เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:18:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนไม้&แก๊ปแผง  (อ่าน 29424 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 03:58:32 PM »

ลิงค์ที่รูปครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 08:28:50 PM »

เคยเล่นสมัยยังเด็กครับแต่ตัวปืนให้พ่อทำให้ครับ(ไทยประดิษฐ์) ปืนสำเร็จรูปแพงมากครับเอาตังค์ซื้อปืนมาซื้อแก๊ปแผงดีกว่าได้เพีบยและพลิกแผลงเล่นใด้ตั้งหลายอย่าง
และ ปืนตะขบไม่ทราบว่ามีใครเคยเล่นบ้างครับที่ใช้ลูกตะขบหรือลูกมะเขือพวงเป็นกระสุนครับ อิอิอิ (ขอล้วงลึกประสบการณ์หน่อยครับ)

... เหมือน ... บั้งโพ๊ะ ... หรือปล่าวครับ ... ใช้กระบอกไม้ไผ่ ... แล้วมีก้านสูบอัดอากาศ ...

... ต่อมา ... พัฒนาการ ... ใช้ปลอกสีเมจิก ... เอากระดาษหนังพิมพ์ชุบน้ำ ... อัดยัดเข้าไป ...

... ต่อมา ... เปลี่ยนจาก ... กระดาษหนังสือพิมพ์ชุบน้ำ ... เป็นใช้เทียนอัด ... ฝังลูกปืนหรือลูกหินก้อนเล็ก ๆเข้าไปด้วย ... เจ็บอย่าบอกใครเชียว ...

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แถวบ้านผมกำแพงเพชรเรียกกันว่า อีโบ๊ะ ครับ(ชื่อน่ากลัวเหมือนลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์แถวบ้านครับ)อิอิอิ
  บ้านผมเรียก  "จับโผง" ครับ Grin Grin
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:15:31 PM »

ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีขายอีกหรือเปล่า ปืนแก๊ปไม้   สมัยผมเล่นยัง "อันละ" 50 สต.  แก๊ปแผ่นละสลึง

เอาเลื่อย ๆ ปากกระบอกออกเท่ากับความหนาของก้านร่ม

เอาก้านร่มวางแทน ใช้หนังยาง หลาย ๆ ๆ ๆ เส้นรัดให้แน่น ก็ได้ปืนอัดเทียนแล้ว

ตอนอยู่ ม.ศ. 1-2  (38-39ปีแล้ว) หาไม้มาเลื่อยเอง ใช้กลอนหน้าต่างทองเหลือง 4 นิ้ว เป็นลูกเลื่อน(เข็มแทงชนวนในตัว) เลื่อยบากส่วนที่หุ้มให้เลื่อนแกนได้ยาวขึ้น แล้วใส่สปริง ผลออกมาดีกว่าใช้ปืนแก๊ป ราคา 50 สต. มากเลย  เวลายิงมันไม่เด้งกลับมาโดนนิ้วโป้งด้วย    ส่วนลำกล้องยังใช้ก้านร่มเหมือนเดิม

กระสุนแบบคุณป้อมทอง  แต่ใช้ลูกปืนเหล็กกลม 5 มม. ยัดบนเทียนที่อัดในปลอก .22

ระยะ 5 เมตร กล่องขนมปังครีมแคร็กเกอร์ที่เป็นแผ่นเหล็กฉาบดีบุกหนาเท่ากระป๋องนมข้นหวาน  ทะลุเป็นรูกลม

ผมนิ้วแทบขาดครับ ใช้ปลอกกระสุน.38 ไปเก็บมาจากงานลอยกระทง ทหารมาออกร้านให้ยิง เลยไปเก็บมาเป็นกองเลย ทีนี้ลำกล้องก้านร่มเอาไม่อยู่ เลยไปหาตะเกียบหน้าจักรยานเก่าๆมาเลื่อย แล้วไปจ้างเขาเชื่อมน็อตยึดไปสิบบาท ทีนี้แรงดันสูงไม่กล้ายิงเลยไปมัดกับต้นไม้ ใช้เชือกดึงปลดนกปืน  ใช้ยิงไล่นกในนา เหมือนปืนใหญ่เลย เสียงดังยิ่งกว่าลูกซองอีก  กระสุนก็เจาะท้าย แล้วแกะแก๊ปกระดาษอัดใส่แต่บางครั้งอัดไม่แน่นเลยไม่ดัง  เลยต้องอัดให้แน่น โดยใช้ค้อนตอกปรากฎว่าครั้งหนึ่งพลาดระเบิดใส่มือ นิ้วแทบขาดกระดูกนิ้วชี้แหว่งไปนิดนึง เสื้อตัวหนึ่งแทบไม่เหลือ ตอนนั้นอยู่แค่ ป.6 ต้องไปโรงพยาบาลดึกๆ กลับมาพ่อเอาไปทิ้งหมดเลย นับตั้งแต่นั้นก็อดเล่น แต่ไปหาปืนที่บรรจุดินปืนปากลำกล้องเล่นแทน จนพ่อต้องเอาไปเผาทิ้งกลัวลูกติดคุก จนทำงานซื้อปืนได้เองครับพ่อถึงเลิกด่า

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 10:06:14 PM »

เอาแก๊บมายัดใส่ปลอกปากกาให้เต็ม   ปิดหัวท้ายโยนใส่พื้นหรือผนังก็ทำเอาสะดุ้งเหมือนกัน  แต่ถ้าใส่ตลับยาหม่องแล้วมีแหวนอีแปะปิด  แล้วปิดฝาเอาเทปพันให้แน่นโยนก็ดังค่อนข้างแรง   สะเก็ดน้อยครับไม่เหมือนใส่ขวดนับแผลไม่ถูก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์