เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:24:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมวก  (อ่าน 10504 ครั้ง)
bancha - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 06:00:10 PM »

ผมได้เชิญคุณบัญชาให้มาคุยในกระทู้นี้ด้วยแล้วครับ เผื่อจะได้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติม.......... สำหรับดาบเล่มนี้ผมตั้งใจว่าจะทำเลียนแบบรุปร่างของดาบโบราณ แต่เรื่องน้ำหนักและความสมดุลย์อาจแตกต่างกันไปบ้างครับ เนื่องจากเราใช้เหล็กสมัยใหม่กว่า.......... ขณะนี้ตั้งใจว่าจะตีประกบ (Laminate) เหล็ก O1 กับเหล็กแหนบ........... เนื่องจากปกติแล้วดาบจะไม่สามารถชุบให้แข็งมากได้ เพราะมีความยาวมาก หากชุบให้แข็งจะหักง่าย แต่การตีประกบจะทำให้สามารถชุบส่วนนคมของมีดมีความแข็งมาก แต่ส่วนหลังจะยังอ่อนกว่า........... ทำให้ดาบไม่หักง่ายครับ

นอกจากคุณบัญชาแล้ว ผมยังรบกวนคุณวรุฒม์ซึ่งมีความรุ้เกี่ยวกับศาสตร์การทำมีด ให้มาช่วยประสานงานด้านการชุบแข็ง และการเลือกเหล็กที่จะใช้งานด้วยครับ

ดาบสมัยก่อนจะชุบแข็งเฉพาะส่วนคมหลักการเดียวกับดาบญี่ปุ่นเลยครับ   ส่วนใบเป็นเหล็กเหนียวไม่หักง่าย     ทำวิธีนี้หักยากกกกก

ภาพดาบสงมือ/ ขัดหลัง  เอาแบบมาจากดาบที่ใช้ในการแข่งขันมีเชือกคล้องด้วย.....ทำกันในยุคหลัง....แต่เดิมยุคใช้ดาบต่อสู้ **ไม่มี**ครับ

การชุบแข็งดาบก็ไม่เน้นชุบแข็งสุดๆเพราะใบจะร่อยได้ง่าย    ช่างจะมีกระบวนการคล้ายๆบคืนไฟไว้ด้วย

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 07:14:57 PM »

การชุบแข็งเฉพาะคม ยุ่งยากมากครับ ส่งโรงชุบมาตรฐานไม่ได้ด้วย ทำให้ไม่สามารถกำหนดความแข็งได้........ ผมเลยเลี่ยงไปทำ Sanmai แทน......... ตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ว่าโรงชุบเค้าจะรับชุบน้ำมันมั้ย และรางชุบเค้ายาวแค่ไหน......... วรุตม์จะเช็คให้อีกทีครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 05:49:40 AM »

ถามคุณบัญชาต่อ เล่มนี้คุณบัญชาคงจำได้ เจ้าของเก่าบอกว่าซื้อมาจาก เขมร กลาง 19 Century (Huh) ผมชอบชอบใบดาบใบนี้มาก ลักษณะคล้ายๆ เล่มของคุณบัญชา ใบจะเป็นสนิมขุมทั้งใบ  สันดาบแบบหน้าจั่ว (Huh) ด้ามเป็นไม้กลึง แต่ดูเก่า แต่ก็คงไม่ใช่ด้ามเดิม  ใบกว้างประมาณ นิ้ว กว่าๆ ยาว 23.5 นิ้ว ด้ามยาว 9 นิ้ว  ที่ใบดาบจะมีรอยบิ่น  คุณบัญชาคิดว่า อายุประมาณเท่าไหร่ ดาบของสกุลไหนครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 05:50:20 AM »

.

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 05:51:03 AM »

.

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 05:55:25 AM »

.

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 05:58:25 AM »

เล่มนี้ shamshir  ได้มาราคาถูกมากๆ ใบดาบคมบาง พอจับงอได้ แต่พอปล่อยก็เด้งกลับ ไม่งดงอ แต่อยางใด เล่มนี้ไม่ทราบประวัติเลย   Huh

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 05:59:12 AM »

.

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 08:50:19 AM »

ดาบทรงนี้แพร่หลายมากในภาคกลางของไทย  หลังเป็นสันเหลี่ยมแบบท้องแมงดานี่  พบในเขมรได้น้อย  ด้ามทำทีหลังแน่นอน  อายุเก่ามากกว่า 150ปีน่าจะได้   

ดาบแขกตระกูลอาหรับนี่เหล็กเป็นสปริงดีมาก   ฝรั่งยังยอมรับและนำส่วนที่ดีไปใช้

ดาบถ้าชุบแข็งทั้งใบ   ถ้าเป็นเหล็กคาร์บอนปานกลางรวมไปถึงตระกูลเหล็กแหนบคือสามารถชุบแข็งได้ผมกลัวมันจะหักครับ............ถ้าทำ Sanmai ตัวประกบแบบแซนวิชต้องเลือกประเภทชุบไม่แข็ง  แต่ก็ต้องระวังเหล็กบิดตัวได้ง่ายเกินไป

โครงสร้างดาบไทยใช้เหล็กคาร์บอนปานกลางทำให้แข็งไม่บิดตัวง่ายเหนียวพอจะไม่หัก  ชุบส่วนคมพอ.......

การชุบก็ไม่ต้องชุบแข็งสุดๆ  เขาจะใช้ในกรณีมีดฟันไม้ครับพี่   แต่ดาบไทยที่ออกแบบมาต่อสู้ ชุบคมสามส่วนไม่เท่ากัน   ส่วนโคนอ่อน(บางทีชุมไม่ถึงโคนเลยก็มี) หน้าดาบแข็งมากหน่อย  ส่วนปลายก็ชุบคลายมากหน่อย  ปลายก็จะไม่หักง่าย      เรื่องแข็งพอใช้งานนี่เหลือเฟือครับพี่   เขามีวิธีทดลองว่า OKยังที่พี่น่าจะรับได้ (เช๊ค PM ด้วยครับ)

ไร้จันทร์
อย่าพูดให้เชื่อจงทำให้เห็น
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 09:17:26 AM »

สวยแฮะ

"ดาบถ้าชุบแข็งทั้งใบ   ถ้าเป็นเหล็กคาร์บอนปานกลางรวมไปถึงตระกูลเหล็กแหนบคือสามารถชุบแข็งได้ผมกลัวมันจะหักครับ............ถ้าทำ Sanmai ตัวประกบแบบแซนวิชต้องเลือกประเภทชุบไม่แข็ง  แต่ก็ต้องระวังเหล็กบิดตัวได้ง่ายเกินไป"
พี่บัญชาพูดไว้ถูกเลยครับ
ขันตอนการชุบ ดาบยาว จะเจอปัญาหาการบิดตัวของเหล็ก และ กรณีที่เป็นเหล็กSanmai แน่นอนครับว่าการบิดย่อม ตัวต่างกัน  เราอาจได้ดาบคดๆออกมาจากเตา
ในกรณีเดียวกัน ถ้าเราทำดาบยาวจากเหล็กชนิดเดียว เราอาจใช้วิธีพอกโคลนที่คมแล้ว คืนไฟ(หลังจากที่ชุบแข็ง และ คืนไฟแล้ว )ในส่วนสันมีด ก็จะได้คุณสมบัติที่ใกล้เคียงกัน (ความคิดเห็นจากประสบการณ์ นะครับ)

IN THE DARKEST NIGHT. KNIVES WILL RISE.
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 10:00:55 AM »

ไร้จันทร์เคยทำ Sanmai หรือชุบแบบพอกโคลนด้วยเหรอ ?  Huh  Huh  Huh

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
ไร้จันทร์
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 10:19:32 AM »

Sanmai  ไม่เคยทำเล่มใหญ่ๆ ยาวๆ เพราะยุ่งยาก ส่วนพอกโคลน กำลังทำอยู่ครับ ตอนนี้ลองกับตัวใบสิบนิ้ว แล้ว กำลังขยับ เพิ่มความยาวเป็น สิบห้านิ้ว รูปตัวที่เห็น เป็น สิบนิ้ว ส่วนคมแข็ง 60 ส่วนสันลงมาเหลือที่ 55 ร็อกเวล (ค่าความแข็ง) ครับ ที่ไม่มี เทมเปอร์ไลน์ เพราะเป็นD2 เป็น semi ss ครับ
กำลังลอง O1 ดูคิดว่าเกิด เทมเปอร์ไลน์ แน่นอนครับ เรื่อนี่ละเอียดอ่อนครับ ต้องไปหาความรู้จาก thaiblades.com ครับ ถ้า O1 เนียนเมื่อไหรมีโชว์ ในTB แน่นอนครับ 
อีกนิดครับ
ถ้าเราเอา O1 มาประกบด้วยเหล็กแหนบ ซึ่งไปไฮคาร์บอน เท่ากับว่าเราจะได้เหล็กแข็งทั้งใบครับ ผมว่าเอาแค่เหล็กรีไซเคิลราคาไม่แพงก็พอครับ บางที่หลอมไม่ดีมีลายในตัวเป็นดามัสกัสด้วยครับ สวยเลยยยย หลงรัก

อ๋อมีดของพี่ USP40 ก็พอกโคลนเด้ออออออออออออออออค่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2005, 11:48:18 AM โดย ไร้จันทร์ » บันทึกการเข้า

IN THE DARKEST NIGHT. KNIVES WILL RISE.
ไร้จันทร์
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 10:20:45 AM »

สวยเนอะ จูบบบบ

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 11:17:23 AM »

ดาบนี้ของใหม่หรือเก่าครับ ถ้าเป็นของเก่าระวังนิดนะครับ

มีพี่รู้จักกันเอามาไว้ที่บ้านเป็นของสมัยอยุธยา ชักออกมา ยังมีรอยเลือดแห้งอยู่เลย ตกใจ ตกใจ

เอามาไม่นาน ทุกเช้ามีคนนุ่งโจงกระเบนมาชี้หน้าทุกเช้าใกล้รุ่งทุกวันๆ ตกใจ ตกใจ

สรุปเลยต้องเอาไปคืนที่เดิมครับ เจ้าของเค้าหวงครับ ไม่ให้เอามาไว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตกใจ ตกใจ ตกใจ กึ๋ยส์ส์ส์......  ตกใจ ตกใจ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 11:31:12 AM »

ดาบนี้ของใหม่หรือเก่าครับ ถ้าเป็นของเก่าระวังนิดนะครับ

มีพี่รู้จักกันเอามาไว้ที่บ้านเป็นของสมัยอยุธยา ชักออกมา ยังมีรอยเลือดแห้งอยู่เลย ตกใจ ตกใจ

เอามาไม่นาน ทุกเช้ามีคนนุ่งโจงกระเบนมาชี้หน้าทุกเช้าใกล้รุ่งทุกวันๆ ตกใจ ตกใจ

สรุปเลยต้องเอาไปคืนที่เดิมครับ เจ้าของเค้าหวงครับ ไม่ให้เอามาไว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตกใจ ตกใจ ตกใจ กึ๋ยส์ส์ส์......  ตกใจ ตกใจ

จริงๆแล้วเรื่องการเก็บรักษาดาบ  ไม่ได้น่ากลัวแม้จะเป็นเรื่องจริง   ที่บ้านคนอนุรัษ์มีกันเป็นสิบๆเล่มก็ไม่มีปัญหา  สงสัยจะถูกกัน

เรื่องดาบที่คุณ Tonyman กล่าวถึงถ้าถึงยุคอยุธยา ก็น่าจะดูแลให้ดีนะครับ     ถ้าเจ้าของเดิมกลัวเอามาขายให้คนที่เต็มใจดูแลยังมีอีกมากครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์