เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:34:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ทำไม จนท.ที่ออกเวรยามแล้ว ยังต้องพกพาอาวุธ ***  (อ่าน 16531 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 01:01:12 AM »

ท่าน vinchy ตอบได้ชัดเจนครบถ้วนครับ...

ขอบคุณแทนประชาชนที่เรายังมีผู้พิทักษ์สันติราษฏร์คอยให้ความคุ้มครองและดูแลความสงบสุขให้ครับ...
ชายทุ่ง
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 06:10:38 PM »

จำได้เมื่อ 10 กว่าปีก่อน ตอนนั้นเพิ่งสอบ นพต. ได้กำลังนั่งรถโดยสารประจำทางไปรายงานตัวที่โรงเรียนตำรวจกับเพื่อนๆ เผอิญดันไปนั่งหลังป้า 2 คนแกคุยกันเสียงมันดังมาถึงผมกับเพื่อนนั่งอยู่ เนื้อหาก็ประเภทด่าตำรวจสารพัดเรียกว่าหาส่วนดีไม่ได้เลย ไอ้ผมกับเพื่อนก็นั่งฟังไปจนลงรถ เสร็จแล้วผมหันไปถามเพื่อนว่า "มึงว่าถ้าเมื่อกี๊กูเอามะเหงกเขกกระโหลกอีป้ามันซักที มึงว่ามันจะไปฟ้องผัวมันหรือฟ้องยามที่ไหนวะ" นั่นเป็นความคิดตอนเด็กนะครับแค่เอามาเล่าให้ฟัง  คิก คิก คิก คิก
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 01:07:37 AM »

ผมเห็นตำรวจที่ออกเวรแล้วบางคนที่บ้านผมทั้งระดับล่างจนถึงหมวด ชอบพกปืนนั่งดื่มเหล้าในคาเฟ่ ทำตัวยิ่งใหญ่ หนักไปอีกผู้หมวดพกปืนไปร้องคาราโอเกะ แล้วมีเรื่องกับเด็กเสริฟ เจ้าของร้านมาเคลียร์จนมีเรื่องตำรวจชักปืนยิงขึ้นฟ้าแล้ววิทยุเรียกเพื่อนมาเต็มรถตำรวจ
เวลาผมจะไปเที่ยวที่ไหนวัยรุ่นผมไม่กลัวครับกลัวแต่ตำรวจจะมาหาเรื่อง
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 12:00:38 PM »

เยี่ยม ความคิดส่วนตัวของผมเห็นด้วยกับพี่ป้อมทองครับ

ผมไม่ได้ทำงานเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ

การทำงานทุกวิชาชีพจะต้องมีจรรยาบรรณในการประกอบวิชาชีพ อาชีพตำรวจคนที่จะเดินเข้ามาสู่อาชีพนี้จะต้องมีจรรยาบรรณในการที่จะพิทักษ์และคุ้มครองสุจริตชน และไม่ใช่เพียงแค่ในเวลาทำงาน ตกใจ (ถ้าเหมือนกับที่พี่ป้อมทองเล่า ตกใจ ตกใจ)

ดังนั้นการพกปืนของเจ้าหน้าที่หลังเลิกงานนั้นผมมองว่าสมควรพกได้ แต่หากไม่อยู่ในเครื่องแบบควรพกอย่างมิดชิดเพื่อป้องกันความเข้าใจผิด หรือสร้างความกลัวต่อสุจริตชน

และอย่างที่กล่าวไปแล้ว สำคัญนะครับ "เจ้าหน้าที่จะต้องมีจรรยาบรรณ" ใครๆเขาก็จะว่าเอาไม่ได้ Grin Grin
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์