เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 04:28:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ***การตอกหมายเลขปืน***  (อ่าน 5842 ครั้ง)
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 07:36:40 PM »

คือผมมีความสงสัยครับว่า  Huh Huhการตอกหมายเลขปืน เขาตอกอย่างไร Huh Huh โดยเฉพาะปืนพก เห็นตอกที่โครงสไลด์ก็มี นึกๆเอาว่าหากการ "ตอก" อย่างที่ผมเข้าใจก็คือ ใช้เหล็กแท่งเป็นตัวเลขกระหน่ำตอกลงไปที่โครงแรงพอที่จะแหวกเนื้อเหล็กเป็นตัวเลข ถ้าเป็นแบบนี้มันไม่มีผลกระทบต่อการเสียรูปทรงของสไลด์หรือครับ ขนาดเราเองยังระมัดระวังไม่ทำปืนตกหรือกระทบอะไรแรงๆเลย แล้วประสิทธิภาพของปืนจะมีผลมั้ย และอีกแบบเช่นโครงโพลิเมอร์ หรือพวกพานท้ายซินเทติก เหมือนกับเขาปั้มตัวเลขเอา ซึ่งงานออกมายังกะสั่งปริ้นได้

หากทำแบบยิงด้วยเลเซอร์งานคงจะออกมางามมากและไม่น่าจะมีพลกระทบกับปืน(ในความคิดผม) Huh

และอีกอย่างเวลาร้านขายปืนเขาลอกทะเบียน อย่างของผมเขาใช้วิธีเอาปากกาเคมีระบายตัวเลขแล้วเอาเทปใสพาดแปะแล้วลอก ที่อยากรู้ก็คือ ปากกาเคมีจะมีผลทางเคมีทำลายรมดำหรือไม่ ทำไมไม่ใช้วิธีแบบลอกเลขตัวถังรถ น่าจะไม่ต่างกันแต่ไม่ต้องกลัวเรื่องเคมีทำลายผิวปืน

เรียนถามด้วยความเคารพครับ... ไหว้ ไหว้
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 08:53:22 PM »

ปากกาเคมี ที่ทางวังชัยยา ทาลอก เบอร์ไปไม่มีผลต่อรมดำหรอกครับ อยากเอาออกง่ายๆ ครับเอาสำลีชุบแอลกอร์ฮอลเช็ดออกครับ
ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 09:19:13 PM »

ผมว่าเขามีเครื่องปั้มเลขครับ   และมีเลเซอร์ด้วย  หรือใช้เครื่องฉีดน้ำ เซาะตัวอักษรครับ

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 09:40:21 PM »

ส่วนกลาง ใช้ตอกด้วยมือจริงๆครับ ตอกที่โครงด้ามไม่เป็นไร เคยมีปัญหาตอกที่โครงสไลด์ของกล็อค ทำให้โครงสไลด์ยุบไปเล็กน้อยจนมองด้วยตาว่ายุบเป็นปัญหากันมาแล้วมีลงในกระทู้เวปนี้ ลองค้นดูครับผมลืมแล้วครับ ที่ใช้มือตอกก็เพราะเป็น ลายลักษณ์ของปืนโดยเฉพาะ ก็มีที่ตอกเอาเสียหายไปไม่เรียบร้อยก็โวยวายกันตามระเบียบ ทำไมต้องตอกด้วยมือ ผมไม่ทราบครับต้องถามผู้ใหญ่ในกรมการปกครองดูครับ บาที่ต่างจังหวัดไม่ใช้มือ ดูสวยดีครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 10:19:25 PM »

ผมว่าเขามีเครื่องปั้มเลขครับ   และมีเลเซอร์ด้วย  หรือใช้เครื่องฉีดน้ำ เซาะตัวอักษรครับ

ตกใจ ตกใจ  Shocked Shocked Huh

ส่วนกลาง ใช้ตอกด้วยมือจริงๆครับ ตอกที่โครงด้ามไม่เป็นไร เคยมีปัญหาตอกที่โครงสไลด์ของกล็อค ทำให้โครงสไลด์ยุบไปเล็กน้อยจนมองด้วยตาว่ายุบเป็นปัญหากันมาแล้วมีลงในกระทู้เวปนี้ ลองค้นดูครับผมลืมแล้วครับ ที่ใช้มือตอกก็เพราะเป็น ลายลักษณ์ของปืนโดยเฉพาะ ก็มีที่ตอกเอาเสียหายไปไม่เรียบร้อยก็โวยวายกันตามระเบียบ ทำไมต้องตอกด้วยมือ ผมไม่ทราบครับต้องถามผู้ใหญ่ในกรมการปกครองดูครับ บาที่ต่างจังหวัดไม่ใช้มือ ดูสวยดีครับ

ไม่น่าจะใช่กล๊อคที่สไลด์ยุบน๊ะครับ ถ้าจำไม่ผิดที่สไลด์ยุบเป็นWalther ขนาด.22 น๊ะครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 10:22:01 PM »

ไม่น่าจะใช่กล๊อคที่สไลด์ยุบน๊ะครับ ถ้าจำไม่ผิดที่สไลด์ยุบเป็นWalther ขนาด.22 น๊ะครับ

จำไม่ได้ครับ ขอบคุณที่แก้สาระครับ
APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 10:28:21 PM »

ผมว่าเขามีเครื่องปั้มเลขครับ   และมีเลเซอร์ด้วย  หรือใช้เครื่องฉีดน้ำ เซาะตัวอักษรครับ

เรื่อยเปื่อยแล้ว
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 10:30:38 PM »

Smiley ผมว่าส่วนกลางที่ใช้ตอกจะให้ปืนสวมได้ยากกว่าโคต้าต่างจังหวัด ที่ให้ร้านแกะทะเบียนแล้วนำไปขึ้นทะเบียนที่อำเภอ ทำให้เวลาซื้อปืนมือสองจากกรุงเทพฯ สบายใจได้เยอะกว่า ที่เคยเห็นมีทำบ้างแต่ไม่เหมือนครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 11:38:45 PM »

คือผมเองเป็นห่วงโครงปืนหรือส่วนที่ต้องโดนตอกน่ะครับ ถ้าหาวิธีอื่นที่มันรุนแรงน้อยกว่านี้หน่อยก็คงดี

น่าจะยิงด้วยเลเซอร์แล้วทำมาร์คอะไรบางอย่างที่มันไม่เหมือนกันก็น่าจะได้นะครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 11:45:48 PM »

คือผมเองเป็นห่วงโครงปืนหรือส่วนที่ต้องโดนตอกน่ะครับ ถ้าหาวิธีอื่นที่มันรุนแรงน้อยกว่านี้หน่อยก็คงดี

น่าจะยิงด้วยเลเซอร์แล้วทำมาร์คอะไรบางอย่างที่มันไม่เหมือนกันก็น่าจะได้นะครับ

เรามองในมุมของคนรักปืนครับปืนใคร ใครก็รัก
ผมเข้าใจว่า จนท.มองในมุมของการตรวจสอบครับ ตอกทะเบียนเพื่อแยกแยะหมวดหมู่ และการตอกจะสร้างแรงเครียดให้กับเนื้อเหล็ก ทำให้สามารถทำการตรวจสอบได้ครับ(ในกรณีมีการปลอมแปลงเลขทะเบียน)  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 12:22:43 AM »

โครงด้ามน่าจะแข็งแรง  และไม่มีผลกับการกลไก  กระมังครับ  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 12:38:13 AM »

การตอกเลข อาจมีที่เสียหาย ก็เป็นเรื่องระหว่างร้านค้าที่ส่งตอก กับ จนท. ต้องไปว่ากล่าวกันเอง

แต่การที่ร้านนำปืนที่เห็นถึงความเสียหาย นำมาขาย เป็นเรื่อง ระหว่างร้านกับ คนซื้อ. ครับ.
ร้านจะโยนความผิดไปให้ จนท.ไม่ได้ครับ. .

และอีกประการหนึ่ง ผู้ซื้อจะต้องตรวจตรา อาวุธปืน
ที่จะซื้อ ก่อนแล้วจึงตกลงทำการซื้อขาย เครื่องหมายทะเบียนปืน จึงมักจะต้องตรวจดูกันก่อนเสมอ
เมื่่อเป็นอย่างนี้ แล้ว  ..ผู้ซื้อ จะส่งเสียงดังทักท้วง ตอนหลัง. เสียงจึงดังแต่ฟังไม่ชัดครับ.  ตกใจ

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 11:56:49 AM »

ปืนรุ่นใหม่ๆเท่าที่เห็นนะครับ บริเวณที่ตอกไม่น่าจะมีผลต่อความแม่นหรือกลไกของปืนนะครับ  Grin

S&W M 60 ของแฟนผม ตอกที่ด้ามปืนใต้ประกับปืน
Glock ของผม ตอกที่โกร่งไกปืน
Kimber ของผม ตอกที่ด้ามปืนใต้ประกับปืน  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 02:22:15 PM »

เคยอ่านพบว่า ใช้วิธีสัก ดีที่สุด เพราะเหล็กไม่ช้ำมาก และสักใหม่ไม่ได้ ....

ในเมืองหลวง พวกใช้ตัวตอก ตรงตามระเบียบเป๊ะ ๆ ที่อื่น ๆ เขายิงเลเซอร์ สวยกว่ามาก ....

ผมว่า ถ้าปืนมีเลขปืนมาจากโรงงาน ก็ไม่น่าต้องตอกแล้วครับ .... ถ้าเป็นปืนไม่มีเลขจากโรงงานค่อยตอก .... แต่กฏหมายไทย เขียนไปเขียนมา กลายเป็นว่า ต้องตอกใหม่ทุกกระบอก ....

ปืนเหลือใช้สงครามบางแบบ มีเลขไทย เครื่องหมายของไทย ... ขายออกไปเมืองนอก พวกไม่เห็นคุณค่า เอาไปทำเป็นปืนใช้งานหมด ไม่มีใครเก็บเป็นอนุสรณ์เลย ... .... น่าจะเอาออกจากกฏกระทรวง แล้วขายให้ประชาชนได้ชื่นชมบ้าง ..... (ฝันกลางวันครับ) Grin

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 03:00:15 PM »

วิธีตอกน่าจะยกเลิกได้แล้ว  สวยก็ไม่สวย  ชัดก็ไม่ชัด  บางทีตอกซ้ำๆอีก  คนที่มีหลายกระบอกอาจไม่ค่อยใส่ใจนัก  แต่คนที่เพิ่งมีกระบอกแรก  เห็นแล้วเสียดายปืน  เสียอารมณ์ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์