เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:25:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายช่างโยธา และเป็น เจ้าหน้าที่ประจำศูนย์ อปพร.สามารถพกพาอาวุธปืน ได้หรือไม่  (อ่าน 11218 ครั้ง)
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:13:26 PM »

ผมมีเรื่องที่จะเรียนถามท่านผู้รู้อีกครั้งครับ ตอนนี้ผมเป็นนายช่างโยธา อยู่ อบต.บรรจุข้าราชการแล้ว และเป็นเจ้าหน้าที่ประจำศูนย์ อปพร.ของตำบลนั้นๆด้วย อยากถามดังนี้

๑.เวลาผมออกตรวจงานก่อสร้างตามโครงการต่างๆก็มีในทุ่งนาบ้าง ในแหล่งชุมชนบ้าง ผมมีสิทธิที่จะพกพาอาวุธปืนไปด้วยได้หรือไม่และถ้าเวลาผมถูกจับจะมีความผิดหรือไม่

๒.อันนี้สำคัญครับเมื่อผมได้รับมอบหมายให้เป็นหัวหน้าชุด อปพร. ดูแลความสงบเรียบร้อยในงานต่างๆ ."งานที่แบบมีเด็กแว๊นมันเต้นกันและมันก็ชอบตีกันอ่ะครับ ผมเป็น อปพร. อาวุธที่มีก็แค่กระบองที่ไม่สามารถจะเข้าไปห้ามปรามเหตุการณ์เหล่านี้ได้ดีเท่าที่ควรเนื่องจากเด็กแว็นแถวบ้านผมนิยมพกปืนกันด้วย ผมขอถามว่าผมสามารถพกพาอาวุธปืนไปได้โดยไม่มีความผิดหรือปล่าวครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:36:33 PM »

ปกติ ถ้า ผกก. หัวหน้าสถานี ตร. ในท้องที่นั้น ออกใบอนุญาต ให้คุณ พก ในท้องที่นั้นในระหว่างปฎิบัติหน้าที่ อปพร.ก็ได้ ไม่โดน ตร.ในท้องที่นั้นจับ(แต่ระเบียบ ที่ ให้ ผกก.ออกใบพกนั้นไม่มีแต่ที่เคยเห็นมาเห็นทำกันแบบนี้ออกบ่อย)
วันหลังจะเอามาโพสให้ดู

แต่กรณีที่คุณไปตรวจตามงานก่อสร้างต่างๆนั้นๆ คุณ ไม่สามารถอ้างเหตุนี้เป็นเหตุจำเป็นมาอ้างได้นะ ให้ศึกษา แนวทางว่า ทาง ตร. อัยการ ศาล  ใช้ดุลพินิจ เช่นไร ในการอ้างว่ามีเหตุจำเป็นต้องพกอาวุธปืน ไปนะครับ แต่ถ้า คุยกับ ตร. ในท้องที่ๆจับกุมรู้เรื่องก็ไม่มีปัญหา เคลีย กับ พงส. ได้ก็ไม่มีปัญหา ...........แต่อย่าลืม พงส. วินิจฉัย ปัญหาข้อเท็จจริง อย่างเดียวว่าคุณ พกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับใบอนุญาต   ส่วนปัญหา ว่าจำเป็นหรือ ไม่คุณต้องไปว่ากล่าวในศาลเอง
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:40:06 PM »

ไหว้ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ไหว้
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:10:57 PM »

ถ้าอยู่ สามจังหวัดชายแดนใต้ ก็พกไปเถอะครับ ชีวิตเรา
แต่ถ้าอยู่ที่อื่น  จะเอาปืนไปทำไม  .................ปืนไม่ใช่วิธีแก้ปัญหา...มีแต่จะยุ่งยากมากขึ้น ...........เว้นแต่มีคู่กรณีจ้องจะฆ่า...
แม้แต่ ตำรวจ ถ้าไม่ได้อยู่ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่  ถ้าไปมีเรื่อง.............  ส่วนมากก็เห็นตั้งข้อหาพกพาปืนโดยไม่มีเหตุอันควรพ่วงไปด้วย.....นายก็ไม่ช่วย...ตัวใครตัวมัน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:30:32 PM »

ปกติ ถ้า ผกก. หัวหน้าสถานี ตร. ในท้องที่นั้น ออกใบอนุญาต ให้คุณ พก ในท้องที่นั้นในระหว่างปฎิบัติหน้าที่ อปพร.ก็ได้ ไม่โดน ตร.ในท้องที่นั้นจับ(แต่ระเบียบ ที่ ให้ ผกก.ออกใบพกนั้นไม่มีแต่ที่เคยเห็นมาเห็นทำกันแบบนี้ออกบ่อย)

แต่กรณีที่คุณไปตรวจตามงานก่อสร้างต่างๆนั้นๆ คุณ ไม่สามารถอ้างเหตุนี้เป็นเหตุจำเป็นมาอ้างได้นะ ให้ศึกษา แนวทางว่า ทาง ตร. อัยการ ศาล  ใช้ดุลพินิจ เช่นไร ในการอ้างว่ามีเหตุจำเป็นต้องพกอาวุธปืน ไปนะครับ แต่ถ้า คุยกับ ตร. ในท้องที่ๆจับกุมรู้เรื่องก็ไม่มีปัญหา เคลีย กับ พงส. ได้ก็ไม่มีปัญหา ...........แต่อย่าลืม พงส. วินิจฉัย ปัญหาข้อเท็จจริง อย่างเดียวว่าคุณ พกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับใบอนุญาต   ส่วนปัญหา ว่าจำเป็นหรือ ไม่คุณต้องไปว่ากล่าวในศาลเอง

ผู้กำกับการ หัวหน้าสถานี ตร.  ออกใบอนุญาตได้ด้วยเหรอครับ  ตกใจ

เท่าที่เคยเห็น แต่จำไม่ได้ว่าเขาเรียกว่าใบอะไรอะไร แต่เป็นใบอนุญาตชั่วคราว  ให้พกพาอาวุธในขณะปฏิบัติหน้าที่จากนายอำเภอ ให้แก่ผู้ช่วยปฏิบัติงานด้านการปกครอง ซึ่งมีอายุ สองปี
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:31:44 PM »

หลักการที่ถูกต้องจริง ๆ  ก็คือต้องพกอาวุธของทางราชการ
ถ้าจ่ายปืนมาให้ ก็พกได้ถูกต้องตามกฎหมาย
ส่วนที่พกปืนส่วนตัว  เป็นเรื่องอนุโลม ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน  แต่สามารถดำเนินคดีได้เสมอ
samson
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:42:20 PM »

๑.ถ้าคุมงานก่อสร้าง ไม่ต้องพกหรอกเว่อร์ไป(เพราะไม่เกี่ยวกับงานป้องกันปราบปรามเลย)
๒.ขอใบอนุญาติพกพากะนายอำเภอก่อนนะ
๓.ถ้าเป็นหัวหน้าชุดแล้วมีใบอนุญาติพกพาจากนายอำเภอ พกได้อย่างเต็มที่ครับ(พกได้เฉพาะจุดที่ปฎิบัติหน้าที่)
๔.ถ้าได้ใบพกพาแล้วอยู่นอกจุดที่ได้รับมอบหมายให้ปฎิบัติหน้าที่ก็พกโชว์ไม่ได้นะครับ(ตำรวจจะหมั่นไส้เอา)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:58:49 PM »

แต่กรณีที่คุณไปตรวจตามงานก่อสร้างต่างๆนั้นๆ คุณ ไม่สามารถอ้างเหตุนี้เป็นเหตุจำเป็นมาอ้างได้นะ ให้ศึกษา แนวทางว่า ทาง ตร. อัยการ ศาล  ใช้ดุลพินิจ เช่นไร ในการอ้างว่ามีเหตุจำเป็นต้องพกอาวุธปืน ไปนะครับ แต่ถ้า คุยกับ ตร. ในท้องที่ๆจับกุมรู้เรื่องก็ไม่มีปัญหา เคลีย กับ พงส. ได้ก็ไม่มีปัญหา ...........แต่อย่าลืม พงส. วินิจฉัย ปัญหาข้อเท็จจริง อย่างเดียวว่าคุณ พกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับใบอนุญาต   ส่วนปัญหา ว่าจำเป็นหรือ ไม่คุณต้องไปว่ากล่าวในศาลเอง

ผู้กำกับการ หัวหน้าสถานี ตร.  ออกใบอนุญาตได้ด้วยเหรอครับ  ตกใจ

เท่าที่เคยเห็น แต่จำไม่ได้ว่าเขาเรียกว่าใบอะไรอะไร แต่เป็นใบอนุญาตชั่วคราว  ให้พกพาอาวุธในขณะปฏิบัติหน้าที่จากนายอำเภอ ให้แก่ผู้ช่วยปฏิบัติงานด้านการปกครอง ซึ่งมีอายุ สองปี

ก็เป็นใบ ที่ ทางโรงพักนั้นๆ ทำขึ้นมาเอง ไงครับ ด้านล่างก็ ผกก. โรงพักนั้นเซ็น ไม่มี กฎหมาย อะไรให้อำนาจหรอกครับ แต่ อย่างที่ท่าน ผู้การ สุพินท์ ว่าไว้  เป็นหลักถ้อยทีถ้อยอาศัย กัน คือ เป็นอันรู้กันว่า สามารถพกได้นะแบบรู้กันเฉพาะในท้องที่นั้น แต่เอามาอ้างอะไรไม่ได้เลย ถ้าเขาจะจับเอานะ(ในภายหลัง)  ยก ตย. ง่ายๆนะ อปพร. ตร.บ้าน กู้ภัยที่ช่วยงาน ตร. บางท้องที่ ผกก. หน.สถานี ก็ อลุมอล่วย ให้ พกปืนได้ตอนช่วยตั้งด่าน ไม่เคยอ่าน ข่าว ตร.บ้านยิงคนตายตามหน้า นสพ. เวลาช่วยงาน ตร. เหรอครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 10:26:03 AM »

สิ่งเดียวที่ จขกท. จะทำให้ถูกกฏหมายได้ คือขอ ป.๑๒ ครับ ...

Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 01:53:06 PM »

ขออนุญาต ตอบข้อ ๒
   พกกระบอกถูกต้องแล้ว ครับ การมีปืนจะทำให้เราลังเล ตัดสินใจช้า

ขอ ยกตัวอย่างเหตุการณ์  มีคนเมาสุราอาละวาด ถือมีดบังตอ กวัดแกว่ง ด่าทอ  พอไปถึง ไม่รู้พี่แก กินดีหมี หัวใจเสือมาจากใหน เดินอาจๆ เข้าหา เลยครับ เพื่อนอีกคน ชักปืน แต่เขาก็ยังเดิน เข้าหา ทำไง ละครับ คนมีปืนกลับถอยกรูด ๆ เพื่อนอีกคนเลยต้องใช้ วิชาคาราเต้ โดดถีบทางด้านข้าง  ทำให้เหตุการณ์ จบลงได้ด้วยดี

dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 02:59:35 PM »

สิ่งเดียวที่ จขกท. จะทำให้ถูกกฏหมายได้ คือขอ ป.๑๒ ครับ ...

ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับมขั้นตอนที่ยุ่งยากมากหรือไม่รับ
m1991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:08:26 PM »

ผกก.ออกใบอนุญาตให้ได้สำหรับข้าราชการตำรวจครับ ส่วนนายอำเภอน่าจะออกได้สำหรับฝ่ายปกครอง
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:19:35 PM »

..เคยไปปรึกษานายอำเภอครับ...นายบอกว่า "ถ้าจำเป็นพก (ในพื้นที่)  ก็พกได้." เหมือนกับที่ท่านผู้การฯ กล่าวไปแล้วครับ... ไหว้

ซึ่งเราทำงานแบบนี้ หลายคนไม่ค่อยเข้าใจ ..โดยเฉพาะ เข้าไปทำงานในพื้นที่ อันตราย แถวบ้านผม มันมีพวกค้ายาฯเยอะ ...เข้าป่าไป  เข้าไปพื้นที่เสี่ยง .. ก็ขอเอาไปด้วยพออุ่นใจ ...   พวกโจทย์เก่า ที่เรา ไปขวางเขาก็เยอะพอควร .. พูดง่าย ๆ คือนายฯบอกว่า .ภายในอำเภอนี้ ก็พอคุยกันได้...ขอให้พกพา มิดชิด จะออกใบพก หรือ ให้มีอาวุธปืนติดตัว มันไม่มีระเบียบให้ทำได้ ....  

แต่ที่ขอก็ใช่ว่า อยากจะใช้............แค่ขอเพียงตอนอยากใช้ ...เอาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเท่านั้น ...จวนตัวชี้เป็นชี้ตายค่อยใช้...ก็พอ

ส่วนที่ว่าเป็นหัวหน้า อปพร. ตอนไปคุมงาน หรือ อื่น ๆ พวกเด็กแว้น เด็กเวร อย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าครับ ...แถวนี้ ก็มีบ้าง...แค่กระบอง ก็เหลือเฟือ   ...ขนาด ตำรวจปราบจลาจล เขายังไม่ใช้ปืนเลย...นอกจากเห็นมี ใช้ปืนพวกยิงแก๊สฯ หรือ ยิงเครื่องช่วยปราบเท่านั้น....พวกเด็กเวร นี้ไม่ กลัวหรอกครับ ..อย่าคิดว่ามันเห็นปืนแล้วมันจะกลัว ...กลับทำให้มัน ..หมั่นไส้เราเพิ่มไปอีก....ขนาดตำรวจมันยังซ้อมจนน่วม....

จาก...นายช่างโยธา.(เหมือนกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2008, 03:44:47 PM โดย สิงห์บ้า » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:30:19 PM »

..นายช่างโยธามาตอบเองเลย.. เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 05:05:07 PM »

ไม่ทราบว่า จขกท. มีปัญหากับผู้รับเหมาหรือเปล่าครับ..... เยี่ยม กิ๊วก๊าว
ช่วงนี้ได้ข่าวว่า ผู้รับเหมาในพื้นที่ จขกท. แรงมาก...หรือครับ ต้องใช้ปืนกันเลยอย่าขวางทางเขาสิครับ ท่าน.. ยิ้มีเลศนัย

** จงตั้งใจทำงานในหน้าที่ที่เรารับผิดชอบเท่านั้นพอ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2008, 05:08:38 PM โดย CZ17 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์