เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:19:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนไม้&แก๊ปแผง  (อ่าน 29425 ครั้ง)
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 03:37:56 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy

... ไม่อยากคุยครับ ... ผมมีปืนกระบอกแรกในชีวิต ... ตั้งแต่ 4-5 ขวบ ... คุณตาทำให้ ...  Grin ... เป็นปืนก้านกล้วย ... ยิงได้ที 4 นัดเลย ... คนสมัยนี้คงไม่รู้จักหรอก ... อาวุธทันสมัยขนาดนั้น ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

มีม้าก้านกล้วยด้วยหรือป่ะ ถึงจะเป็นเคาวบอยจอห์น เวนน์แท้ๆ แต่ยางกล้วยเลอะกางเกง ซักไม่ออก  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Grin Grin Grin ... มีครับ ... ทำเสียงด้วย ...  ฮี้ ๆ ๆ ... กลับ ๆ ๆ ... ไม่รู้จะกลับไปไหน ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แบบนี้หรือเปล่าคะเนี่ย  คิก คิก คิก คิก

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 04:01:59 PM »

Grin Grin Grin

... หญิงหน่อย ... รู้จักได้ไงเนี่ย ... ระวังนะ ... โพสภาพอาวุธร้ายแรง ... 5 นัดรวดซะด้วย ... เดี๋ยวจะถูกแบน ...  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 04:41:50 PM »

ตกใจนู๋หน่อย มีครบ...ทั้งปืนทั้งม้า...บรรจุ 5 นัดซะด้วย...ลงรูปปืนที่นายทะเบียนไม่ออกใบอนุญาต เด๋ว อาโอ ลบเน้อ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2008, 04:46:16 PM โดย ตาเป้า » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 06:30:45 PM »

แสบๆทั้งน้าน  Cheesy Cheesy Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 06:54:45 PM »

น่าจะยืมเอาทั้งม้าทั้งปืนไปแข่งคาวบอยชู้ตติ้งนะครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 10:00:21 PM »

ปืนกระบอกนี้  มีตราสิงห์ด้วย  สงสัยเป็นรางวัลแจกพร้อมกับแหนบทองคำ    หลงรัก

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 10:11:36 PM »

ฮ่าๆ ผมเคยเล่นหมดทุกอย่างครบเลยครับ กระทู้นี้รวมเด็กซนจริงๆ

วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 12:02:01 AM »

ไอ้ปืนกล สี่นัด ห้านัด มันเป็นอาวุธร้ายแรงรึเปล่าไม่รู้
แต่ถ้ามันอยู่ในมือแม่กลายเป็นอาวุธร้ายแรงในทันที  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 12:39:32 PM »

เคยเล่นสมัยยังเด็กครับแต่ตัวปืนให้พ่อทำให้ครับ(ไทยประดิษฐ์) ปืนสำเร็จรูปแพงมากครับเอาตังค์ซื้อปืนมาซื้อแก๊ปแผงดีกว่าได้เพีบยและพลิกแผลงเล่นใด้ตั้งหลายอย่าง
และ ปืนตะขบไม่ทราบว่ามีใครเคยเล่นบ้างครับที่ใช้ลูกตะขบหรือลูกมะเขือพวงเป็นกระสุนครับ อิอิอิ (ขอล้วงลึกประสบการณ์หน่อยครับ)

... เหมือน ... บั้งโพ๊ะ ... หรือปล่าวครับ ... ใช้กระบอกไม้ไผ่ ... แล้วมีก้านสูบอัดอากาศ ...

... ต่อมา ... พัฒนาการ ... ใช้ปลอกสีเมจิก ... เอากระดาษหนังพิมพ์ชุบน้ำ ... อัดยัดเข้าไป ...

... ต่อมา ... เปลี่ยนจาก ... กระดาษหนังสือพิมพ์ชุบน้ำ ... เป็นใช้เทียนอัด ... ฝังลูกปืนหรือลูกหินก้อนเล็ก ๆเข้าไปด้วย ... เจ็บอย่าบอกใครเชียว ...

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แถวบ้านผมกำแพงเพชรเรียกกันว่า อีโบ๊ะ ครับ(ชื่อน่ากลัวเหมือนลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์แถวบ้านครับ)อิอิอิ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 12:45:47 PM »

เรือป๊อกแป๊ก  ใช้หลักแรงดันอากาศ
แบบเจ๊ต
มีหลังคา ไว้รับความร้อน
มีท่อต่อออก ๒ ท่อ

เอ.... แถว ตลาดน้ำ ยังมีขาย มั๊ยนะ....

หลักการไอน้ำมั้งครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 12:53:05 PM »

แบบนี้หรือเปล่าคะเนี่ย  คิก คิก คิก คิก

สงสัยหนูเเรมส์ ทำไว้ให้หลานเล่น.... คิก คิก คิก คิก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 01:57:47 PM »

ปืนจุกไม้ก๊อกสมัยนี้น่าจะยังมีขายครับแต่สมัยนี้จะเป็นแบบจุกพลาสติกครับแล้วกระบอกเล็กลงส่วนที่เป็นโกร่งไกปืนเป็นพลาสติกสมัยก่อนน่าจะเป็นสักกะสี   เด็ก ๆ ผมชอบเล่นลูกข่าง กับลูกหินครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 04:11:05 PM »

โอ้ ปืนก้านกล้วย ผมเคยเล่นครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
tawantok-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:37:21 PM »

หึหึ.....แอบมาอ่านแล้วนั่งยิ้มคนเดียว...สงสัยแก่แล้วนะเรา  เฮ้อ.........
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 03:58:15 PM »

ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีขายอีกหรือเปล่า ปืนแก๊ปไม้   สมัยผมเล่นยัง "อันละ" 50 สต.  แก๊ปแผ่นละสลึง

เอาเลื่อย ๆ ปากกระบอกออกเท่ากับความหนาของก้านร่ม

เอาก้านร่มวางแทน ใช้หนังยาง หลาย ๆ ๆ ๆ เส้นรัดให้แน่น ก็ได้ปืนอัดเทียนแล้ว

ตอนอยู่ ม.ศ. 1-2  (38-39ปีแล้ว) หาไม้มาเลื่อยเอง ใช้กลอนหน้าต่างทองเหลือง 4 นิ้ว เป็นลูกเลื่อน(เข็มแทงชนวนในตัว) เลื่อยบากส่วนที่หุ้มให้เลื่อนแกนได้ยาวขึ้น แล้วใส่สปริง ผลออกมาดีกว่าใช้ปืนแก๊ป ราคา 50 สต. มากเลย  เวลายิงมันไม่เด้งกลับมาโดนนิ้วโป้งด้วย    ส่วนลำกล้องยังใช้ก้านร่มเหมือนเดิม

กระสุนแบบคุณป้อมทอง  แต่ใช้ลูกปืนเหล็กกลม 5 มม. ยัดบนเทียนที่อัดในปลอก .22

ระยะ 5 เมตร กล่องขนมปังครีมแคร็กเกอร์ที่เป็นแผ่นเหล็กฉาบดีบุกหนาเท่ากระป๋องนมข้นหวาน  ทะลุเป็นรูกลม

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์