เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:27:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายช่างโยธา และเป็น เจ้าหน้าที่ประจำศูนย์ อปพร.สามารถพกพาอาวุธปืน ได้หรือไม่  (อ่าน 11222 ครั้ง)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 05:59:12 PM »

ความจริงอะนะ อยากจะพกก็พกไปเถอะ ถ้าอยากพกนะ ถ้าไม่ซวยจริงๆ พิรุธไม่ออก ตร.ไม่ค้นหรอก ถึงค้น ต้องซวยจริงๆ ถึงติดคุก แต่ไม่แน่ ความซวยไม่เข้าใครออกใคร
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 06:21:48 PM »

..เคยไปปรึกษานายอำเภอครับ...นายบอกว่า "ถ้าจำเป็นพก (ในพื้นที่)  ก็พกได้." เหมือนกับที่ท่านผู้การฯ กล่าวไปแล้วครับ... ไหว้

ซึ่งเราทำงานแบบนี้ หลายคนไม่ค่อยเข้าใจ ..โดยเฉพาะ เข้าไปทำงานในพื้นที่ อันตราย แถวบ้านผม มันมีพวกค้ายาฯเยอะ ...เข้าป่าไป  เข้าไปพื้นที่เสี่ยง .. ก็ขอเอาไปด้วยพออุ่นใจ ...   พวกโจทย์เก่า ที่เรา ไปขวางเขาก็เยอะพอควร .. พูดง่าย ๆ คือนายฯบอกว่า .ภายในอำเภอนี้ ก็พอคุยกันได้...ขอให้พกพา มิดชิด จะออกใบพก หรือ ให้มีอาวุธปืนติดตัว มันไม่มีระเบียบให้ทำได้ ....  

แต่ที่ขอก็ใช่ว่า อยากจะใช้............แค่ขอเพียงตอนอยากใช้ ...เอาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเท่านั้น ...จวนตัวชี้เป็นชี้ตายค่อยใช้...ก็พอ

ส่วนที่ว่าเป็นหัวหน้า อปพร. ตอนไปคุมงาน หรือ อื่น ๆ พวกเด็กแว้น เด็กเวร อย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าครับ ...แถวนี้ ก็มีบ้าง...แค่กระบอง ก็เหลือเฟือ   ...ขนาด ตำรวจปราบจลาจล เขายังไม่ใช้ปืนเลย...นอกจากเห็นมี ใช้ปืนพวกยิงแก๊สฯ หรือ ยิงเครื่องช่วยปราบเท่านั้น....พวกเด็กเวร นี้ไม่ กลัวหรอกครับ ..อย่าคิดว่ามันเห็นปืนแล้วมันจะกลัว ...กลับทำให้มัน ..หมั่นไส้เราเพิ่มไปอีก....ขนาดตำรวจมันยังซ้อมจนน่วม....

จาก...นายช่างโยธา.(เหมือนกัน)

อย่างของพี่เหน่งเขาไม่เรียกว่าพกแล้วครับ ตกใจ ต้องเรียกว่าแบกแล้วละครับนั่นน่ะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:44:48 PM »

การป้องกันตัว...เป็นสิทธิที่เราสามารถกระทำได้... การป้องกันตัว ซึ่งปัญหาที่เกิดจากการทำงาน อยู่ที่ ความสามารถเฉพาะบุคคล ที่จะหาทางออก ไปในทางใด  ไม้นวม  ไม้แข็ง ควรใช้เวลาใด .....คำว่า "ยืดหยุ่น "  อ่อนตัว" ..."ขีดจำกัดความอ่อนตัว"... เลือกไปใช้....  แต่อย่าลืมว่า ...ชีวิตเรา ต้อง "รอด".... ที่พูดได้ ..ก็เพราะเคยผ่านมาบ้าง....พอสมควร

แต่ผมไม่ได้แบกไปเหมือนกับพี่โสฯ เขาว่านะครับ....แค่เอาใส่หลังเบาะแค่นั้นเอง.... ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2008, 09:47:57 PM โดย สิงห์บ้า » บันทึกการเข้า
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:36:26 AM »

..เคยไปปรึกษานายอำเภอครับ...นายบอกว่า "ถ้าจำเป็นพก (ในพื้นที่)  ก็พกได้." เหมือนกับที่ท่านผู้การฯ กล่าวไปแล้วครับ... ไหว้

ซึ่งเราทำงานแบบนี้ หลายคนไม่ค่อยเข้าใจ ..โดยเฉพาะ เข้าไปทำงานในพื้นที่ อันตราย แถวบ้านผม มันมีพวกค้ายาฯเยอะ ...เข้าป่าไป  เข้าไปพื้นที่เสี่ยง .. ก็ขอเอาไปด้วยพออุ่นใจ ...   พวกโจทย์เก่า ที่เรา ไปขวางเขาก็เยอะพอควร .. พูดง่าย ๆ คือนายฯบอกว่า .ภายในอำเภอนี้ ก็พอคุยกันได้...ขอให้พกพา มิดชิด จะออกใบพก หรือ ให้มีอาวุธปืนติดตัว มันไม่มีระเบียบให้ทำได้ ....  

แต่ที่ขอก็ใช่ว่า อยากจะใช้............แค่ขอเพียงตอนอยากใช้ ...เอาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเท่านั้น ...จวนตัวชี้เป็นชี้ตายค่อยใช้...ก็พอ

ส่วนที่ว่าเป็นหัวหน้า อปพร. ตอนไปคุมงาน หรือ อื่น ๆ พวกเด็กแว้น เด็กเวร อย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าครับ ...แถวนี้ ก็มีบ้าง...แค่กระบอง ก็เหลือเฟือ   ...ขนาด ตำรวจปราบจลาจล เขายังไม่ใช้ปืนเลย...นอกจากเห็นมี ใช้ปืนพวกยิงแก๊สฯ หรือ ยิงเครื่องช่วยปราบเท่านั้น....พวกเด็กเวร นี้ไม่ กลัวหรอกครับ ..อย่าคิดว่ามันเห็นปืนแล้วมันจะกลัว ...กลับทำให้มัน ..หมั่นไส้เราเพิ่มไปอีก....ขนาดตำรวจมันยังซ้อมจนน่วม....

อย่างของพี่เหน่งเขาไม่เรียกว่าพกแล้วครับ ตกใจ ต้องเรียกว่าแบกแล้วละครับนั่นน่ะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

555 แบกขึ้นดอยเลยหรอครับ อ้าย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 04:17:00 PM »

วันนี้...ไปเดินดอย....แค่เอาเจ้าเออร์ ไป...พร้อมแม็กสำรอง...ก็เดินตุปัดตุเป๋แล้ว.....ดอยชันมาก ๆ  แบร่
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 05:34:28 PM »

ขอป.12(ในจังหวัด)เลยครับได้ก็พกครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
dois
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:09:37 PM »

อปพร.คืออาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนมีหน้าที่ในการป้องกัน บรรเทาและช่วยเหลือประชาชนที่เดือดร้อนจากเหตุสาธารณภัยต่างๆ ที่ตั้งจุดกันโดยเฉพาะช่วง 7 วันอันตรายเขาเรียกว่าจุดบริการประชาชนอย่าหลงคิดว่าเป็นจุดตรวจครับดูหน้าที่ของตัวเองตามกฎหมายด้วยคุณเป็น จนท.ประจำศูนย์แท้ๆศึกษาระเบียบด้วย / รอง ผอ.ศูนย์ฯ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:51:26 PM »

ผมเห็นด้วยกับท่านสิงห์บ้า
1/ในการดำเนินชีวิต การประกอบอาชีพ ถ้าจำเป็นถึงขั้น....ก็พาอาวุธไปเถิดครับ ...
....... ใช้อาวุธเพื่อป้องกันชีวิตเท่านั้น รักษาตัวรอดมาช่วยกันเสียภาษี  Cheesy

2/อปพร.เป็นการสร้างมวลชน เข้าร่วมด้วยสติ ทำตามที่เห็นสมควร ถ้ามีความเสี่ยงภัยขั้นต้องติดอาวุธ ทางการก็ควรมอบให้มา   Cool

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:24:00 PM »

พกไปเถิดครับแต่ให้มิดชิดหน่อย
ที่ทำงานผมทั้งนายช่างและวิศวกรโยธา ก็พกกันหลายคนครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:43:28 PM »

จขกท.อยู่กำแพงเพชร ไม่ใช่ ๓ จชต . ถ้าว่าการตามกฎหมาย ไม่มีสิทธิพาอาวุธปืนติดตัวครับ.

เป็นหัวหน้าชุด  อปพร. เวลาปฎิบัติหน้าที่ จะต้องมีเจ้าพนักงานฝ่ายปกครอง คือ
ปลัดอำเภอเป็นหัวหน้าชุด เป็นผู้ดูแล  ส่วนอาวุธปืน ถ้าไม่ใช่ของทางราชการ
ท่านจะมาพกอย่างเปิดเผยไม่ได้ครับ  ส่วนอาวุธปืนที่ท่านมีอยู่ถ้าจะพก ท่านควรปรึกษากับปลัดหัวหน้าชุดก่อนครับว่าอนุญาตหรือไม่ และจะต้องนำพาให้มิดชิด ครับ.  Smiley

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:13:56 AM »

ยากที่สุดของการใช้ปืนคือการต้องตัดสินใจว่าจะยิงหรือไม่ยิงครับ คุณเป็นร.ป.ภ.ในงานรื่นเริงที่มีมหรสพ มีอันธพาลเมาอาละวาด และถือไม้อยู่ในมือ คุณเข้าห้ามปรามแต่มันชาจใส่คุณ ถ้าคุณยิงก็จะเกินกว่าเหตุ คุณกล้าพอที่จะวิ่งหนีขณะที่ต้วเองถือปืนต่อหน้าคนในงานใหมครับ?
Suchet
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:32:31 AM »

ไม่ทราบว่า จขกท. มีปัญหากับผู้รับเหมาหรือเปล่าครับ..... เยี่ยม กิ๊วก๊าว
ช่วงนี้ได้ข่าวว่า ผู้รับเหมาในพื้นที่ จขกท. แรงมาก...หรือครับ ต้องใช้ปืนกันเลยอย่าขวางทางเขาสิครับ ท่าน.. ยิ้มีเลศนัย

** จงตั้งใจทำงานในหน้าที่ที่เรารับผิดชอบเท่านั้นพอ....

ถ้ามีหน้าที่ต้องทักท้วง แล้วกลายเป็นประเด็นให้ถูกตรวจสอบ  ถือว่าขวางหรือไม่

ตั้งใจทำงาน   ไม่ได้ตั้งใจขวางครับ

ยากที่สุดของการใช้ปืนคือการต้องตัดสินใจว่าจะยิงหรือไม่ยิงครับ คุณเป็นร.ป.ภ.ในงานรื่นเริงที่มีมหรสพ มีอันธพาลเมาอาละวาด และถือไม้อยู่ในมือ คุณเข้าห้ามปรามแต่มันชาจใส่คุณ ถ้าคุณยิงก็จะเกินกว่าเหตุ คุณกล้าพอที่จะวิ่งหนีขณะที่ต้วเองถือปืนต่อหน้าคนในงานใหมครับ?

เคยมาบ้าง. . . . มากกว่า หนึ่งครั้ง . . . . แต่ไม่อาย

รุ่งเช้ายังพาพ่อแม่มาขอโทษและขอบคุณที่ไม่ใช้เลยครับ
manopk
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 12:17:13 PM »

ผกก.หรือนายอำเภอ ตามกฎหมายแล้วไม่สามารถออกใบอนุญาติพกพาอาวุธปืนได้ ไอ้ที่ออกๆกันเป็นการทำขึ้นเองซึ่งไม่มีกฎหมายรองรับ หากเกิดเรื่องเกิดราวขึ้นมา ผกก.หรือนายอำเภอที่ออกใบพกพาให้จะซวยด้วย หากคุรต้องการจะพกไปเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็พกไปเถอะครับ ขอเพียงอย่าพกโดยเปิดเผยเป้นใช้ได้
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 12:34:43 PM »

ไม่ทราบว่า จขกท. มีปัญหากับผู้รับเหมาหรือเปล่าครับ..... เยี่ยม กิ๊วก๊าว
ช่วงนี้ได้ข่าวว่า ผู้รับเหมาในพื้นที่ จขกท. แรงมาก...หรือครับ ต้องใช้ปืนกันเลยอย่าขวางทางเขาสิครับ ท่าน.. ยิ้มีเลศนัย

** จงตั้งใจทำงานในหน้าที่ที่เรารับผิดชอบเท่านั้นพอ....

ด้วยความเคารพนะครับท่าน.......แบบนี้..ประชาชน...จะฝากความหวังไว้กับใครล่ะครับ...คนเรา ..ถึงเวลา ต้องจัดการปัญหาบางอย่าง ซึ่งอยู่ในภาระ หน้าที่ ความรับผิดชอบทั้งตามหลัก นิติศาสตร์และรัฐศาสตร์ ..และ มีความสำนึกในการเป็นข้าราชการในพระองค์ และเป็น คนทำงานให้ประชาชน  

ความไม่โปร่งใส  ต่าง ๆ  ..ในงานราชการนี้  เชื่อว่า เราล้างไม่ได้ เพราะมันมีมาอยู่ทุกยุค ทุกสมัย ..แต่ ขออย่างน้อย  ถ้ามาประสบกับตัวเราเอง  .พอดีเรายืนอยู่ตรงจุดนั้น... .. ก็ขอให้ผ่านเราไปแบบถูกต้อง...ให้มันขาวสะอาดขึ้นมาบ้าง..ใช่ว่า มาแบบขุ่น ๆ มัว ๆ ก็ยิ่งทำให้หมองคล้ำเข้าไปอีก..  

ผมเคยถูกว่าด้วยคำ ๆ นี้เช่นกัน "จงตั้งใจทำงานในหน้าที่ที่เรารับผิดชอบเท่านั้นพอ.."   แล้วพวกมันจะได้หากินกันคล่อง....ผมตอบกลับไปอย่างภาคภูมิใจว่า "...นี่แหละหน้าที่ความรับผิดชอบของผม...หน้าที่  ที่จะควบคุม ดูแลการใช้ เงินที่มาจากภาษีพี่น้องประชาชน ให้คุ้มค่ามากที่สุด  "  ..ที่อื่น คนอื่น ผมไม่รู้นะ ..ว่า จะรับผิดชอบยังไง ..แต่ที่นี่ ..ผมทำแบบนี้....

...ผมเชื่อว่าคนเราทำงาน ..ย่อมมีอุดมการณ์ของตัวเอง ..คนเราหากขาดอุดมการณ์ ..ก็เหมือนดัง..คนไม่มีวิญญาณ...ผมเชื่ออย่างนั้น...

ด้วยความเคารพอีกครั้งครับ

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 02:46:45 PM »

ด้วยความเคารพนะครับท่าน.......แบบนี้..ประชาชน...จะฝากความหวังไว้กับใครล่ะครับ...คนเรา ..ถึงเวลา ต้องจัดการปัญหาบางอย่าง ซึ่งอยู่ในภาระ หน้าที่ ความรับผิดชอบทั้งตามหลัก นิติศาสตร์และรัฐศาสตร์ ..และ มีความสำนึกในการเป็นข้าราชการในพระองค์ และเป็น คนทำงานให้ประชาชน  

ความไม่โปร่งใส  ต่าง ๆ  ..ในงานราชการนี้  เชื่อว่า เราล้างไม่ได้ เพราะมันมีมาอยู่ทุกยุค ทุกสมัย ..แต่ ขออย่างน้อย  ถ้ามาประสบกับตัวเราเอง  .พอดีเรายืนอยู่ตรงจุดนั้น... .. ก็ขอให้ผ่านเราไปแบบถูกต้อง...ให้มันขาวสะอาดขึ้นมาบ้าง..ใช่ว่า มาแบบขุ่น ๆ มัว ๆ ก็ยิ่งทำให้หมองคล้ำเข้าไปอีก..  

ผมเคยถูกว่าด้วยคำ ๆ นี้เช่นกัน "จงตั้งใจทำงานในหน้าที่ที่เรารับผิดชอบเท่านั้นพอ.."   แล้วพวกมันจะได้หากินกันคล่อง....ผมตอบกลับไปอย่างภาคภูมิใจว่า "...นี่แหละหน้าที่ความรับผิดชอบของผม...หน้าที่  ที่จะควบคุม ดูแลการใช้ เงินที่มาจากภาษีพี่น้องประชาชน ให้คุ้มค่ามากที่สุด  "  ..ที่อื่น คนอื่น ผมไม่รู้นะ ..ว่า จะรับผิดชอบยังไง ..แต่ที่นี่ ..ผมทำแบบนี้....

...ผมเชื่อว่าคนเราทำงาน ..ย่อมมีอุดมการณ์ของตัวเอง ..คนเราหากขาดอุดมการณ์ ..ก็เหมือนดัง..คนไม่มีวิญญาณ...ผมเชื่ออย่างนั้น...

ด้วยความเคารพอีกครั้งครับ

โอ้โฮ เจ๋งเป้งไปเลยครับพี่เหน่ง เยี่ยม บางทีสิ่งแวดล้อมรอบๆตัวมันก็เป็นตัวแปรได้ในบางสถานการณ์.........โดยเฉพาะคนที่เราเรียกว่า นาย นั่นแหละครับตัวดีครับพี่ แต่ผมมันไม่มี นาย กับเขาก็เลยโชคดีไป เหอๆๆ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย เรื่องพกปืนนี่สำหรับผมแล้วเฉยๆครับ พกทุกวัน พกมิดชิด เรียบร้อย ไม่ให้ใครรู้ว่าเราพก ชีวิตของเรา เรามีสิทธิ์ดูแลครับ วัยรุ่นเลวๆสมัยนี้มันยังพกอีโบ๊ะเลย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์