เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 03:03:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ***การตอกหมายเลขปืน***  (อ่าน 5834 ครั้ง)
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 03:21:40 PM »

ผมเคยเห็นเจ้าหน้าที่ที่ สน.อส.ตอกทะเบียน (ตอนขึ้นไปรับปืน) เป็นปืนเบเร็ตต้าบิกาเดียร์  หัวเราะร่าน้ำตารินเห็นแล้วสงสารปืนจริงๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ลักษณะการตอก คือ จะตอกบนโต๊ะไม้จะว่าร้ายก็ได้ครับ มีความสามคน คนแรกมีหน้าที่ตอบอย่างเดียว โดยใช้ค้อน+ลิ่มที่เป็นตัวเลข คนที่สองคอยจับ ส่วนคนที่สามคอยเรียง  คนที่มีหน้าที่ตอกก็ตอกโดยไม่สนใจว่าตัวปืนจะเป็นอย่างไร การวางเก็บปืนก็วางกันบนพื้น เห็นแล้วสงสารและเสียดายมากครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 04:52:49 PM »

ผมเคยเห็นเจ้าหน้าที่ที่ สน.อส.ตอกทะเบียน (ตอนขึ้นไปรับปืน) เป็นปืนเบเร็ตต้าบิกาเดียร์  หัวเราะร่าน้ำตารินเห็นแล้วสงสารปืนจริงๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ลักษณะการตอก คือ จะตอกบนโต๊ะไม้จะว่าร้ายก็ได้ครับ มีความสามคน คนแรกมีหน้าที่ตอบอย่างเดียว โดยใช้ค้อน+ลิ่มที่เป็นตัวเลข คนที่สองคอยจับ ส่วนคนที่สามคอยเรียง  คนที่มีหน้าที่ตอกก็ตอกโดยไม่สนใจว่าตัวปืนจะเป็นอย่างไร การวางเก็บปืนก็วางกันบนพื้น เห็นแล้วสงสารและเสียดายมากครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เศร้า เศร้า เศร้า
Hummerkru
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 08:16:22 PM »

ถ้าคิดให้เหมาะสมกับกาลเวลาก็อยากให้คิดหาวิธีการใหม่ๆในการใส่ตัวเลขลงกับปืน โลกเปลี่ยนไปมากแล้ว ความก้าวหน้าทางวิทยาการก็มีมาก ชาวเราเดินทางไปสู่โลกกว้างก็หลายกลุ่มหลายคณะ อยากให้มีผู้เกี่ยวข้องสักคนนำวิธีการใส่เลขที่ตัวปืนจากประเทศอื่นๆมาใช้กับบ้านเรา การตอกเลขปืนเป็นวิธีการดั้งเดิมนานมาแล้ว เชื่อว่าบางประเทศในโลกคงไม่ใช้วิธีการตอก แล้วเขาใช้อะไร ทำไมจึงไม่เป็นเราบ้างที่ได้ยินว่าของเราเลิกใช้วิธีการตอกเลขแล้วจ๊ะ
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 08:32:08 PM »

ถึงเวลาต้องใช้เครื่องแกะตัวเลขได้แล้ว Grinให้ทันสมัยหน่อย Grin
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 08:47:50 PM »

ผมว่าเขามีเครื่องปั้มเลขครับ   และมีเลเซอร์ด้วย  หรือใช้เครื่องฉีดน้ำ เซาะตัวอักษรครับ

เรื่อยเปื่อยแล้ว

ขำก๊าก คิก คิก
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 09:44:27 PM »

cz 75 d พี่ตำรวจรู้จักกันเอาปืนมาให้ดูตอกข้างสไลด์หมดสวยเลยครับตัวเลขก็เอียงไปเองมา ส่วนปืนผมโครงพลาสติกตอกใต้โกรงไกดูสวยกว่า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 05:55:00 AM »

ไม่ทราบครับ ว่าตอกอย่างไร  Winkแต่ชอบที่หมายเลขทะเบียนปืน ยังคงใช้เป็นเลขไทยครับ  Cheesy
๐ ๑ ๒ ๓ ๔ ๕ ๖ ๗ ๘ ๙ นับวัน ตัวเลขไทยสวยๆแบบนี้ นับวันคนเราไม่ค่อยนิยมใช้กันแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
kojima
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:44:31 AM »

สวัสดีครับพี่สิงห์ ไหว้.....เข้ามาทุกวันเลยนะครับเงาะน่ากินนะครับ เยี่ยม
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:59:36 AM »

สวัสดีครับพี่สิงห์ ไหว้.....เข้ามาทุกวันเลยนะครับเงาะน่ากินนะครับ เยี่ยม

สวัสดีเช่นกันนะครับ  Smiley Smiley  ไหว้

ว่าจะไปถ้ำกระบอกแล้วครับ ติดงอมแงมไม่เข้าไม่ได้ครับ  คิก คิก
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:09:34 AM »

การตอกต้องคนตอกเป็นครับ  จะอยู่ในจุดที่ตรวจสอบได้ชัดเจน และไม่ไปทำลายระบบการทำงานของปืน ที่มีปัญหากันคือ  คนที่ตอกเป็นไม่อยู่แล้วตั้งแต่มีการโอนย้ายหน่วยงานกัน

ที่ฟรุ๊พมาร์คยังชอบกัน ผมว่าอีกหน่อย อีกสักสิบยี่สิบปี คนเล่นปืนเก่าอาจจะตามหา  ตัวตอก กท เดิม กันบ้าง มีตั้งหลายรุ่น  แต่ทั้งหมดนี้มันก้อยู่ในเงื่อนไขข้างต้น คือคนตอกต้องตอกเป็น

....ตามล่า...อีตอแหล
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:21:30 AM »

ปกตินี่ ถ้าเป็นปืนรุ่นเดียวกันจะตอกที่เดียวกันตลอดหรือเปล่าครับ
หรือว่าตามอารมณ์ของผู้ตอกครับ Huh

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:47:42 AM »

ปกตินี่ ถ้าเป็นปืนรุ่นเดียวกันจะตอกที่เดียวกันตลอดหรือเปล่าครับ
หรือว่าตามอารมณ์ของผู้ตอกครับ Huh

สมัยกองทะเบียนยังอยู่กะตำรวจ  จะตอกชัดเจนครับ(ตัวอักษรอาจจางตามอายุการใช้งานของตัวตอก ยิ่งจางยิ่งชอบปืนเป็นรอยน้อย  Grin)  ในปืนสั้นจะเป็นโครงปืน  ,  ปืนยาวจะเป็นพานท้าย , ปืนที่โครงด้ามเป็นโพลิเมอร์ในปืนสั้นจะตอกลงบนสไลด์ ในปืนยาวจะตอกลงที่โครงปืน

ปืนสั้น เมื่อก่อนจะตอกที่โครงปืนด้านนอกให้มองเห็นง่าย  คนซื้อปืนสมัยก่อนก็ชอบแบบนี้ด้วย  ต่อมาร้านค้าขอร้องให้ตอกซ่อนในประกับด้ามเพื่อความสวยงาม ก็เลยนิยมทำมาแบบนี้อยู่นาน  ......แต่บางช่วง  ผู้บังคับบัญชาหน่วยงานกองทะเบียนก็สั่งให้ตอกเลขด้านนอกประกับด้ามให้ตรวจสอบง่ายให้เหมือนยุคเก่า  แต่เป็นเช่นนี้ไม่นาน ร้านค้าก็ขอร้องให้ช่วยตอกซ่อนในประกับด้ามเหมือนเดิม
จุดที่ตอกอาจย้ายไปบ้างตามคำสั่งผู้ควบคุม แต่หลักๆจะอยู่บนโครงปืนและส่วนที่หนาที่สุดของโครงปืน  สังเกตุได้ว่าคนเล่นปืนยุคนั้นไม่ค่อยบ่นเพราะ ผู้ตอกตอกเป็น  ไม่ได้ทำให้ปืนเสียโฉมมากมายอะไร 

เรื่องจุดที่ตอกแล้วดูไม่สวย  ยังขึ้นกะฝีมือคนตอกด้วยครับ  บางจุดจะไม่ตอกเลขกัน เช่น ครอบรางกันฝุ่นและปลายสไลด์ของปืนสั้นออโต เพราะบอบบาง (แต่กองทะเบียนยุคใหม่เคยตอกตรงนี้ ตกใจ

....ตามล่า...อีตอแหล
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 04:41:15 PM »

ใจจริงแล้วก็ชอบการตอกโดยใช้เลขไทยเหมือนกัน  มันดูเข้มขลัง คลาสสิกดี   แต่อยากให้พัฒนาการตอกให้มันสวยงามหน่อย 

ของผมนี่  ตอกที่โครงปืน ใต้โม่เลย  เห็นเด่นเป็นสง่า   เรียงแถวเบี้ยวอีกต่างหาก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 04:49:43 PM »

จิตสำนึก เรื่องสาธารณะยังด้อย...........
  .... ดูได้จากการใช้สมบัติส่วนรวม เช่นโทรศัพท์สาธารณะ ห้องน้ำสาธารณะ ฯลฯ  เละเทะไปหมด ไม่คำนึงถึงคนอื่น.............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 06:01:45 PM »

ผมชอบทะเบียนปืน ต่างจังหวัด แกะเลขทะเบียนสวยดี :VOV:
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์