ถ้าพ่อไม่อยู่แล้วจะมีอะไรไว้แทน และเพื่อว่า เค้าจะให้ลูกเค้าต่อไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 11:17:10 PM »

อันนี้จริงๆพี่ ลูกชายผมก็ชอบ สั่งดาบไว้คู่นึง ให้สลักที่โคนใบดาบไว้ว่าทำเมื่อไหร่ เก็บไว้ให้เค้า ถ้าพ่อไม่อยู่แล้วจะมีอะไรไว้แทน และเพื่อว่า เค้าจะให้ลูกเค้าต่อไป

เชื่อครับ....เห็นว่าชอบดาบ
มองกาลไกลจริงๆ โดยเฉพาะสมบัติของบรรพบุรุษ น่าสะสมมากๆครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2005, 03:19:21 PM »

พี่ USP40 จะถามบัญชาให้ครับ เชื่อว่าไม่น่าจะมีปัญหา.......... คุณบัญชาใจกว้างกับเพื่อนๆเสมอ ยิ่งจะทำเพื่อรักษาเอกลักษณ์ไทย แกยิ่งสนับสนุนเต็มที่ครับ........... ส่วนวันที่ผมจะให้ช่างตีไว้ที่กั่นดาบละกันครับ

ผมจะขอให้บัญชามาโพสท์รูปดาบให้ดูอีกทีว่าเป็นเล่มที่ต้องการรึเปล่า แล้วจะดำเนินการให้เลยครับ.......... คุณ Coda จะได้ดูด้วยว่าชอบมั้ย ถ้าชอบเหมือนกันก็จะได้สั่งทำทีเดียวเลย

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 02:43:51 AM »

พี่ USP40 จะถามบัญชาให้ครับ เชื่อว่าไม่น่าจะมีปัญหา.......... คุณบัญชาใจกว้างกับเพื่อนๆเสมอ ยิ่งจะทำเพื่อรักษาเอกลักษณ์ไทย แกยิ่งสนับสนุนเต็มที่ครับ........... ส่วนวันที่ผมจะให้ช่างตีไว้ที่กั่นดาบละกันครับ

ผมจะขอให้บัญชามาโพสท์รูปดาบให้ดูอีกทีว่าเป็นเล่มที่ต้องการรึเปล่า แล้วจะดำเนินการให้เลยครับ.......... คุณ Coda จะได้ดูด้วยว่าชอบมั้ย ถ้าชอบเหมือนกันก็จะได้สั่งทำทีเดียวเลย
ดาบลักษณะนี้ก็ดีครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 05:32:48 PM »

ดาบคุณบัญชา น้ำลายหก

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 05:35:48 PM »

ผมได้เชิญคุณบัญชาให้มาคุยในกระทู้นี้ด้วยแล้วครับ เผื่อจะได้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติม.......... สำหรับดาบเล่มนี้ผมตั้งใจว่าจะทำเลียนแบบรุปร่างของดาบโบราณ แต่เรื่องน้ำหนักและความสมดุลย์อาจแตกต่างกันไปบ้างครับ เนื่องจากเราใช้เหล็กสมัยใหม่กว่า.......... ขณะนี้ตั้งใจว่าจะตีประกบ (Laminate) เหล็ก O1 กับเหล็กแหนบ........... เนื่องจากปกติแล้วดาบจะไม่สามารถชุบให้แข็งมากได้ เพราะมีความยาวมาก หากชุบให้แข็งจะหักง่าย แต่การตีประกบจะทำให้สามารถชุบส่วนนคมของมีดมีความแข็งมาก แต่ส่วนหลังจะยังอ่อนกว่า........... ทำให้ดาบไม่หักง่ายครับ

นอกจากคุณบัญชาแล้ว ผมยังรบกวนคุณวรุฒม์ซึ่งมีความรุ้เกี่ยวกับศาสตร์การทำมีด ให้มาช่วยประสานงานด้านการชุบแข็ง และการเลือกเหล็กที่จะใช้งานด้วยครับ

bancha - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 05:51:05 PM »

หมวก  เดิมๆก็ทำใหญ่กว่าหัวผู้ใส่นิดหน่อย ข้างในโครงไม้ไผ่ไว้ซับแรงเมื่อโดนตี      แต่ถ้าองค์พระมาลาเบี่ยงองค์จำลองซึ่ง ร.1 ท่านให้ทรงจำลองมากจากองค์เดิมนั้น ข้างในเป็นม้วนหนังด้วย

ดาบ   ลองดูครับ เดี๋ยวจะลองหาที่ชั่งดาบ    ที่เห็นทำโดยใช้เหล็กยุคใหม่อาจมีปัญหาด้านน้ำหนักและสมดุล (หนักไป)    พี่เอ็มให้ช่างตีรีดใบให้เป็นทรงจอมแหจะช่วยได้บ้าง

เรื่องเล่าว่ามีเจ้าของเดิมนี่ทำให้ดาบส่วนหนึ่งขาดการดูแลรักษาทำให้ชำรุดน่าเสียดาย......
ผมว่าถ้าดาบมีคราบเลือด ดาบนั้นต้องขึ้นสนิมจนดูไม่ออกว่าเป็นคราบเลือดเพราะเลือดนั้นมีเกลือ+ความชื้น เหล็กกล้าเป็นสนิมได้ง่ายอยู่แล้วด้วย  ถ้าเจ้าของเดิมรักและหวงดาบ   เราก็ไม่น่าปล่อยให้สนิมกินจนพังไปเสียอีกเล่มหนึ่ง

ดาบสมัยอยุธยา ทรงดาบแบบไหนครับ  น่าสนใจที่จะศึกษา 

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์