เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:13:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนไม้&แก๊ปแผง  (อ่าน 29418 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 02:52:25 PM »

กระทู้ เช็คอายุ อิอิอิ ผมเคยทำเล่นเองครับ เอาจุกลมยางจักรยานมาทำลำกล้อง อยากได้ลำกล้องยาวก็หาก้านร่มมาต่อออกไป ตะปูเป็นเข็มแทงชนวน หนังยางเป็นสปริงไก โครงปืนเป็นไม้สักเศษเหลือๆ กระสุนมีหลายแบบ ไม้(ลูกดอก) หิน ตะกั่ว ที่ใช้ในปืนแก็บจริงๆเลือกเม็ดเล็กๆหน่อย ส่วนมากเล่นหน้าร้อนช่วงปิดเทอมยาวๆ ส่วนมากก็ไปยิงปลา แต่ไม่ได้ผล มีอยู่ครั้งหนึ่งเพื่อนเล่นพิเรนหันปืนใส่หลังเพื่อนอีกคนแล้วลั่นไก ผลก้คือเพื่อนได้เลือดเลยแต่เข้าไม่ลึก โชคดีใส่ลูกหินเม็ดเล็กๆเอาไว้ ไม่ได้ใส่ ตะกั่วไม่อย่างนั้นดูไม่จืดแน่ จากนั้นก้เลิกเล่นไม่ได้สัมผัสอีกเลย(ไปเรียนต่อในเมืองไม่มีที่ให้ชนอีกแล้ว)

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 02:55:50 PM »

ทำเอาเองซิครับ   ทำไม่ยาก

ผมดัดแปลงปืนแบบนี้   เอาท่อเหล็กที่ใหญ่กว่ากระสุน .๒๒  หน่อย  ใส่เข้าไป

นำกระสุน .๒๒  มาเจาะรูที่ท้ายกระสุน   ใส่แก๊ปเข้าไปในปลอกกระสุน  ๓-๔ ลูก

อัดเทียนเข้าไป    ใช้แก้ปปิดกาวที่รูที่เจาะไว้ที่กระสุนเป็นตัวล่อ   แล้วนำกระสุนที่ทำแล้ว

ใส่ไปในลำกล้อง    ดีดเครื่องลั่นไกใส่    แก็ปตัวล๋อก็จะนำเชื้อไปถูกแก็ปในกระสุน   เทียนก็จะถูกยิงออก  

จากลำกล้อง      ก็ได้ปืนอัดเทียนไว้เล่นกัน    ยิงนกกระจอกตายแล้วกัน

อย่างที่พี่ป้อมทอง  ว่าไว้เลยครับ ผมใส่แก๊ปไปมาก แล้วใส่ลูกปืนกลม ๑ เม็ด แล้วอัดเทียน  แล้วเดินไปยังเป้าหมาย(ต้นกล้วย)  นิ้วหัวแม่โป้งดีดเครื่องลั่นไก ปัง  ผลปรากฎ  ต้นกล้วยเป็นรูลูกปืน  แต่นิ้วแม่โป้งแหกครับ  โดยยายตีแทบตาย  แถมโดนทิงเจอร์ไอโอดีนลาดแผลอีก  น้ำตาล่วงครับ  แต่ไม่เข็ด    ของมันชอบทำอย่างไรได้ละครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:00:52 PM »

รำลึกถึงวันเก่าๆ สมัยเป็นเด็กกันครับ ทำให้รู้สึกมีความสุข
สนุกแบบที่เด็กสมัยนี้ไม่รู้จักละกันครับ

เริ่มพูดเรื่องเก่า เล่าความหลัง มันชักแปลกๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 02:57:04 AM »

กระทู้รวมเด็กซนในอดีต

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 07:19:18 AM »

เคยเล่นสมัยยังเด็กครับแต่ตัวปืนให้พ่อทำให้ครับ(ไทยประดิษฐ์) ปืนสำเร็จรูปแพงมากครับเอาตังค์ซื้อปืนมาซื้อแก๊ปแผงดีกว่าได้เพีบยและพลิกแผลงเล่นใด้ตั้งหลายอย่าง
และ ปืนตะขบไม่ทราบว่ามีใครเคยเล่นบ้างครับที่ใช้ลูกตะขบหรือลูกมะเขือพวงเป็นกระสุนครับ อิอิอิ (ขอล้วงลึกประสบการณ์หน่อยครับ)
XTM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 07:30:42 AM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:03:29 AM »

Grin Grin Grin Grinยังมีอีกเยอะนะครับ เนี่ยใกล้ที่จะทำว่าวเล่นกันอีกแล้วครับ ต้องไปรวมพลที่วัด บ่ายหน่อยก็ลงสนามประลองว่าวกันได้ ไม่หมดลม ไม่เลิกครับ จนกว่าจะโดนแขนงไผ่ไล่ตูด มารำลึกกัน ว่าวจุฬาหรือกุลา  ว่าวปั๊กเป้า หางต้องยาวมากๆ ว่าวอีลุ้ม ว่าวดุ๊ยดุ่ย  (ว่าวที่ผ่าหัว ) ว่าวอีแพร่ดเหมือนว่าวใส่กางเกงทรงม้อดกระตุกดังแพร่ดๆ ว่าวงูเนี่ยอย่าหวังเลยสวยแต่ไม่มีตังค์ซื้อ ต้องไปถึงท้องสนามหลวงโน่น ฝันไปก่อนเลย แล้วยังพิเรนทำสายป่านคมเอาตัด เชือดเฉือนกันด้วย แหมงานนี้ได้เลือดจากการตำแก้วกะหลอดนีออนด้วย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:11:05 AM »

เคยเล่นสมัยยังเด็กครับแต่ตัวปืนให้พ่อทำให้ครับ(ไทยประดิษฐ์) ปืนสำเร็จรูปแพงมากครับเอาตังค์ซื้อปืนมาซื้อแก๊ปแผงดีกว่าได้เพีบยและพลิกแผลงเล่นใด้ตั้งหลายอย่าง
และ ปืนตะขบไม่ทราบว่ามีใครเคยเล่นบ้างครับที่ใช้ลูกตะขบหรือลูกมะเขือพวงเป็นกระสุนครับ อิอิอิ (ขอล้วงลึกประสบการณ์หน่อยครับ)

... เหมือน ... บั้งโพ๊ะ ... หรือปล่าวครับ ... ใช้กระบอกไม้ไผ่ ... แล้วมีก้านสูบอัดอากาศ ...

... ต่อมา ... พัฒนาการ ... ใช้ปลอกสีเมจิก ... เอากระดาษหนังพิมพ์ชุบน้ำ ... อัดยัดเข้าไป ...

... ต่อมา ... เปลี่ยนจาก ... กระดาษหนังสือพิมพ์ชุบน้ำ ... เป็นใช้เทียนอัด ... ฝังลูกปืนหรือลูกหินก้อนเล็ก ๆเข้าไปด้วย ... เจ็บอย่าบอกใครเชียว ...

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:20:54 AM »

... เหมือน ... บั้งโพ๊ะ ... หรือปล่าวครับ ... ใช้กระบอกไม้ไผ่ ... แล้วมีก้านสูบอัดอากาศ ...

... ต่อมา ... พัฒนาการ ... ใช้ปลอกสีเมจิก ... เอากระดาษหนังพิมพ์ชุบน้ำ ... อัดยัดเข้าไป ...

... ต่อมา ... เปลี่ยนจาก ... กระดาษหนังสือพิมพ์ชุบน้ำ ... เป็นใช้เทียนอัด ... ฝังลูกปืนหรือลูกหินก้อนเล็ก ๆเข้าไปด้วย ... เจ็บอย่าบอกใครเชียว ...

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Grin Grin Grin Grinผมเรียก"อีโผล๊ะ " ที่บ้านเป็นสวนมีต้นชมพู่มะเมี่ยวเยอะ เวลาออกดอก ดอกจะร่วงเยอะ เอาดอกชมพู่น่ะเป็นกระสุนหัวแข็ง FMJ
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:27:29 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy

... ไม่อยากคุยครับ ... ผมมีปืนกระบอกแรกในชีวิต ... ตั้งแต่ 4-5 ขวบ ... คุณตาทำให้ ...  Grin ... เป็นปืนก้านกล้วย ... ยิงได้ที 4 นัดเลย ... คนสมัยนี้คงไม่รู้จักหรอก ... อาวุธทันสมัยขนาดนั้น ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:41:09 AM »

... ไม่อยากคุยครับ ... ผมมีปืนกระบอกแรกในชีวิต ... ตั้งแต่ 4-5 ขวบ ... คุณตาทำให้ ...  Grin ... เป็นปืนก้านกล้วย ... ยิงได้ที 4 นัดเลย ... คนสมัยนี้คงไม่รู้จักหรอก ... อาวุธทันสมัยขนาดนั้น ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

มีม้าก้านกล้วยด้วยหรือป่ะ ถึงจะเป็นเคาวบอยจอห์น เวนน์แท้ๆ แต่ยางกล้วยเลอะกางเกง ซักไม่ออก  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:46:23 AM »

มีม้าก้านกล้วยด้วยหรือป่ะ ถึงจะเป็นเคาวบอยจอห์น เวนน์แท้ๆ แต่ยางกล้วยเลอะกางเกง ซักไม่ออก  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Grin Grin Grin ... มีครับ ... ทำเสียงด้วย ...  ฮี้ ๆ ๆ ... กลับ ๆ ๆ ... ไม่รู้จะกลับไปไหน ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:50:45 AM »

ต้องกลับครับ กลับมาบ้าน ห้ามเถลไถลไปไกล ไม้งั้นโดนแขนงไม้ไผ่ลงก้น คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:04:13 PM »

เหะๆ
ตอนเด็กๆสัก 8 -9 ปี เอาประทัดมามัดกับธูป แล้วเอาชนวนมาติดทาบกับตัวรูป ลดลงมาสักนิดหนึ่ง กะว่าพอเราจุดธูป ให้มันติดมาเรื่อยๆ กว่าจะมาถึงสายชนวนสัก ๕ นาที  แล้วไปวางข้างถนน ในหมู่บ้านเพื่อน พอวางเสร็จก็แอบไปหลบดู บางนัดดังแต่ไม่มีคนขับรถเครื่องผ่าน
ทิ้งระยะ แล้ววิ่งไปตั้งใหม่ พอประทัดดังพอๆกับชาวบ้านขี่รถเครื่องมา ตกใจ เถรถลาจะล้ม เรานี่นั่งหัวเราะ สะใจ โดยไม่รู้เลยว่ามันอันตรายแค่ไหน ( เอาน่าเด็กๆ ไม่ทันคิดอะไร  )
        ปรากฎว่ามีคนหนึ่งขับรถมาจากไหนไม่รู้ ขับเข้ามาในสวนยางที่พวกผมซ่อนตัวอยู่ มาจับเราพาไปโรงพัก ร้องไห้แทบตาย มารู้ทีหลังว่าเป็นผู้ใหญ่บ้านมามองดูเราเล่นนานแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตำรวจเรียกแม่ไปนั่งเทศน์ กลับมาถูกตีแทบตาย คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2008, 12:06:06 PM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:16:31 PM »

เหะๆ
ตอนเด็กๆสัก 8 -9 ปี เอาประทัดมามัดกับธูป แล้วเอาชนวนมาติดทาบกับตัวรูป ลดลงมาสักนิดหนึ่ง กะว่าพอเราจุดธูป ให้มันติดมาเรื่อยๆ กว่าจะมาถึงสายชนวนสัก ๕ นาที  แล้วไปวางข้างถนน ในหมู่บ้านเพื่อน พอวางเสร็จก็แอบไปหลบดู บางนัดดังแต่ไม่มีคนขับรถเครื่องผ่าน
ทิ้งระยะ แล้ววิ่งไปตั้งใหม่ พอประทัดดังพอๆกับชาวบ้านขี่รถเครื่องมา ตกใจ เถรถลาจะล้ม เรานี่นั่งหัวเราะ สะใจ โดยไม่รู้เลยว่ามันอันตรายแค่ไหน ( เอาน่าเด็กๆ ไม่ทันคิดอะไร  )
        ปรากฎว่ามีคนหนึ่งขับรถมาจากไหนไม่รู้ ขับเข้ามาในสวนยางที่พวกผมซ่อนตัวอยู่ มาจับเราพาไปโรงพัก ร้องไห้แทบตาย มารู้ทีหลังว่าเป็นผู้ใหญ่บ้านมามองดูเราเล่นนานแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตำรวจเรียกแม่ไปนั่งเทศน์ กลับมาถูกตีแทบตาย คิก คิก คิก คิก

Cheesy Cheesy Cheesy ... ผมเรียก ... ระเบิดเวลา ... แต่ถ้าช่วงนี้ใครเอาไปเล่นแถว 3 จชต. ... สงสัยซวยแน่ ๆ ...  Grin Grin Grin

... อีกวิธี ... จะมีประทัดแบบขว้างกระทบแตก ... ผมเรียก ... เม็ดมะยม(รูปร่างคล้ายเม็ดมะยมจริง ๆ ) ... เอาไปวางไว้ตามถนน ... เสร็จแล้วหาอะไรทับไว้ ... พอรถวิ่งมาเหยียบ ... มันก็จะ ... ตู๊ม ...  Grin ...

... เอาแบบ ... ระเบิดพลีชีพ ... ก็มีครับ ... จับกบ / คางคก / จิ้งเหลน ... มาได้ ... ทำเหมือนประทัดระเบิดเวลา ... แต่เอาผูกใส่ตัวมัน ... แล้วแอบเอาไปปล่อยตามพื้นที่เป้าหมาย ...  Grin ... (บาปกรรมจริงเลยเราเนี้ย ...  วีรกรรมวีรเวรสมัยเด็ก ๆ เยอะจริง ๆ เลย ) ...   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์