เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:24:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ทำไม จนท.ที่ออกเวรยามแล้ว ยังต้องพกพาอาวุธ ***  (อ่าน 16503 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 12:43:55 PM »

หลงรัก

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 12:47:13 PM »

Cool...ผมว่าใครที่มีปืนและชอบปืนต้องอยากที่จะพกปืนเสมอ ๆ ละครับ...

...จนท...ที่ไม่ชอบพกปืนก็มีนะครับ...เคยเห็น ขนาดบางท่านอยู่ในชุดเครื่องแบบแท้ ๆ ไปทานข้าวตอนพัก...เที่ยงท่านยังมีซองปืนเปล่าติดที่เอวเลยครับ...เคยถามท่าน...ท่านบอกว่าพกมาให้หนักทำไม....ไปโน่น... Cool

ถ้าเจอเหตุการณ์ตำรวจท่านนี้จะเป็นอย่างไร แต่ที่แน่ ๆ ผู้ร้ายไม่สนหรอกครับขอให้แต่งเป็นตำรวจกลัวและอาจยิงก่อนโดยไม่ถามว่าเป็นตำรวจฝ่ายไหน ธุรการ หรือปราบปรามครับ
           ในการใช้ชีวิตควรตั้งอยู่ในความไม่ประมาท ครับ

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 12:56:47 PM »

อิอิ...เรามาเฉลยเหรอเนี่ย คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 01:07:26 PM »

หลงรัก

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 03:06:42 PM »

ผมขอแทรกท่าน จขกท.นิดครับ คงไม่ว่ากัน

หลงรัก
ครับ
จริงๆแล้วทุกชีวิตต้องการความมั่นคง มั่นใจ และความปลอดภัยครับ
แต่ก้อมีบางที่หลุด โลก
ที่สำคัญที่สุดของการรวมตัวเป็น 1 ของรัดแล้ว กดหมายครับต้องศักดิ์สิทธิ
อำนาจคือความกลัว
 หลงรัก

ก้อ = ก็
รัด = รัฐ
กดหมาย = กฎหมาย
ศักดิ์สิทธิ = ศักดิ์สิทธิ์

ตัวอย่าง
ก้อ ๑  ว. แสดงอาการเจ้าชู้ เช่น ไก่ก้อ. 
ก้อ ๒  น. ชนชาวเขาพวกหนึ่ง ในตระกูลทิเบต-พม่า มีอยู่ทางแถบเหนือ
 ของไทย คล้ายพวกมูเซอ, อีก้อ ก็เรียก.

ก็ ๑  สัน. แล้ว, จึง, ย่อม, เช่น พอหันหน้ามาก็พบเขา ทำดีก็ได้ดี. 
ก็ ๒  นิ. ไขความ เช่น ถึงแก่กรรมก็ตายนั่นเอง ประสาทพิการก็บ้านั่นเอง, 
 เน้นความให้เด่นหรือให้ชัดแจ้ง เช่น ทั้งฟืนเจ้าก็หัก ทั้งผักเจ้าก็หา.

คำไหนไม่แน่ใจลองค้นหาตามนี้ครับผม
http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp

ขอบคุณครับ ไหว้

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 04:37:22 PM »

ประเทศสารขัณฑ์

เคยได้ยินแต่ไม่เข้าใจครับ แปลว่าอะไร  Grin Grin Grin ขอความรู้ภาษาไทยหน่อย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 04:57:23 PM »

เอ...แต่...แปลกนะเจ้าน้องเมียผมที่เป็นตำรวจผมไม่เคยเห็นเขาพกปืนให้เห็นเลยเวลาที่ออกเวรหรือไปไหน    ไม่เคยเห็นพกโชว์กร่างๆเลยว่าข้าเป็นตำรวจ    เห็นมีแต่เวลาจะไปไหนจะเอาปืนใส่เป้หรือใส่กระเป๋าเอาไปเท่านั้น   เคยถามเล่นๆว่าทำไมเราเป็นตำรวจถึงไม่พกไป   ทำไมต้องใส่เป้ใส่กระเป๋าไปด้วยเขาบอกว่ายังไงรู้ไหมครับ.....เขาว่าถึงผมจะเป็นตำรวจแต่ก็ไม่มีใบอนุญาตพกนะครับ   และอีกอย่างไม่อยากมีปัญหากับตำรวจเขตอื่นด้วยเสียเวลา......อ้าวเอากับเขาซิ....เล่นเอาผมงงกับคำตอบเขาเลยนะ... Grin Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 05:07:00 PM »

ขนาดไม่ใช่เจ้าหน้าที่ยังพกกันให้ควัก Grin Grin Grin

ใครครับพี่....
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PT92
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 05:14:53 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
      ผมว่าคนที่มีปืนทุกคนก็อยากจะเก็บไว้กับตัวทั้งนั้นครับ ยิ่งถ้ามีโอกาสได้พกพาโดยถูกกฎหมายแล้ว ผมถามตรงๆนะครับจะมีซักกี่คนที่จะบอกว่า ....ไม่เอาผมไม่อยากพกครับ ผมไม่ชอบพก ฯลฯ... มีแต่จะรีบรับทั้งนั้นครับ ยิ่งเป็นเจ้าหน้าที่ที่ต้องเกี่ยวข้องกับการใช้อาวุธ การรักษาความปลอดภัย หรือปราบปรามแล้ว ผมว่ามันเป็นความเคยชินของเขาที่จะต้องมีไว้กับตัวตลอด บางคนอาจจะพกหรือบางคนอาจนำพาก็ว่ากันไป  เพราะงานหรือหน้าที่ของเขาอาจไปสร้างความไม่พอใจให้กับใครเมื่อไหร่ก็ได้โดยที่เขาเหล่านั้นอาจไม่รู้ตัว

รักชาติของเรา ไว้เถิดผองไทย
ผืนแผ่นแหลมทอง รวมพี่รวมน้องด้วยกัน
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 05:20:11 PM »

ตามกฏหมายเจ้าหน้าที่ที่ออกเวรแล้วก็คือประชาชนดีๆนี่เองครับ
ดังนั้นถ้าไม่มีป.12ก็ไม่มีสิทธิครับ
ส่วนเรื่องกลัวไม่ปลอดภัยก็ต้องว่ากันเหมือนประชาชนทั่วไปครับ
เวลาท่านไม่ให้ป.12 ท่านว่า
"เรามีตำรวจ(ในเวร)คอยดูแลอยู่แล้วครับดังนั้นไม่มีความจำเป็นที่ประชาชนต้องพกอาวุธ"

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
BeCool
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

BeCool

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 06:03:17 PM »

ผมตอบใว้ในอีกกระทู้หนึ่ง ขอลอกเขอามาลงตรงนี้อีกครั้ง

ประชาชนธรรมดา กฎหมายเขาห้ามพกปืน พวกเราที่มีปืนยังพกกันเลยครับ ถึงแม้จะผิดกฎหมาย
แล้วยิ่งข้าราชการตำรวจ ต้องใช้ปืนที่เป็นส่วนหนึ่งของอุปกรณ์ในการประกอบอาชีพ ก็น่าจะพกได้ครับ
แต่ควรเป็นการพกซ่อน แอบๆไม่เปิดเผย ผมเข้าใจว่าตำรวจถึงแม้ไม่อยู่ในเครื่องแบบ หรือนอกเวลาราชการ
ถ้าพบเหตุรายซึ่งหน้า ก็สามารถปฎิบัติหน้าที่ได้ พี่ที่ผมเคยรู้จักท่านหนึ่ง เป็นตำรวจสหรัฐ ท่านเคยเล่าให้ฟัง
ส่วนเจ้าหน้าที่ที่พกปืนจะดีหรือเลว ก็ต้องว่ากันเป็นคนๆไป

คุณ boon คงกล่าวผิดไปครับ (หรือเปล่า) ยิ้มีเลศนัย
มีแต่โจรครับใช้ปืนประกอบอาชีพ ตำรวจต้องใช้กฎหมาย ครับ ผมว่าคล้าย ๆ กับทนาย นะ แต่เป็นการบังคับใช้ ส่วน ทนาย ใช้อีกแบบ บอกไม่ถูกว่ายังงัย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2008, 10:03:30 PM โดย BeCool » บันทึกการเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 06:47:04 PM »

ขออนุญาตครับ

ผมขอซีเรียสกับประเด็นนี้นิดหนึ่งนะครับ  ผมเองทำงานคอมพิวเตอร์ สังกัดทบวงมหาวิทยาลัย.. ไม่ใช่ตำรวจ..

ตำรวจ ไม่มีกฏหมายใด บังคับให้ตำรวจพกปืน  ว่ากันตามที่จริงแล้ว ตามเจ้าของกระทู้ว่ามา ตำรวจ ผิด...

มีคำถาม ว่า ตำรวจ จำเป็นต้องมีเรื่อง กับผู้ร้าย โดยที่ไม่มีเหตุขุ่นเคืองส่วนตัวกันมาก่อน...ผู้ร้ายโกรธมั๊ย....โกรธ

แค้นมั๊ย....แค้น           อาฆาตมั๊ย........อาฆาต            เจอเปลี่ยว ๆ สะดวก ๆ เล่นงานมั๊ย.......เอาแน่......

ถ้าตำรวจถือแต่กฏหมายอย่างเดียว  ไม่มีอาวุธไว้ป้องกันตัวเองตอนออกเวร  คงต้องสอบใหม่กันปีละสามครั้ง....

บางที กฏหมาย เราจะถือเถรตรงไปเสียทั้งหมด คงไม่ดี  ถ้าเจ้าหน้าที่เขาตั้งด่านตรวจอาวุธ ทางเข้าออกสนามยิงปืนสักที ...

อย่างคำหนัง อ.ณรงค์ ว่าไว้ คำสั่งเจ้าพระยา ไข่ปลา ดอกม่วง...จะถือเอาทั้งหมด ไม่ได้...

ด้วยความเคารพครับ  Smiley
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 06:54:23 PM »

เพราะผู้ร้ายมันไม่เคยเข้าเวรปล้นออกเวรไม่ปล้นมันปล้นทุกเวลาที่อยากปล้นสะดวกทุกเวลาที่สุจริตชนเผลอ
ความเสี่ยงมี 24 ชั่วโมงคนอื่นไม่ทราบแต่ผมสนับสนุนให้ท่านพกตลอดเวลา
ตัวอย่างเช่นแบบผมเนี่ยรถชนตอนประกันหมดไม่มีเวลาต่อดีทีคู่กรณีเป็นฝ่ายผิดและท่านสารวัตรก็เข้าใจไม่งั้น บาน ครับพี่น้อง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 06:57:10 PM »

ขออนุญาตครับ

ผมขอซีเรียสกับประเด็นนี้นิดหนึ่งนะครับ  ผมเองทำงานคอมพิวเตอร์ สังกัดทบวงมหาวิทยาลัย.. ไม่ใช่ตำรวจ..

ตำรวจ ไม่มีกฏหมายใด บังคับให้ตำรวจพกปืน  ว่ากันตามที่จริงแล้ว ตามเจ้าของกระทู้ว่ามา ตำรวจ ผิด...

มีคำถาม ว่า ตำรวจ จำเป็นต้องมีเรื่อง กับผู้ร้าย โดยที่ไม่มีเหตุขุ่นเคืองส่วนตัวกันมาก่อน...ผู้ร้ายโกรธมั๊ย....โกรธ

แค้นมั๊ย....แค้น           อาฆาตมั๊ย........อาฆาต            เจอเปลี่ยว ๆ สะดวก ๆ เล่นงานมั๊ย.......เอาแน่......

ถ้าตำรวจถือแต่กฏหมายอย่างเดียว  ไม่มีอาวุธไว้ป้องกันตัวเองตอนออกเวร  คงต้องสอบใหม่กันปีละสามครั้ง....

บางที กฏหมาย เราจะถือเถรตรงไปเสียทั้งหมด คงไม่ดี  ถ้าเจ้าหน้าที่เขาตั้งด่านตรวจอาวุธ ทางเข้าออกสนามยิงปืนสักที ...

อย่างคำหนัง อ.ณรงค์ ว่าไว้ คำสั่งเจ้าพระยา ไข่ปลา ดอกม่วง...จะถือเอาทั้งหมด ไม่ได้...

ด้วยความเคารพครับ  Smiley

คำสั่งเจ้าพระยา ไข่ปลา ดอกม่วง...จะถือเอาทั้งหมด ไม่ได้

รบกวนขยายความด้วยครับพี่... ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ.... สารขัณฑ์ ก็งงไปทีนึงแล้ว... เจอสำนวนนี้อีก... งงใหญ่เลยครับ...  ตกใจหน้าซีด เศร้า

ขอบคุณครับพี่  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2008, 06:59:34 PM โดย จินตา <Jinta> » บันทึกการเข้า
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:04:08 PM »

ถ้าเจ้าหน้าที่เขาตั้งด่านตรวจอาวุธ ทางเข้าออกสนามยิงปืนสักที ..

Cheesy Cheesy Cheesy

... ถ้าอย่างนั้น ... ก็ ...

... ตั้งด่าน ... วัดแอลกอฮอล์ ... หน้าสถานบริการ ... แหล่งบันเทิงยามค่ำคืน ....  Grin

... ตั้งด่าน ... จราจร ... หน้าโรงเรียน ... ตลาด ... ห้างร้าน ... สถานที่จัดงานมหรสพ ...  Grin

... ตั้งด่าน ... ตรวจจับ ... การจดทะเบียนเสียภาษี ... หน้าสำนักงาน ... ขนส่ง ...  Grin

... ก็ดีครับ ... คงจะสนุก ... วุ่นวาย ... ดีพิลึก ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์